เครื่องเสียง / ภาพ > Sound Interface,Sound Modules,SoundFont,VSTi

**** วิธีตั้งค่าซาว์ดออนบอร์ด เพื่อให้ได้คุณภาพเสียงสูงสุด ****

(1/9) > >>

นพ สุพรรณ:
เท่าที่อ่านกระทู้ของสมาชิกมาหลายปี   เกือบทุกคนพยายามเสาะหาซาวด์การ์ดที่สามารถตอบสนองควมต้องการได้มาใช้ โดยมีเหตุผลเหมือนๆกันว่ารับไม่ค่อยได้กับเสียงที่ได้จาก  ซาวด์ออนบอร์ด  วันนี้ขอนำเคล็ดเล็กๆน้อยๆที่หลายคนมองข้ามมาฝากกัน    คนที่รู้แล้วก็เฉยๆไว้ครับ  เพราะผมก็จำขี้ปากเขามาอีกที

อย่างที่รู้ๆกันว่าคุณภาพเสียงในระบบดิจิตอลขึ้นอยู่กับ  Hardware ซึ่งก็คือซาวด์การ์ด และเหตุผลอีกสองอย่างได้แก่การตั้งและเซ็ตค่า bitrate และค่าความที่ที่นำมาใช้ในการถอดรหัส (sampling)ของอุปกรณ์  โดยในทางทฤษฎี  bitrate ที่ใช้ในการเข้ารหัสก็มักจะว่ากันที่ 16 bit ,18 bit,20 bit , 24 bit, 32 bit , 40 bit ประมาณนั้น  ว่ากันว่ายิ่งมากเสียงยิ่งดี

ส่วนที่สองคือ ค่า sampling rate ซึ่งคุณภาพที่ได้ก็ไล่กันตั้งแต่น้อยไปหามาก  โดยในระดับมาตรฐานของคอมพิวเตอร์หรือระดับเสียงทั้วๆไปก็มีคร่าวๆประมาณนี้  ซึ่งค่าต่างๆทั้งสองอย่างนี้ทำได้ไม่เท่ากันในชิบซาวด์แต่ละตัวแต่ละรุ่น

ที่นี้เราก็มาว่ากันถึงวิธีเซ็ตเพื่อให้ชิบซาวด์ตัวนั้น  ทำงานเต็มประสิทธิภาพร้อยเปอร์เซนต์

1. คลิกที่รูปลำโพงที่ taskbar ด้านล่างขวามือ

2. คลิกที่ mixer

3. คลิกที่ อุปกรณ์ที่เราใช้เป็นเสียงออก  ในที่นี้คือ speaker (หมายเลข1)  จะมีหน้าต่าง speaker properties โผล่ขึ้นมา
    ให้เราคลิกที่แทป Advanced (หมายเลข 2)

4.ค่า default format ที่ใช้อยู่ตอนนี้จะแสดงขึ้นมา

5.หากต้องการปรับเปลี่ยนจากที่เป็นอยู่  ให้กดที่เครื่องหมายดรอปดาวน์(ลูกศรชี้ลง)  เพื่อแสดงให้เห็นว่าซาวด์ตัวนี้สามารถทำงานที่ค่า bitrate และค่าsampling ได้ที่เท่าไหร่บ้างตามนี้

6.ทีนี้ก็อยู่ที่หูท่านละกว่าจะตั้งค่าบิทเรท และค่าแซมปลิ้งเรทที่เหมาะสมเท่าไหร่  เลือกแล้วกด test เพื่อทดสอบว่ามันทำงานได้จริงหรือไม่ จำไว้ว่า  ยิ่งตั้งเยอะ  ระบบยิ่งทำงานหนัก
และที่ระดับสูงมากๆ  หูผมก็แยกไม่ออกแล้ว   ดังนั้น  ผมใช้อยู่แค่ที่  24bit,96000Hz ผมพอใจแล้ว

ปรับแล้วอย่าลืมกด OK เพื่อทำการบันทึก   แล้วลองไปทดสอบฟังเพลงกันดูครับ   หาเพลงที่คุณภาพดีๆหน่อยน๊ะ mp3 ตลาดๆที่เขาอัพกันอาจไม่ทำให้อะไรดีขึ้น  ขอให้โชคดี ไม่เสียเงินครับ

kookkai:
ขอบคุณมากครับได้ความรู้ดีๆเก็บไว้ :thank1:

Chan2508:
ผมลองที่ win xp หาไม่เจอครับ ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ไก่ต๊อก:
ลองทำตามดูแล้ว  ทำให้เข้าใจการตั้งค่าต่างๆได้ดีขึ้น เมื่อก่อนไม่รู้ก็มั่วๆเอา  :thank1:

นพ สุพรรณ:

--- อ้างจาก: Chan2508 ที่ วันที่ 10 กุมภาพันธ์  2013, 19:25:00 น. ---ผมลองที่ win xp หาไม่เจอครับ ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

--- End quote ---

แฮะ...เครื่องบ้านผมไม่มี XP แล้วคร้าบ   ต่ำสุดก็ซ้อ 7 งมกันเองละคร้าบบบบบบบบบบ   ;D ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version