ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับหน้าจอโปรแกรมให้แสดง task bar ของโปรแกรมวินโดว์ทำอย่างไรครับ  (อ่าน 2886 ครั้ง)

ออฟไลน์ E24WSO

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL##80003EC5 (MP 19/2/62)
ปกติเวลาเปิดโปรแกรม extreme ขึ้นมาก็จะแสดงผลเต็มหน้าจอโน้ตบุค ซึ่งก็ปกติดี ไม่ได้มีปัญหาอะไร

ปัญหาเริ่มมาตอนที่เปลี่ยนจากมิกเซอร์อนาล็อกเป็นดิจิตอล ทำให้ต้องเปิดหน้าจอสลับไปมาระหว่าง extreme และวินโดว์

โดยใช้ Ctrl+M แต่อยากให้สะดวกกว่านั้น คือ เลือกเอาจากทาสก์บาร์ได้น่ะครับ ทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ ภราดร มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 4FE7BD4D 4888241A อาจารย์อู๊ด โคจร
ปกติเวลาเปิดโปรแกรม extreme ขึ้นมาก็จะแสดงผลเต็มหน้าจอโน้ตบุค ซึ่งก็ปกติดี ไม่ได้มีปัญหาอะไร

ปัญหาเริ่มมาตอนที่เปลี่ยนจากมิกเซอร์อนาล็อกเป็นดิจิตอล ทำให้ต้องเปิดหน้าจอสลับไปมาระหว่าง extreme และวินโดว์

โดยใช้ Ctrl+M แต่อยากให้สะดวกกว่านั้น คือ เลือกเอาจากทาสก์บาร์ได้น่ะครับ ทำได้ไหมครับ

กดปุ่ม ALT ค้างไว้ กดปุ่ม TAB เลือกว่าจะใช้หน้าต่างไหน ลองดูครับ

• ระดับ 3
  • *

กดปุ่ม ALT ค้างไว้ กดปุ่ม TAB เลือกว่าจะใช้หน้าต่างไหน ลองดูครับ

เป็นความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวกลับบ้านจะไปลอง

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง

เข้าใจว่า คุณต้องการคลิกด้วยนิ้วเดียวมือเดียว ซึ่งง่ายกว่า Ctrl+M ที่ใช้2มือหรือ2นิ้ว 

เพื่อนสมาชิกก็มาช่วยตอบให้ ว่า ลอง กด Alt+Tab ซึ่งก็ใช้2มือ2นิ้วอีก 

เผลอๆ ต้องกดอีก1ครั้งเพื่อเลือกหน้าต่างที่คุณต้องการ 

ไม่รู้ว่าจะสะดวกตรงกับคุณต้องการหรือเปล่า 

ออนไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
กลับไปใช้ analog mixer  :82:

ืmixer ผมเป็นแบบมีปุ่มลไลด์เลยไม่ค่อยพบปัญหา
ปกติทางแก้ส่วนมากคือใช้ ipad คุม mixer
หรือถ้าใช้ eXtreme แค่จอเดียว อาจต่อจอเพิ่มเพื่อใช้ดู app ของ mixer
laptop รุ่นใหม่ๆ ต่อสามจอได้สบาย

การใช้คอมเครื่องเดียวเล่น extreme กับคุม mixer เวลาเกิดปัญหาเช่นประธานกำลังกล่าว แล้วเสียงไมค์ทะลึ่งหวีดขึ้นมาแก้ปัญหาไม่ทันหรอกครับ

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง

ืmixer ผมเป็นแบบมีปุ่มลไลด์เลยไม่ค่อยพบปัญหา
ปกติทางแก้ส่วนมากคือใช้ ipad คุม mixer
หรือถ้าใช้ eXtreme แค่จอเดียว อาจต่อจอเพิ่มเพื่อใช้ดู app ของ mixer
laptop รุ่นใหม่ๆ ต่อสามจอได้สบาย

การใช้คอมเครื่องเดียวเล่น extreme กับคุม mixer เวลาเกิดปัญหาเช่นประธานกำลังกล่าว แล้วเสียงไมค์ทะลึ่งหวีดขึ้นมาแก้ปัญหาไม่ทันหรอกครับ
เห็นด้วยกับนายหัวครับ จะเป็นอนาล้อคมิกซ์หรือดิจิทัลมิกซ์ก็แล้วแต่สะดวก  ขอให้มิกซ์นั้นมีปุ่ม มีสไลด์คุมที่ตัวมิกซ์ได้ง่ายกว่าบนจอคอมพ์ก็แล้วกัน

เดี๋ยวนี้ครูเอา AB1818vsl / และ X-18 ลงกล่องเก็บ เปิดเอา Qupac ที่มีจอและปุ่ม กด/หมุน มาใช้แทนแล้ว  สะดวกกจริงๆครับ
 :95:

• ระดับ 3
  • *

555 อันที่จริงผมเตรียมการณ์รองรับไว้แล้ว จัด iPad มาก่อนหน้าได้มิกซ์ซะอีกครับแอด.

