วงดนตรี,นักร้อง,แดนเซอร์ที่ใช้ eXtreme Karaoke > พูดคุยทั่วไปเรื่องวงดนตรี,นักร้อง,แดนเซอร์

รบกวนพี่ๆแนะนำมือใหม่ด้วยครับ การต่อเครื่องเสียงเข้ามิกซ์เซอร์ครับ

<< < (2/4) > >>

Sumatethep:

--- อ้างจาก: sarojchod ที่ วันที่ 16 พฤษภาคม  2022, 13:12:51 น. --- :D :D :ขอบพระคุณครับท่าน อาจารย์ ได้ความรู้เพียบเลยครับ

--- End quote ---
รู้แล้ว ลองทำตามดูนะครับ ผลเป็นไง บอกมาบ้างนะ  ขั้นต่อไปก็เป็นเรื่องการทำบาล้านซ์สัญญาณInputผ่านGainที่Mixer ตรงนี้สนุกและน่าท้าทายมากครับ

ดูมิกซ์คุณแล้ว น่าจะมีฟังก์ชั่นทำงานละเอียดอยู่นะ เป็นอนาล็อคล้วนๆหรือกึ่งดิจิทัล(มีช่องต่อUSBเข้าคอมพ์ไหมครับ?) หาความรู้การใช้มิกซ์ให้คล่องและฝึกทำGain Balanceบ่อยๆจะทำให้สัญญาณออกมาดี น่าฟัง นะครับ
 :95:

sarojchod:
มิกซ์ที่ใช้เป็นอนาล็อคล้วนๆ ครับรุ่นเก่าซื้อนานแล้ว10กว่าปี มีงบน้อยเลยอยากให้ให้คุ้มครับ อาจารย์
ขอถามครับ 1. ฝึกทำGain Balanceบ่อยๆจะทำให้สัญญาณออกมาดี น่าฟัง  Gain Balance  มันคืออะไรครับ หาข้อมูลอ่านได้ที่ไหนครับ อาจราย์ ขอบคุณครับ

Sumatethep:

--- อ้างจาก: sarojchod ที่ วันที่ 18 พฤษภาคม  2022, 13:54:44 น. ---มิกซ์ที่ใช้เป็นอนาล็อคล้วนๆ ครับรุ่นเก่าซื้อนานแล้ว10กว่าปี มีงบน้อยเลยอยากให้ให้คุ้มครับ อาจารย์
ขอถามครับ 1. ฝึกทำGain Balanceบ่อยๆจะทำให้สัญญาณออกมาดี น่าฟัง  Gain Balance  มันคืออะไรครับ หาข้อมูลอ่านได้ที่ไหนครับ อาจราย์ ขอบคุณครับ

อ่านที่นี่ ครับ
1. http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=121208.0

2. http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=114686.msg124512075#top

นพ สุพรรณ:

--- อ้างจาก: sarojchod ที่ วันที่ 11 พฤษภาคม  2022, 14:27:29 น. ---สวัสดีพี่ท่าน อาจารย์ ขอคำแนะนำในการต่อด้วยครับ
1 เอกเฟคร้อง rev100 ต่อเสียบรูไหนไปช่องไหนครับ
2  Compressor 166xl  ต่อเสียบรูไหนไปช่องไหนครับ
3. mixzer..เราต้องกดใช้เสียงที่ต่อกดสีอะไรครับ    เราจะต่อ จากไมค์ร้องเข้าตัวไหน ก่อนครับ.มือใหม่ครับ ขอความรู้จากพี่ๆท่านอาจารย์ด้วยครับ

มีโอกาสให้เปลี่ยนมิกซ์ใหม่เพื่อใช้งานร่วมกับอุปกรณ์ทั้งสองรายการใด้เต็มประสิทธิ์ภาพครับ   มิกซ์ตัวนี้พยายามเพ่งดูน่าขาดช่อง insert  และไม่แน่ใจว่ามี AUX หรือปล่าว   ต่อกับอุปกรณ์อื่นได้แต่คอนโทรลให้ดีเหมือนที่เขาใช้กันยาก 

Sumatethep:
ถ้าหมอนพมาบ่อยๆ แสดงว่าสถานการณ์โควิดเริ่มกลับสู่สภาพปกติ

แล้วบรรยากาศแบบอนาล็อคและอุปกรณ์ต่อพ่วงกลับมาให้เห็นอีกครั้ง  แล้วก็มีข้อเท็จจริง ข้อคิดเห็นเรื่อง ต่อแบบขนานหรือแบบอนุกรมให้ถก(แต่ไม่เถียง)กันฟื้นความหลังกัน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version