ผู้เขียน หัวข้อ: คีย์บอร์ด ทับไลน์ใน Extreame Karaoke?  (อ่าน 8415 ครั้ง)

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
คีย์บอร์ด ทับไลน์ใน Extreame Karaoke?
« เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2011, 23:27:19 น. »
ค้นหากระทู้เก่าๆหลายกระทู้ไม่ตรงประเด็นเท่าไหร่
พอดีมีงานเกษียณอายุราชการปลายเดือนนี้ พี่ที่ทำงานเดียวกันซึ่งเคยร่วมงานดนตรีกันมาก่อน จะรำลึกอดีตด้วยการเล่นคีย์บอร์ด Roland ร่วมกับExtreame ของเรา
ผมอยากจะเล่นทับไลน์คีย์บอร์ด ต้องทำอย่างไร? กรุณาชี้แนะด้วยครับ เอาง่ายๆ เข้าใจเร็วน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กันยายน 2011, 08:32:56 น. โดย LungWATCR »

ออฟไลน์ ครูภูม

• คณะบริหาร
  • ระดับ 5
  • โทร .0867503355 Line ID 0867503355
Re: คีย์บอร์ด ทับไลน์ใน Extreame Karaoke?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 00:51:08 น. »
 ;D อยากช่วยครับ แต่ ผมไม่เคยเล่นคีย์บอร์ด   :cry:

;D ท่านใดเคยเล่นตามหัวข้อกระทู้ มาแนะนำให้สมาชิกด้วยครับ

ออฟไลน์ tharachdx

• ระดับ 3
  • *
  • 7C04BEF7 (X-men)
Re: คีย์บอร์ด ทับไลน์ใน Extreame Karaoke?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 05:32:18 น. »
เล่นแบบคอร์ดสิง่ายดี

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 08:31:48 น. »
เล่นแบบคอร์ดสิง่ายดี
หมายความว่าโชว์คอร์ด แล้วเล่นตามใช่ใหมครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 08:38:20 น. »
เล่นทับไลน์ไหนก็ปิดไลน์นั้น  ครับ

แต่ส่วนมากพวกผมเล่นเสริมไลน์ครับ 

ดนตรียิ่งมีหลายชิ้นยิ่งดีครับยิ่งแน่นยิ่งน่าฟังครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 08:50:32 น. »
ทำอย่างนี้ได้ไหม
พี่เขาเคยเล่นเปียไนในโรงแรมระดับห้าดาว หลังจากที่แรกยุบวงไม่รับงานนอก ให้พี่เขาเล่นไลน์เปียโน

