ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรืองการรวมกลุ่มเพลงที่อยู่คนละฮาร์ดดิสอยู่ต่างไดว์กันให้สามารถเล่นร่วมกันได้  (อ่าน 6362 ครั้ง)

ออฟไลน์ yomin

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A7 (เอก สุมหัว)
คอมลูกค้ามี 1000 กิก ผมแบ่งพาติชั่น เป็นสองไดว์คือ c กับ d   ตอนลงผมลง ไฟล์มิดี้กับไฟล์คาราโอะรวมกันหมดเลย  พอเลือกเพลงคนเลือกเพลงบ่นว่าหาเพลงที่เป็นคาราโอเกะแบบมีภาพยากมาก  กว่าจะหาเจอใช้เวลา   เลยอยากถามว่า จะแยกเพลงที่เป็นมิดี้กับคาราโอเกะออกจากกันได้อย่างไร นี่หนึ่งข้อนะคับ รบกวนอีกนิด คือว่า ตอนนี้ไฟล์ที่ลงเพลงให้ลูกค้าตอนนี้มีพืนที่ประมาณ 485 กิก ในไดว์ c แล้ว  ลูกค้าอยากเพิ่มเพลงเข้าไปอีก แต่ไม่เหลือพื้นที่ให้ลง  ไดว์ ดี ยังว่างอยู่อีก 500 กิก  ผมจะลงเพลงยังไง เพราะว่าตัวโปรแกรมอยู่ในไดว์ c แล้วมันจะลงยังไงหรอคับผม มึดตึ๊บ  ถ้าจะฟอร์เมท ลงใหม่ก้อเสียเวลามากๆเหมือนทำให้เค้าใหม่เลย  แล้วตั้งพาติชั่นเป็นไดว์เดียว คือไดว์ c  คือว่าอยากถามสองข้อนี้คับ
ทวนอีกรอบนะคับ 1.จะแยกเล่นเฉพาะมิดี้อย่างเดียวได้อย่างไร หมายถึง เป็นเพลงมิดี้หมดเอารวมกันแล้วหาเพลงยากเพราะว่าเพลงมิดี้มีเยอะกว่าคาราโอเกะ
2 .จะลงเพลงเพิ่มได้อย่างไรเมื่อโปรแกรมอยู่ต่างไดว์กัน  ขอคำแนะนำจากอาจารย์ผู้รู้หน่อยนะคับ   ขอบพระคุณมากคับ  จากคนแดนไกล

ออนไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
เล่นกับโปรแกรมอะไรครับ

เพลง Vcd ตอนนี้ใช้พื้นที่เท่าไร

โปรแกม กับ เพลง อยู่คนละไดร์ไม่เป็นไรครับ
เพียงแต่ต้องตั้งค่าที่เก็บเพลงให้ถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 19:46:04 น. โดย ขวัญ »

• ระดับ 4
  • *
เอ็กตรีมของแท้คับ 

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมพิมพ์รายละเอียดยาวมาก  บอร์ดรีเฟรชทีเดียวข้อความหายหมดเลย  จะพิมพ์ใหม่ก็จำไม่ได้แล้วครับว่าพิมพือะไรไปบ้าง

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
เบื้องต้นอาจแก้ปัญหาแบบนี้ครับ

ย้ายเพลงVcd ไปไดร์ D แล้วตั้งค่าใน Xtreme ที่เก็บเพลง ใหม่

หรือถ้า พื้นที่ Harddisk ยังไม่เพียงพอสำหรับเพิ่มเพลงในอนาคตอีก

ซื้อใหม่อีกลูกเลยครับ  สำหรับเก็บ Vcd Karaoke
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2010, 19:56:39 น. โดย ขวัญ »

• ระดับ 4
  • *
รวมเบ็ดเสร็จในไดว์ c ใช้ไปแล้วเกือบเต็มคับ485 กิ๊กคับ  แล้วไอคอนที่มาพร้อมตอนลงโปรแกรม xtrem karaoke SQL คืออะไรหรอคับ  ผมเห็นมีสองไอคอนสองอัน
คือ ไอคอน xtrem karaoke เล่น เพลงมิดี้อย่างเดียว
   ไอคอน xtrem karaoke SQL เล่น เพลงคาราโอเกะอย่างเดียวได้ไหมคับ
จะได้ให้ลูกค้าเลือกเลยว่าอยากเล่นแบบไหน ทำได้ไหมคับท่าน

• ระดับ 4
  • *
รบกวนท่านเด็กชายโสดอีกรอบคับท่าน  เมื่อกี้ผมพิมพ์ยาวไปหน่อยคับขออภัยขอรับท่าน

• คณะก่อการ
แล้วไอคอนที่มาพร้อมตอนลงโปรแกรม xtrem karaoke SQL คืออะไรหรอคับ  ผมเห็นมีสองไอคอนสองอัน

เหมือนกับ Kara player ครับ

แต่ SQL สามารถ ค้นหาเพลงตามเนื้อร้องได้
(ตัวนี้ถ้าจะใช้ต้อง Lister ใหม่ด้วยครับ)

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
แยกพวก MV ไปไว้ drive อื่นครับเช่น drive D:\Music Video\
แล้วเข้าไปตั้งค่าใน Xtreme ใหม่ ให้เลือกที่เก็บเพลงประเภท MV (MPG,AVI,VCD,WMV..) มาที่ drive D:\Music Video\ แทนของเดิม
ซึ่งก็คือ
{SongDir}\VIDEO\AVI
{SongDir}\VIDEO\MPG
{SongDir}\VIDEO\VCD
{SongDir}\VIDEO\WMV

• ระดับ 4
  • *
ขอบคุณมากคับ ผมลองทำแล้วจะมาแจ้งผลนะคับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

ออฟไลน์ ป๊อก มิวสิคโปร

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • ทำสังคมให้น่าอยู่ เพื่อ ความน่าอยู่ของสังคม
แนะนำให้ท่านซื้อฮาร์ดดิสท์ใหม่ 1.5 TB เพื่อสำรองข้อมูลเพลงทั้งหมด
แล้วแบ่งพาทิชั่นเครื่องที่ใช้งานใหม่ ไดร C:\ สัก50GB ก็พอนอกนั้นไดร D:\เอาไว้เป็นที่เก็บเพลง
เวลาลงโปรแกรมก็เลือกลงในไดร D:\ เมื่อวินโด้มีปัญหาไฟล์เพลงจะได้ไม่เสียหาย
และสะดวกในการตั้งค่าที่เก็บเพลง

จากคำถามน่าจะเป็นเพลงนามสกุลเดียวกันแต่อยู่คนละไดร

ออฟไลน์ lunggon

• ระดับ 4
  • *
  • HL#768D99E0 ป๋าเลิศ
คอมลูกค้ามี 1000 กิก ผมแบ่งพาติชั่น เป็นสองไดว์คือ c กับ d   ตอนลงผมลง ไฟล์มิดี้กับไฟล์คาราโอะรวมกันหมดเลย  พอเลือกเพลงคนเลือกเพลงบ่นว่าหาเพลงที่เป็นคาราโอเกะแบบมีภาพยากมาก  กว่าจะหาเจอใช้เวลา   เลยอยากถามว่า จะแยกเพลงที่เป็นมิดี้กับคาราโอเกะออกจากกันได้อย่างไร นี่หนึ่งข้อนะคับ รบกวนอีกนิด คือว่า ตอนนี้ไฟล์ที่ลงเพลงให้ลูกค้าตอนนี้มีพืนที่ประมาณ 485 กิก ในไดว์ c แล้ว  ลูกค้าอยากเพิ่มเพลงเข้าไปอีก แต่ไม่เหลือพื้นที่ให้ลง  ไดว์ ดี ยังว่างอยู่อีก 500 กิก  ผมจะลงเพลงยังไง เพราะว่าตัวโปรแกรมอยู่ในไดว์ c แล้วมันจะลงยังไงหรอคับผม มึดตึ๊บ  ถ้าจะฟอร์เมท ลงใหม่ก้อเสียเวลามากๆเหมือนทำให้เค้าใหม่เลย  แล้วตั้งพาติชั่นเป็นไดว์เดียว คือไดว์ c  คือว่าอยากถามสองข้อนี้คับ
ทวนอีกรอบนะคับ 1.จะแยกเล่นเฉพาะมิดี้อย่างเดียวได้อย่างไร หมายถึง เป็นเพลงมิดี้หมดเอารวมกันแล้วหาเพลงยากเพราะว่าเพลงมิดี้มีเยอะกว่าคาราโอเกะ
2 .จะลงเพลงเพิ่มได้อย่างไรเมื่อโปรแกรมอยู่ต่างไดว์กัน  ขอคำแนะนำจากอาจารย์ผู้รู้หน่อยนะคับ   ขอบพระคุณมากคับ  จากคนแดนไกล
ขออนุญาติแนะนำอีกวิธีหนึ่งครับ
    โดยแปลง VCD ให้เป็น AVI ครับ ตอนเลือกฟอร์แมท
ให้เลือกเน้นเสียงหน่อยครับ เช่น MP3 ก็ได้ครับ ขนาดไฟร์จะลดลง
หรือถ้าขี้เกียดแปลงของเก่าคงไว้ดังเดิม แต่ในส่วนที่จะเพิ่มใหม่ให้แปลงก่อน
แล้วนำไปไว้ไดร์ D แล้วไปปรับที่เก็บเพลง AVI ไปอยู่ที่ไดร์ D
     หมายเหตุ เหตุผลที่ให้เลือกฟอร์แมท เฉพาะเสียงให้เป็น MP3
ก็เพราะเสียงจะออกมาดี่กว่า VCD เดิมๆแต่ภาพอาจจะสู้ VCD ไม่ได้
สำหรับภาพนั้นก็สำคัญนะครับ มันมีสำหรับเล่นบนจอ PC บน iPot
บนมือถือ เลือกดูนะครับ  ถ้าเลือกผิดอาจเจอภาพหด หรือไม่เล่น
ถ้าจะเล่น AVI ต้องลงโปรแกรม K-Lite Pack ด้วยนะครับ
เดี๋ยวจะมีแต่เสียงแต่จอดำนะครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
จำได้แล้วท่าน yomin  เป็น ลูกค้าผมที่เกาหลีใช่ไหม...ลองวิธีนี้ยังครับ  จำลองโฟลเดอร์เพื่แให้โยงไปที่ไดรว์อื่น
โดยเอ็กทรีมก็จะเห็นเพลงเพิ่มว่าเป็นไดรว์เดิม แต่ไฟล์ มันจะอยู่ไดรว์อื่นตามแต่เราจะสั่ง....ตามกระทู้นี้ครับ ลองดู

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=38950.msg477753#msg477753

ลูกค้าผมหลายท่าน HDD เต็มกันรายเจ้า  ใหญ่ปานไหนก็เต็ม เพลงมีมากจริง ๆ MV ทั้งหลาย ...