แต่ปรากฏว่า โดนคุณภรรยายึดไปเรียนโท แล้วไม่ยอมคืนซะที มันเลยทำให้อึดอัดขัดใจที่มีหน้าจอเดียว จะปรับจะแต่งอะไรเลยลำบากไปฉะนี้ เห็น Yamaha ออกตัวใหม่มา DM3 D ก็น่าสนใจ มีระบบ Dante ด้วย ย้อนไปดูคลิปแอด.แล้ว ก็ไม่รู้ว่ามีอุปกรณ์ต่ออะไรบ้าง ที่เห็น ๆ คือมีสายแลนหลายเส้นเสียบอยู่กับเราเตอร์สวิทซ์เอง

• ระดับ 3
  • *
เห็นด้วยกับนายหัวครับ จะเป็นอนาล้อคมิกซ์หรือดิจิทัลมิกซ์ก็แล้วแต่สะดวก  ขอให้มิกซ์นั้นมีปุ่ม มีสไลด์คุมที่ตัวมิกซ์ได้ง่ายกว่าบนจอคอมพ์ก็แล้วกัน

เดี๋ยวนี้ครูเอา AB1818vsl / และ X-18 ลงกล่องเก็บ เปิดเอา Qupac ที่มีจอและปุ่ม กด/หมุน มาใช้แทนแล้ว  สะดวกกจริงๆครับ
 :95:

พี่ครูเล่นของแพง ราคามันกระโดดโหยงไปขนาดนั้น ต้องขอทำใจนาน ๆ หน่อยครับ ของเล่น ที่ไม่ค่อยมีเวลาจะเล่นด้วยสิครับ

• *
พี่ครูเล่นของแพง ราคามันกระโดดโหยงไปขนาดนั้น ต้องขอทำใจนาน ๆ หน่อยครับ ของเล่น ที่ไม่ค่อยมีเวลาจะเล่นด้วยสิครับ
ตกใจเลย เมื่อตอนซื้อ ราว สิงหาคม2561 ราคาอยู่ที่ 39,900.-

555 อันที่จริงผมเตรียมการณ์รองรับไว้แล้ว จัด iPad มาก่อนหน้าได้มิกซ์ซะอีกครับแอด.

แต่ปรากฏว่า โดนคุณภรรยายึดไปเรียนโท แล้วไม่ยอมคืนซะที มันเลยทำให้อึดอัดขัดใจที่มีหน้าจอเดียว จะปรับจะแต่งอะไรเลยลำบากไปฉะนี้ เห็น Yamaha ออกตัวใหม่มา DM3 D ก็น่าสนใจ มีระบบ Dante ด้วย ย้อนไปดูคลิปแอด.แล้ว ก็ไม่รู้ว่ามีอุปกรณ์ต่ออะไรบ้าง ที่เห็น ๆ คือมีสายแลนหลายเส้นเสียบอยู่กับเราเตอร์สวิทซ์เอง

คิดว่าต้องซื้อ card มา plug in ครับอย่างต่ำตัว card ไม่น่าหนีสามหมื่น
digital รุ่นเล็กๆ ที่น่าเล่นตอนนี้คือ Allen CQ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=125286

ต่อจาก Mixer ผมใช้สายแลนเส้นเดียวครับโปรแกรมแยกไลน์ไว้ 16 channels (Dante Virtual Sound)

• ระดับ 3
  • *
เห็นยามาฮ่าตัวนี้ครับแอด.

YAMAHA DM3-D
฿82,000.00 ฿71,900.00 (รวม VAT 7% แล้ว)

มิกซ์ดิจิตอล 22 แชนแนล
การเชื่อมต่อ Dante 16 อินพุต และ 16 เอาต์พุต
ช่องอินพุต 16 โมโน 1 สเตอริโอ 2 FX return
I/O ภายในเครื่อง 16 Mic/Line (12 XLR + 4 XLR/TRS Phones Combo) อินพุต และ 8 เอาต์พุต (XLR)
อินเทอร์เฟซเสียง USB 18 อินพุต และ 18 เอาต์พุต สำหรับเล่นและบันทึก

ชอบใจตรงที่มีสไลด์ มีหน้าจอ แบบอนาล็อก แล้วก็มี Dante กับ interface ในตัวแบบครบ ๆ

แต่ก็ยังงงอยู่ว่า มันเชื่อมต่อกันในระบบอย่างไร สาย LAN ที่ต่อออกจากมิกซ์ในรูปนั้นไปที่ไหน? ลำโพง กับแอมป์ ต้องรองรับระบบ Dante นี้ด้วยหรือไม่ครับ

เอาง่ายสุด สายแลนไปเข้าการ์ดแลนของคอมพิวเตอร์ครับ
สิ่งต้องซื้อเพิ่มคือ App ที่ชื่อ Dante Virtual Sound Card ลงในคอมพิวเตอร์

ที่ผมใช้ Hub เพราะ Amp ของผมรองรับ Dante
และครื่องชนิดอื่นที่รองรับ Dante ด้วย มันจะถูกโปรแกรมให้รู้จักกันด้วย Dante Controller

• ระดับ 3
  • *
เอาง่ายสุด สายแลนไปเข้าการ์ดแลนของคอมพิวเตอร์ครับ
สิ่งต้องซื้อเพิ่มคือ App ที่ชื่อ Dante Virtual Sound Card ลงในคอมพิวเตอร์

ที่ผมใช้ Hub เพราะ Amp ของผมรองรับ Dante
และครื่องชนิดอื่นที่รองรับ Dante ด้วย มันจะถูกโปรแกรมให้รู้จักกันด้วย Dante Controller

เรื่องใหญ่ คงต้องค่อยเป็นค่อยไป  :38:

• *
ดูๆแล้ว มิกซ์ดิจิทัลปัจจุบันราคาแพง รุ่นเก่าก็อัพราคาขึ้นอีกนะครับ
 :58:

เรื่องใหญ่ คงต้องค่อยเป็นค่อยไป  :38:

ออฟไลน์ ครูเบียร์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#9667E443 & 42F44CE6 (X-MEN)
ปรับหน้าจอโปรแกรมให้แสดง task bar ของโปรแกรมวินโดว์ทำอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2023, 10:24:42 น. »
พัฒนาได้ตลอดทีมงานคุณภาพ :95: