ผู้เขียน หัวข้อ: เอาผลการวัดความถี่เสียง rta analyzer ไปทำอะไรกับบ้างครับ  (อ่าน 24552 ครั้ง)

ออฟไลน์ yakk

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5F64B6E0 อนันตชัย

ที่เห็นใช้กัน คือ เอาไปวัด ไมค์ว่าหอนความถี่ใหนก็กดความถี่นั้นลง

เมื่อคืนดูหนัง 007 เจมบอนค์ ภาค ก่อนๆ ดูในห้องนอนเสียงพากยังกะมุดหัวพูดอยู่ในโอ่ง ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง รำคาญ เลยเอา RTAที่อยู่ในไอโฟน ไปวัดเสียง    เอาอิคิว ข้างละ10 ช่องซื้อมาไม่ถึง พันบาท มาต่อคร่อม และกดก้าน ที่ความถี่ เกินนั้นลงจนสุด เสียงชัดเจนขึ้นมาทันที  ช่วยได้เยอะ ถ้าเป็น 31ก้านละก็ดีกว่านี้อีก

เผื่อใครดูหนังแล้ารำคาญเสียง แบบนั้น

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL- 555A571E
Re: เอาผลการวัดความถี่เสียง rta analyzer ไปทำอะไรกับบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน 2015, 18:24:45 น. »
Home use

Pa

;D

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
Re: เอาผลการวัดความถี่เสียง rta analyzer ไปทำอะไรกับบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน 2015, 21:59:34 น. »
ปรับทั้งคืนครับแบบนี้..
ถ้าพี่จะทำจริงๆ.
พี่ปล่อยสัญญาน pink noise
ถึงจะ Flat ครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน 2015, 22:29:15 น. »

• *

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 07:03:16 น. »

อิอิ ชอบปรับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 08:53:37 น. »

ปรับเรื่องละ 1 ครั้ง ครับ ลองใช้ช่วยดู ไม่ได้ต้องการแฟลต แต่ต้องการให้เสียงพูดของนักแสดงชัดเจนขึ้น กดความถี่ที่เกินออก แล้วจะร้อง ฮ้อๆ   

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 09:06:19 น. »
อิอิ ชอบปรับ
พี่นพเป็นหมอหรือเป็นตำรวจ ;D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 10:08:40 น. »
Home use

Pa

;D

ที่ใช้มาตลอด ก็ pa ครับ home use ไม่ได้ใช้ อย่างกราฟข้างบน ก็วัดมาจาก เครื่องเสียง YAMAHA และลำโพง QSC PA  ที่สิงคโปร์  เสียงกลาง-แหลม  
 ถ้าเป็นของ PA ผมฟังแล้วถูกใจ กราฟจะประมาณนี้  หรือ ของ TTE ที่เปิดโชว์แล้วคนปรบมือถูกใจกันมากในงาน เครื่องเสียงงานหนึ่ง ที่เจ้าใหญ่มาทั้งประเทศ กราฟ RTA ประมาณนี้เหมือนกัน

เครื่อง PA ที่ฟังอยู่ก็ได้แค่ใกล้เคียงปรับยังไงก็ไม่เหมือน ยังไม่ดีพอ  แต่ก็ใช้ RTA ช่วยในการปรับเสมอ  สรุปก็คือ พยายามเลียนแบบเสียงที่ฟังแล้วคิดว่าดี

ไปฟังเครื่องเสียงที่ใหน ผมลองวัดเสมอ เมื่อคืนไปฟังเครื่องเสียงงานกินเลี้ยง เครื่องของเพื่อน ฟังแล้วเสียงไม่ดีในความรู้สึกตัวเอง วัดด้วย rta กราฟ ไม่เป็นไปตาม ที่เห็นมา ผิดไปมาก   ผลก็คือ เขาบอกว่า แอมพังไป1ตัว เนตเวิร์ค ในลำโพง AJT151เพิ่งซื้อมางานแรก ใหม้ไปแล้ว วัดก่อนที่จะใหม้ ผมก็กลับก่อน เหตุการณ์ต่อจากนั้นไม่รู้  ผมว่าถ้าเสียงเพี้ยน โอกาสของของเสียก็มีสูง

ต้องลองครับ   :love2: :love2:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 เมษายน 2015, 10:12:35 น. โดย yakk »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 10:28:34 น. »
ผมถามนิด Real Time Analysis (RTA) คืออะไร

- คิดว่าผลลัพธ์จาก RTA ให้การปรับแต่งที่ดีที่สุดกกับนักดนตรีหรือคนทำวงจริงหรอ?

- ท่านรู้สึกดีไหมว่าเวลาฟังด้วยหูเราเอง เสียงออกมาดีกว่าผลที่ได้จาก RTA?

- ท่านใช้ RTA วัดตอนยังไม่มีคนดู แล้วคิดว่าเสียงจะเหมือนตอนคนมาดูเต็มไหม?

- ท่านคิดว่าเจอ software หรือ hardware ที่ออกแบบมาเพื่อจุดประสงค์การทำ RTA ดีกว่าท่านอื่น?

RTA เป็นเครื่องมือวัดผลในเรื่องความดังในเเต่ละความถี่ มีส่วนช่วยในการเซ็ทจูนระบบ ในระดับหนึ่ง
เเต่กระนั้น RTA ก็อาจจะไม่ใช้ปลายทางในการวัดผล ถ้าระบบมีความผิดเพี้ยน ไม่ว่าจะเกิดจากตัวอุปกรณ์หรือการติดตั้ง สภาพแวดล้อม
เเม้ว่าการวัด RTA จะบอกว่าดีเเล้วก็ตาม เพราะ RTA วัดคุณสมบัติเสียงที่ดีในเรื่องอื่นๆไม่ได้ ยกตัวอย่างเช่น
มันไม่ทราบว่าความดังที่ได้เกิดจากการหักล้างทางเฟส อย่างไรเพราะฉะนั้น การตอบสนองที่เห็นจาก RTA
อาจไม่ใช้ปลายทางในการเซ็ทระบบครับ และท่านเข้าใจกระบวนการทำงานของมันจริงๆ หรือไม่หรือว่า
ดูกราฟตามอุดมคติ ทั้งๆ แต่ละที่สภาพแวดล้อม ตำแหน่งการจัดตั้ง จัดวางอุปกรณ์ไม่เหมือนกัน
เมื่อไหร่เราถึง ใช้ Pink Noise / White Noise / Sine wave หรืออื่นๆ ร่วม

ผมชอบคนนี้เขียน http://www.fohonline.com/current-issue/28-theory-and-practice/8385-interpreting-rta-measurement-techniques.html

:flower:  :beer:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 10:39:03 น. »
เคยไปฟังที่ไหนไม่รู้นานแล้วจำไม่ได้ เบสดังเป็นลูกๆ กระแทกจุกอก มันเขาแหล่ะ
ถามคนทำเบสมันดังไปไหม เขาบอกมันต้องตึ๊บๆ ถึงจะมัน  :th1:

ผมบอกลองลดลงซักนิดดีไหม เบสเป็นลูกๆ ไม่บวมก็ฟังดูดีนะ แต่อย่าเชื่อผมเพราะผมมั่วไปเรื่อย
หลังจากเขาลดลง ก็ได้ยินอะไรเพิ่มขึ้นหลายอย่างเลย เช่น background
ปลายเสียงเครื่องเคาะต่างๆ ก็ผุดขึ้นมา เบสไปอุ้มกระเดื่อง กระเดื่องไปอุ้มเบส ฟังเสียงได้นานๆ  ;)

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 10:56:03 น. »
ไม่รู้เป็นไง เสียงทีหูฟังว่าดี เวลาลองเอา RTA ไปจับ ผลออกมา มันเป็นไปเหมือนที่ หูฟัง

ใช้สมาร์ทโฟน ไอโฟน 4 . วัด RTA โหลดซอฟแวร์ไ ม่รู้ดีเปล่า ทั่วไป  แต่เป็นตัวช่วย ระดับหนึ่งที่ไม่ต้องลงทุน ของฟรีเพียบ แต่ละโปรแกรม ของแต่ละค่าย และสมาร์ทโฟนแต่ละยี่ห้อ
กราฟที่ได้ไม่เหมือนกันก็ได้ แต่เมื่อคนเล่นเครืองเสียงไปเจอ ได้ฟังเสียงที่ถูกใจ และคิดว่าดี ทำไงถึงเอาเสียงแบบนั้นกลับบ้านได้ ก็วัดกราฟ rta บันทึก เอามาดูที่บ้าน ลองปรับซิมันได้ใกล้เคียงใหม ด้วยซอฟแวร์และเครื่องวัด ตัวเดียวกันสถานที่ฟังมาคล้ายกัน  หากวัดเสียงของ เราแล้วมันโด่งโน่น หายนี่ มันก็น่าคิด ทำไม่ไม่คล้าย แล้วเราลองปรับ ให้ใกล้เคียงกับเสียงที่ไปวัดมา   แล้วเป็นไงบ้าง ผมทำแล้ว พอใจระดับหนึ่ง มันเป็นตัวช่วย ได้

ลองได้ครับ มีแต่เสมอตัวกับได้ ไม่มีอะไรเสีย  :flower:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 18:40:19 น. »
ผมลองใช้รีเจนซี่วัดย่านความถี่ ผลที่ได้หูอื้อครับ ;D;D

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 18:47:08 น. »
RTA= regency thailand award ;D

ออฟไลน์ จอมยุทธซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO. 95D75329 บั๊ค อัมพวา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 18:47:55 น. »
ผมใช้แก้ไมค์หอนอย่างเดียวครับ ...   :thank1: :th2:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2015, 22:43:12 น. »
RTA= regency thailand award ;D

ถนัดวัดกับช้าง มากกว่าชาเขียว  แต่ยังนึกไม่ออกว่าจะเลี้ยวมา regency thailand award ทางใหน

ออฟไลน์ รัก

• ระดับ 3
  • *
  • 57E3D0DE ซื้อจากพี่จ่ากอบ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2015, 00:51:54 น. »

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2015, 08:24:22 น. »
ถนัดวัดกับช้าง มากกว่าชาเขียว  แต่ยังนึกไม่ออกว่าจะเลี้ยวมา regency thailand award ทางใหน
อย่าวัดกับช้างเยอะนะครับ...
ขนาดม้าเจอไปสองขายังแย่
ถ้าช้างคงไม่ไหว :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2015, 09:21:30 น. »
ผมลองใช้รีเจนซี่วัดย่านความถี่ ผลที่ได้หูอื้อครับ ;D;D

(....)

QU 16 ซะด้วย ไม่อยากได้ QU 32 หรือครับ  ;D

ออฟไลน์ สำราญมิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 860B796A อนันต์ชัย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2015, 10:15:21 น. »
ทั้งหลายทั้งปวง ที่ว่ากันมาต่างๆก็เป็นความรู้ทั้งนั้น มีแล้วใช้ ก็ดี ไม่มีก็ไม่ใด้ใช้ หูใครหูมัน แล้วแต่ความชอบ ชิมิ ชิมิ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2015, 10:27:43 น. »
เมื่อคืนไปผับ มา 2 แห่ง ที่ คน นิยมไปกันมาก ในระยอง ลองเอา rta ในไอโพน 4 วัดไปเรื่อยเปือย