ออฟไลน์ BINDEAW

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D039510 HL#95E45323
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 08:54:52 น. »
คนหากระทู้เก่าๆหลายกระทู้ไม่ตรงประเด็นเท่าไหร่
พอดีมีงานเกษียณอายุราชการปลายเดือนนี้ พี่ที่ทำงานเดียวกันซึ่งเคยร่วมงานดนตรีกันมาก่อน จะรำลึกอดีตด้วยการเล่นคีย์บอร์ด Roland ร่วมกับExtreame ของเรา
ผมอยากจะเล่นทับไลน์คีย์บอร์ด ต้องทำอย่างไร? กรุณาชี้แนะด้วยครับ เอาง่ายๆ เข้าใจเร็วน่ะครับ
......จะทับไลน์เคริ่องดนตรีอะไรก็แล้วแต่ในโปรแกรม x.tr. ต้องคำนึงถึงความสะดวกในการใช้งาน....ถ้าเล่นแบบ ster-2ไลน์...จะวุ่นหน่อยเพราะต้อง...คอยปิด-เปิดเสียง...เพิ่ม-ลด วอลลุ่ม...แต่ถ้ามั่นใจที่จะเล่นทับไลน์เครื่องที่ต้องการเล่นว่าเล่นได้ทุกเพลงก็ปิดถาวรเครือ่งดนตรีชิ้นนั้นไปเลย..แต่ถ้าเล่นไม่ได้ทุกเพลงก็จะวุ่นหน่อย....ยกตัวอย่างจะใช้คืย์บอร์ดเล่นทับไลน์....เราจะทับไลน์อะไรหล่ะ...เปียโน ออร์แกน เครื่องเป่าทั้งหมด หรือเสียงsyn .....เพราะคีย์บอร์เล่นทับได้หมด...สมมุติจะทับไลน์...เปียโน..ก็ปิดเฉพาะเปียโน...เครื่องอื่นก็ปล่อยไป..เป็นต้น
......แต่ถ้าแยกไลน์แล้วมาทับไลน์...ก็จะสะดวกที่สุด..อุปกรณ์ที่ต้องใช้..sub mix...1 ตัว..การ์ดเสียงที่แยกไลน์ได้..( 5.1, 7.1)
เราก็แยกไลน์เครื่องดนตรีที่ต้องการทับไลน์แยกมาใส่ไว้ใน sub mix (ไม่ต้องคอย ปิด-เปิด,เพิ่ม-ลด ที่หน้า mixer ในโปรแกรม)
......สมมติเราจะทับไลน์เครื่องดนตรีที่ต้องเล่นด้วยคีย์บอร์ด..ผมจะยกตัวอย่างนะครับ(แยกไลน์)..เป็นตระกูล..นะครับ.เช่น.เปียโน.mono 1ช่อง..เครือ่งลมไม้ mono 1 ช่อง..เครื่องbrass+synt..mono 1ช่อง..ออร์แกน mono 1ช่อง...หรืออะไรก็แล้วแต่ให้แยกมาศูนย์รวมที่ sub mix.... ที่นี้เวลาเล่น...สมมติถ้าเราจะทับไลน์เครื่องเป่าเพียงเปิด-ปิดวอลลุ่มที่ sub mix...ก็สบาย..ทำเหมือนกันทุกเครื่องที่แยกไลน์มาไว้อยากเล่นเปียโนก็เปิด-ปิดเสียงเปียโน(ที่ sub mix)..ข้อสำคัญต้องจำช่องที่เราแยกให้ได้ว่าเอาไปไว้ช่องไหนเดี๋ยวเปิด-ปิดมั่ว..เสียงไม่ออก...จะอายเค้า....แต่ถ้าท่านคุม mix ออก PA เอง...ก็ไม่ต้องใช้ sub mix..แยกไลน์เข้า mix PA..แล้วคุมเองเลย...ของผมถ้าเล่นสไตล์ อีเลคโทน..จะคุมเอง..เล่นเอง mix เอง...แต่ถ้าเป็นวงตัวเองเล่นคีย์บอร์ด..ต้องอาศัย sub mix...สถานเดียว..หลังๆมานี่ทีมงานบอกว่าแก่แล้ว...ไล่ลงมานั่งคุม PA เป็นบางครั้ง..(มันอิจฉา...เวลามีแดนซเซอร์สวยๆ)..คำเตือน...อย่าเชื่อผมคนเดียวยังมีวิธีการอื่นๆที่เหมาะสมตามสภาพการใช้งานอีกมาก...นี่เป็นวิธีการหนึ่งเท่านั้น...ทางที่ดีจะ(บอกคาถาให้)...อะไรก็แล้วแต่...ทำซ้ำ..ทำซ้ำ..ทำซ้ำ..บ่อยๆ.. ต่อไปก็จะลื่นปรื๊ด..ลื่นปรื๊ด..ไปเองนั่นแหล่ะ....(อ้างอิงจากประสบการณ์เล่นวงแบบทับไลน์)ขอขอบคุณ(....ขอขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับความรู้เบื้องต้น...เรื่องการแยกไลน์...จากครูภูมิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กันยายน 2011, 15:04:28 น. โดย บินเดี่ยว29 »

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 08:56:42 น. »
ก็ได้ครับ  แต่เราต้องปรับเสียงให้สมดุลพอดีอย่าให้ดังเกินกว่าดนตรีอื่นมาก  จะเป็นเสียงนี้แทนครับ

nuisance
N. การรบกวน
    relate:{การทำให้รำคาญ}{สิ่งที่ก่อความรำคาญ}
    syn:(annoyance)(vexation)

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 08:58:34 น. »
......จะทับไลน์เคริ่องดนตรีอะไรก็แล้วแต่ในโปรแกรม x.tr. ต้องคำนึงถึงความสะดวกในการใช้งาน....ถ้าเล่นแบบ ster-2ไลน์...จะวุ่นหน่อยเพราะต้อง...คอยปิด-เปิดเสียง...เพิ่ม-ลด วอลลุ่ม...แต่ถ้ามั่นใจทับไลน์เครื่องที่ต้องการเล่นได้ทุกเพลงก็ปิดถาวรเลย..แต่ถ้าเล่นไม่ได้ทุกเพลงก็จะวุ่นหน่อย....ยกตัวอย่างจะใช้คืย์บอร์ดเล่นทับไลน์....เราจะทับไลน์อะไรหล่ะ...เปียโน ออร์แกน เครื่องเป่าทั้งหมด หรือเสียงsyn .....เพราะคีย์บอร์เล่นทับได้หมด...สมมุติจะทับไลน์...เปียโน..ก็ปิดเฉพาะเปียโน...เครื่องอื่นก็ปล่อยไป..เป็นต้น
......แต่ถ้าแยกไลน์แล้วมาทับไลน์...ก็จะสะดวกที่สุด..อุปกรณ์ที่ต้องใช้..sub mix...1 ตัว..การ์ดเสียงที่แยกไลน์ได้..( 5.1, 7.1)
เราก็แยกไลน์เครื่องดนตรีที่ต้องการทับไลน์แยกมาใส่ไว้ใน sub mix (ไม่ต้องคอย ปิด-เปิด,เพิ่ม-ลด ที่หน้า mixer ในโปรแกรม)
......สมมติเราจะทับไลน์เครื่องดนตรีที่ต้องเล่นด้วยคีย์บอร์ด..ผมจะยกตัวอย่างนะครับ(แยกไลน์)..เป็นตระกูล..นะครับ.เช่น.เปียโน.mono 1ช่อง..เครือ่งลมไม้ mono 1 ช่อง..เครื่องbrass+synt..mono 1ช่อง..ออร์แกน mono 1ช่อง...หรืออะไรก็แล้วแต่ให้แยกมาศูนย์รวมที่ sub mix.... ที่นี้เวลาเล่น...สมมติถ้าเราจะทับไลน์เครื่องเป่าเพียงเปิด-ปิดวอลลุ่มที่ sub mix...ก็สบาย..ทำเหมือนกันทุกเครื่องที่แยกไลน์มาว้อยากเล่นเปียโนก็เปิด-ปิดเสียงเปียโน(ที่ sub mix)..ข้อสำคัญต้องจำช่องที่เราแยกให้ได้ว่าเอาไปไว้ช่องไหนเดี๋ยวเปิด-ปิดมั่ว..เสียงไม่ออก...จะอายเค้า....แต่ถ้าท่านคุม mix ออก PA เอง...ก็ไม่ต้องใช้ sub mix..แยกไลน์เข้า mix PA..แล้วคุมเองเลย...ของผมถ้าเล่นสไตล์ อีเลคโทน..จะคุมเอง..เล่นเอง mix เอง...แต่ถ้าเป็นวงตัวเองเล่นคีย์บอร์ด..ต้องอาศัย sub mix...สถานเดียว..หลังๆมานี่ทีมงานบอกว่าแก่แล้ว...ไล่ลงมานั่งคุม PA เป็นบางครั้ง..(มันอิจฉา...เวลามีแดนซเซอร์สวยๆ)..คำเตือน...อย่าเชื่อผมคนเดียวยังมีวิธีการอื่นๆที่เหมาะสมตามสภาพการใช้งานอีกมาก...นี่เป็นวิธีการหนึ่งเท่านั้น...ทางที่ดีจะ(บอกคาถาให้)...อะไรก็แล้วแต่...ทำซ้ำ..ทำซ้ำ..ทำซ้ำ..บ่อยๆ.. ต่อไปก็จะลื่นปรื๊ด..ลื่นปรื๊ด..ไปเองนั่นแหล่ะ....ขอขอบคุณ

extreme  ก็ปิดไลน์ไม่ยากครับ  อาจารย์ลองเล่นและกดแท็ป space bar  ดูครับ  จะมีให้เราเลือกปิดง่าย ๆ ด้วยการกดปุ่มเดียวครับ

ออฟไลน์ BINDEAW

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D039510 HL#95E45323
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 09:05:04 น. »
extreme  ก็ปิดไลน์ไม่ยากครับ  อาจารย์ลองเล่นและกดแท็ป space bar  ดูครับ  จะมีให้เราเลือกปิดง่าย ๆ ด้วยการกดปุ่มเดียวครับ
....ขอบคุณครับท่าน...ผมเลือกใช้วิธีที่แจ้งข้างต้นครับเพราะมีรายละเอียดอีกมากต้องคอยเปิด-ปิด..แทบทุกเครื่อง..ยิ่งช่วงหลังมีกีตาร์สด..อ.ป้อมมาอีก..ก็ต้องแยกกีตาร์มาที่ sub mix อีก(กรณีมือกีตาร์ขี้เกียจแกะเพลง)..ตอนนี้ถ้าเป็นวง... sub mix ผมตัวเก่าน่าจะไม่พอ..เพราะซาวด์ฟร้อนต์แต่ละเจ้า..น่าแยกไลน์ไปหมด..(ตอนนี้กำลังบ้าตระกูลบองโก้)   และตอนนี้แยกไปแยกมา...จนไม่มีเวลาทับไลน์แล้ว...ท่านเอ๋ย....ขอขอบคุณ

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 10:13:59 น. »
ผมไม่เล่นทับ line ครับ แต่ใช้เสียง piano เล่นเสริมเข้าไป ม่วนขนาด  :o^:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 10:26:36 น. »
ผมว่าพื้นฐานการแยกไลน์ ทับไลน์คงจะเหมือนกันแต่มันต่างกันตรงที่
ท่านจขกท. ต้องการ เล่นทับไลน์ตัวไหน มากกว่าท่านสมาชิก หลายๆ ท่าน
อาจมีแนว ทางการแนะนำได้ใกล้เคียงกว่านี้ ผมขออ้างอิงจากท่าน

บินเดี่ยว29

ก็แล้วกัน

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 10:27:28 น. »
ทำอย่างนี้ได้ไหม
พี่เขาเคยเล่นเปียไนในโรงแรมระดับห้าดาว หลังจากที่แรกยุบวงไม่รับงานนอก ให้พี่เขาเล่นไลน์เปียโน

อ้อ ไลน์เบียโน ไลน์เดียว โดด ๆ เลยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 11:02:42 น. »
ถ้าจะปิดเฉพาะเสียงเปียโน  ง่ายๆ

เขาไปที่มิกเซอร์ในโปรแกรม

ลากไลน์ชิ้นดนตรีเปียโนลงให้สุดก็สิ้นเรื่อง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 16:42:29 น. »
อ้อ ไลน์เบียโน ไลน์เดียว โดด ๆ เลยใช่ไหมครับ

ใช่ครับ เพราะเห็นว่าช่วงหลังพี่เขาคร่ำหวอดกับการเล่นเปียร์โน แต่ในความเป็นจริงตอนเล่นด้วยกันเมื่อก่อนพี่เขาเล่นคีย์บอร์ดแบบบายฮาร์ดครับ ฟังผ่านหูเล่นได้เลย

