ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม capture คาราโอเกะที่มีวีดีโอเป็นแบ็คกราวน์ไม่ได้  (อ่าน 3457 ครั้ง)

ออฟไลน์ tator

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL##
ทำไม capture คาราโอเกะที่มีวีดีโอเป็นแบ็คกราวน์ไม่ได้ครับ  และอีกอย่างเวลาเปิดโปรแกรม extreme karaoke  Aero themeหน้าจอเดสท็อบหายไป  และทำอย่างไรจึงจะสามารถ captureได้ครับ      ขอบคุณมากครับ :58:

ออฟไลน์ eadkb

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
ทำไม capture คาราโอเกะที่มีวีดีโอเป็นแบ็คกราวน์ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2020, 16:44:18 น. »
ทำไม capture คาราโอเกะที่มีวีดีโอเป็นแบ็คกราวน์ไม่ได้ครับ  และอีกอย่างเวลาเปิดโปรแกรม extreme karaoke  Aero themeหน้าจอเดสท็อบหายไป  และทำอย่างไรจึงจะสามารถ captureได้ครับ      ขอบคุณมากครับ :58:
ก่อนที่จะเป็นอย่างที่บอกมา ไปเล่นอะไรไว้บ้างครับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ทำไม capture คาราโอเกะที่มีวีดีโอเป็นแบ็คกราวน์ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2020, 19:08:26 น. »
 ตั้งค่าโปรแกรมCaptureหน้าจอไม่ถูก ก็ไม่ได้ซิครับ

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2020, 22:27:39 น. »
ถ้าแบ็คกราวน์เป็นภาพสไลด์ก็แค็พได้ไม่มีปัญหาครับ  แต่พอเป็นวีดีโอก็ติดแต่ตัวหนังสือและเสียงเท่านั้นวีดีโอไม่ติด แบ็คกราวน์จะมืดครับ :undecided:

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2020, 09:43:12 น. »
ถ้าแบ็คกราวน์เป็นภาพสไลด์ก็แค็พได้ไม่มีปัญหาครับ  แต่พอเป็นวีดีโอก็ติดแต่ตัวหนังสือและเสียงเท่านั้นวีดีโอไม่ติด แบ็คกราวน์จะมืดครับ :undecided:
ปัญหานี้ น่าจะเกิดจากการตั้งค่า Preview desktop ผ่าน Aero ผิดจากปกติ

เพราะคุณอาจไปเปลี่ยนค่า Aero Theme ไปเป็นอย่างไรมาก่อนหน้านี้    (ไม่รู้คุณใช้วินโดวส์อะไร)   

ถ้าคุณใช้วิน7 วิธีแก้ ก็ทำการเปลี่ยนมาใช้ธีม Aero Themes แทนธีม Windows7 Basic ซะ

ส่วนวิน10 ก็ใช้วิธีเปลี่ยนคล้ายๆกันนี่แหละ    แก้ปัญหาตรง Aero Themes นี่ให้ได้ก่อน แล้วลองCaptureดูใหม่ 

อ้อ  คุณใช้โปรแกรมCapture รุ่นไหนครับ (ปกติครูใช้ Fast Stone Capture)
 :95:

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2020, 15:59:10 น. »
  ครับผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับต้องแก้ที่aero theme  ปรกติผมก็ตั้งค่า ที่aero theme เวลาเปิดextreme ถ้าตั้งค่า แบ็คกราวน์เป็น ภาพ Aero theme ก็ไม่เปลี่ยนแต่พอตั้งวีดีโอเป็นแบ็คกราวน์
aero themeจะถูกเปลี่ยนเป็นaero classicโดยอัตโนมัติ  ผมเข้าไปดูวิธีการที่จะทำให้ aero themeคงที่   ทางวินโดว์ก็บอกว่าโปรแกรมไม่ compatibilityกับวินโดว์ 7

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2020, 16:08:45 น. »

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2020, 16:49:59 น. »
(หากคุณได้รับข้อความแจ้งว่าองค์ประกอบภาพบางอย่างเช่นความโปร่งใสของกรอบหน้าต่างถูกปิดหรือหากคุณได้รับข้อความแจ้งว่ามีการเปลี่ยนธีมเป็นธีมพื้นฐานอาจเกิดเหตุการณ์อย่างใดอย่างหนึ่งต่อไปนี้:

โปรแกรมที่คุณใช้งานอยู่ไม่สามารถใช้งานร่วมกับธีม Aero ได้ เมื่อเกิดเหตุการณ์นี้องค์ประกอบภาพบางส่วนจะปิดโดยอัตโนมัติ เมื่อโปรแกรมไม่ทำงานอีกต่อไปองค์ประกอบภาพที่ปิดอยู่จะเปิดขึ้นอีกครั้งโดยอัตโนมัติ

แล็ปท็อปของคุณอาจใช้พลังงานแบตเตอรี่เหลือน้อย Windows อาจปิดธีม Aero หรือความโปร่งใสของหน้าต่างเพื่อประหยัดพลังงานแบตเตอรี่

การกำหนดค่าฮาร์ดแวร์หรือความละเอียดหน้าจอของคอมพิวเตอร์ของคุณมีการเปลี่ยนแปลง หากคุณเปลี่ยนความละเอียดหน้าจอการ์ดแสดงผลหรือการตั้งค่าจอภาพคอมพิวเตอร์ของคุณอาจไม่เป็นไปตามคำแนะนำขั้นต่ำสำหรับการเรียกใช้ธีม Aero อีกต่อไป

คอมพิวเตอร์ของคุณมีหน่วยความจำไม่เพียงพอที่จะเรียกใช้โปรแกรมทั้งหมดที่คุณเปิดไว้และเรียกใช้ธีม Aero ด้วย หาก Windows เปลี่ยนธีมของคุณเป็นธีมพื้นฐานโดยอัตโนมัติและคุณต้องการเปลี่ยนกลับเป็นธีม Aero ให้ปิดหน้าต่างบางหน้าต่างเพื่อเพิ่มหน่วยความจำจากนั้นทำตามขั้นตอนด้านล่าง)   ข้อความในวงเล็บผมลอกมาจากการแจ้งเตือนของวนโดว์ 7 ครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2020, 19:08:04 น. »
วินโดวส์7 รุ่นไหน ช่วยแจ้งด้วยครับ เพราะบางรุ่นก็ไม่ซับพอร์ทการทำAero themesปกติ(ค้นดูจากเว็บเพิ่มเติมนะครับ)

อีกประการหนึ่ง  ลองcaptureจากหน้าจอโดยการเล่นไฟล์วิดีโอธรรมดาทั่วไปดูว่าทำได้ไหม หรือไม่ได้เหมือนการเล่นผ่านeXtreme

อ้อ ใช้การ์ดจอรุ่นไหนครับ ออนบอร์ด หรือการ์ดเพิ่มครับ

ปัญหานี้น่ามีทางออกนา..

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2020, 13:02:48 น. »
windows 7 ultimate  capture ได้ครับ   การ์ดจอ Geforce GTX 970  ผมลองsearch ดูก็มีหลายอยู่ครับที่เกิดปัญหานี้    สงสัยที่ทางวินโดว์บอกว่า ไม่compatibilityคงจะจริงเสียแล้วครับ   ผมลองดูเว็ปต่างประเทศในการกำหนดค่า Aero theme ให้คงที ก็ลองทำตามหลายๆวิธี สุดท้ายก็ไม่ work ครับ   อีกอย่างที่ผมสังเกตุตอนนำวิดีโอเข้าextreame ka ดูเหมือนว่า โปรแกรมจะใช้
Stereoscopic Multiplexer โปรแกรมในการสร้าง video background ซึ่งตัวโปรแกรมนี้เราก็รู้ว่าทำเกี่ยวกับ video 3D ไม่ทราบใช่หรือไม่    อย่างไรก็ตาม
ก็ขอขอบพระคุณมากครับที่สละเวลามาตอบให้ความรู้  ก็หาอย่างอื่นสนุกๆทำครับไม่เป็นไร

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2020, 14:42:34 น. »
 :58:
ฟีเจอร์ของวินโดวส์7ที่เริ่มลดประสิทธิภาพ หลังจากไมโครซอฟท์เลิกสนับสนุนมาตั้งแต่14มกราคมที่ผ่านมานี้เอง

ครูเองเริ่มเห็นการทำงานผิดปกติของอุปกรณ์และโปรแกรมระบบเสียงที่รันบนวินโดวส์7ของครูเช่นกัน ..........

ฤๅจะถึงกาลสิ้นสุดวินโดวส์7จริงๆเสียแล้ว
 :58:   :58:   :58:

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2020, 16:39:10 น. »
  ผมเห็นด้วยครับ :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2020, 17:00:53 น. »
ฟีเจอร์ของวินโดวส์7ที่เริ่มลดประสิทธิภาพ หลังจากไมโครซอฟท์เลิกสนับสนุนมาตั้งแต่14มกราคมที่ผ่านมานี้เอง

ครูเองเริ่มเห็นการทำงานผิดปกติของอุปกรณ์และโปรแกรมระบบเสียงที่รันบนวินโดวส์7ของครูเช่นกัน ..........

ฤๅจะถึงกาลสิ้นสุดวินโดวส์7จริงๆเสียแล้ว
ถ้ามี license อยู่ ก็อัพเป็น win 10 เถอะครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2020, 09:12:25 น. »
ถ้ามี license อยู่ ก็อัพเป็น win 10 เถอะครับ
ครับ มีครับ อัพแล้ว วิน10ครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2020, 09:27:25 น. »

ผมก็ยังใช้ Windows 7 เชื่อมต่อกับกรมควบคุมโรงงานฯ ตลอด 24 ชั่วโมงอยู่นะครับครู ไม่เห็นมันลดฟีเจอร์ประสิทธิภาพตรงไหน

Sent from my iPhone using Tapatalk

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2020, 10:24:56 น. »
(....)

ผมก็ยังใช้ Windows 7 เชื่อมต่อกับกรมควบคุมโรงงานฯ ตลอด 24 ชั่วโมงอยู่นะครับครู ไม่เห็นมันลดฟีเจอร์ประสิทธิภาพตรงไหน

Sent from my iPhone using Tapatalk
ยินดีด้วยครับ  ของครูการอ่านไฟล์วิดีโอประเภท Windows Media Player ผิดปกติ เดี๋ยวปรับวิน7ดูอีกรอบครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2020, 14:03:58 น. »
ครับ มีครับ อัพแล้ว วิน10ครับ
:thumbup:

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2020, 08:32:05 น. »
:thumbup:
เล่าสู่กันฟังครับ   ลงวิน7ใหม่(ทั้งๆที่เวลานี้ ไมโครซอฟท์เลิกสนับสนุน) ปรากฎว่า ประสิทธิภาพการอ่านไฟล์ในฮาร์ดไดรฟ์ที่ติดตั้งในเครื่อง 3 ตัว (ตัวละ 1T) สะดุด !!!!!
แต่พอติดตั้งวิน10 กลับปรากฎว่า ประสิทธิภาพการอ่านไฟล์ในฮาร์ดไดรฟ์ที่ติดตั้งในเครื่อง 3 ตัว (ตัวละ 1T) ทะลุทะลวง ไหลลื่น 
 :39: