ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรตู้ลำโพง กับ เรื่องการกลับเฟส  (อ่าน 4194 ครั้ง)

ออฟไลน์ B_E

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL##
สูตรตู้ลำโพง กับ เรื่องการกลับเฟส
« เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2019, 10:27:09 น. »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านข้อมูลจากพี่ๆ หลายๆ ท่านทำให้ได้ความรู้มากมายเลยครับ ขอบคุณมากๆ เลยครับ

ผมเคยอ่านเจอกระทู้ที่เกี่ยวกับ สูตรตู้ลำโพงที่จำเป็นจะต้องกลับเฟส (กลับขั้วลำโพงในการต่อ) แล้วจะทำให้เสียงดีขึ้น เช่น ตู้เทอร์โบ หรือ ตู้ W

ผมเลยมีข้อสงสัยเกี่ยวกับตู้ลำโพงอีกสูตรหนึ่งที่มีความคล้ายคลึงกับตู้สองสูตรที่กล่าวมาข้างต้น นั้นก็คือตู้ "สูตรแผ่นดิไหว" ผมจึงอยากทราบว่าตู้สูตรนี้จำเป็นจะต้องกลับเฟสเหมือนเช่น ตู้ W หรือไม่ครับ พี่ๆท่านไหนที่ใช้สูตรนี้อยู่รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
สูตรตู้ลำโพง กับ เรื่องการกลับเฟส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2019, 11:17:42 น. »

ครูใช้อยู่ครับ   :58:   :30:

จำเป็นต้องกลับเฟสครับ  ถ้าใช้ในสภาวะแวดล้อมต่างกัน ทั้งที่วางตำแหน่งลำโพงและต้นแหล่งเสียง
 :95:

ออฟไลน์ B_E

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2019, 14:03:10 น. »
ขอบคุณมากครับครู

ถามเพิ่มเติมครับ ถ้ามีตู้จำนวน 2 ตู้ และตั้งซ้อนกัน ในกรณีนี้จำเป็นจะต้องกลับเฟสไหมครับ

แบบในรูปนะครับ (ผมตัดภาพบางส่วนเพื่อความเข้าใจง่ายๆ) ขอบคุณครับ

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2019, 14:43:22 น. »
ขอบคุณมากครับครู

ถามเพิ่มเติมครับ ถ้ามีตู้จำนวน 2 ตู้ และตั้งซ้อนกัน ในกรณีนี้จำเป็นจะต้องกลับเฟสไหมครับ

แบบในรูปนะครับ (ผมตัดภาพบางส่วนเพื่อความเข้าใจง่ายๆ) ขอบคุณครับ

ไม่ว่าจะตั้งลำโพงลักษณะไหน การกลับเฟสหรือไม่กลับเฟส ส่งผลต่อเสียงที่ได้ยินอย่างไร 

อยากให้คุณสังเกตความแตกต่างของเสียงที่ได้ยินก่อน ว่า ณ จุดไหน พอใจหรือไม่ แล้วเลือกใช้ตามความต้องการของคุณต่อไป

ลองศึกษาหลายๆแง่ครับ
 :95: 

บางทีการไม่กลับเฟสอาจจะให้เสียงดีกว่ากลับเฟสก็ได้

ออฟไลน์ B_E

• *
  • HL##
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2019, 15:39:19 น. »
เข้าใจแล้วครับ เดี๋ยวผมจะลองฟังทั้งสองแบบ แล้วเลือกแบบที่ชอบครับ ขอบคุณมากครับครู :thank1:

ออฟไลน์ M.K.SOUND

• ระดับ 3
  • *
  • 5F6236E2 (คุณกุ้งดี4ดี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2020, 22:22:35 น. »
การกลับเฟสนี่ หมายถึง +เป็น-ใช่ใหมครับถ้าเราจะกลับเฟสจากสปีคอนตัวผู้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ tuolek

• ระดับ 5
  • *
  • 4F0D78F8 จากครูภูมิ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2020, 23:47:32 น. »
กระดาษดอกลำโพงเด้งไปด้านหน้า กับ กระดาษลำโพงเด้งกลับเข้าไปหาแม่เหล็ก คิดว่าอันไหนมันจะดังดีกว่ากันละครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2020, 09:47:40 น. »
กระดาษดอกลำโพงเด้งไปด้านหน้า กับ กระดาษลำโพงเด้งกลับเข้าไปหาแม่เหล็ก คิดว่าอันไหนมันจะดังดีกว่ากันละครับ
จริงอยู่ ขั้วลำโพงไม่สลับเฟสบวกลบ กรวยกระดาษลำโพงดันออกมาทางคนฟัง แต่ตู้บางสูตร เช่นแผ่นดินไหว มันหันก้นลำโพงมาทางคนฟัง

ท่านผู้เชี่ยวชาญแนะว่า"จงเอาดี อย่าเอาดัง"

สลับเฟสแล้วมันดี ก็ไม่น่าจะว่าอะไรนะครับ
 :30:

ออฟไลน์ tuolek

• ระดับ 5
  • *
  • 4F0D78F8 จากครูภูมิ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2020, 10:49:36 น. »
จริงอยู่ ขั้วลำโพงไม่สลับเฟสบวกลบ กรวยกระดาษลำโพงดันออกมาทางคนฟัง แต่ตู้บางสูตร เช่นแผ่นดินไหว มันหันก้นลำโพงมาทางคนฟัง

ท่านผู้เชี่ยวชาญแนะว่า"จงเอาดี อย่าเอาดัง"

สลับเฟสแล้วมันดี ก็ไม่น่าจะว่าอะไรนะครับ
 :30:

ลองเพิ่มคำว่า delay เข้าไปอีกสักคำดูครับ ไม่ได้ค่อยเหมือนเดิม เปรียบก็เหมือนนักวิ่ง สองคนวิ่งทางหน้า แต่อีกคนวิ่งไปทางหลังก่อนค่อยมาข้างหน้า ต้องบอกให้สองคนนั้นรอก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2020, 10:51:49 น. โดย tuolek »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2020, 21:02:43 น. »
ลองเพิ่มคำว่า delay เข้าไปอีกสักคำดูครับ ไม่ได้ค่อยเหมือนเดิม เปรียบก็เหมือนนักวิ่ง สองคนวิ่งทางหน้า แต่อีกคนวิ่งไปทางหลังก่อนค่อยมาข้างหน้า ต้องบอกให้สองคนนั้นรอก่อน
บอกแล้วไงครับว่า เอาเสียงดี  ถ้าทำแล้วมันไม่ดีก็ไม่ต้องทำ ทั้งสลับเฟสและดีเลย์นั่นนะ  :30:

ออฟไลน์ พรางไทย มิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • 2335F258 จาก พี่นพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2020, 18:59:01 น. »
ผมเห็นตู้แท้ๆของบริษัทที่ผ่านการคำนวนดอกกับตู้มาตีตราของบริษัท การวนของเสียงที่ออกมา
ไม่จำเป็นต้องกลับเฟสเลย พูดง่ายๆคือ
ตู้บริษัท ดอกเสียงเป็นบวกออกมา วนในตู้ออกมาทางช่องลม ก็ยังเป็นบวก
ตู้ก๊อบ หรือสูตรเองเน้นแรง ดอกเสียงเป็นบวกออกมา วนในตู้ออกมาทางช่องลม กลายเป็นลบ
เลยต้องกลับเฟสให้เป็นลบ เมื่อวนเสียงออกมาทางช่องลม มันจะได้เป็นบวก
แต่ ท้ายที่สุดคือ ต้องลองนั่นแหละครับ ถ้าแบบไหนดี ก็ใช้ไปแบบนั้น จะกลับไม่กลับ ช่างมัน

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2020, 11:12:54 น. »
ครับ ต้องทดลองฟังครับ บางสัญญาณ เช่น เพลงที่ฟังจากยูทูบ บางเพลงสัญญาณไม่ปกติก็ต้องกลับเฟส เสียงทุ้มหนักกว่าไม่กลับเฟส  กลับซักไลน์ ซ้ายก็ได้ ขวาก็ได้ ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ montrevej

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 95E25311 อนันตชัย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2020, 20:27:28 น. »
ตู้ยี่ห้อดังจากเมกา เสียงแหลมกลับเฟสทุกรุ่น

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2020, 20:41:13 น. »
ตู้ยี่ห้อดังจากเมกา เสียงแหลมกลับเฟสทุกรุ่น

Fullrange เขาออกแบบ network ดีๆ หลายคนก็ชอบเอา DSP ไปแยกปรับ กลาง และ แหลม เองแล้วไปรวมกันที่ output  :ซุบซิบ:

AudioCenter PF15+