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 9 กันยายน 2011, 16:45:52 น. »
......จะทับไลน์เคริ่องดนตรีอะไรก็แล้วแต่ในโปรแกรม x.tr. ต้องคำนึงถึงความสะดวกในการใช้งาน....ถ้าเล่นแบบ ster-2ไลน์...จะวุ่นหน่อยเพราะต้อง...คอยปิด-เปิดเสียง...เพิ่ม-ลด วอลลุ่ม...แต่ถ้ามั่นใจที่จะเล่นทับไลน์เครื่องที่ต้องการเล่นว่าเล่นได้ทุกเพลงก็ปิดถาวรเครือ่งดนตรีชิ้นนั้นไปเลย..แต่ถ้าเล่นไม่ได้ทุกเพลงก็จะวุ่นหน่อย....ยกตัวอย่างจะใช้คืย์บอร์ดเล่นทับไลน์....เราจะทับไลน์อะไรหล่ะ...เปียโน ออร์แกน เครื่องเป่าทั้งหมด หรือเสียงsyn .....เพราะคีย์บอร์เล่นทับได้หมด...สมมุติจะทับไลน์...เปียโน..ก็ปิดเฉพาะเปียโน...เครื่องอื่นก็ปล่อยไป..เป็นต้น
......สมมติเราจะทับไลน์เครื่องดนตรีที่ต้องเล่นด้วยคีย์บอร์ด..ผมจะยกตัวอย่างนะครับ(แยกไลน์)..เป็นตระกูล..นะครับ.เช่น.เปียโน.mono 1ช่อง..เครือ่งลมไม้ mono 1 ช่อง..เครื่องbrass+synt..mono 1ช่อง..ออร์แกน mono 1ช่อง...หรืออะไรก็แล้วแต่ให้แยกมาศูนย์รวมที่ sub mix.... ที่นี้เวลาเล่น...สมมติถ้าเราจะทับไลน์เครื่องเป่าเพียงเปิด-ปิดวอลลุ่มที่ sub mix...ก็สบาย..ทำเหมือนกันทุกเครื่องที่แยกไลน์มาไว้อยากเล่นเปียโนก็เปิด-ปิดเสียงเปียโน(ที่ sub mix)..ข้อสำคัญต้องจำช่องที่เราแยกให้ได้ว่าเอาไปไว้ช่องไหนเดี๋ยวเปิด-ปิดมั่ว..เสียงไม่ออก...จะอายเค้า....แต่ถ้าท่านคุม mix ออก PA เอง...ก็ไม่ต้องใช้ sub mix..แยกไลน์เข้า mix PA..แล้วคุมเองเลย...ของผมถ้าเล่นสไตล์ อีเลคโทน..จะคุมเอง..เล่นเอง mix เอง...แต่ถ้าเป็นวงตัวเองเล่นคีย์บอร์ด..ต้องอาศัย sub mix...สถานเดียว..หลังๆมานี่ทีมงานบอกว่าแก่แล้ว...ไล่ลงมานั่งคุม PA เป็นบางครั้ง..(มันอิจฉา...เวลามีแดนซเซอร์สวยๆ)..คำเตือน...อย่าเชื่อผมคนเดียวยังมีวิธีการอื่นๆที่เหมาะสมตามสภาพการใช้งานอีกมาก...นี่เป็นวิธีการหนึ่งเท่านั้น...ทางที่ดีจะ(บอกคาถาให้)...อะไรก็แล้วแต่...ทำซ้ำ..ทำซ้ำ..ทำซ้ำ..บ่อยๆ.. ต่อไปก็จะลื่นปรื๊ด..ลื่นปรื๊ด..ไปเองนั่นแหล่ะ....(อ้างอิงจากประสบการณ์เล่นวงแบบทับไลน์)ขอขอบคุณ(....ขอขอบคุณเป็นพิเศษสำหรับความรู้เบื้องต้น...เรื่องการแยกไลน์...จากครูภูมิ)
สายจาก sub mix เข้าLine ไหนหรือช่องไหนของ Main mix (เรียกถูกหรือเปล่านี่) ครับ insert ได้ไหมครับ