ผู้เขียน หัวข้อ: จะเล่นย้อนยุคด้วย eXtreme พอมีทางไหม  (อ่าน 11266 ครั้ง)

ket_peangsan

• บุคคลทั่วไป
จะเล่นย้อนยุคด้วย eXtreme พอมีทางไหม
« เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 16:19:33 น. »
ช่วงสงกรานต์ที่วัดข้างบ้านจะมีงานประจำปี เจ้าอาวาสเห็นเราสามารถเล่น xtreme ให้สนุกสนานกันได้เลยมอบหมายให้เล่นย้อนยุคให้วัดซะเลย ก็คิดว่าทำได้ แต่อยากได้คำชี้แนะจากท่านอาจารย์และเซียน ด้วยครับ ว่าจะต้องคอยระวังอะไรบ้าง ต้องเตรียมอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า  คงอย่างที่ผมเคยขอท่าน x ไปหลายครั้งว่าถ้าเราสามารถ search เพลงโดยใช้จังหวะได้ก็คงจะช่วยได้เยอะครับ  แต่ตอนนี้ยังไม่มีคงต้องทำการบ้านเยอะหน่อย...

ออฟไลน์ NDD Music

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • 75239841, 80090F41 [x-men]
Re: จะเล่นย้อนยุคด้วย eXtreme พอมีทางไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 16:26:39 น. »
ทำการบ้านก่อนว่าเราจะเล่นจังหวะอะไร ชื่อเพลงอะไร จดไว้ครับ..... :em15:

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
Re: จะเล่นย้อนยุคด้วย eXtreme พอมีทางไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 17:08:20 น. »
ผมใช้วิธีนี้ครับ...
คุยกับคนที่รู้เพลง เช่น นักร้องอาชีพ สมัครเล่น...ต่างๆ
ทำรายชื่อเพลง...ใน Xtreme
เสร็จแล้วมานั่งทำทีละเพลงเลย ให้เป็น จังหวะที่เราต้องการ
ตัดหัว ตัดท้าย กำหนดความเร็ว สร้างหมวดหมู่....ตามต้องการ
Save ไว้....
เวลาใช้งานก็โหลดมาทีละ....ได้เลย สะดวกผม....ฮิฮิ

สรุปว่า ทำการบ้านก่อนครับ...แต่ใช้ได้ตลอดกาล....

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 17:13:19 น. »
ผมใช้วิธีนี้ครับ...
คุยกับคนที่รู้เพลง เช่น นักร้องอาชีพ สมัครเล่น...ต่างๆ
ทำรายชื่อเพลง...ใน Xtreme
เสร็จแล้วมานั่งทำทีละเพลงเลย ให้เป็น จังหวะที่เราต้องการ
ตัดหัว ตัดท้าย กำหนดความเร็ว สร้างหมวดหมู่....ตามต้องการ
Save ไว้....
เวลาใช้งานก็โหลดมาทีละ....ได้เลย สะดวกผม....ฮิฮิ

สรุปว่า ทำการบ้านก่อนครับ...แต่ใช้ได้ตลอดกาล....

ขอลอกการบ้านหน่อยครับ อิอิ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 17:58:36 น. »
ขอลอกการบ้านหน่อยครับ อิอิ
ขอลอกด้วยครับ  :em01: :em01:

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• *
  • H\L 7EE4286E
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 18:10:23 น. »
ช่วงสงกรานต์ที่วัดข้างบ้านจะมีงานประจำปี เจ้าอาวาสเห็นเราสามารถเล่น xtreme ให้สนุกสนานกันได้เลยมอบหมายให้เล่นย้อนยุคให้วัดซะเลย ก็คิดว่าทำได้ แต่อยากได้คำชี้แนะจากท่านอาจารย์และเซียน ด้วยครับ ว่าจะต้องคอยระวังอะไรบ้าง ต้องเตรียมอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่า  คงอย่างที่ผมเคยขอท่าน x ไปหลายครั้งว่าถ้าเราสามารถ search เพลงโดยใช้จังหวะได้ก็คงจะช่วยได้เยอะครับ  แต่ตอนนี้ยังไม่มีคงต้องทำการบ้านเยอะหน่อย...
ผมก็จะใช้ในสงกรานต์เหมือนท่านเขตแพงแสน แตว่าผมยังหาวิธีเปลี่ยนจังหวะตั้งแต่ห้องแรกถึงห้องสุดท้ายไม่ได้เลยครับ มีบางท่านบอกว่าทำได้ ใช่ครับแต่ขอให้ตั้งความเร็วด้วยนะ เพราะเพลงที่เราจะมาเปลี่ยนจังหวะความเร็วไม่เท่ากันครับ ท่านผู้รู้ท่านใดรู้ช่วยบอกหน่อยครับ หรือว่าในโปรแกรมเขาทำได้แล้วแต่เราใช้ไม่เป็นเอง

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 19:14:23 น. »

somjainuk74

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 19:26:11 น. »
เอาโปรแกรม xtreme ไปแยก 14 ไลน์ ปรับเสียงชิ้นดนตรีเหมือนเล่นสดได้ทุกชิ้น นักร้องเพลงย้อนยุคไม่มี บอกสมใจนึก ท่านก็จะได้อย่างสมใจนึก
ตอนนี้ท่านรู้กันหรือเปล่าว่า ผมกำลังเล่นสู้กับดนตรีสดอยู่
ไม่คุยมาก มาฟังเสียงชิ้นดนตรีผมได้ตลาดเวลาที่ผมอยู่บ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 19:28:54 น. โดย ลูกทุ่งสมใจนึก »

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 19:47:04 น. »
ขอลอกด้วยครับ  :em01: :em01:

ด้วย...
ท่านพาศกรครับ ติดต่อหมอหนึ่งมาแถลงด้วย แกใช้ตลอดครับ เอกซ์กับรำวงยัอนยุค

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 20:02:12 น. »
ไปดูที่นี่ก่อนละกันครับ.... ตาหมอหนึ่งหายไปไหนก็ไม่รู้ คงงานยุ่ง พักนี้ไม่ค่อยเห็น..สงสัยซุ่มออกอัลบั้มใหม่แน่เลย...กำลังจะกลายเป็นนักร้องดัง...:em01:

