ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาณเสียงไมค์ลอยที่ออกจากเครื่องเบา ต้องเร่งสไลด์เกือบสุด และเพิ่มเกนมาก มีวิธีปรับปรุงแก้ไข อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 1706 ครั้ง)

ออฟไลน์ ST SOUND PROJECT

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 7574CAC8 ครูภูมิ
ซึ่งได้เปรียบเทียบกับไมค์อีกเครื่อง การต่อแบบเดียวกัน ใช้สาย XLR แยกซ้ายและขวา เช่นกัน เสียงไมค์ลอยอีกเครื่องเร่งสไลด์แค่ครึ่ง เสียงก็ดังแล้ว รบกวนขอคำปรึกษา แนวทางแก้ไขด้วยครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ถ้าจำเป็นต้องใช้ทั้ง2เครื่อง(รุ่น) ไมค์เครื่องละ2ตัว รวมไมค์4ตัวพร้อมๆกัน

หาอีกเครื่องที่เป็นรุ่นเดียวกับที่สัญญาณดีกว่ามาแทนเครื่องสัญญาณไม่ดีของท่านซะ

เดี๋ยวไมค์4ตัวก็ดีเท่ากันหมดเองแหละครับ

(ถ้าพิสูจน์ว่า2เครื่องดีไม่เท่ากันจริง)

ออฟไลน์ Nop MusicKaraoke

• ระดับ 3
  • *
  • 7378CEF8 ซื้อจาก MP
ตัวปรับลดเสียงที่รีเซฟเวอร์ได้ปรับไว้ที่เท่าไหร่ครับ เกือบสุดไหม

ออฟไลน์ SamartZ

• ระดับ 4
  • *
  • 46449430 (MP)
น่าจะบอกยี่ห้อและรุ่น ของทั้ง 2 เครื่องด้วยครับ
สมาชิกจะได้ช่วยกันวิเคราะห์ปัญหาได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ hs4hur

• ระดับ 3
  • *
  • HL752D6A24 (ฅนคอน)
อ่านดีๆ อ่านซ้ำๆ
ผมว่า ท่านรู้จักสาเหตุแล้วว่า
ต้นเหตุมาจากไหน.และจะแก้ตรงไหน ??  :D

• ระดับ 1
  • *
ต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ ขออภัยที่ไม่ได้แจ้งรุ่นไมค์ครับ ตัวแรกครับ ไมค์ลอย EUROTECH PRO 777A ครับ ตัวนี้ผมเร่งเกนไว้ ที่ 3 โมงเช้า เร่งสไลด์แค่ครึ่ง เสียงออกแล้วครับ ส่วนไมค์ลอยอีกตัว ไมค์ลอย CEANCE U-789XL II ปรับคลื่นได้ครับตัวนี้ เ่รงเกนไว้ 3 โมงเช้า เช่นกันครับ เร่งสไลด์จนสุด เสียงถึงจะออก แต่เสียงก็ยังเบากว่า 777A ครับ

• ระดับ 1
  • *
ตัวปรับลดเสียงที่รีเซฟเวอร์ได้ปรับไว้สุด ทั้ง 2 เครื่องครับ

ออฟไลน์ ศรชัยมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 8F666597 - จากท่าน ชา นครนม
  ลองไปดูยูทูปของช่างวิทย์ เลิงนกทา น่าจะได้แนวทางไปใช้ในการซ่อมได้ครับ

มีหลายคลิ๊ปครับ ลองๆ ค้นดู

• ระดับ 1
  • *
ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ ที่ให้คำปรึกษาครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

ออฟไลน์ พรางไทย มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 2335F258 จาก พี่นพ สุพรรณ
ผมก็ใช้ต่างรุ่นกันอยู่ครับ วิธีผมคือปลับสไลค์ที่มิกส์ เร่งเกณที่มิกส์ให้เท่ากันก่อน
แล้วไปเร่ง ลด โวลุ่มที่เครื่องรับไมค์ ให้เสียงที่ได้พอดีกัน
โดยไม่ต้องสนใจว่า โวลุ่มที่เครื่องรับทั้งสองเครื่องจะตรงกันมั้ย
ของผมตัวนึงหมุนที่ประมาณ 10 นาฬิกา อีกตัวอยู่ที่ ประมาณ 13 นาฬิกา
ปล.ย้ำว่าไม่ต้องสนใจว่าโวลุ่มเครื่องรับทั้งสองตัวจะตั้งไว้เท่ากันหรือไม่

• ระดับ 1
  • *
ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วครับ เป็นที่เครื่องรีซีฟเวอร์ครับ CE-ANCE 789XL II เครื่องใหม่เลยนะครับ สัญญาณออกจากเครื่องเบา คาดว่า น่าจะไม่ใช้งาน เพราะถ้าเร่ง เกน เกือบ บ่าย 2 สไลด์เร่งสุดแล้ว เสียงถึงออก คงไม่ไหวครับ และถ้าเกิดเจอคนถือไมค์ห่างปากด้วย เร่งเพิ่มไม่ได้แน่ครับ ไมค์หอนแน่เลย

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วครับ เป็นที่เครื่องรีซีฟเวอร์ครับ CE-ANCE 789XL II เครื่องใหม่เลยนะครับ สัญญาณออกจากเครื่องเบา คาดว่า น่าจะไม่ใช้งาน เพราะถ้าเร่ง เกน เกือบ บ่าย 2 สไลด์เร่งสุดแล้ว เสียงถึงออก คงไม่ไหวครับ และถ้าเกิดเจอคนถือไมค์ห่างปากด้วย เร่งเพิ่มไม่ได้แน่ครับ ไมค์หอนแน่เลย

ลองเปลี่ยนสาย  เปลี่ยนไปเสียบช่องรวม (mix ที่เป็น jack phone )ดูรึยังครับ

ถ้าเป็นเครื่องใหม่มีประกัน  ก็ส่งร้านเลยครับ  ง่ายดี   :84:

• ระดับ 1
  • *
ลองเสียบแจ็คโฟนดูแล้วครับ เหมือนเดิมครับ