ผู้เขียน หัวข้อ: โหมด ELECTONE  (อ่าน 89895 ครั้ง)

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: โหมด ELECTONE
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2009, 18:26:52 น. »
เวลาเล่นคีย์บอร์ดร่วมกับโหมดอิเลคโทน แล้วมันดีเลย์ครับต้องแก้ยังไงดีครับ

ลองบอกอุปกรณืของท่านที่มี มาดูครับ เผื่อจะช่วยแนะนำได้ครับ

bawton

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2009, 07:56:42 น. »
ลองบอกอุปกรณืของท่านที่มี มาดูครับ เผื่อจะช่วยแนะนำได้ครับ
คีย์บอร์ด Yamaha PSR-320 สายมิดี้เคเบิ้ลต่อเข้าเกมส์พอร์ต sound LIVE 5.1

tukae

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2009, 08:10:11 น. »
เวลาเล่นคีย์บอร์ดร่วมกับโหมดอิเลคโทน แล้วมันดีเลย์ครับต้องแก้ยังไงดีครับ

ปัญหานี้แก้ไขไว้นานแล้วครับ... ทดสอบจาก 3.0.0.48 เรียบร้อยแล้ว โดยท่าน สาก โทรศัพท์ เมื่อวันที่ 5 เมษายน 2552 ผ่านฉลุยครับ... เข้าไปดูคลิปการสาธิตการเล่นที่กระทู้ยกพลขึ้นบกครับ...

bawton

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2009, 10:35:11 น. »
ปัญหานี้แก้ไขไว้นานแล้วครับ... ทดสอบจาก 3.0.0.48 เรียบร้อยแล้ว โดยท่าน สาก โทรศัพท์ เมื่อวันที่ 5 เมษายน 2552 ผ่านฉลุยครับ... เข้าไปดูคลิปการสาธิตการเล่นที่กระทู้ยกพลขึ้นบกครับ...
ไปไม่ถูกครับ บอกทางด้วยครับ ขอบคุณครับ

tukae

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2009, 11:18:47 น. »

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2009, 16:29:39 น. »
เชิญ+ชวน พี่น้องบองปะโอน+ปรมาจารย์ทั้งหลาย
มาเว้าเรื่องโหมดอิเลคโทนอีกแหน่..ครับ
..คือว่าตอนนี้พี่น้องทั้งหลาย
คงจะใช้โหมดนี่คล่องกันแล้วนะ.. :D
แต่พ่อใหญ่หินยังคาใจอยู่บ่หาย..
คือเรื่อง style (จั๊กเรียกว่าจั่งได๋)
ที่จะนำมาใส่ในโหมดนี่..
MIDI vcd mp3 เอาใส่เป็นแล้ว(หาเอาตามป่า.. ;D)
ยังตัวนี่หละ..บ่ฮู้จะหาซื้อ หรือหาขุดเอาอยู่ตรงหม่องใดที่ใด..
อาจารย์ท่านใดจะสอน.(จะซื้อ)..จะทำขาย(จะซื้อ)จะบริจาค(จะซื้อ).. ;D
หรือท่านอื่นว่าอย่างไร..ต้องการความหลาย สไตล์ ในโหมดอิเลคโทน..
เซิน..ซาลาลา.. ;D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2009, 17:53:17 น. »
เชิญ+ชวน พี่น้องบองปะโอน+ปรมาจารย์ทั้งหลาย
มาเว้าเรื่องโหมดอิเลคโทนอีกแหน่..ครับ
..คือว่าตอนนี้พี่น้องทั้งหลาย
คงจะใช้โหมดนี่คล่องกันแล้วนะ.. :D
แต่พ่อใหญ่หินยังคาใจอยู่บ่หาย..
คือเรื่อง style (จั๊กเรียกว่าจั่งได๋)
ที่จะนำมาใส่ในโหมดนี่..
MIDI vcd mp3 เอาใส่เป็นแล้ว(หาเอาตามป่า.. ;D)
ยังตัวนี่หละ..บ่ฮู้จะหาซื้อ หรือหาขุดเอาอยู่ตรงหม่องใดที่ใด..
อาจารย์ท่านใดจะสอน.(จะซื้อ)..จะทำขาย(จะซื้อ)จะบริจาค(จะซื้อ).. ;D
หรือท่านอื่นว่าอย่างไร..ต้องการความหลาย สไตล์ ในโหมดอิเลคโทน..
เซิน..ซาลาลา.. ;D

ติดต่ออาจารย์ริมมูลน้อยเลยครับ  ต้นฉบับอยู่นั่นครับ  พรี่ยา พีเอสอาร์พันห้าครับ

univers99

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2009, 13:48:06 น. »
เข้ามาแอบอ่าน เกือบอ่านบ่ออก เว้าภาษาอีหยังกานน้อ ถืกใจอีหลี ความฮู้ก็หลาย

bawton

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2009, 13:54:23 น. »
อยากแนะนำในโหมดอิเลคโทนนิดนึงครับ อยากจะให้เป็นแบบว่า ตอนที่เรากดจังหวะส่งหน่ะอยากให้เล่นจบห้องก่อนค่อยเปลี่ยนครับ (บังเอิญผมกดไม่ค่อยแม่นอิอิ :em13: :em13:)

tukae

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2009, 14:01:39 น. »
ถ้าหมายถึง กด fill in เพื่อส่งกลองเข้าห้องร้อง (F5 - F8) ช่วงโซโล่ ตามที่ใช้อยู่จบห้องแล้วถึงส่งนะครับ ถึงแม้จะกดที่กลางห้อง ก็จะไปส่งกลองที่ท้ายห้องนะครับ .... ชมการสาธิตของท่านสากโทรศัพท์ได้ครับ ...
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=17103.msg166979#msg166979

bawton

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2009, 14:53:36 น. »
ถ้าหมายถึง กด fill in เพื่อส่งกลองเข้าห้องร้อง (F5 - F8) ช่วงโซโล่ ตามที่ใช้อยู่จบห้องแล้วถึงส่งนะครับ ถึงแม้จะกดที่กลางห้อง ก็จะไปส่งกลองที่ท้ายห้องนะครับ .... ชมการสาธิตของท่านสากโทรศัพท์ได้ครับ ...
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=17103.msg166979#msg166979

ไม่ใช่อย่างแน่นอน ลองตัวอย่างที่ผมเล่นดูครับ จะมีจังหวะส่งอยู่สามครั้ง สองครั้งแรกคือกดไม่ตรง ครั้งสุดท้ายคือกดตรง ท่านว่ามันต่างมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 เมษายน 2009, 21:55:12 น. โดย บ่าวต้น »

aoddy

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 12:26:43 น. »
โหมดนี้ยังต้องปรับปรุงอีกเยอะครับทั้งการfillตรงห้องทั้งการปรับchanle10 midi ให้ใช้คีย์บอร์ดใบ้เคาะเป็นกลองได้ถ้าทำได้แจ่มมากๆเลยครับช่วงหลังมานี้พี่เขาปรับปรุงแต่คาราโอเกะอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ บ่าวฮ่มหม่วง

• ระดับ 3
  • *
  • hl :6D2A9873 (ศิลปินหน้าวัด)
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 14:44:25 น. »
ใช่ ครับ อยากให้ปรับปรุงเพิ่มสมรรถนะโหมดนี้ด้วยคับ ช่วง3ช่า(902)อยากให้เปลี่ยนโน้ตตามscaleของคอร์ด ตอนนี้ดูเหมือนว่าคีย์เดียวหรือถ้ากดเปลี่ยนคอร์ด
มันยังไม่เนียน ครับ แล้วช่วงเกริ่น(900)แล้วจะขึ้น(901)หรือจังหวะอื่นๆต้องหยุด เพื่ออาศัยความไวในการเปลี่ยนจังหวะ น่าจะมีคำสั่งอะรัยสักอย่างมาเตรียมไว้ให้มันเล่นต่อเนื่องได้ ไม่รู้ว่าผมพูดมากหรือเปล่า..

• *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2009, 18:00:58 น. »
โหมดนี้ยังต้องปรับปรุงอีกเยอะครับทั้งการfillตรงห้องทั้งการปรับchanle10 midi ให้ใช้คีย์บอร์ดใบ้เคาะเป็นกลองได้ถ้าทำได้แจ่มมากๆเลยครับช่วงหลังมานี้พี่เขาปรับปรุงแต่คาราโอเกะอย่างเดียวเลย
ครับ..โหมดนี้  ผมก็ว่ายังไม่เดินหน้าเท่าไหร่ แต่ก็ดีขึ้นอีกระดับหนึ่ง...
ในการใช้คีย์บอร์ดใบ้เคาะกลองได้ก็จะดี มาก 
ในกรณีผู้ไม่มี แต่ใช้คีย์บอร์ดคอมพ์เคาะกลองยังหน่วงมาก(Alt+..)
ขนาดคอมพ์พ่อใหญ่หินว่าแรงแล้วนะ..ฝากด้วยครับ..ท่าน X
..อีกกรณีที่ท่าน บ่าวฮ่มหม่วงว่า ผมว่าตอนนี้ดีมากแล้ว
เพราะ SAVE (Ctrl+F1-F7)เข้าไป
เรียกใช้ก็ Alt+F1-F7 ได้เลย  บ่ ต้องหยุด...555 ซำบาย.. ;D
เอาให้หมอลำหวิ่ง.. ??? ไปเลย..ฮ่าฮ่า..

aoddy

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 09:49:08 น. »
ครับ..โหมดนี้  ผมก็ว่ายังไม่เดินหน้าเท่าไหร่ แต่ก็ดีขึ้นอีกระดับหนึ่ง...
ในการใช้คีย์บอร์ดใบ้เคาะกลองได้ก็จะดี มาก 
ในกรณีผู้ไม่มี แต่ใช้คีย์บอร์ดคอมพ์เคาะกลองยังหน่วงมาก(Alt+..)
ขนาดคอมพ์พ่อใหญ่หินว่าแรงแล้วนะ..ฝากด้วยครับ..ท่าน X
..อีกกรณีที่ท่าน บ่าวฮ่มหม่วงว่า ผมว่าตอนนี้ดีมากแล้ว
เพราะ SAVE (Ctrl+F1-F7)เข้าไป
เรียกใช้ก็ Alt+F1-F7 ได้เลย  บ่ ต้องหยุด...555 ซำบาย.. ;D
เอาให้หมอลำหวิ่ง.. ??? ไปเลย..ฮ่าฮ่า..

ผมใช้acer aspire one ตีกลองไม่มีหน่วงครับลื่นดีมากผมคิดว่าปัญหามันคงมาจาก soundfont มากกว่าครับบางเจ้าผมได้เปิดแก้ใขบนviennaพบว่าในหนึ่งคีย์กดได้มีการนำเสียงเครื่องดนตรีชนิดเดียวกันมาใส่ซ้ำซ้อนกันยกตัวอย่างเช่นsnareได้มีการนำเสียงของsnareแบบต่างๆมาผสมลงในคีย์เดียวกันถึง3ใบเลยทำให้การเรียกใช้งานมีความหน่วงเกิดขึ้นเพราะคอมต้องประมวลผลมากขึ้นครับหลังจากได้แก้ใขแล้วไม่มีอาการดังกล่าวเกิดขึ้นเลยแม้แต่อาการสะดุดเป็นครั้งๆลองทำดูครับ

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2009, 09:54:11 น. »
รึ..มันเป็นอย่างท่าน จิรวัฒน์ ว่า สิลองดู..ครับ :)

bawton

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2009, 14:21:58 น. »
เครื่องผมไม่รู้เป็นไร หน่วงทั้งเคาะกลองบนคีย์บอร์ดคอม และต่อคีย์บอร์ดใบ้ แต่โหลดซาวน์ฟอนต์ผ่านซาวน์ creative ไม่หน่วงแปลกมากเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2009, 14:37:02 น. »
เครื่องผมไม่รู้เป็นไร หน่วงทั้งเคาะกลองบนคีย์บอร์ดคอม และต่อคีย์บอร์ดใบ้ แต่โหลดซาวน์ฟอนต์ผ่านซาวน์ creative ไม่หน่วงแปลกมากเลยครับ
..เหมือนกัน..

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2009, 01:00:17 น. »
ดัน  ครับ

• *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2009, 06:24:50 น. »
ครับ..ผมก็ได้ยิน ฟัง จากหลายท่านว่า จั่งซั่น.. :)

tukae

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2009, 07:02:45 น. »
ตามที่ท่านแจ้ง ... คือ
1. เคาะกลองบนคีย์บอร์ดคอม.... หน่วง
2. ต่อคีย์บอร์ดใบ้...... หน่วง
3. โหลด SF ผ่าน creative .... ไม่หน่วง (ตอนเล่น)
ถูกต้องมั๊ยครับ....
ขออธิบายแบบภูมิปัญญาชาวบ้าน (ผม) ดังนี้ครับ....
- เมื่อตอนครั้ง สัมมนา ยกพลขึ้นบกที่กันทรลักษ์ ศรีสะเกษ ท่านสาก โทรศัพท์ ก็มีปัญหาเดียวกับท่านครับ แต่เมื่อได้ทดสอบต่อคีย์บอร์ดใบ๊ เล่นผ่านเครื่องพ่อใหญ่หิน โหมดอิเลคโทน... กลับเป็นปกติ ไม่เกิดการหน่วงแต่ประการใด 
- ตอนสัมมนา ที่อุดร ยังได้ทดสอบการเล่นโหมดอิเลคโทน ผ่านเครื่องคอมพิวเตอร์ท่านไทคอนสาร โดยใช้ชุดกลองจาก SF เสียงดนตรีจาก SM และควบคุมโหมดอิเลคโทนโดยคีย์บอร์ดของ อาจารย์ชา... (ถ้าจำไม่ผิด) ก็ไม่เกิดอาการหน่วงแต่ประการใด ครับ...
สรุป...
1. ถ้าจะเคาะกลองจากคีย์บอร์ดคอม... (ซึ่งบางท่านอาจจะใช้บ่อย ๆ) แนะนำให้โหลด SF ผ่านซาวการ์ด ครับ..
2. ยืนยันว่า ต่อคีย์บอร์ด เล่นโหมดอิเลคโทน ไม่หน่วงครับ (อาจจะต้องตรวจสอบ Hardware ของคอมพิวเตอร์ครับ)
3. เมื่อท่านทดสอบแล้ว ระหว่าง โหลด SF ผ่านโปรแกรม จะหน่วง แต่ผ่านซาวการ์ดไม่หน่วง ท่านก็ควรใช้วิธีหลังครับ..

คาดว่าคงจะมีประโยชน์สำหรับท่านบ้างไม่มากก็น้อย..จบแล้วครับ...

ออฟไลน์ บ่าวฮ่มหม่วง

• ระดับ 3
  • *
  • hl :6D2A9873 (ศิลปินหน้าวัด)
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2009, 07:09:41 น. »
ขอโทษครับ ..ถามแหน่   ยามเข้าโหมด lectone เป็นหยังจังกด เสียง(sound fx)บน แป้นพิมพ์ บ่ ได้..
วา สิ กด เสียงฉาบ แจม สักหน่อย...

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2009, 07:10:05 น. »
คือสิแจ้งจ่างป่างละบัดนี้.. :)

• *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2009, 07:12:33 น. »
ขอโทษครับ ..ถามแหน่   ยามเข้าโหมด lectone เป็นหยังจังกด เสียง(sound fx)บน แป้นพิมพ์ บ่ ได้..
วา สิ กด เสียงฉาบ แจม สักหน่อย...
พอใหญ่หว่าได๋..ท่าน X คือสิบ่ทันได้เฮ็ดใซร่วมกับโหมด ปกติ ล่ะมั้ง.. ;D

tukae

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2009, 07:28:16 น. »
ขอโทษครับ ..ถามแหน่   ยามเข้าโหมด lectone เป็นหยังจังกด เสียง(sound fx)บน แป้นพิมพ์ บ่ ได้..

ตอนนี้ยังบ่ได้ครับ.. เพราะถ้าตัดเข้าโหมด อิเลคโทน แล้ว สิกลายเป็นโลกส่วนตัวของโหมด อิเลคโทน ครับผม ... แต่อนาคต ไม่แน่ครับผม...