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=8253.0

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 21:14:32 น. »
 :em02:แน่ๆๆๆ มีแอบนินทาเรา....ช่วงที่หายไป..เข้าห้องอัดเพลงครับ....งดรับงาน เกือบเดือน.. :em01:.นี่เพิ่งออก ไปงานเมื่อคืน(25/2/52)..หลังจากหยุดมานาน...กับ  .46 สุดยอดมาก :em05:....เอ๊กซ์ทีมมีทุกอย่างที่คุณ ต้องการ...555...ส่วนย้อนยุค...ผมว่ามันอยู่ที่...ความถนัดในเพลงมากกว่า...ส่วนใหญ่สมัยนี้..ไม่ย้อนยุค 100 % บางที่จ้างเราย้อนยุค...เล่นขอแต่เพลง   แค่ซ้ำไปซ้ำมา 5-6 เพลง...เราล่ะเซ็งอุตส่าห์..ซ้อมแทบตาย...บางที่ก็ย้อนไปจนเราย้อนตามแทบไม่ถึง...ขอจังหวะที่เกิดไม่ทัน เช่น..จังหวะซูชี่ หรืออะไรเนี่ย จำไม่ได้เล่นเอามึนตึบ...555...เอาว่าแบบนี้ต้อง..การบ้านอย่างที่พี่ๆ หลายๆท่าน บอก นั่นแหละครับและที่สำคัญที่สุด..คือตัวเราเองว่า พร้อมแค่ไหน ตัวเราบอกดีสุด.....
ปล.ท้ายสุด...สุดท้าย....เพลงผมเสร็จเมื่อไหร่...สมาชิก ท่านไหน ไม่ช่วยเชียร์ ช่วยดันให้ดัง แบบ น้องไก่ ตาฟาง ขอให้ เสริมสมรรถภาพทางเพศ...ใครช่วยเปิดช่วยดัน...ขอให้มกิ๊ก รอบเอวววววววววววววววววววววววว....Coming Soon.... :em07: :em06: :em06: :em07:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 21:19:06 น. »
:em02:แน่ๆๆๆ มีแอบนินทาเรา....ช่วงที่หายไป..เข้าห้องอัดเพลงครับ....งดรับงาน เกือบเดือน.. :em01:.นี่เพิ่งออก ไปงานเมื่อคืน(25/2/52)..หลังจากหยุดมานาน...กับ  .46 สุดยอดมาก :em05:....เอ๊กซ์ทีมมีทุกอย่างที่คุณ ต้องการ...555...ส่วนย้อนยุค...ผมว่ามันอยู่ที่...ความถนัดในเพลงมากกว่า...ส่วนใหญ่สมัยนี้..ไม่ย้อนยุค 100 % บางที่จ้างเราย้อนยุค...เล่นขอแต่เพลง   แค่ซ้ำไปซ้ำมา 5-6 เพลง...เราล่ะเซ็งอุตส่าห์..ซ้อมแทบตาย...บางที่ก็ย้อนไปจนเราย้อนตามแทบไม่ถึง...ขอจังหวะที่เกิดไม่ทัน เช่น..จังหวะซูชี่ หรืออะไรเนี่ย จำไม่ได้เล่นเอามึนตึบ...555...เอาว่าแบบนี้ต้อง..การบ้านอย่างที่พี่ๆ หลายๆท่าน บอก นั่นแหละครับและที่สำคัญที่สุด..คือตัวเราเองว่า พร้อมแค่ไหน ตัวเราบอกดีสุด.....
ปล.ท้ายสุด...สุดท้าย....เพลงผมเสร็จเมื่อไหร่...สมาชิก ท่านไหน ไม่ช่วยเชียร์ ช่วยดันให้ดัง แบบ น้องไก่ ตาฟาง ขอให้ เสริมสมรรถภาพทางเพศ...ใครช่วยเปิดช่วยดัน...ขอให้มกิ๊ก รอบเอวววววววววววววววววววววววว....Coming Soon.... :em07: :em06: :em06: :em07:
ไม่ได้นินทาแต่อยากจะให้เล่าประสบการณ์การเล่น เอกซ์กับรำวงย้อนยุคนะหมอ

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 21:20:22 น. »
ของพวกท่านยังมีเวลาเตรียมตัวนาน..ผมนี่ซิแย่จะเล่นวันเสาร์ที่จะถึงเนี่ย.งานประจำปี.ผมโดนไข้เล่นงานพึ่งฟื้น..ไม่มีเวลาทำการบ้านเลย..งานนี้กะมั่วเอาแน่นอน...ได้ข่าวว่าบรรดาแม่บ้านทั้งหลายที่จะเป็นนางรำไปเช่าชุดไว้รอแล้ว...โอ้ย.ผมละกลุ้มใจ..

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 21:24:42 น. »
เอาง่ายๆสุด ไปซ้อมเพลง จาก อ๊อด โฟเอส...ในแต่ละชุดที่ ทำเพลง EMk ไว้...นี่ง่ายสุด... แรกๆ ผมก็แบบนี้....เข้าท่าแฮะ..มีงาน 2 งาน 3 แบบว่าพอได้
หลังจากนั้น...เริ่มเอาเพลงเก่าๆ...มาเปลี่ยนจังหวะ ที่F4 ตั้งจะงหวะเซฟ ไว้เลย...ขอเพลงดัง ที่เราไว้ แล้ว ลุยเลย...ประมาณนี้ ลองดูนะครับเอาใจช่วยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2009, 21:35:52 น. »
ผมเพิ่งเห็นเมื่อวันที่ 20 ที่ผ่านมา.. เค้าก็เปิดเพลงธรรมดาทั่วไปนี่แหละครับเพลงเร็วต่างๆ
อย่าง สาวลาดพร้าว, ดาวมหาลัย, มันต้องถอน, บ่กล้าบอกครูฯ, ปูนาขาเก, อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิด ฯลฯ ประมาณนี้ครับ

ก็เห็นเค้าร้องไปเรื่อยๆ จนว่าทีมงานเค้าจะเป่านกหวีด..

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 10:53:13 น. »
ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ เดี๋ยวผมจะทำการบ้านมากๆ ถ้าไม่เข้าใจจะถามครูครับ

นับถือ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 10:56:44 น. »
ลูกค้าผมใช้ V.1 เล่นมา 2 ปีกว่าแล้วครับ..อยูที่คนคีย์เพลงต้องรู้ว่าแต่ละเพลงจังหวะอะไร..

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 12:16:32 น. »
 :em02: :em02: อย่างนี้ต้องรบกวนให้ท่าน Music Creator ทำเพลงออกมาในจังหวะดนตรีแบบรำวงย้อนยุค ออกมาสัก 4-5 ไฟล์ แต่ละไฟล์มีเพลงเล่นแบบต่อเนื่องสัก 4-5 เพลง ก็น่าจะดีเหมือนกันนะครับ ช่วงนี้รำวงย้อนยุคกำลังมาแรง  :em02: :em02:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 12:36:06 น. »
เอ้อ หยุดไปงานเข้าก็ไม่ส่งให้ เดี๋ยวไม่ช่วยเชียร์เพลงหรอก แอะ ล้อเล่น แต่ตอนนี้จะอดตายอยู่แล้ว งานไม่เข้า หรือว่าฝีมือเราไมถึงหว่า :em12: :em12: :em12:

ออฟไลน์ ชัย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2009, 07:48:52 น. »
เอาโปรแกรม xtreme ไปแยก 14 ไลน์ ปรับเสียงชิ้นดนตรีเหมือนเล่นสดได้ทุกชิ้น นักร้องเพลงย้อนยุคไม่มี บอกสมใจนึก ท่านก็จะได้อย่างสมใจนึก
ตอนนี้ท่านรู้กันหรือเปล่าว่า ผมกำลังเล่นสู้กับดนตรีสดอยู่
ไม่คุยมาก มาฟังเสียงชิ้นดนตรีผมได้ตลาดเวลาที่ผมอยู่บ้าน

ป๋าหน้าตาให้ โอเคเลยครับ อยากไปฟังเสียงจัง..........ไก..ไกล :em01:

อ๊อต

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2009, 10:46:28 น. »
จะอยากอะราย ครับพี่น้อง !...เราก็มีจังหวะอยู่แล้ว (จังหวะเดียวมันก็ไม่มันดิ)...เราก็เอา ยุคนี้+ย้อนยุค ไปเลย มันดี...เมดเล่อยู่แล้ว...แนวเพลงหาเอา(มากมาย)...แล้วคนร้องร้องไหวไหม (เนี่ยสำคัญ) ผมว่าสำหรับชาว Xtreme เราจัดความบันเทิงสบายๆเนี่ยๆอยู้แล้วหา SoundFont เนี่ยๆๆ สงสัยสาวรำวง+แอลกอฮอ+น้ำเย็นๆนะอย่า เดี๋ยวจะเป็นลมก่อนเลิกงาน
Frome:อ๊อต Bangna (หนุ่ศรีนครสวรรค์ (ชุมแสง)) คราบๆๆๆๆๆ 5555555555555555555555555555555

ออฟไลน์ เล็ก จันทร์เพ็ญ

• ระดับ 4
  • *
  • 6C84B61A & :6DD859D5 (สไปเดอร์แมน)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2009, 15:17:34 น. »
ช่วยอีกแรง  ส่วนใหญ่ย้อนยุคผมจะเล่นสด  แต่ถ้าเป็นงานช่วยวัดไม่มีค่าจ้าง ก็จะอาศัย Xtreme
ถ้าขอเพลงเก่าๆ  ผ้าห่มสาว    ตีเมีย  กุมกัณฑ์ทดน้ำ  แตงเถาตาย   เลิกเมียบอกมา  สาวทรานซิสเตอร์ สวยกว่าเมียที่บ้าน ฯ ประมาณนี้(ใส่จังหวะตลุง  ครับ )

ถ้าขอเพลงใหม่ๆ ก็เข้าทางเราเลยครับ  สาวบางโพธิ์  สาวลาดพร้าว  หนุ่มดอยหงอยเหงา อาปานาเฮ่   เปิดใจสาวแต  จ้างมันเต๊อะ  บ่อกล้าบอกครูฯ หลงวัฒน์ ขอซ้ำๆ อยู่แค่นี้จริงๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2009, 15:20:52 น. »
ช่วยอีกแรง  ส่วนใหญ่ย้อนยุคผมจะเล่นสด  แต่ถ้าเป็นงานช่วยวัดไม่มีค่าจ้าง ก็จะอาศัย Xtreme
ถ้าขอเพลงเก่าๆ  ผ้าห่มสาว    ตีเมีย  กุมกัณฑ์ทดน้ำ  แตงเถาตาย   เลิกเมียบอกมา  สาวทรานซิสเตอร์ สวยกว่าเมียที่บ้าน ฯ ประมาณนี้(ใส่จังหวะตลุง  ครับ )

ถ้าขอเพลงใหม่ๆ ก็เข้าทางเราเลยครับ  สาวบางโพธิ์  สาวลาดพร้าว  หนุ่มดอยหงอยเหงา อาปานาเฮ่   เปิดใจสาวแต  จ้างมันเต๊อะ  บ่อกล้าบอกครูฯ หลงวัฒน์ ขอซ้ำๆ อยู่แค่นี้จริงๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมจำได้ว่าวงย้อนยุคชอบเรียกว่าจังหวะเอววิด  ไม่ทราบว่าตรงกับจังหวะไรใน Xtreme เราครับ  และเพลงที่ใช้ได้มีเพลงอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

• ระดับ 4
  • *
  • 6C84B61A & :6DD859D5 (สไปเดอร์แมน)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2009, 15:26:39 น. »

555 จังหวะ"วาตูซี่" เป็นจังหวะบรรพบุรุษของ "โซน" เพลงฝรั่งจำไม่ได้ว่าชื่อเพลงอะไร แต่เพลงไทย ชื่อเพลง "ผู้ใหญ่ลี วาตูซี่" ป้าศักศรี   ศรีอักษรนำมาร้องเป็นเวอร์ชั่น ที่ 2 ต่อจากผู้ใหญ่ลีครับ

เมื่อวันที่ 1 มี.ค.ที่ผ่านมา วงผมได้ไปเล่นย้อนยุค ที่ วัดชัยมงคล อ.นาแห้ว จ.เลย มีพี่น้องจาก สาธารณะรัฐประชาชนลาว มาขอจังหวะลำเพลิน ผมเป็นคนเหนือ บ่ฮู๊จั๋ก จังหวะลำเพลิน ว่าจะเล่นเพลงอะไรให้ เลยซัด เพลงจี่หอย ความไว 153 เข้าให้  ชาวลาวขาขวิดไปเลย

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2009, 15:34:24 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมจำได้ว่าวงย้อนยุคชอบเรียกว่าจังหวะเอววิด  ไม่ทราบว่าตรงกับจังหวะไรใน Xtreme เราครับ  และเพลงที่ใช้ได้มีเพลงอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
น่าจะเป็นจังหวะออฟบิตมากกว่า  เป็นมุกของโฆษกครับ เช่นเพลง สนุกเกอร์  ชั่วเจ็ดทีดีเจ็ดหน เพ็ญโสภา ถึงโลกกว้างใหญ่ผมก็ไปไม่พ้น (จำชื่อเพลงไม่ได้)
ถ้าขอ ปะตังก้า กัวละช่า ก็ประมาณ  แว่นวิเศษ  โทนจ๋าโทน  บุเลงนองลั่นกลองรบ  รักกลางจันทร์ รักริงโง 
ถ้าของ แซมบ้าก็  ประมาณ   รักข้ามคลอง   บ้านใกล้เรือนเคียง วอนลมฝากรัก