ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคับ เวลาใช้ไมค์ร้องเพลง แบบร้องคนเดียวดังปกติ แต่เวลาร้องตั้งแต่สองคนขึ้นไปเสียงจะแตกพร่า เป็นเพราะอะไรคับ  (อ่าน 3935 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikorn1984

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 8FE0CE59 คุณกุ้งD4D หาดใหญ่
สอบถามคนทำเครื่องเสียงคับ ว่าอาการแบบนี้หัวข้อนี้ เป็นเพราะอะไรได้บ้างคับ

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
เสียงแตกพร่าเกิดกับไมค์ทุกตัวใช่ไหมครับ เวลาใช้ไมค์หลายตัว?

ไมค์ชนิดไหน ไมค์สาย หรือ ไมค์ลอย?

ลองเปลี่ยนมิกซ์ตัวใหม่ดู  ยังมีอาการอยู่ไหม?

ออฟไลน์ SamartZ

• ระดับ 4
  • *
  • 46449430 (MP)
ต้องแจ้งรายละเอียดนิดนึงครับว่า

- เป็น Mixer ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน Analog หรือ Digital
- ไมค์ยี่ห้ออะไร ไมค์สายหรือไมค์ลอย และใช้สายสัญญานเชื่อมต่อกับ Mixer แบบไหน

เพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยวิเคราะห์ปัญหาให้ถูกจุดครับ  :97:

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง

ออฟไลน์ dondu

• ระดับ 3
  • *
  • 11D81025 เด็กชายเคยโสด 9C00468A (MP 6/8/62)
ไมค์ลอยแบตหมดหรือเกือบหมดมีเสียงดังออกลำโพง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2023, 11:04:53 น. »
ผมขอความรู้เรื่องไมค์ลอยครับ ไมค์ลอยแบตหมดหรือเกือบหมดมีเสียงดังตุ๊บออกลำโพง ค่อนข้างดังมาก สอบถามไปยังบริษัทเจ้าของแบรนด์ ตอบว่าเป็นเสียงเตือนว่าแบตหมด(แต่เตือนดังมาก) ที่ผ่านมาถ้าแบตหมดก็ไม่มีเสียงขนาดนั้น มีคนบอกว่าวงจรตัดเสียงของตัวไมค์เสียหาย ขอความอนุเคราะห์ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ (ไมค์ยี่ห้อซาวด์เบสกับยี่ห้อไมโครเทค MT999D อาการเหมือนกัน อีกเจ้าหนึ่งไม่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ)

ออฟไลน์ E24WSO

• ระดับ 3
  • *
  • HL##80003EC5 (MP 19/2/62)
ไมค์ลอยแบตหมดหรือเกือบหมดมีเสียงดังออกลำโพง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2023, 11:11:28 น. »
ผมขอความรู้เรื่องไมค์ลอยครับ ไมค์ลอยแบตหมดหรือเกือบหมดมีเสียงดังตุ๊บออกลำโพง ค่อนข้างดังมาก สอบถามไปยังบริษัทเจ้าของแบรนด์ ตอบว่าเป็นเสียงเตือนว่าแบตหมด(แต่เตือนดังมาก) ที่ผ่านมาถ้าแบตหมดก็ไม่มีเสียงขนาดนั้น มีคนบอกว่าวงจรตัดเสียงของตัวไมค์เสียหาย ขอความอนุเคราะห์ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ (ไมค์ยี่ห้อซาวด์เบสกับยี่ห้อไมโครเทค MT999D อาการเหมือนกัน อีกเจ้าหนึ่งไม่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ)

หากใช้งานไมโครโฟนที่ว่าแบบส่วนตัว ร้องเล่นในเคหะสถาน ก็ยังพอยอมรับได้ แต่หากออกงานสำคัญ ก็ไม่ควรใช้งานไมโครโฟนที่มีแบตเตอรี่อ่อน ควรชาร์จให้เต็มไว้ก่อน หรือเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่ จะเหมาะสมกว่าครับ

• ระดับ 3
  • *
  • 11D81025 เด็กชายเคยโสด 9C00468A (MP 6/8/62)

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2023, 13:02:44 น. »

เดาว่าคุณปรับ Gain มากเกินไปหรือเปล่าครับ

• ระดับ 3
  • *

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
มิกซ์ 0  gain ประมาณ 9 โมงครับ
ก็ปรับปกตินะ มีไวเลสของพรรคพวกเอามาทดสอบไม๊ครับ
ที่ผมเคยใช้ทุกตัว เวลาแบตใกล้หมดเสียงเตือนมันก็ไม่ถึงขนาดที่คุณบอกมาเลยครับ
เดี๋ยวรอคนที่เคยมีอาการแบบเดียวกันมาแนะนำครับ

• *
เจ้าของกระทู้ไม่สนใจปัญหาของตน ส่วนคนมาตอบก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ถ้าเจ้าของกระทู้แก้ไขได้แล้ว มาเล่าบอกในนี้ก็จะเกิดประโยชน์ต่อมวลสมาชิกมาก น่าเสียดาย นะ
 :58:

ออฟไลน์ nikorn1984

• ระดับ 1
  • *
  • 8FE0CE59 คุณกุ้งD4D หาดใหญ่
ต้องแจ้งรายละเอียดนิดนึงครับว่า

- เป็น Mixer ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน Analog หรือ Digital
- ไมค์ยี่ห้ออะไร ไมค์สายหรือไมค์ลอย และใช้สายสัญญานเชื่อมต่อกับ Mixer แบบไหน

เพื่อนสมาชิกจะได้ช่วยวิเคราะห์ปัญหาให้ถูกจุดครับ  :97:
ใช้ mixer analog  ของ mackie profx22 ใช้ไค์ลอย ไมโครเทค 111d และไมค์สาย shure sv100  ลำโพง 12" 350w ข้างละสองใบ power amp ประกอบเอง ไม่ทราบ watt แต่ไฟ -+90v (ต้องขอโทษด้วยคับที่หายไปหลายวัน)

• *
จขกท.กลับมาแล้ว ไม่เป็นไรครับ ขอให้เข้าตามดูบ้าง 2-3 วันเข้ามดูทีก็ได้ครับ

ครูจะขอตอบเบื้องต้นก่อน  ปัญหาของคุณที่บอกมาชัดเจนคือ เสียงไมค์แตกพร่า  อาการเสียงแตกพร่านี้ปกติจะเกิดจากบาล้านซ์สัญญาณGainมากเกิน 0 dB ที่แชนแนลเฟดเดอร์สตริปของไมค์นั้น

ลองปรับเทสต์เสียงไมค์เปล่าๆก่อน อย่าเพิ่งปล่อยเสียงดนตรีมารบกวน โดยลดเฟดเดอร์ลงทีละนิดๆ จน อาการแตกพร่านั้นค่อยหายไป

ไมค์สายน่าจะแก้ไขง่าย ส่วนไมค์ลอยต้องดูให้ตรงคลื่นรับและกำลังของแบตฯต้องมีเต็มที่ด้วย

เบื้องต้นแค่นี้ก่อนนะครับ รอท่านอื่นมาช่วยอีกนะครับ

ออฟไลน์ SamartZ

• ระดับ 4
  • *
  • 46449430 (MP)
เบื้องต้นลองทดสอบแบบนี้ครับ

- ดูเรื่อง Gain ของไมค์แต่ละตัวก่อน ตั้งค่าให้น้อยที่สุดเท่าที่ไมค์จะมีเสียง
- ใช้ไมค์ลอย 2 ตัว เกิดปัญหาหรือไม่
- ใช้ไมค์ลอย 1 ตัว ไมค์สาย 1 ตัว เกิดปัญหาหรือไม่
- ใช้ไมค์สาย 2 ตัว (ถ้าพอจะหาอีกตัวมาลองได้)

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
ช่องไลน์อินพุท mic ใช้ ch-1,2,3 มั้ยครับ

ถ้าใช่ สังเกตุ chanel 1,2 นี้ จะมีปุ่ม Hi-Z ได้กดไว้มั้ย

• *
คราวก่อน จขกท.ทิ้งไปเดือนหนึ่งจึงเข้ามาตอบ

คราวนี้ก็น่าจะรอนานอีก  คนอยากช่วยก็มีแต่คำถาม ถ้ามาคราวนี้ขอตอบให้หมดด้วยนะ ได้ผล/ไม่ได้ผลก็ตอบมา

แล้วไปแก้ไขอย่างไร เล่าบอกด้วยเน้อ

อ้อ เสียงไมค์ที่แตกพร่าเกิดจากเร่งสัญญาณผ่านGain/ Fader/ Hi-z/ EQ./ และอื่นๆ มากเกิน ปรับลงมาน่าจะแก้ปัญหาเบื้องต้นได้นะ

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
คราวก่อน จขกท.ทิ้งไปเดือนหนึ่งจึงเข้ามาตอบ

คราวนี้ก็น่าจะรอนานอีก  คนอยากช่วยก็มีแต่คำถาม ถ้ามาคราวนี้ขอตอบให้หมดด้วยนะ ได้ผล/ไม่ได้ผลก็ตอบมา

แล้วไปแก้ไขอย่างไร เล่าบอกด้วยเน้อ

อ้อ เสียงไมค์ที่แตกพร่าเกิดจากเร่งสัญญาณผ่านGain/ Fader/ Hi-z/ EQ./ และอื่นๆ มากเกิน ปรับลงมาน่าจะแก้ปัญหาเบื้องต้นได้นะ

รอฟังข่าวเหมือนกันครับครู

• *
รอฟังข่าวเหมือนกันครับครู
        ระหว่างรอจขทก.เค้า เรามาคิดวิเคราะห์เล่นๆ(กันอัลไซเมอร์ เนาะ) พฤติกรรมการใช้ไมค์เค้า เค้ามีไมค์2อย่าง ทั้งไมค์สายและไมค์ลอย  ส่วนตัวครูนะ เคยใช้มาทั้ง2อย่างนั่นหละ ทั้งใช้ครั้งละอย่าง ร้องคนเดียวประจำ ก็ใช้ไม่อย่างสายก็อย่างลอย  และใช้พร้อมกันทั้งสายและลอย ตอนออกงานพิเศษ(มีน้อย)เราคุมเสียงก็ร้องไมค์สาย  นักร้องใช้ไมค์ลอย ไม่มีปัญหาแตกพร่า เพราะปรับGain/Fader/EQ./Hi-z เอาตลอด ยิ่งใช้กับมิกซ์อนาล้อคยิ่งปรับง่าย ไม่มีปัญหา

ระยะหลังมาใช้มิกซ์ดิจทัลโดยเฉพาะ Qupac มาตลอด ใช้ไมค์สายทั้งแบบไดนามิคและคอนเดนเซอร์ร้องเพลง ก็ไม่มีปัญหา ส่วนมากใช้แบบไดนามิค เลือกของShureอย่างเดียว เสียงดี ทนทาน(ดังที่ครูร้องอัดคลิปส่งให้ฟังทุกวันนี้) ไม่มีปัญหา

ปัญหาของจขกท. ก็บอกมาไม่ละเอียด เช่น ใช้ไมค์ร้องหลายคนยังไงเสียงมันแตกพร่า ใช้ไมค์สายหลายตัวพร้อมกัน แตกพร่าทุกตัว หรือใช้ไมค์ลอย1ตัว(อย่างน้อยมันก็มีไมค์2ตัวหละ) แตกพร่าทั้ง2ตัว  หรือ ใช้พร้อมกันทั้งไมค์สายและไมค์ลอย เสียงแตกพร่าทุกตัว เค้าน่าจะทดลองหลายๆอย่าง เพื่อทดสอบปัญหาตัวเอง

ครูว่า จะเป็นนักเล่นเครื่องเสียงก็เหมือนนักเล่นคอมพิวเตอร์หรือของใช้อื่นๆหละ มันต้องหาตัวสำรอง เพราะไว้ใจมันไม่ได้  วันดีคืนดี มันเดี้ยงมาเฉยๆแบบมันท้อแท้ น้อคนะ แค่สลบ ไม่ตาย ก็จะได้"กู้หน้า"ตัวเองขึ้นมาบ้าง

มิกซ์ที่ใช้งานเครื่องเสียง คือ หัวใจของงาน ใครมีเครื่องเดียว หาโอกาสเพิ่มมาเสีย อย่างน้อย 2 ตัว

จุ๊จ๊ะ .....  เกิดเหตุกระทันหัน เดี้ยง  บอกตรงๆ เสียอารมณ์มากๆเลย 

อย่างของครู Allen&Heath Qupac ขนาดเป็นถึงดิจิทัลไว้ใจได้ เซฟซีนเลือปรับไมค์ไว้ดีที่สุดแล้ว วันดีคืนดี หยิบไมค์มาร้องจะอัดส่งยูทูปซะหน่อย เสียงเราสั่นพร่า (ไม่ใช่แตกพร่านะ) ตกใจ อ้าว ไหงเป็นงี้ ต้องไปดูที่FX  ปรับโน่น นี่ นั่น นิดหน่อย หายแล้ว  มันเป็นซะอย่างนี้

นะ  คุยกันเล่น รอเค้าตอบมาบ้าง เที่ยวนี้ไม้รู้กี่วันเค้าจะเข้ามาตอบ  ว่ากันไป พี่น้อง

ออฟไลน์ tuolek

• ระดับ 5
  • *
  • 4F0D78F8 จากครูภูมิ
คนที่เขาใช้ไมค์พร้อมกัน20ตัวขึ้นไม่ยิ่งกว่าเหรอ
ดูเกนท์ ดูพีค ดูความเข้มขาออกของสัญญาณไมค์ตัวเองก่อน และที่มิ๊กมีปุ่มตัดลดทอนสัญญาณขาเข้าด้วยไหม + - db

ออฟไลน์ ครูเบียร์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#9667E443 & 42F44CE6 (X-MEN)

ออฟไลน์ พรางไทย มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 2335F258 จาก พี่นพ สุพรรณ
หรือไปๆมาๆ ใช้เพาเวอร์ขยายที่มีกำลังน้อย ไมค์ตัวเดียวปรับไว้พอดี พอหลายไมค์เหมือนมีอัตราอินพุทเพิ่มขึ้น แข่งกันร้องโดยที่เพาเวอร์เริ่มพีคแล้ว
อันนี้แค่มาเล่าประสบการณ์ที่ทำมิคส์ ทำอินพุทไว้พอดีแล้วนะครับ