ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นกำลังให้เพื่อนๆ ทุกคนนะครับ ขอให้ผ่านช่วงวิกฤตินี้ไปให้ได้ทุกอาชีพ  (อ่าน 3029 ครั้ง)

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8

เป็นกำลังให้เพื่อนๆ ทุกคนนะครับ อดทนนิด ขอให้ผ่านช่วงวิกฤตินี้ไปให้ได้ทุกอาชีพ

ส่วนท่านที่โกงประเทศชาติบ้านเมืองเอาเปรียบประชาชน
ผลาญเงินประชาชนและทรัพยากรของชาติ เพื่อตระกูลตนเอง
ตนเอง และพวกพ้อง สมัยนี้โซเชียลมันเร็ว ไม่ใช่การสื่อสารรับ
ข้อมูลทางเดียวแบบโบราณอีกแล้ว ลด ละ เลิก เถอะครับ
คนไทยเห็นใจคนไทย ทำเพื่อคนไทย อย่าเป็นตัวเหลือบ
หรือเห็บเกาะกินคนไทยด้วยกันเลย

:53:

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ครูว่า คนไทยทุกคนสู้ๆอยู่แล้วครับ  สำคัญคนในประเทศใหญ่ๆและเกือบทั่วโลกที่มีอัตราติดเชื้อสูงขึ้นไม่มีวันลดลงนี่ซิครับ ทำให้เราประเทศเล็กๆไม่น่าไว้ใจสถานการณ์โควิด19ในปีนี้

ตราบใดที่แพทย์ยังไม่มีวัคซีนฆ่าไวรัสนี้   เราคนไทยทุกคนยอมปฏิบัติตามกฎ ระเบียบทางการแพทย์และการปกครองอย่างเคร่งครัด เกรงใจ มีความเอื้อเฟื้อ ช่วยเหลือทางกาย วัตถุ จิตใจและทางสมองปัญญาเพื่อให้ทุกคนปลอดภัย

ขอร่วมให้กำลังใจทุกคนครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ patchatt

• ระดับ 4
  • *
  • HL#9F636B0F (MP)
ขอเป้นกำลังใจให้ทุกท่าน  ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอครับ   :D

ออฟไลน์ บุปผาชน

• ระดับ 5
  • *
  • 868CA840 ครูภูม ครับ.
ขอร่วมเป็นกำลังใจกับเพื่อนๆครับ.

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ณเช้าวันนี้ รู้สึกกังวลที่เห็นข่าวคนไทยเดินทางข้ามจังหวัด ข้ามภาค ทั้งๆที่ยังมีผู้ติดเชื้ออยู่ แม้ว่าแค่6คนเมื่อวานนี้  ก็ยังไม่น่าไว้ใจ

อยากให้อดทน"อยู่บ้าน"กันอีกสักเดือนเถอะ หรือจนกว่าไม่มีผู้ติดเชื้อเลยติดต่อกัน 14วัน ค่อยเดินทางข่ามจังหวัด

อดทน อดกลั้น ฝึกปลงอนิจจังเถอะ ใช้ชืวิตอย่างพอเพียง คือความสุขถาวรครับ  ให้กำลังใจครับ
 :30:  :30:  :30:

จะกินอะไรหล่ะครับครู ผมว่าตอนนี้คนหลอนกลัวอดตายมากกว่าโควิดแล้ว
คนได้รับเงินเดือนประจำไม่ค่อยเท่าไหร่ พวกรายวัน โดนเลิกจ้าง หรือเจ้าของกิจการนี่น่าสงสาร

:flower:

• *
จะกินอะไรหล่ะครับครู ผมว่าตอนนี้คนหลอนกลัวอดตายมากกว่าโควิดแล้ว
คนได้รับเงินเดือนประจำไม่ค่อยเท่าไหร่ พวกรายวัน โดนเลิกจ้าง หรือเจ้าของกิจการนี่น่าสงสาร

:flower:
ครูเคยสังเกต"วิถีชีวิตที่มี'ภูมิคุ้มกัน'"หนึ่งในปรัชญา"เศรษฐกิจพอเพียง"ของในหลวงร.9 ที่พระราชทานมาให้ปวงชนชาวไทยน่้อมนำมาปฏิบัติ ถ้าประยุกต์ใช้เป็นจะช่วยบรรเทาทุกข์ได้

ตัวอย่างเช่น  ง่ายๆใกล้ตัวเรา นักร้องมี"ภูมิคุ้มกันคือ เนื้อเพลง(บนจอที่แอบๆไม่ให้คนดูฟังเห็น)  นักดนตรีมีโน้ต หรือคอร์ดให้ดู

นักเรียนมี'หนังสือตำรา'เป็นภูมิคุ้มกัน

ทีนี่"ปากท้อง"มีอะไรเป็ภูมิคุ้มกัน  คิดออกไหมครับ  สำคัญเสียด้วย คนส่วนใหญ่ไม่คิดสร้าง  ครูเคยแนะนำญาติพี่น้องให้ทำภูมิคุ้มกัน"ปากท้อง" เขาได้แต่ส่ายหน้า

วันนี้ใครสร้าง"ภูมิคุ้มกัน"เพื่อปากท้องมาตั้งแต่เริ่มมี"เงินรายได้" เขาก็บรรเทาทุกข์ได้แล้ว

คิดออกยังครับว่า"ภูมิคุ้มกัน" ปากท้องคืออะไร  ตอบให้ก็ได้ครับ  "ธนาคารตัวเอง" ไง

เคยรู้เห็นข่าวลุงเก็บขยะขาย อาศัยวัดอยู่ไหมครับ มีเงินฝากธนาคารเป็นล้าน  แกเป็นข้าราชการ มีเงินเดือนไหมครับ
 :30:

• *
ขออนุญาตท่านนายหัวแสดงความคิดเห็นอีกครั้งครับ ผิดถูกอย่างไร แนะนำตักเตือนมาได้ครับ

ก็เรื่องสถานการณ์"เชื้อโควิด19"ในประเทศไทยนี่แหละที่กระทบกับพี่น้องสมาชิกเราในนี้ซึ่งมีการงานหน้าแตกต่างกันไป

ทุกคน"กลัวตายจากเชื้อไวรัสร้ายนี้"ทั้งนั้น  ครูก็หวังให้ทุกคน'"ตั้งสติ มีน้ำใจเอื้อเฟื้อต่อหน้าที่การงาน(อันสุจริต)ของกันและกัน"  เช่นประชาชนทั่วไป มีน้ำใจเอื้อเฟื้อต่อเจ้าหน้าที่ผู้ปกครองป้องกันโรคที่คอยอำนวยความสะดวกให้เราเชื่อฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำของท่าน ท่านก็สะดวกมีกำลังใจทำหน้าที่ต่อเรา

(ต้องขอขอบคุณคุณหมอนพที่ท่านเสียสละมาทำหน้าที่เพิ่มเติมจากสถานการณ์นี้เหมือนกัน)

เหมือนกับคุณหมอคุณพยาบาลและบุคลากรทางการแพทย์ได้ขอบคุณประชาชนที่"อยู่บ้าน"ช่วยลดภาระของหมอ จนบังเกิดผลดีถึงทุกวันนี้

ครูเชื่อว่า ถ้าทุกคนใช้ชีวิตตามคำแนะนำของทางราชการอย่างเคร่งครัด ลดละอบายมุข อยู่ในศีลธรรมพอดี อย่างนี้ตลอดไป เชื้อไวรัสร้ายนี้จะต้องหมดไปจากประเทศไทยแน่นอน

คนกลัวอดตายมากกว่ากลัวโรคอีกครับ
ผมไม่มีส่วนได้จากการเยียวยาต่างๆ จากหน่วยงานของรัฐฯ
เคยมีความคิดเลิกเอาภาษีจาก ปปช ไปเลี้ยง
พวกเหลือบที่ดูดกินเงินของ ปปช
ไม่มีงานทำ ไม่ทำประโยชน์ให้ชาติ
และ ปปช ไม่สมควรกินเงิน ปปช
พี่น้องในบ้านเรานี่มีเยอะมากครับ
ที่รับเงินเลี้ยงชีพจากงานดนตรี
แด๊นส์ รับงานชงเหล้า เอนเตอร์เทน
ทุกวันนี้แทบอดตายกันแล้ว บางคนเพื่อนๆ
หยิบยื่นความช่วยเหลือให้ ตามมีตามเกิด
เมื่อไม่มีงาน ไม่มีเงินปัญหาที่ตามมา
อาจเกิดอาชญากรรมต่างๆ ค่าตัวตาย
หรืออื่นๆ ปัญหาส่วนมากบ่อเกิดมาจาก
ปัญหาปากท้องทั้งนั้น

วันนี้ขับรถรอบๆ เมือง เห็นให้เปิดร้านตัดผมวันแรก
ยินดีกับผู้ประกอบอาชีพ แต่เห็นคนเข้าคิวรอเต็ม
หลายๆร้าน การไปแย่งซื้อแอลกอฮอล์อีก
ผมเชื่อว่าเชื้อโควิดจะเพิ่มขึ้นจากมาตรการเหล่านี้
และตากพี่น้องที่เดินทางกลับต่างจังหวัดทีทรถติดยาวเหยียด
ดังในข่าว

