ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ ของเล่่นใหม่จากเมืองชล มาถึงแย้ววววววว @@@  (อ่าน 13998 ครั้ง)

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: @@@ ของเล่่นใหม่จากเมืองชล มาถึงแย้ววววววว @@@
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 08:17:57 น. »
หมอผีอัลโต้เปลี่ยนค่ายวุ๊ย.... อีแดงผมตอนนี้เป็นแค่เครื่องประดับข้างทีวีเท่านั้น  :th2:

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
Re: @@@ ของเล่่นใหม่จากเมืองชล มาถึงแย้ววววววว @@@
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 08:42:17 น. »
หมอผีอัลโต้เปลี่ยนค่ายวุ๊ย.... [blink]อีแดงผมตอนนี้เป็นแค่เครื่องประดับข้างทีวีเท่านั้น  [/blink] [/color] :th2:

ขอเอามาประดับใต้ชั้นวางทีวีที่บ้านผม ได้เปล่า

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 08:47:27 น. »
หมอผีอัลโต้เปลี่ยนค่ายวุ๊ย.... อีแดงผมตอนนี้เป็นแค่เครื่องประดับข้างทีวีเท่านั้น  :th2:
ตัดโซ่ ปล่อย  :o^:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 10:06:19 น. »

“ทักษะ”  ผมขออนุญาตหมายถึงประสบการณ์หรือชั่วโมงบินของคนเราในการทำกิจกรรมต่าง
ผลที่มาจากเหตุแห่งการทำงาน  ไม่ว่าจะดีหรือไม่  การแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างรวดเร็วให้ลุล่วงมือใหม่ย่อมช้ากว่ามือของผู้ที่มีทักษะครับ

“ความคิดสร้างสรรค์”  เล่นมานาน  ซ้อมมาดี  นักมวยซ้อมหลายร้อยชั่วโมงสามารถหลบหลีกคู่ต่อสู้อย่างอัตโนมัติ
พร้อมกับสวนหมัดเอาชัยได้ง่ายขึ้นกว่า อ่อนซ้อมครับ 
งานดนตรีถ้ามีทักษะมานานกว่า  ก็จะเพิ่มลูกเล่นลูกฮา  หรือนักร้องที่มีท่อนจบแปลกๆ  แดนเซ่อร์ออกลูกพลิกแพลงให้คนปรบมือ 
เป็นความคิดสร้างสรรค์เป็นสไตล์ของใครของมันที่เกิดขึ้นแว้บเดียวขณะออกงาน

“การแสดงออก”  งานแสดงที่ผู้แสดงทุ่มสุดตัวด้วยใจกายย่อมมีชีวิตชีวา
ลีลาเคลื่อนไหวเป็นธรรมชาติเหนือกว่าการเล่นตามรูปแบบนะครับ
สิ่งเหล่านี้กระตุ้นต่อมสนุกผู้คนครับ

อ่านจากตัวหนังสือของน้านพตลอดหลายปีที่ผ่านมา  ผมเชื่อว่า น้านพมีพร้อมสมบูรณ์ทั้งสามข้อ

ถ้ามองในแง่เศรษฐศาสตร์  การซื้อของมาใช้ในบ้าน  ถือว่าสิ่งของที่ซื้อมาเป็นของใช้จะฟุ่มเฟือยหรือจำเป็นอีกเรื่อง
แต่ถ้าเราเป็นเจ้าของวงดนตรี  การซื้ออุปกรณ์มาใช้ในงาน 
เครื่องมือเครื่องใช้นั้นถือว่า “ทรัพย์สิน”  ในการลงทุน  หักค่าเสื่อมได้ทางบัญชี  ต่างกันครับ 
เมื่อเป็นทรัพย์สิน  มันจะก่อให้เกิด “กำไรขาดทุน”  ซึ่งผมเชื่อว่าน้านพไม่มีทางขาดทุน

เมื่อมีจังหวะและโอกาสในการเปลี่ยนเครื่องใช้แทนของเดิม 
ผมจะคิดกรอบในการซื้อในแง่การยกระดับคุณภาพและประสิทธิภาพของเนื้องานมากกว่าอย่างอื่นไม่เว้นแม้แต่เรื่องของราคา

ผมถือว่าในงานดนตรี  มิกเซอร์คือหัวใจที่สำคัญที่สุด  เป็นตัวควบคุมสั่งการสั่งงานเบอร์หนึ่ง
สำคัญขนาดนั้น  ฟังชั่นและหน้าที่การทำงานที่กว้างมากขึ้นมีผลต่อทักษะของเรา 
ทักษะที่เครื่องในระดับเดิมไม่มีให้นะครับ  พอใช้งานคล่องขึ้นมันจะ อิมพรูฟว์ งานของเราให้โดดเด่นล้ำหน้าคนอื่น
เพราะนับเนื่องการแข่งขันในทุกวันมีมากขึ้น 
การก้าวไปข้างหน้าอย่างถูกต้องจะทำให้อนาคตเราจะมีเครื่องไม้เครื่องมือซึ่งจะตามมาภายหลังที่ยกชั้นตัวมันเองได้โดยอัตโนมัติครับ

ผมถึงเสียดายแทนบ้างที่ไม่เลือกซื้อ มิกซ์ ที่ก้าวขึ้นอีกขั้นหนึ่งมาใช้งาน  อย่าลืมว่า เป็นการลงทุน ครับ
ขออภัยในความเห็นที่คิดต่างออกไป  นานๆ จะแย้งที  ด้วยความเคารพรักครับ

:love2: :love2: :love2: :love2: :love2: :love2: :love2:

ขอบคุณครับที่เสนอคำแนะนำในอีกในอีกมุมหนึ่ง 
ป๋ารู้ไม๊   ป๋ากับผม  คิดเหมือนกันเป๊ะ  แต่....ผลที่ออกมาต่างกันหน้ามือเป็นหลังมือ  เพราะอะไร  ตามมาฟังเหตุผลกันครับ

หลังจากที่ยามาฮ่าคู่ชีวิตผมเริ่มเครื่องหลวมและออกอาการขี้บ่นในบางงาน  จนกระทั่งเริ่มบ่อยเข้าหลังจากที่ซื้อต่อเขามา 2 ปีกว่า 
เหตุที่เสื่อมสภาพไว  ก็คงเป็นจากความทะลึ่งของผมเองที่เอา โซเน็กไปฉีดที่สไลด์  ด้วยหวังว่าจะให้มันลื่นและไหลดี  บวกกับการใช้งานที่มิได้ทนุถนอมมันนัก  มันก็เลยเป็นเช่นนี้

หลังจากที่เริ่มจะตีใจออกห่างน้องยา  ผมก็เริ่มมองหาคู่ชีวิตตัวใหม่อย่างที่บอก   

ตัวหนึ่งใหม่สด สวยเฉี่ยวเปรี้ยวปรี๊ด แบบลูกเศรษฐีใหม่  ลูกเล่นพ่อเล่นเพียบ ไปใหนมาใหนเฟอนิเจอร์เพียบ ราคาหลุดโลกอย่างน้องอัล
อีกสาวหนึ่งก็คือน้องปลา  สาวใหญ่ที่อายุอานามมากพอสมควร  แต่สุภาพและดูนิ่มนวลเป็นผู้ดีมีชาติตระกูล  แม้จะทำอะไรไม่ค่อยเป็น  แต่ก็อย่างว่า ชื่อชั้นมันขายได้
สาวสุดท้าย  สาวสมัยใหม่  ขาว สวย ใส ทันสมัย ไฮโซ   เก่งไปเสียแทบทุกอย่างแบบน้อง เอเลน

ทั้งหมดนี้ผ่านมือผ่านหูผมมาแล้วทั้งสามสาว  แม้จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ  บอกตรงๆ  ผมชอบน้องเอเลนมากที่สุด  ทั้งรูปสวยและรวยทรัพย์  และตั้งใจไว้ว่า...สาวนางนี้แหละคือคู่ชีวิตรายต่อไป
แต่หลังจากที่มานั่งทบทวนถึงความต้องการของตัวเองแล้ว   ผมต้องการสาวประเภทใหนมาเป็นคู่ชีวิต  สวยเฉียวเปรี้ยวเข็ดฟัน  สวยสุภาพเรียบร้อยนิ่มนวล  หรือสวยใสไฮโซ
อย่างที่รู้ๆกัน  สาวๆในงบประมาณเท่านี้  อาจไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีที่สุด  แต่นางใหนล่ะที่คุ้มค่าและเหมาะสมกับรสนิยมของเรา

หลังจากพินิจข้อดีข้อเสียทั้งหมดแล้ว  ข้อเด่นๆของแต่ละตัวตามที่ฟังกับหูแต่ไม่ทุกตัวและถามคนที่ไว้ใจได้ที่สุดคือ  คนที่มีขายทุกตัวในร้าน  ซื้อตัวใหนก็ได้เงินเราทั้งนั้น

ตัวแรก อัลโต้   ข้อเด่น 6 mono 2 สเตอร์  4 AUX มีเอฟเฟคในตัว  อีคิว
ตัวที่สอง         ข้อเด่น 8 mono 2 สเตอร์ 2 AUX ไม่มีเอฟเฟค
สองตัวนี้  ราคาพอๆกัน

ตัวที่สาม        6 mono 4 สเตอร์ 4 AUX  สไลด์ยาวและ USB  ไม่มีเอฟเฟค ในราคาที่แพงกว่าตัวอื่นอีกสามพันกว่าๆ

ที่นี้ก็มามองที่การใช้งาน  ปกติผมเล่นคาราไม่แยกไลน์  ใช้ไมค์มากสุดก็สามไลน์ แต่ในบางงานเจ้าภาพดันทะลึ่งจ้างโฟล์คซองมาเล่นร่วม 
ไลน์ไมค์ที่เคยมีอยู่ 6 ในยามาฮ่า 124 cx ไม่พอ  เพราะ ไมค์ร้องสอง กีต้าร์สอง เพอร์คัสชั่นสอง แล้วผมจะเหลืออะไร
บางงานเพื่อนๆเจ้าภาพแบกกลองชุดมาตั้งบนเวที ไมค์กลองอีกหนึ่งกระเป๋า  กีต้าร์ เบส แล้วผมจะเอาช่องที่ใหนให้พวกมันเสียบ   ท่านที่ไม่เคยเจอแบบนี้คงไม่รู้  มันโคตรอึดอัด
ทั้งๆที่งานแบบนี้ปีหนึ่งมีไม่เกินห้าครั้ง  แต่มันเสียเหลี่ยมครับ   
บวกกับตัวผมเองตอนนี้มีเอฟเฟค Lexicon MX200 ใส่เป็นอนุสาวรีอยู่ในแร็คตัวหนึ่ง  ไม่จำเป็นที่จะต้องหาเอฟเฟคในมาใช้ให้เปลืองตัวเพราะยังไงๆผมก็ต้องหอบหิ้วแร็คผมไปด้วยวันยังค่ำ 

ที่เล่ามายืดยาวนี้  ไม่มีอะไร  แค่อยากจะให้เหตุผลว่า   ทำไมผมถึงได้เลือกน้องปลามาเป็นคู่ชีวิต ณ เวลานี้  ทั้งๆที่ดูคุณสมบัติรวมๆของเธอแล้ว  ด้อยกว่าตัวอื่นทุกตัว

รูเธอเยอะดีครับ  ประกอบกับ 2 aux ก็พอแล้ว 

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 10:25:10 น. »
แฮะ  แฮะ  ยกระดับขึ้นอีกขั้นผมหมายถึงมิกซ์  24 ช่องขอรับ
ฟังชั่นและการใช้งานจะกว้างขึ้นอีกระดับหนึ่ง
เพราะถ้าเท่าเดิมหรือใกล้เคียง  มันไม่เพิ่มพูลทักษะ  อย่างน้อยที่คุณภาพเสียงที่เชื่อว่าโอ่อ่าขึ้นนะครับ 

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 10:41:24 น. »

