ผู้เขียน หัวข้อ: VSTi Plugin กับ eXtreme Karaoke  (อ่าน 18198 ครั้ง)

bonbon

• บุคคลทั่วไป
VSTi Plugin กับ eXtreme Karaoke
« เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2006, 10:08:46 น. »

เห็นว่า "version ต่อไปก็จะเล่น Sound Font จาก VSTi Plugin ได้อีกด้วย"
ไม่ทราบว่าสามารถเล่นกับ Wave Sampling เช่น The Grand (piano), Trilogy (bass), BFD (drum) หรือ Guitarist (guitar)
ได้หรือไม่ครับ เพราะถ้าเล่นได้จะได้เสียงเสมือนจริงมากๆ เข้าใจว่าดีกว่าพวก Sound Font ถ้าใครทราบวิธีsetupให้soundพวกนี้ใช้ได้ช่วยบอกกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: VSTi Plugin กับ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2006, 12:17:18 น. »
...แหะๆ คงต้องรอให้ท่าน xmen มาแจ้งแถลงไขแล้วล่ะครับ ผมก็เดาทางไม่ถูกเหมือนกัน
ไม่รู้ว่าจะสามารถให้เลือกในส่วนของ midi out เป็น VSTi โดยเลือกได้อิสระทุกแทรค
หรือทั้งหมด แล้วไปโหลดคลังเสียงไว้ใน VSTi เลือกรับเสียงเข้า เอ๊ะ... ถ้าตามนี้ก็ทำได้อยู่แล้วนี่ครับ

หรือว่าโปรแกรมสามารถจำลอง หรือเปิด VSTi เข้ามาใช้ได้เลยเหมือนกับที่เล่น SoundFont ได้เลย
โดยไม่อาศัยการ์ด Creative ฯลฯ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
Re: VSTi Plugin กับ eXtreme Karaoke
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2006, 19:08:48 น. »
ที่คิดไว้ก็มีดังนี้ครับ
มี Feature VST Host
สามารถ Load VSTi Plugin ต่าง ๆ เข้ามาเล่นได้เลย
 :) :) :)

C#m7

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2006, 20:46:07 น. »
ในขณะที่เพลงนี้เล่นอยู่โดยโหลดVSTiเข้ามาเล่นอยู่แล้วเพลงต่อไปในคิวสามารถโหลดVSTiล่วงหน้าตามคิวเพลงได้หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2006, 21:58:52 น. »
ในขณะที่เพลงนี้เล่นอยู่โดยโหลดVSTiเข้ามาเล่นอยู่แล้วเพลงต่อไปในคิวสามารถโหลดVSTiล่วงหน้าตามคิวเพลงได้หรือไม่ครับ

Feature นี้สามารถทำได้โดยในแต่ล่ะคิวเพลงก็ตั้งค่่าว่าจะ load VSTi ตัวไหนมาใช้บ้างครับ
เหมือนกับการตั้งค่า Tempo , Key ล่วงหน้า

bonbon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 20:11:46 น. »
ขอต่ออีกนิดครับ
1.สมมุติว่าผมload Halion Digital Sampler เข้ามาแล้วตั้งให้ track1 เป็นเสียง piano โดยload The grandเข้ามา track2 เป็นเสียง bass โดยload Trilogy เข้ามา...ส่วนtrackอื่นๆก็สามารถใช้sound fontหรือsound canvas (hardware) โดยต้องการให้คงอยู่อย่างนั้นเวลาเล่นเพลงต่อๆไปก็ไม่ต้องไปยุ่งกับมันอีกเหมือนการใช้ทั่วๆไป จะได้ไหมครับ 
2.เอ...เวลาเขาทำmidiเขาจะตั้งเสียงเครื่องดนตรีไว้trackเดิมตลอดหรือไม่หนอ  ผมกังวลเรื่องVSTi Pluginอย่างข้างบนผมตั้งtrack1ไว้เป็นpianoถ้าเพลงต่อไปเขาเปลี่ยนtrack1เป็นguitar คราวนี้คงมั่ว...ใครมีวิธีแก้ไขบ้างครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2006, 22:22:13 น. »
คงจะยุ่งพลึกดีครับ แต่ว่า load VSTi plugin มาเยอะ ๆ นี่ก็กิน CPU และ Memory
ตามจำนวน Plugin คงต้องเครื่องแรง ๆ มาก ๆ ครับ ถึงจะพอทำได้  :)

C#m7

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2006, 23:00:55 น. »
ผมว่าการตั้งค่าตายตัวค่อนข้างยุ่งนะครับเพราะคนทำMIDIแต่ล่ะท่านวางTrackไม่เหมือนกันอยู่แล้วเด่วมันจะออกมาแหม่งๆนานอกจากจะมาย้ายTrackเอง..โอ้หงิกล่ะครับ...ขนาดผมใช้SONAR5 กะP4 2.8G แรมอีก512 LOAD VST   5-6Trackนี่ยังไม่วายแฮงค์บ่อยๆเลยล่ะครับและอีกอย่างต้องกันพื้นที่ให้ VSTi อีกกว่า 10 Gb(แต่ไม่เคยเรียกมาใช้งานหมดสักที) :D

ออฟไลน์ TUM_DGO

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 พฤษภาคม 2009, 22:05:59 น. »
อยากทราบว่าใช้VSTI ตัวไหน สำหรับ guitar  ผมใช้ xtrem karaoke  เล่นคับ ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ โจ้ เด็กพะเยา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6484B607(โดนขโมย) 7662DAEC (ซื้อใหม่)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 พฤษภาคม 2009, 23:46:54 น. »
เล่นผ่าน Sonar+eXtreme ก็ดีคับ

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2009, 01:00:30 น. »
ขอต่ออีกนิดครับ
1.สมมุติว่าผมload Halion Digital Sampler เข้ามาแล้วตั้งให้ track1 เป็นเสียง piano โดยload The grandเข้ามา track2 เป็นเสียง bass โดยload Trilogy เข้ามา...ส่วนtrackอื่นๆก็สามารถใช้sound fontหรือsound canvas (hardware) โดยต้องการให้คงอยู่อย่างนั้นเวลาเล่นเพลงต่อๆไปก็ไม่ต้องไปยุ่งกับมันอีกเหมือนการใช้ทั่วๆไป จะได้ไหมครับ 
2.เอ...เวลาเขาทำmidiเขาจะตั้งเสียงเครื่องดนตรีไว้trackเดิมตลอดหรือไม่หนอ  ผมกังวลเรื่องVSTi Pluginอย่างข้างบนผมตั้งtrack1ไว้เป็นpianoถ้าเพลงต่อไปเขาเปลี่ยนtrack1เป็นguitar คราวนี้คงมั่ว...ใครมีวิธีแก้ไขบ้างครับ

ตอบง่ายๆก็ล็อคสิ อิอิ

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 พฤษภาคม 2009, 01:02:36 น. »
อยากทราบว่าใช้VSTI ตัวไหน สำหรับ guitar  ผมใช้ xtrem karaoke  เล่นคับ ขอบคุณคับ
ใช้ vitual guitar ตีคอตทำเป็นเพลงไปโลด หุหุ
ปล..แซวเล่นมันจะได้เหมือนไงล่ะทำเป็นเพลงไปเลย

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2009, 03:02:04 น. »
ใช้ vitual guitar ตีคอตทำเป็นเพลงไปโลด หุหุ
ปล..แซวเล่นมันจะได้เหมือนไงล่ะทำเป็นเพลงไปเลย

อย่าไปแซวเขา เอ็กซ์ตรีมมีความสามารถล็อคพอร์ทได้โดยเข้าไปที่ แยกเสียงมิดี้ แล้วเลือกพอร์ทที่ต้องการเช่นกีตาร์ออกพอรท์1แล้วพอร์ท1โหลดกีตาร์ไว้รอ แค่นี้ทุกแพลงกีตาร์จะออกที่พอร์ทนี้ทั้งหมดตายตัว กลองก้อพอร์ท2แล้วหวดด้วยBFDรอเลย ซาวน์อื่นอื่นก้อพอร์ท3แล้วรอรับด้วยไฮเปอร์โซนิค2 แต่ถ้าหลายตัวก้อต้องโซนาร์ล่ะครับ

ออฟไลน์ TUM_DGO

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2009, 13:35:25 น. »
vitual guitarสามารถใช้กับ karaoke ได้ด้วยหรือคับ หรือต้องเซท ตรงไหนคับ เท่าที่ผมลอง มัน ตีกันไปหมดเลย..

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2009, 13:50:16 น. »
ขุดมาเพื่อถกกันหาข้อยุติครับ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 01:16:21 น. »
ขุดมาเพื่อถกกันหาข้อยุติครับ
ก็ว่ากันไป .....    แต่ยังไงเราก็รักกันนะครับ..

ทุกความเห็นก็เพื่อการพัฒนาของเรา ชาว karaoke-soft ใช่ไหมครับ..