ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องตั้งค่าตรงไหน เพื่อแก้ปํญหา ดนตรีสด มาเลื่อมกับ Soundfont เวลาเล่น XMKL XMKC ครับ  (อ่าน 7850 ครั้ง)

ออฟไลน์ art1469

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 3C06C2C4 (X-MEN)
เครื่องผมปัจจุบันตั้งตรงที่พี่วงแดงๆไว้ประมาณ 65-70 ครับ ลองปรับไปเรื่อยๆจนไม่พอดีกับเครื่องตัวเองนะครับ

:thank1:

ออฟไลน์ preelaw

• กำเนิดใหม่
  • *
  • 73847720 ซื้อจาก noi1960
ลองมาหมดแล้วครับ win7 win 8.1 และ win 10  สรุปผมตั้งให้เพื่อนๆและของผมลงตัวที่ win 7  64 bit ให้ตั้งช่อง audio deley  ค่าที่ลงตัว 60  ลองดูครับ เล่นไฟล์ดนตรีสด xmkl กลมกล่อม(ให้ทดสอบตั้งค่าโดยใช้เพลง เล่าสู่กันฟัง(bird) ท่อนแรกเลยว่าเสียงกีตาร์กับกลอง มันจังหวะพอดีกันหรือป่าว ถ้ายังไม่พอดีให้ปรับ เป็น 61 หรือ 62 ไปเรื่อยๆ จนกว่าหูท่านจะพอใจว่าเป๊ะแล้ว)
หมายเหตุ 
ผมใช้ Sound Font peakbangpoo Live Mix V40.0 ความเข้าใจของผมนะ ประเภทของ Sound Font มีผลต่อการตั้งช่อง                 audio deley กรณีเล่นเพลงดนตรีสดพวก xmkl ช่วงแรกผมก็งงเหมือนกันว่าเกิดอะไร กีตาร์สดทำไมมันถึงไม่เข้ากับจังหวะกลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มกราคม 2022, 14:48:20 น. โดย preelaw »

• ระดับ 3
  • *
ลองมาหมดแล้วครับ win7 win 8.1 และ win 10  สรุปผมตั้งให้เพื่อนๆและของผมลงตัวที่ win 7 ให้ตั้ง   ช่อง audio deley             ค่าที่ลงตัว 60  ลองดูครับ เล่นไฟล์ดนตรีสด xmkl กลมกล่อม(ให้ทดสอบตั้งค่าโดยใช้เพลง เล่าสู่กันฟัง(bird) ท่อนแรกเลยว่าเสียงกีตาร์กับกลอง มันจังหวะพอดีกันหรือป่าว ถ้ายังไม่พอดีให้ปรับ เป็น 61 หรือ 62 ไปเรื่อยๆ จนกว่าหูท่านจะพอใจว่าเป๊ะแล้ว)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวลองไป ลองเพลงพี่เบิร์ดดูบ้างครับ  :thank1:

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
ผมใช้ SoundFont X3 NUI MUSIC 2020 Drum RETRO
ค่าความหน่วง 0
หน่วงออดิโอ 30
Win7 . Win10 ตั้งค่าเหมือนกันครับ
เครื่องผม 5 เครื่องตั้งค่าเหมือนกันหมด
...
&ab_channel=NUIMUSIC2019
..
..
..
..
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มกราคม 2022, 12:19:53 น. โดย นุ้ย »

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
ตีคอร์ดเสียงกีตาร์  ห้องที่ 9 ไปห้องที่ 10 น่าจะฟังได้ดีที่สุด
ว่ามีการเหลื่อมมากน้อยแค่ไหน ลองฟังดูครับ
SoundFont X3 NUI MUSIC 2020 Drum RETRO
win7 64bit
eXtreme V.210DX
...

• ระดับ 3
  • *
ตีคอร์ดเสียงกีตาร์  ห้องที่ 9 ไปห้องที่ 10 น่าจะฟังได้ดีที่สุด
ว่ามีการเหลื่อมมากน้อยแค่ไหน ลองฟังดูครับ
SoundFont X3 NUI MUSIC 2020 Drum RETRO
win7 64bit
eXtreme V.210DX
...

