ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น-คำแนะนำครับ  (อ่าน 3030 ครั้ง)

dm_kung

• บุคคลทั่วไป
ขอความคิดเห็น-คำแนะนำครับ
« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 21:39:01 น. »
ที่บ้านอยากได้เครื่องเสียงใหม่ เอาไว้ร้องคาราโอเกะ ฟังเพลง สังสรรค์กันในหมู่ญาติ เลยคิดว่าจะซื้อแบบในรูป ท่านผู้รู้ทุกท่านมีความเห็นหรือข้อแนะนำยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ :thank1:

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
Re: ขอความคิดเห็น-คำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 21:48:44 น. »
ที่บ้านอยากได้เครื่องเสียงใหม่ เอาไว้ร้องคาราโอเกะ ฟังเพลง สังสรรค์กันในหมู่ญาติ เลยคิดว่าจะซื้อแบบในรูป ท่านผู้รู้ทุกท่านมีความเห็นหรือข้อแนะนำยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ :thank1:

ลองติดตามดูกระทู้ข้างล่างนี้ครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=45831.msg761591;topicseen#msg761591

ถ้าไม่ติดอะไรมาก เล่นตู้ PS12 ของ Proeuro tech เสียงดี น้ำหนักเบา ราคาย่อมเยา เล่นในบ้านก็ได้ เล่นกลางแจ้งก็ไหว

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 22:02:15 น. »
ลองติดตามดูกระทู้ข้างล่างนี้ครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=45831.msg761591;topicseen#msg761591

ถ้าไม่ติดอะไรมาก เล่นตู้ PS12 ของ Proeuro tech เสียงดี น้ำหนักเบา ราคาย่อมเยา เล่นในบ้านก็ได้ เล่นกลางแจ้งก็ไหว

แฮ่...แฮ่...ขอบคุณครับป๋า...เดี๋ยวมีรางวัลให้...อีตาหมอหนึ่งบ้านนอก จัดไป 1 ชุด.... ;D ;D ;D

dm_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2012, 22:27:54 น. »
ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ Title

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 20:33:03 น. »
เปลี่ยน  Poweramp  เป็น  Tula Mosfet Servo  255W  ครับ   ฟังเพลง สังสรรค์กันในหมู่ญาติ   ผมเชียร์  Class AB  ครับ  ระยะยาว

dm_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 21:34:19 น. »
เปลี่ยน  Poweramp  เป็น  Tula Mosfet Servo  255W  ครับ   ฟังเพลง สังสรรค์กันในหมู่ญาติ   ผมเชียร์  Class AB  ครับ  ระยะยาว

ขอบคุณครับผม  :thank1:

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 10:46:24 น. »

ตามหัวข้อ  มี 2 คำถามคือ
หนึ่งขอความคิดเห็น  และ  สองคำแนะนำ
ถัดมามีรูปถ่ายเครื่องเสียงจะเรียกว่า  พีเอขนาดเล็ก  ทั้งระบบ
เป้าหมาย  เอาไว้ร้องสนุกกับสมาชิกในครอบครัวและเพื่อนฝูงภายในบ้าน

ขอตอบข้อหนึ่งก่อนครับ 
ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจ 
1. PA  ( Public Address)  ระบบกระจายเสียงในที่สาธารณะ  เช่นงานอีเวนท์โฆษณาประชาสัมพันธ์สินค้า  งานปราศรัยหาเสียง  ฯลฯ
2. ระบบเสียงสำหรับ  การแสดง พูด ร้อง และดนตรีควบคู่กันไป  และขณะเดียวนั้นต้องการให้ผู้ชม  มีการรับรู้ 
    ในด้านความรู้สึกในเรื่องทิศทางของเสียงอย่างถูกต้อง  เพื่อประกอบกับการเห็นภาพที่แสดง  ก่อให้เกิดอารมณ์ขึ้น

จากรูปจะเห็นว่าระบบเครื่องเสียงน่าจะเหมาะที่สุดตามข้อที่หนึ่งนะครับ

ข้อที่สองคำแนะนำ  ง่ายนิดเดียว  ถ้าแค่ร้องสนุกสนานในบ้านเพียงอย่างเดียว  “อย่าซื้อครับ”

คำแนะนำอย่างอื่น  ต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ครับ  เช่นปัจจุบันเล่นอะไรอยู่  สไตล์การฟังและร้องเพลง  ความชอบ  งบประมาณ ฯลฯ

การจัดชุดร้องในบ้านนั้น  ถ้าจริงจังแล้วละก็  ยาวทีเดียวครับ

ขออภัยถ้าคำตอบไม่ถูกใจครับ

dm_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 11:29:07 น. »

ตามหัวข้อ  มี 2 คำถามคือ
หนึ่งขอความคิดเห็น  และ  สองคำแนะนำ
ถัดมามีรูปถ่ายเครื่องเสียงจะเรียกว่า  พีเอขนาดเล็ก  ทั้งระบบ
เป้าหมาย  เอาไว้ร้องสนุกกับสมาชิกในครอบครัวและเพื่อนฝูงภายในบ้าน

ขอตอบข้อหนึ่งก่อนครับ 
ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจ 
1. PA  ( Public Address)  ระบบกระจายเสียงในที่สาธารณะ  เช่นงานอีเวนท์โฆษณาประชาสัมพันธ์สินค้า  งานปราศรัยหาเสียง  ฯลฯ
2. ระบบเสียงสำหรับ  การแสดง พูด ร้อง และดนตรีควบคู่กันไป  และขณะเดียวนั้นต้องการให้ผู้ชม  มีการรับรู้ 
    ในด้านความรู้สึกในเรื่องทิศทางของเสียงอย่างถูกต้อง  เพื่อประกอบกับการเห็นภาพที่แสดง  ก่อให้เกิดอารมณ์ขึ้น

จากรูปจะเห็นว่าระบบเครื่องเสียงน่าจะเหมาะที่สุดตามข้อที่หนึ่งนะครับ

ข้อที่สองคำแนะนำ  ง่ายนิดเดียว  ถ้าแค่ร้องสนุกสนานในบ้านเพียงอย่างเดียว  “อย่าซื้อครับ”

คำแนะนำอย่างอื่น  ต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ครับ  เช่นปัจจุบันเล่นอะไรอยู่  สไตล์การฟังและร้องเพลง  ความชอบ  งบประมาณ ฯลฯ

การจัดชุดร้องในบ้านนั้น  ถ้าจริงจังแล้วละก็  ยาวทีเดียวครับ

ขออภัยถ้าคำตอบไม่ถูกใจครับ

ไม่เป็นไรครับผมพร้อมจะรับฟังครับ เพราะผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย ขอบคุณท่านมะละกอมกครับที่ให้คำแนะนำดีๆ ถ้าเป็นเช่นนั้นผมขอไปศึกษาและทำความเข้าใจกับมันให้มากขึ้นก่อนนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะครับ :thank1:

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 11:52:20 น. »
ที่บ้านผมก็มีชุดเล็ก คล้ายๆในรูปนี้แหละ ใช้จัดงานเล็กๆหมู่ญาติ เพื่อน งานวันเกิดอยากจะกิน  สงกรานต์ จัดหน้าบ้าน มันเน้นดัง! มัน!
(หากจัดที่สำนักงาน เพิ่มลำโพง ซาวด์ไลท์ 3000 VZ แรงเหลือเฟือ ถ้าได้ลำโพงเพิ่มดีๆ ไม่ต้องเพิ่มชุดซับ)

ส่วน"ในบ้าน"เป็นอีกเรื่องครับ  ฟัง-ร้อง จะเน้นคุณภาพเสียง จึงเป็นอีกชุด อีกแบบเลย  หากเอาPAมาใช้ในบ้าน นานคงรำคาญหู บรรยากาศจะคล้ายจัดงานทำบุญบ้านทุกวัน นะผมว่า ;D :hap3:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 11:55:48 น. โดย สองไม้ไทย »

dm_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 14:15:31 น. »
ที่บ้านผมก็มีชุดเล็ก คล้ายๆในรูปนี้แหละ ใช้จัดงานเล็กๆหมู่ญาติ เพื่อน งานวันเกิดอยากจะกิน  สงกรานต์ จัดหน้าบ้าน มันเน้นดัง! มัน!
(หากจัดที่สำนักงาน เพิ่มลำโพง ซาวด์ไลท์ 3000 VZ แรงเหลือเฟือ ถ้าได้ลำโพงเพิ่มดีๆ ไม่ต้องเพิ่มชุดซับ)

ส่วน"ในบ้าน"เป็นอีกเรื่องครับ  ฟัง-ร้อง จะเน้นคุณภาพเสียง จึงเป็นอีกชุด อีกแบบเลย  หากเอาPAมาใช้ในบ้าน นานคงรำคาญหู บรรยากาศจะคล้ายจัดงานทำบุญบ้านทุกวัน นะผมว่า ;D :hap3:

ครับผม   :thank1: :hap3:

ออฟไลน์ Title

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 15:24:32 น. »

ถ้าจะจัดชุดฟังในบ้าน  กำหนดงบผมจะแนะนำให้ได้ครับ