อันนี้ของ  ZOOD ผับ เล่นสด เสียงดังมาก เหมาะกับคนเมา เสียงโด่งที่ 63 hz กราฟแบบนี้ จะเป็นที่ชื่นชอบของคนส่วนใหญ่ ที่ชอบเสียงกลอง นุ่ม และดังมากกว่า เสียงอี่น แต่ กลุ่ม ออดิโอไฟล์ จะไม่ชอบเท่าไหร่ มันตู้มๆ มากไป  เป็นทรงเสียงใช้ได้ทั่วไป ถ้าปรับได้ คล้ายแบบนี้ เสียงไม่บวม แน่  วัดในรถยนต์ที่เปิดได้ เสียง ทุ้มนุ่ม เปิดได้ดัดังก็ ทรงกราฟเสียงต่ำเป็นแบบนี้เหมือนกัน  แต่เสียงกลาง-สูง จะไม่เหมือน ไม่รู้เป็นเราฟังก็ว่าเสียงโอเคแล้วในรถ
เขาใช้ ลำโพง ทุ้มของ  JBL กลางแหลมของ NEXO

กราฟนี้ของ ผับบ้านตะวัน เล่นสดเหมือนกัน โด่งที่ 40 HZ เกือบทุกเพลง ไม่ค่อยได้พบเห็นแแบบนี้ ที่ว่าเป็นการสั่นสะเทือนที่ความถี่ต่ำ ของ pa ไม่เคยเห็นที่ใหนทำได้ ไม่ใช่ลักณะกระแทก เหมือนเอาค้อนใหญ่หุ้มผ้าหนาๆ ทุบไปทังตัวมากกว่า ลำโพงยี่ห้อไรไม่รู้ แต่ลงได้แบบนี้ก้อ โอเค
เสียงกลางแหลมก็ เหมือนทั่วไป 

ถ้าเสียงบวม เสียงไม่ปกติ กราฟจะเป็นแบบอื่น แต่ก็สามารถ ลดหรือเพิ่ม EQ    และ ตัดครอสช่วยแก้ไขความถี่ ได้ถูกจุด ไม่ต้องเดาได้ บางครั้งการตัดครอส ให้ความถี่ใดหายไปเลยก็ช่วยทำให้เสียงดีขึ้นได้

ในความชอบส่วนตัว แรกๆผมชอบโด่งที่63 hz มันฟังเมือนซับรถยนต์ แต่ตอนนี้ ชอบต่ำกว่านั้น สเตปหนึ่ง แต่เพลงที่ฟังต้องมีความถี่นั้นด้วย แต่แถว ๆ 35-40 HZ ไม่ใหวเหมือนกัน น่วมไปทั้งตัว
  มีกราฟเสียง ของงาน อีเว้นท์ ที่เมืองทอง เสียง กลาง-แหลม ชัดเจนของแบรนเนม มาให้ลองดูกันในหนหน้า 

ก็ใส่ความเห็นส่วนตัวและ เล่าสู่กันฟังครับ บันทึกเองทุกงาน  :beer:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2015, 20:29:07 น. »
งานโอท๊อป ที่เมืองทอง ช่วงที่เหล่าดารา ถือไมค์ ขายของกัน

เสียง พูดสดใสชัดเจน มีน้ำมีนวล ทั้งหญิงและชายฟังรื่นหู ใช้ลำโพง JBL ทั้งชุด ปรับเครื่องปรุง ให้กราฟเป็นคล้ายแบบนั้นน่าจะดี เหมาะงานพูดและพิธีการ

ออฟไลน์ Mek Music

• ระดับ 4
  • *
  • 95E75326 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2015, 01:08:23 น. »
ประมาณสัก10ปีทีแล้ว ผมไปเรียนการวิเคราะห์ย่านความถี่ของเสียง ทำให้ผมรู้จักซอปแวร์ RTA....ตอนนั้นปวดหัวมาก มึนตึ๊บ แต่ก็พอจะจำได้บ้าง...
RTA analyzer มี2แบบ
- ความถี่อนาลอค
- ความถี่ดิจิตอล
การวิเคราะห์ความถี่แบบอนาลอคจะมีความแม่นยำกว่า
คลื่นความถี่เสียงจะต้องผ่านตัวนำวิ่งมายังประสาทสัมผัส หู ถึงจะเกิดเป้นเสียงให้ได้ยิน ในระบบ PA นั่นคือ อากาศ
ความหนาแน่นของอากาศก็เป็นองค์ประกอบที่จะนำส่งความถี่นั้นได้ ดี หรือ ไม่ดี, อุณหภูมิสูงความหนาแน่นจะน้อย, ความชื้นมากความหนาแน่นอากาศมาก
ที่สำคัญวัตถุตกกระทบสะท้อนคลื่นความถึ่ก้เป็นตัวแปรสำคัญในการวิเคราะห์คลื่นความถี่เสียง.....คลื่นความถึ่สลับซับซ้อนขึ้นไปอีก
ซอปแวร์ RTA analyze จึงเป็นเครื่องมือที่นำมาช่วยวิเคราะห์ แต่ตัวแปรสำคัญที่เราไม่อาจกำจัดออกไปได้ทำให้ความแม่นยำเชื่อถือของเครื่องมือหายไป
สำหรับผมประเมิณความแม่นยำเชื่อถือได้ 50%....(ส่วนใหญ่จะเชื่อหูคนอื่นและหูตัวเองครับ)
คำถาม: เอาผลการวัดความถี่เสียง  rta analyzer ไปทำอะไรกับบ้างครับ
ตอบ: ส่วนใหญ่ผมเปิดโชว์กราฟฟิกไฟเฉยๆ....ไฟสวยดี ดูดี เจ้าภาพจะมองว่าเป็นมืออาชีพ(ได้ราคาค่าจ้างดี)
Note: ตำราเรียนผมยังเก็บไว้อยู่(เล่มหนาปึ๊ก) สนใจศึกษาติดต่อมาได้ครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2015, 11:17:58 น. »
ไมค์โทรศัพท์มันแม่นยำ
จนขนาดที่เอาไปใช้ RTA ได้ขนาดนี้

ทำไมไม่มีใครต่อไลน์เอาท์
เข้ามิกซ์ แล้วเปิดแอปใช้แทนไมค์ร้องไปเลยน้าา

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2015, 13:39:02 น. »
ไมค์โทรศัพท์มันแม่นยำ
จนขนาดที่เอาไปใช้ RTA ได้ขนาดนี้

ทำไมไม่มีใครต่อไลน์เอาท์
เข้ามิกซ์ แล้วเปิดแอปใช้แทนไมค์ร้องไปเลยน้าา

มันแม่น.... .ยำ
.
.
.
.
..
.
.
ต้ม.....ปิ้ง......ย่าง......แบบนั้นเลยนะครับ ;D ;D ;D ;D
.
    เอาไปอ้างอิงแบบมาตราฐาน เพื่อเทียบกัน ไม่ได้หรอก ครับ ต่างยี่ห้อ ต่าง โปรแกรม การตอบสนองไม่เท่ากัน ก็แสดงผลต่างกันได้ เคยเทียบกับ sumsung ก็
ไม่ เท่ากัน ใช้เครื่องใหน โปรแกรมใหนก็อันนั้น เลย  อย่างตัวนี้ ถ้าเสียงฟังออกบวมๆ เมื่อ เราใช้มันวัดเสียงบ่อยๆ
เดาได้ว่าเครื่องจะโชว์ความถี่ใหน กราฟแบบใหน ลดตัวความถี่ใหนใหน กราฟแบบใหนไม่บวม ตัวอื่น หรือไมค์ RTA แท้ อาจโชว์ค่าไม่เหมือนกัน ถ้าช่วยได้ถึง 50 % เหมือนที่  Mek Music บอก มันสุดยอดเลยนะ แทบไม่ต้องลงทุนใดๆ ใช้ตัวนี้เป็นหลักสำหรับ ก๊อปปี้เสียงที่ฟังแล้วชอบแต่ไม่รู้จะปรับเครื่องของเรา แบบใหน  ไม่ได้ศึกษา rta ลึกเลย เอาพื้น ๆ กระพี้ๆ  ต้องลองเองครับ :o^: :o^: