ผู้เขียน หัวข้อ: Feature การแยก เบส กระเดื่อง สแนร์ และเสียงดนตรี  (อ่าน 53115 ครั้ง)

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Feature การแยก เบส กระเดื่อง สแนร์ และเสียงดนตรี
« เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 13:49:21 น. »
ถ้าทำอย่างนี้จะ work ไหมครับ ขอความเห็นด้วยครับจะได้นำไปเป็นแนวทางการพัฒนา ครับ

chollathee

• บุคคลทั่วไป
Re: Feature การแยก เบส กระเดื่อง สแนร์ และเสียงดนตรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 14:15:31 น. »
นึกภาพส์ไม่อ๊อกเหมือนกันครับ

ผมว่าหาวิธีทำ Routing ดีกว่าครับ

ลองปรึกษากับทาง Creative ที่ http://developer.creative.com

เพราะว่า...ลืมเล่าให้ฟัง...โทร.มาดีกว่า ขี้เกียจพิมพ์อ่ะ... ;D

zen

Re: Feature การแยก เบส กระเดื่อง สแนร์ และเสียงดนตรี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 15:02:44 น. »
ผมอยากให้เหมือนตอนเล่น Home ใน NCN ครับ  คือขึ้นครับทุกเครื่องดนตรีที่เล่น สามารถคลิกปิด เปิดได้แบบถาวร ทุกช่อง เป็น pop up ครับ เพราะสะดวกเวลาเล่นดนตรีสดผสมครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 15:25:07 น. »
เลื่อน mouse ขึ้นข้างบนสุด ตัว Midi Control Mixer จะโผล่ขึ้นมาครับ
หรือ click mouse ขวา เลือก Control ก็จะขึ้นแบบถาวร
ถ้าจะ Mute แบบถาวร ให้เอาเครื่องหมาย reset Mute ออกที่หน้า Options
ครับ  :) :) :)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 15:26:50 น. »
นึกภาพส์ไม่อ๊อกเหมือนกันครับ

ผมว่าหาวิธีทำ Routing ดีกว่าครับ

ลองปรึกษากับทาง Creative ที่ http://developer.creative.com

เพราะว่า...ลืมเล่าให้ฟัง...โทร.มาดีกว่า ขี้เกียจพิมพ์อ่ะ... ;D

เหมือนการทำ Midi Route ครับ (ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า)
เช่น ch10 Note ที่อยู่ในกลุ่ม snare จะ route ออก Midi Out ตัวไหน
    ch10 Note ที่อยู่ในกลุ่ม กระเดื่อง จะ route ออก Midi Out ตัวไหน
    Patch ที่อยู่ในกลุ่ม Bass จะ route ออก Midi Out ตัวไหน
เดี๋ยวโทรไปคุยด้วย vbvb
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 15:29:02 น. โดย x-men »

ชายเสรี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 16:15:13 น. »
ก่อการอีกซักรอบไหม เสารนี้  อิอิ

tharachdx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 16:48:23 น. »
ปัญหามันอยู่ที่ bass มันไม่ได้อยู่ Ch2 เสมอ (เพลงรุ่นเก่าๆ)ต้องทำ Midi dit ให้แก้ Ch ได้ด้วย เล่นไปเจอเพลงไหนไม่ตรง CH2ก็แก้ซะ ทีนี้ก็เอา Bass ไปออกอีกที่นึงก็ได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 16:54:12 น. »
ปัญหามันอยู่ที่ bass มันไม่ได้อยู่ Ch2 เสมอ (เพลงรุ่นเก่าๆ)ต้องทำ Midi dit ให้แก้ Ch ได้ด้วย เล่นไปเจอเพลงไหนไม่ตรง CH2ก็แก้ซะ ทีนี้ก็เอา Bass ไปออกอีกที่นึงก็ได้

คือเราไม่สนใจว่า bass จะอยู่ ch 2 หรือไม่
โดยตรวจสอบที่ Program Change ว่า
ch นั้นอยู่ในกลุ่ม bass หรือไม่ถ้าอยู่จะส่งออก Midi Out Port ที่ระบุไว้ใน Midi Mapper แทน

tharachdx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 16:59:15 น. »
คือเราไม่สนใจว่า bass จะอยู่ ch 2 หรือไม่
โดยตรวจสอบที่ Program Change ว่า
ch นั้นอยู่ในกลุ่ม bass หรือไม่ถ้าอยู่จะส่งออก Midi Out Port ที่ระบุไว้ใน Midi Mapper แทน

ยังงง!!หมายถึงว่า เรากำหนด patch ไว้ว่า No.32-39 คือ กลุ่ม Bass ถ้าโปรแกรมตรวจเจอ No.เหล่านี้ ก็ส่งออก Midi out ที่กำหนดไว้ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ Very good สุดๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 17:05:41 น. »

ยังงง!!หมายถึงว่า เรากำหนด patch ไว้ว่า No.32-39 คือ กลุ่ม Bass ถ้าโปรแกรมตรวจเจอ No.เหล่านี้ ก็ส่งออก Midi out ที่กำหนดไว้ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ Very good สุดๆ

ใช่ตามนี้ครับสำหรับ bass
ส่วนกลองจะดูว่าเป็น ch10 ถ้า เป็นเบอร์กลุ่ม snare จะส่งออก Midi Out Port ที่กำหนดให้ครับ
ตอนนี้ที่นึกได้ก็มี
1.Bass
2.กระเดื่อง
3.Snare
ที่เพิ่มเข้าไปใน Midi Mapper ครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 17:11:16 น. »
Low,High Conga [No.63,64 ]ก็น่าสนครับ  ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 17:12:20 น. »
Low,High Conga [No.63,64 ]ก็น่าสนครับ  ;D

แล้วจะตั้งชื่อกลุ่มนี้ว่าอะไรดีล่ะครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 17:26:40 น. »

แล้วจะตั้งชื่อกลุ่มนี้ว่าอะไรดีล่ะครับ
No.60-64=Hand Percussion

ดีไหมครับ  ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 17:28:40 น. »
OK ครับเดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปลองดูครับได้ผลประการใดจะแจ้งให้ทราบ
  :laugh: :laugh: :laugh:

ศิริพงษ์

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 17:40:38 น. »
แยกเบสออกมาได้ ก็สุดยอดแล้วครับ ท่าน X - MEN  ปรับมิกซ์ให้สนั่นทุ่งเลย โดยเสียงอื่นจะไม่เพี้ยนไปด้วย  แต่ถ้าเป็นไปได้ พวกเสียงกีต้าร์ OVERDRIVE  DISTROTION  ซาวด์จะแพง จะดี  เสียงมันยังกระป๋องๆ  แยกออกมาจัดการเปลี่ยนมันเป็น Clean เข้ากล่องเอฟเฟ็ค > มิกซ์ อยากลองจริงๆ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 17:51:48 น. »
คนคิด คนทำ ก็ทำไปนะ คนที่จะใช้จะรอใช้และรอติชม ต่อไป ก็แล้วกัน

neoclup

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 18:21:37 น. »
ถ้าคุยเรื่องนี้ผมก็คงไม่รู้เรื่องด้วยหรอกนะครับ  แค่ใช้เป็นก็ ok  แล้วครับ  อ้อ..  ท่าน x-men ช่วยตอบปัญหาที่ผมตั้งไว้ด้วยนะครับ  :-[

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 18:47:30 น. »
เห็นด้วยอย่างสุดๆ ครับ ชูสองมือเลยครับ ผมก็ว่าจะเสนอท่านอยู่เหมือนกันครับ ชูสองมือเลยครับ

zen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2007, 21:24:54 น. »
ขอบคุณครับสำหรับวิธีใช้ที่แนะนำได้ความรู้จะไปใช้อีกเยอะครับ แต่ที่อยากได้คือ ช่องที่บอกชื่อของเครื่องดนตรีครับ อยากให้ขึ้นบอกทุกชิ้นครับ อาจจะเป็นแนวตั้ง ตัวเล็กลงหน่อยก็ได้ครับ เช่น Alto sax อยู่ไหนหนอ  ประมาณนี้ครับ

mildly

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2007, 08:55:15 น. »
ถ้าทำได้ก็ดีเลยครับ แล้วใช้สำหรับการ์ดเดียวหรือหลายการ์ดครับ ถ้าใช้การ์ดเดียวแล้วบังคับให้มันไปออกที่ Rear Out กับ Digital Out ที่เหลืออยู่ได้ก็สุดยอดเลยครับ
2 รูที่ Creative แถมมาให้เนี่ยผมไม่ค่อยได้ใช้ประโยชน์อะไรมันเลย
ถ้าทำได้ก็จะตัดปัญหาเรื่องของไดร์เวอร์มันชนกันใช้แล้วแฮ้งค์ และอีกอย่างคือไม่ต้องเสียตังค์ซื้อการ์ดเพิ่ม

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2007, 09:01:09 น. »
ผมว่าถ้าทุกท่านร่วมพัฒนา โปรแกรมExtream นี้ต่อไปเรี่อยๆ แนะนำให้ทำเป็น version ภาษาอังกฤษด้วย

เพราะเท่าที่ดู Extream สามารถทำได้มากกว่าของต่างประเทศมากเลยครับ และดูว่าจะพัฒนาต่อไปไม่หยุดอยู่กับที่

ที่อยากให้ GO INTER จะได้ส่งออกเอาเงินทองเข้าบ้านเรา ประเทศเราครับ

หรือลองทำweb ที่เป็น English Version อีกหน้า คงจะช่วยได้มากเลยครับ

ต้อมมิวสิค

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2007, 10:20:52 น. »
เอาใจช่วยครับคุณ x-men ขออยู่เป็นกองหลังครับ

นายวาสนา พลขยัน

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2007, 18:54:50 น. »
อยากลอง Feature การแยก เบส กระเดื่อง สแนร์ และเสียงดนตรี เร็วๆครับ
คงสะใจวัยโจ๋ดีครับ...

b39ppr

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2007, 04:06:29 น. »
เห็นด้วยกับท่าน suwannaphum ครับ น่าจะขายเมืองนอกได้นะครับ ของเขาแพงกว่าแล้วก็ไม่ได้ดีกว่าเท่าไหร่ พวกของจีนน่ะครับ

Sangtien

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2007, 11:06:14 น. »
อยากให้สั่ง Midi Mapper เลือกการ์ดแล้ว แยกซ้าย-ขวาได้ด้วยครับ
หมายความว่า 1 การ์ดให้กระเดื่องออกซ้าย  สแนร์ออกขวา ประมาณนี้ครับ
ไม่รู้ว่าได้หรือเปล่านะครับ (คิดไปเรื่อยน่ะครับ)