ที่เล่ามายืดยาวนี้  ไม่มีอะไร  แค่อยากจะให้เหตุผลว่า   ทำไมผมถึงได้เลือกน้องปลามาเป็นคู่ชีวิต ณ เวลานี้  ทั้งๆที่ดูคุณสมบัติรวมๆของเธอแล้ว  ด้อยกว่าตัวอื่นทุกตัว

รูเธอเยอะดีครับ  ประกอบกับ 2 aux ก็พอแล้ว 

อ้าว   ผม เดา ไม่ ถูก    สรุป ซื้อหวย ก็โดนแด๊ก..............งวดนี้ นั่งดูเฉย ๆ ดีกั่ว..... :party:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 11:42:03 น. »
แฮะ  แฮะ  ยกระดับขึ้นอีกขั้นผมหมายถึงมิกซ์  24 ช่องขอรับ
ฟังชั่นและการใช้งานจะกว้างขึ้นอีกระดับหนึ่ง
เพราะถ้าเท่าเดิมหรือใกล้เคียง  มันไม่เพิ่มพูลทักษะ  อย่างน้อยที่คุณภาพเสียงที่เชื่อว่าโอ่อ่าขึ้นนะครับ 

ไม่ไหวครับป๋า  ผมขี้เกียจขี่ช้างไปช้อนกุ้ง   :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ วุฒิ มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 6D22187A นพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 12:32:31 น. »
เย็นพรุ่งนี้...วันเกิดนังจิ๋ว   หมาที่บ้าน    :hap3: :hap3: :hap3:

ตกลงจะเลี้ยงฉอลองไหม

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 13:04:36 น. »
:love2: :love2: :love2: :love2: :love2: :love2: :love2:

ขอบคุณครับที่เสนอคำแนะนำในอีกในอีกมุมหนึ่ง 
ป๋ารู้ไม๊   ป๋ากับผม  คิดเหมือนกันเป๊ะ  แต่....ผลที่ออกมาต่างกันหน้ามือเป็นหลังมือ  เพราะอะไร  ตามมาฟังเหตุผลกันครับ

หลังจากที่ยามาฮ่าคู่ชีวิตผมเริ่มเครื่องหลวมและออกอาการขี้บ่นในบางงาน  จนกระทั่งเริ่มบ่อยเข้าหลังจากที่ซื้อต่อเขามา 2 ปีกว่า 
เหตุที่เสื่อมสภาพไว  ก็คงเป็นจากความทะลึ่งของผมเองที่เอา โซเน็กไปฉีดที่สไลด์  ด้วยหวังว่าจะให้มันลื่นและไหลดี  บวกกับการใช้งานที่มิได้ทนุถนอมมันนัก  มันก็เลยเป็นเช่นนี้

หลังจากที่เริ่มจะตีใจออกห่างน้องยา  ผมก็เริ่มมองหาคู่ชีวิตตัวใหม่อย่างที่บอก   

ตัวหนึ่งใหม่สด สวยเฉี่ยวเปรี้ยวปรี๊ด แบบลูกเศรษฐีใหม่  ลูกเล่นพ่อเล่นเพียบ ไปใหนมาใหนเฟอนิเจอร์เพียบ ราคาหลุดโลกอย่างน้องอัล
อีกสาวหนึ่งก็คือน้องปลา  สาวใหญ่ที่อายุอานามมากพอสมควร  แต่สุภาพและดูนิ่มนวลเป็นผู้ดีมีชาติตระกูล  แม้จะทำอะไรไม่ค่อยเป็น  แต่ก็อย่างว่า ชื่อชั้นมันขายได้
สาวสุดท้าย  สาวสมัยใหม่  ขาว สวย ใส ทันสมัย ไฮโซ   เก่งไปเสียแทบทุกอย่างแบบน้อง เอเลน

ทั้งหมดนี้ผ่านมือผ่านหูผมมาแล้วทั้งสามสาว  แม้จะเป็นช่วงเวลาสั้นๆ  บอกตรงๆ  ผมชอบน้องเอเลนมากที่สุด  ทั้งรูปสวยและรวยทรัพย์  และตั้งใจไว้ว่า...สาวนางนี้แหละคือคู่ชีวิตรายต่อไป
แต่หลังจากที่มานั่งทบทวนถึงความต้องการของตัวเองแล้ว   ผมต้องการสาวประเภทใหนมาเป็นคู่ชีวิต  สวยเฉียวเปรี้ยวเข็ดฟัน  สวยสุภาพเรียบร้อยนิ่มนวล  หรือสวยใสไฮโซ
อย่างที่รู้ๆกัน  สาวๆในงบประมาณเท่านี้  อาจไม่ใช่ตัวเลือกที่ดีที่สุด  แต่นางใหนล่ะที่คุ้มค่าและเหมาะสมกับรสนิยมของเรา

หลังจากพินิจข้อดีข้อเสียทั้งหมดแล้ว  ข้อเด่นๆของแต่ละตัวตามที่ฟังกับหูแต่ไม่ทุกตัวและถามคนที่ไว้ใจได้ที่สุดคือ  คนที่มีขายทุกตัวในร้าน  ซื้อตัวใหนก็ได้เงินเราทั้งนั้น

ตัวแรก อัลโต้   ข้อเด่น 6 mono 2 สเตอร์  4 AUX มีเอฟเฟคในตัว  อีคิว
ตัวที่สอง         ข้อเด่น 8 mono 2 สเตอร์ 2 AUX ไม่มีเอฟเฟค
สองตัวนี้  ราคาพอๆกัน

ตัวที่สาม        6 mono 4 สเตอร์ 4 AUX  สไลด์ยาวและ USB  ไม่มีเอฟเฟค ในราคาที่แพงกว่าตัวอื่นอีกสามพันกว่าๆ

ที่นี้ก็มามองที่การใช้งาน  ปกติผมเล่นคาราไม่แยกไลน์  ใช้ไมค์มากสุดก็สามไลน์ แต่ในบางงานเจ้าภาพดันทะลึ่งจ้างโฟล์คซองมาเล่นร่วม 
ไลน์ไมค์ที่เคยมีอยู่ 6 ในยามาฮ่า 124 cx ไม่พอ  เพราะ ไมค์ร้องสอง กีต้าร์สอง เพอร์คัสชั่นสอง แล้วผมจะเหลืออะไร
บางงานเพื่อนๆเจ้าภาพแบกกลองชุดมาตั้งบนเวที ไมค์กลองอีกหนึ่งกระเป๋า  กีต้าร์ เบส แล้วผมจะเอาช่องที่ใหนให้พวกมันเสียบ   ท่านที่ไม่เคยเจอแบบนี้คงไม่รู้  มันโคตรอึดอัด
ทั้งๆที่งานแบบนี้ปีหนึ่งมีไม่เกินห้าครั้ง  แต่มันเสียเหลี่ยมครับ   
บวกกับตัวผมเองตอนนี้มีเอฟเฟค Lexicon MX200 ใส่เป็นอนุสาวรีอยู่ในแร็คตัวหนึ่ง  ไม่จำเป็นที่จะต้องหาเอฟเฟคในมาใช้ให้เปลืองตัวเพราะยังไงๆผมก็ต้องหอบหิ้วแร็คผมไปด้วยวันยังค่ำ 

****  รอน้านพขายต่อดีกว่าวุ้ยเรา...****

:beer:  :beer:  :beer:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 13:07:08 น. »
หาโอกาส ไปดวลตัวต่อตัว     Allen VS.  Soundcraft   เพื่อประโยชน์ของผู้ที่กำลังตัดสินใจ 2ตัวนี้ ดีมั๊ยลุง  ;D

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 13:11:06 น. »
หาโอกาส ไปดวลตัวต่อตัว     Allen VS.  Soundcraft   เพื่อประโยชน์ของผู้ที่กำลังตัดสินใจ 2ตัวนี้ ดีมั๊ยลุง  ;D

เห็นด้วยครับน้าเอ   แต่มาที่ กทม.  ผมว่าดีกว่ามั่ง  เพราะสุพรรณน้ำท่วม....