ทำได้เพียงให้กำลังใจเพื่อนๆ ที่ได้รับผลกระทบ
ผมเคยอิจฉาเพื่อนที่ประกอบกิจการของตนเอง
บัดนี้คิดเราโชคดี เพื่อนแบกภาระคนงาน ประกอบกิจการไม่ได้

ลองคิดเล่นๆ ต่อไปหน่วยงานเอกชนอาจลดคนลงและให้ทำงานที่บ้าน
ลดค่าเช่าออฟฟิศ ไม่เปลืองค่าไฟ ค่าน้ำ ลดค่าเดินทาง
คนจะตกงานเพิ่มขึ้น ร้านข้าวรอบๆ ออฟฟิศก็ขาดรายได้

สงสารเพื่อนๆ ที่รับงานดนตรีต่างๆ เช่นในโรงแรม รีสอร์ต
งานรื่อนเริงทั่วไป เพื่อนที่ขายของตามตลาดนัด หรือในห้าง
เพื่อนที่เปิดร้านอาหาร หรือส่งผลไม้ น้ำผลไม้ อาหารสด

:58:

• *
ทุกวัน เวลา11.30น. ครูมานั่งหน้าที.วี. ช่อง11 NBT ฟังคุณหมอรูปหล่อ คุณหมอทวีศิลป์ โฆษกศูนย์ ศบค. รายงานจำนวนคนไทยติดเชื้อโควิดรายวัน วันที่ผ่านมา3-4วัน อยู่ที่3 คน 1 คน

มีกำลังใจขึ้นนะครับ  แต่อย่าประมาท ต้องใส่หน้ากากและห่างคนในการออกนอกบ้านอยู่นะครับ

บางคนเปลี่ยนอาชีพไปทำที่ไม่ขัดต่อสถานการณ์ เช่น ขายของออนไลน์บ้าง ขับรถส่งของบ้าง  ฯลฯ

ครูเชื่อว่าพวกเรามีเครื่องเสียง รถบรรทุกเครื่องเสียง หรืออื่นๆ คงลองหาอาชีพสำรองทำดูไปก่อนได้นะครับ

มีความสุข ปลอดภัยจากโควิดทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ happiness

• ระดับ 5
  • *
  • 23093B6C (MP)

ออฟไลน์ ryujung

• ระดับ 5
  • *
  • 5F66A460นิมิตใหม่

ออฟไลน์ jaky

• ระดับ 5
  • *
  • 8628F960 และ 55E76D53 นิมิตใหม่
คลายได้หน่อยนึง...
อย่าให้ข้างนอกเอามาปล่อยอีก..ก็แล้วกัน.. :58:

• *
วันนี้(13พฤษภาคม2563)เป็นวันแรกที่ศบค.รายงานประชาชนว่า ไม่พบผู้ป่วยโควิดเพิ่ม

ขอทุกท่าน "อย่าประมาท" แม้ทางการจะผ่อนปรน คลายความเข้มงวดเรื่องการปฏิบัติตัวในลักษณะเสี่ยงต่อการระบาด โดยเฉพาะรวมกลุ่มหนาแน่นเป็นเวลานานๆ

ทำธุระอันใดตรงไปตรงมา เสร็จเร็ว แล้วกลับบ้านทันที

คนไทยมีวินัย รักษาน้ำใจต่อกันดีอยู่แล้ว ไม่นานเราจะปลอดจากโควิดจริงๆแน่นอน

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)

• *
 :38: :D
ครูเอง"อยู่บ้าน"ก็เตรียม"บทเรียนออนไลน์"ให้นักเรียนเรียนอยู่บ้านครับ

"ไม่ประมาท การ์ดไม่ตก"ครับ  พักผ่อนด้วย" บันทึกเสียงร้องเพลง" ครับ

อีกสักครู่. ลุ้นผล "รายงานผู้ติดเชื้อโควิด วันนี้" 11.30น.
 :95:

• *
 :84:
ไว้ใจไม่ได้ วันนี้ พบคนไทยติดเชื้อโควิด เพิ่มมา  1  คน

:84:   :84:  :84:

• *
 :30:   :30:   :30:
4-5วันมมานี้  ที่ระยองบ้านนายหัวระทึกเรื่องโควิด ทุกคนทำหน้าที่ของตัวเองดีที่สุดแล้ว  ไม่มีใครอยากทำหรือต้องการให้เกิด

เราอดทนมาได้จนผ่านพ้นไปแล้วก่อนนี้ ครั้งนี้ ก็ต้องทำได้ ผ่านพ้นไปได้  ครูเชื่อในวินัยและความรักในตัวคนไทยทุกคนครับ

ไม่ได้คง พ.ร.ก.ฉุกเฉิน เพื่อประโยชน์อื่นใด เพื่อเรื่องของสาธารณสุขล้วนๆ..

VIP ล้วนๆ ผมนี่มองตาปริบๆ

บ้านลูกแม่ยายครับผมไม่ใช่คนยองฮิ

ออฟไลน์ ศราวุฒิ ซาวด์ & ไลท์

• ระดับ 5
  • *
  • 8664C894, 7664DAE0, 87E04CCA 1E004416 ( ครูภูม )
ประเทศไทยขาดแคลน โควิด -19 ต้องนำเข้าจากต่างประเทศเพื่อรักษา พรก.ฉุกเฉินใว้

ออฟไลน์ อมตะนคร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5F64245F From (MP)
ณเช้าวันนี้ รู้สึกกังวลที่เห็นข่าวคนไทยเดินทางข้ามจังหวัด ข้ามภาค ทั้งๆที่ยังมีผู้ติดเชื้ออยู่ แม้ว่าแค่6คนเมื่อวานนี้  ก็ยังไม่น่าไว้ใจ

อยากให้อดทน"อยู่บ้าน"กันอีกสักเดือนเถอะ หรือจนกว่าไม่มีผู้ติดเชื้อเลยติดต่อกัน 14วัน ค่อยเดินทางข่ามจังหวัด

อดทน อดกลั้น ฝึกปลงอนิจจังเถอะ ใช้ชืวิตอย่างพอเพียง คือความสุขถาวรครับ  ให้กำลังใจครับ
 :30:  :30:  :30:

มีเรื่องเล่าให้ฟังครับครู..

ผมทำงานในนิคมอุตสาหกรรมแห่งหนึ่งแถวๆ ภาคตะวันออก หลายโรงงานที่นี่มีพนักงาน Sub-contract หรือสัญญาจ้างชั่วคราวจำนวนมาก ทั้งแบบ 3 เดือน 1 ปี หรือมากกว่านั้น ก่อนหน้านี้พิษโควิดรอบแรกเล่นงานจนต้องเลิกจ้างไปไม่น้อยแล้ว และตอนนี้ยังมีออกต่อเนื่องรวมทั้งโรงงานผมด้วย คนเหล่านี้เค้าได้ค่าชดเชยน้อยมาก ส่วนใหญ่ไม่มีเงินเก็บ ทำเรื่องกับประกันสังคมต้องใช้เวลาอีกพักใหญ่กว่าจะได้เงิน... หลายคนมีภาระทั้งบ้านทั้งลูก บางคนหนี้นอกระบบยังไม่เคลียร์ ถ้าเค้าไม่กลับบ้านเค้าจะทำยังไง...

ที่สำคัญ โรงงานส่วนใหญ่ไม่รับคนเพิ่มมีแต่เอาออก สถานการณ์ต่อไปจะยิ่งแย่กว่านี้... คนต่างจังหวัดที่ทำมาค้าขายหรือทำงานด้านบริการด้วย น่าจะแย่พอๆ กันครับ

• *
มีเรื่องเล่าให้ฟังครับครู..

ผมทำงานในนิคมอุตสาหกรรมแห่งหนึ่งแถวๆ ภาคตะวันออก หลายโรงงานที่นี่มีพนักงาน Sub-contract หรือสัญญาจ้างชั่วคราวจำนวนมาก ทั้งแบบ 3 เดือน 1 ปี หรือมากกว่านั้น ก่อนหน้านี้พิษโควิดรอบแรกเล่นงานจนต้องเลิกจ้างไปไม่น้อยแล้ว และตอนนี้ยังมีออกต่อเนื่องรวมทั้งโรงงานผมด้วย คนเหล่านี้เค้าได้ค่าชดเชยน้อยมาก ส่วนใหญ่ไม่มีเงินเก็บ ทำเรื่องกับประกันสังคมต้องใช้เวลาอีกพักใหญ่กว่าจะได้เงิน... หลายคนมีภาระทั้งบ้านทั้งลูก บางคนหนี้นอกระบบยังไม่เคลียร์ ถ้าเค้าไม่กลับบ้านเค้าจะทำยังไง...

ที่สำคัญ โรงงานส่วนใหญ่ไม่รับคนเพิ่มมีแต่เอาออก สถานการณ์ต่อไปจะยิ่งแย่กว่านี้... คนต่างจังหวัดที่ทำมาค้าขายหรือทำงานด้านบริการด้วย น่าจะแย่พอๆ กันครับ
ตอนนี้ สถานการณ์ส่วนใหญ่ผ่อนคลายแล้วครับ กลับบ้านได้แล้วครับ

อย่าลืมใช้ชีวิตแบบ "วิถีใหม่(์New Normal)"ด้วยครับ

เมื่อครั้งสถานการณ์"ฟองสบู่แตก"   เราก็ผ่านมาได้นี่ครับ   ให้กำลังใจครับ