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับ ตอนนี้ของผมก็ไปวัดไปวาได้แล้ว ไม่หลอน เหมือนแต่ก่อน ขอบคุณสำหรับ การทักข้อความมา ช่วยเหลือนะครับพี่  ว่าแต่ พี่เล่น V 210DX เลยหรอครับ ที่เห็นๆ แต่ละท่านนี่ 210 เอย 211 เอย หรือมันเสถียรกว่า หนอ  :97:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ตรวจสอบ XSF ดีๆด้วยน่ะครับ XSF บางตัวค่าไทมมิ่งไม่ตรงปรับยังไงก้ไม่เข้า  กลองงึกงักยึกยักไปหมด   
ถ้าไทมมิ่งมันตรงก้ปรับง่าย
https://soundcloud.com/nop-suphan/v1ixzjzqjzzh?si=06e1e74bcfc741068c7815d01b9f299e&utm_source=clipboard&utm_medium=text&utm_campaign=social_sharing

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มกราคม 2022, 16:18:38 น. โดย นพ สุพรรณ »

• ระดับ 3
  • *
ตรวจสอบ XSF ดีๆด้วยน่ะครับ XSF บางตัวค่าไทมมิ่งไม่ตรงปรับยังไงก้ไม่เข้า  กลองงึกงักยึกยักไปหมด   
ถ้าไทมมิ่งมันตรงก้ปรับง่าย
https://soundcloud.com/nop-suphan/v1ixzjzqjzzh?si=06e1e74bcfc741068c7815d01b9f299e&utm_source=clipboard&utm_medium=text&utm_campaign=social_sharing

รบกวนขอสอบถาม แล้วค่า ไทม์มิ่ง ต้องไปปรับที่ใดหรือครับ หรือว่า เป็นมาตั้งแต่ ทางเจ้าของ เราไม่สามารถ ประบจูนได้ ใน Extreme สอบถามไว้เป็นความรู้ เพื่อมีลูกฮึดปรับไหม ปรับๆ ก็เหนื่อย เง้อ :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ถ้าอุปกรณ์ที่ใช้ ASIO มีค่า latency มากเกินไปลองไม่ใช้ ASIO

• คณะก่อการ
รบกวนขอสอบถาม แล้วค่า ไทม์มิ่ง ต้องไปปรับที่ใดหรือครับ หรือว่า เป็นมาตั้งแต่ ทางเจ้าของ เราไม่สามารถ ประบจูนได้ ใน Extreme สอบถามไว้เป็นความรู้ เพื่อมีลูกฮึดปรับไหม ปรับๆ ก็เหนื่อย เง้อ :thank1:

ผมปรับตั้งแต่ตอนทำซาวด์ฟ้อนท์เลยครับ เสียงมันจะมีลักษณะเป็นเวฟ ต้องเซ็ตหัวเวฟเสียงให้ดี ถ้าช่วงเวฟของมันเหลื่อม   มีค่าดีเลย์เยอะ พอเอาไปรวมกับช้าวบ้านชาวช่องเสียงอื่น ช่วงเวฟมันก็ไม่ตรงกับเขา  มันก็เหลื่อม      พอเอามาใช้งานกับดนตรีสดตั้งฟังให้ออกว่าอะไรมาก่อนมาหลัง  แล้วหน่วงไอ้ตัวที่มาก่อนให้รอชาวบ้าน   กรณีของคุณผมฟังเจ้าช่อมาลี   ไทมมิ่งของกลองมันหน่วงๆงึกงักๆไม่ตรงกับห้อง    แบบนี้นักร้องล่มมาเยอะน่าจะมีสาเหตุจากด้านอื่นร่วมด้วย   สเปคเครื่องก็มีผล แรมก็มีผล ระบบปฏิบัติการของวินโดวก็มีผล  ที่สำคัญการแยกไลน์ผ่านซาวด์การ์ดขนาดของบัฟเฟอร์ของซาวด์การ์ดและคุณภาพของสาย USB ก็มีผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มกราคม 2022, 07:07:32 น. โดย นพ สุพรรณ »

• ระดับ 3
  • *
ถ้าอุปกรณ์ที่ใช้ ASIO มีค่า latency มากเกินไปลองไม่ใช้ ASIO

ตั้ง ค่า Sam ไว้ที่ 512 มันจะมี latency ประมาณ 4-6 ms ถ้าผมจำไม่ผิด แบบนี้มันมากไปไหมครับ พอดีไม่มีความรู้เชิงลุกตรงนี้ สอบถามก่อน ถ้ามาก เดี๋ยวผมกลับไปรื้อแล้วลอง แบบ ธรรมดา 8 Line ดูอีกรอบครับ  :thank1:

• ระดับ 3
  • *
ตั้งฟังให้ออกว่าอะไรมาก่อนมาหลัง  แล้วหน่วงไอ้ตัวที่มาก่อนให้รอชาวบ้าน   กรณีของคุณผมฟังเจ้าช่อมาลี   ไทมมิ่งของกลองมันหน่วงๆงึกงักๆไม่ตรงกับห้อง    แบบนี้นักร้องล่มมาเยอะน่าจะมีสาเหตุจากด้านอื่นร่วมด้วย   สเปคเครื่องก็มีผล แรมก็มีผล ระบบปฏิบัติการของวินโดวก็มีผล  ที่สำคัญการแยกไลน์ผ่านซาวด์การ์ดขนาดของบัฟเฟอร์ของซาวด์การ์ดและคุณภาพของสาย USB ก็มีผล

ล่มจริงครับ ร้องๆ อยู่หมดอารมณ์เล่น ปิดคอม ทำอย่างอื่นเลย สอง สามปี ที่ผ่านมา ไปซื้อ แบบ VCD มาร้องแทน   :88:

เสปคเครื่อง เป็น Intel core i7 Gen 2  Ram 8 G win 7 64bit ใช้มายาวนานนนน Buffer ที่ปรับ ณ โพสเริ่มคลิป ให้ Sam ที่ 2048 และโชว์ค่า Latency มาว่าประมาณ 44 ms

ตอนนี้พอถูไถ คงไม่ต้องโยนไมค์เหมือนสมัยก่อนละ ขอบคุณ ทุกท่านที่ช่วย ให้คำแนะนำครับ :thank1:

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับ ตอนนี้ของผมก็ไปวัดไปวาได้แล้ว ไม่หลอน เหมือนแต่ก่อน ขอบคุณสำหรับ การทักข้อความมา ช่วยเหลือนะครับพี่  ว่าแต่ พี่เล่น V 210DX เลยหรอครับ ที่เห็นๆ แต่ละท่านนี่ 210 เอย 211 เอย หรือมันเสถียรกว่า หนอ  :97:

มันเป็นมาตั้งแต่ V.212 แล้วครับ จากที่ค่า Audio Deylay อยู่ที่ประมาณ 30 ก็ต้องปรับขึ้นไปตามความเหมาะสมของแต่ละเครื่อง
แล้วมันก็ไม่เนียนตรงเป๊ะทุกเพลงด้วย
ลองทดลอง V.210 ดูสิครับ Audio Deylay ตามที่โปรแกรมให้มา เนียนกิ๊บทุกเพลง
อย่าง V.215 ล่าสุดนี่ เหมือนอย่างที่คุณเจอแหละครับ ปรับแล้วบางเพลงตรงเป๊ะ แต่ไปอีกเพลงก็ไม่ตรงเป๊ะซะงั้น
ก็แล้วแต่ท่านเจ้าสำนักแหละครับว่าจะแก้ไขให้ไม๊  :88:

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
คุณหมอออกมาเองแถมร้องเพลงให้ฟัง งี้ แสดงว่า โควิดเริ่มจางแล้ว

เรื่องนี้ เหตุอาจเพียงขี้มด แต่เป็นขี้มดกองใหญ่สำหรับบางคน 

ยาวแน่ๆ
 :95:

• ระดับ 3
  • *
คุณหมอออกมาเองแถมร้องเพลงให้ฟัง งี้ แสดงว่า โควิดเริ่มจางแล้ว

เรื่องนี้ เหตุอาจเพียงขี้มด แต่เป็นขี้มดกองใหญ่สำหรับบางคน 

ยาวแน่ๆ

ลองอัพเดทมาทดสอบ V.215 สิครับ แล้วจะรู้ว่าเป็นเพียงขี้มดจริงหรือไม่

• ระดับ 3
  • *
มันเป็นมาตั้งแต่ V.212 แล้วครับ จากที่ค่า Audio Deylay อยู่ที่ประมาณ 30 ก็ต้องปรับขึ้นไปตามความเหมาะสมของแต่ละเครื่อง
แล้วมันก็ไม่เนียนตรงเป๊ะทุกเพลงด้วย
ลองทดลอง V.210 ดูสิครับ Audio Deylay ตามที่โปรแกรมให้มา เนียนกิ๊บทุกเพลง
อย่าง V.215 ล่าสุดนี่ เหมือนอย่างที่คุณเจอแหละครับ ปรับแล้วบางเพลงตรงเป๊ะ แต่ไปอีกเพลงก็ไม่ตรงเป๊ะซะงั้น
ก็แล้วแต่ท่านเจ้าสำนักแหละครับว่าจะแก้ไขให้ไม๊  :88:

:hit: แบบนี้นี่เอง แปลว่าผมไม่ได้คิดไปเองคนเดียว ผมก็ถอยลงครับ จาก 215 แต่ว่า มา 214 ก็ เหมือนกันนะครับ ผมรู้สึกว่ามันเป้นมานานแล้วเหมือนกัน แต่แรกๆที่เคยเล่นมันไม่เป็น ไม่เป็นเลยจริงๆแม่ 5-6 ปีที่แล้ว แล้วก็ใช้ ซาวด์ 2 ตัว ครีเอทีฟ แต่คนละ ซีรี่ แยกออกมา 12 ไลน์ ก็ไม่เป็นปัญหา เพราะไม่งั้นเมื่อก่อนผมไม่ หอน วันละ 1-2 ชม ทุกวันหรอกครับ พอหลังๆมาเจอปัญหานี้ ก็เริ่มจากการไม่ซื้อเพลงแล้ว แล้วก็หนักเข้า ก็เลิกเล่นครับ อันนี้คือจริงจัง ปกติเมื่อก่อนต้องร้องทุกวัน นี่พอเริ่มแก้ได้คลุก มาสี่วัน ร้องวัน ละ 4-5 ชม เลย เสียงหายหมดแล้ว ทดสอบไป แหกปากไป

:D แต่ ก็เข้าใจว่า ทางเจ้าของโปรแกรมได้จัดการตรงนี้ด้วยการมี หน่วงเสียงให้ ซึ่งเพราะ เกิดจากเอนไวรอเม้น ต่างๆ หรืออุปกรณ์ต่างๆที่ไม่เหมือนกัน เลยทำให้ปรับตั้งต่าได้ แต่ก็นะ 215 บางเพลงตรง บางเพลง อนาถ จริงๆครับ ครึ้งแรกที่ปรับ เพลงนึงตรง อีกเพลงไม่ตรง อุทานในใจเลย อิหยังวะ แบบนี้ไม่ต้องนั่ง งมมันทุกเพลงเลยหรอ ปัญหาอีกอย่างก็คือ เราต้องการเล่น VCD ไปด้วย เลยไม่กล้ากดต่ำ เพราะไปอ่านๆดู เห็นว่า ตั้งแต่ 213 จะเล่น VCD ง่ายขึ้น ไอ้เราก็ไม่กล้าลงไป 210 เนอะ กลัวถ้าลงแล้วต้องมานั่งลิสเพลงใหม่ ลิสที 40 นาที แหนะ นานงะ

:95: อย่างน้อยก็ทำให้ได้รู้ว่าผมไม่ได้คิดไปเองคนเดียวจริงๆ ก็ลองปรับๆกันไปครับ แล้วเดี๋ยวผมจะลองลงไปที่ 210 ดู อย่างว่า VCD ที่ขายๆ กัน ก็ยังเล่นจากตัว ที่โดนแก้ไอเนอะ 210 ทำไมมันจะเล่นไม่ได้ จะทดสอบต่อไปครับ  :thank1:

:85: สิ่งหนึ่งที่เพิ่งตัดสินใจโพสถามเพราะ มันนานมากแล้ว มันไม่จบเสียที ค้นในกระทู้เก่า ก็จะไปเจออยุ่แค่กระทุ้เดียว ซึ่งก็ใส่รูปหน้า ที่ผมแปะแหละ แล้วก็อธิบาย สั้นๆ ซึ่งขนาดผมเล่นคอมเฉี่ยวๆ อ่านแล้วยัง เออไปไงต่อหว่า แล้วนึกถึงคนที่อยุ่ๆซื้อไป ลง แล้วมันเหลือม จะทำอย่างไรถ้าไม่กล้าถาม กล้าโพส ถ้าไม่มีซัพพอร์ต คือมาแบบงงๆ แบบผมสมัยก่อนอะ ก็รู้แค่ว่าเออ ของจริงมันชื่อนี้โว๊ย ค้นดิ๊ ขายไง พอเห้น เออ ซื้อ พอมีปัญหา ถามใครดีกว่า งง ไม่ถามละ ปล่อยผ่าน จน นานนนนนนนนนนนน เลยตัดสินใจโพสถามซะเลย 555 อย่างน้อยถ้าคนมาค้น คำว่า "เหลื่อม" "ไม่ตรง" มันจะได้เจอบ้าง ของผม ที่ไปเจอกระทู้เก่า เหมือนจะค้นคำว่า แยกไลน์ ซึ่ง ไม่ได้ตรงเลย แต่ก็ฟลุ๊คไป 5555 สุดท้ายยังไงก็ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มกราคม 2022, 18:48:26 น. โดย art1469 »

ทดสอบ Video hidef karaoke และ xmkl
บน Allen SQ 5 ทั้ง ASIO และ virtual sound dante
แยก 16 ไลน์ บน extreme ล่าสุด เล่นได้ปกติครับ

Win 11 Pro
SSD

• ระดับ 3
  • *
ทดสอบ Video hidef karaoke และ xmkl
บน Allen SQ 5 ทั้ง ASIO และ virtual sound dante
แยก 16 ไลน์ บน extreme ล่าสุด เล่นได้ปกติครับ

Win 11 Pro
SSD

อ่าพี่พูดถึง Video พอดีก่อนหน้านั้นผมก็ได้ตั้งหัวข้อถามเกี่ยวกะ เรื่อง Vcd ไว้เหมือนกัน  อยากทราบว่าตอนพี่เล่น กับ ASIO พี่ได้ข้ามเพลงที่เป็นไฟล์ Video บ้างไหมครบั กดข้าม กดหยุด กดเปลี่ยนเพลงตอนเล่นๆอยู่ อยากทราบว่ามีอาการเสียงหายไหม ถ้ายังปกติดีทุกอย่าง คงได้เก็บเงินซื้อ SQ5 แล้วหละ ผม  :95:

ปกติ ไม่ต้องตามผมครับ ผมใข้ SQ5 เพราะ Dante
จริงๆ ASIO ตัวแปรสำคัญคือ latency
แบะผมก็ไม่ได้เล่นวีดีโอเป็นหลักมี hidrf ประมาณพันเพลงเอง

• ระดับ 3
  • *
ปกติ ไม่ต้องตามผมครับ ผมใข้ SQ5 เพราะ Dante
จริงๆ ASIO ตัวแปรสำคัญคือ latency
แบะผมก็ไม่ได้เล่นวีดีโอเป็นหลักมี hidrf ประมาณพันเพลงเอง

:thank1:

• ระดับ 3
  • *
 :D คำตอบผมจบที่ 210 DX ครับ ลงแล้วไม่ต้องปรับอะไร เลย ใส่ 30 ค่าเริ่มต้น ของที่ทางโปรแกรมให้มา ตามนั้นเลยครับ จบการรายงาน  :thank1:

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วย ทำให้กระจ่าง อีกครั้งครับผม เดี๋ยวถ้าว่างจะ อัดให้ชม ครับ

• คณะก่อการ

ยาวแน่ๆ

บันทึกไว้หลายปีแล้วครับ  บางเพลงลืมไปแล้ว

• ระดับ 3
  • *
:D คำตอบผมจบที่ 210 DX ครับ ลงแล้วไม่ต้องปรับอะไร เลย ใส่ 30 ค่าเริ่มต้น ของที่ทางโปรแกรมให้มา ตามนั้นเลยครับ จบการรายงาน  :thank1:

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วย ทำให้กระจ่าง อีกครั้งครับผม เดี๋ยวถ้าว่างจะ อัดให้ชม ครับ
ตามหลักแล้วมันไม่ควรลงไปจบที่ V.210 นะ มันไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกต้อง V.210 ทำได้ ทำไม V.212ถึง V.215 ทำไม่ได้
เอ่อ..คุณลง DX ถ้าคุณใช้ 2จอเมื่อไหร่ ถ้าเล่น VDO มันจะแสดงผลแค่จอเดียวนะครับ

• คณะก่อการ

เครื่องที่ผมเล่นทุกวันนี้ใช้ AMD A4 แรม 4  ใช้ V 215 ล่าสุดก็ไม่มีปัญหาอะไร   อาจเป็นเพราะผมเลิกเอาอะไรมาพ่วงให้มันยุ่งยากในการจัดการ ใช้ออนบอร์ดจบ  ใช้ทุกอย่างได้เต็มที่ครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มกราคม 2022, 14:28:17 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
บันทึกไว้หลายปีแล้วครับ  บางเพลงลืมไปแล้ว
ปีนี้2565 ออกมาร้องได้แล้วครับ พี่หมอ  ไล่โควิดให้หมดๆไปด้วย   ครูก็ร้องทุกวัน อยากให้หมดไปเร็วๆเหมือนกันครับ
 :30:

ลองอัพเดทมาทดสอบ V.215 สิครับ แล้วจะรู้ว่าเป็นเพียงขี้มดจริงหรือไม่
ชอบคุณมากครับ ที่ชี้แนะ
 :30:

ยินดีด้วยครับ แต่ถ้าเป็นสมาชิกเพลงEMK จะใช้ไม่ได้ ต้อง 211 ชึ้นไปนะครับ

อ้อ ข้อคิดเห็น ข้อเท็จจริงของทุกท่านที่ตอบมา รวมทั้งของคุณด้วย ขอให้จดบันทึกไว้ นะครับ เป็นประโยชน์ทั้งนั้นครับ