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 13:13:21 น. »
              เห็นด้วยครับน้าเอ   แต่มาที่ กทม.  ผมว่าดีกว่ามั่ง  เพราะสุพรรณน้ำท่วม....

:hap3:   อาจได้ดวลงาน ตุ้มโฮม เพราะสักขีเยอะ..  มาซิครับ.... รับรอง เมา

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 13:47:42 น. »
ที่แท้ก็เพราะรูนี่เอง  :hap3:   YAMAHA MG16/6FX ผมสรุปเปลี่ยนสไลด์ลองก่อนดีกว่าเปิดฝาหลังออกดูแล้วเสียดายถ้าต้องขาย
เพราะภายในเห็นอุปกรณ์แล้วไม่ธรรมดา สรุปใช้ของเก่าต่อไป...  :hap3:

เสียดายเม็ดแตงโมเหรอ    :hap3: :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 14:14:29 น. »

อยู่ข้างแกดีกว่าหว่ะเอ..พี่ชอบ Aux เยอะๆ  ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 14:28:48 น. »
ไม่เป็นไร   ใช้สักสี่ห้างาน   เดี๋ยวซื้อใหม่  ไม่งั้นก็เอาไว้ข้างทีวี

nopparat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 14:45:37 น. »
เอาอีกเเล้วน้านพ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 17:20:43 น. »
ผมก็มองต่างไปอีกจนได้

เพราะผมเชื่อว่าทักษะนั้นเกิดจากการเรียนรู้  และสั่งสมจนกลายเป็นองค์ความรู้
การเรียนรู้ได้จากการ  ฟังครูอาจารย์
การเรียนรู้ได้จาก การอ่าน
การเรียนรู้ได้จาก  การทดลองปฏิบัติ  ตรงนี้ละที่สำคัญ

เพราะการปฏิบัติในเรื่องเดียวกัน  แต่หลายคนมีความสารมารถในการเก็บเกี่ยวเอาไปต่อยอดไม่เท่ากัน
และเนื่องจากว่าผมมีความเชื่อว่าการเรียนรู้ในเรื่องงานดนตรีและการใช้งานให้เกิดทักษะเป็นความสามารถส่วนตัวที่น้านพมี 
การเล่นเครื่องตัวใหม่ที่ก้าวขึ้นไปอีกระดับหมายถึงความรู้ที่กว้างขึ้น มันจะส่งต่อไปถึงอุปกรณ์อย่างอื่นที่จะยกระดับตามมาอีก
จนสมบูรณ์แบบในสไตล์ของน้านพเอง  เป็นเทคนิคเฉพาะตน 
มันจะไม่เกิดถ้าไม่ก้าวขึ้นกระได  การก้าวขึ้นแต่ละขั้น  โพซิชั่นนิ่งของตัวตนน้านพจะสูงและกว้างขึ้นมองไปได้ไกลขึ้น 
งานที่ตกผลึกจากมันสมองจากองค์ความรู้มันมีค่าในตัวเอง  มูลค่านั้นทำให้เกิดเศรษฐีใหม่อย่างบิลเกต  หรือเจ้าของเฟสบุ๊คไงครับ

การสั่งสมความรู้ตรงนี้แหละที่ผมอยากให้เกิดขึ้นซึ่งมันมีคุณค่ามากกว่าเงินตราครับ

ก็อีกละครับที่ผมเชื่อเสมอว่า  ความรู้คือ “อำนาจ”  อำนาจนำมาซึ่ง “เครดิต” 
ส่วนเงินเมื่อมีสองสิ่งดังกล่าวมันจะตามมาเอง

สมัยที่อ่านหนังสือจีนกำลังภายใน  เรื่องมังกรหยก  กล่าวถึงหลวงจีนวัดเสี่ยวลิ้มยี้ท่านหนึ่งซึ่งมีหน้าที่ดูแลหอคัมภีร์ 
ว่างก็อ่านและฝึกตามคัมภีร์ล้ำค่า จนสำเร็จวิทยายุทธโดยไม่รู้ตัว
ภายหลังเกิดข้อพิพาทต้องหนีออกจากวัด  ขณะพักเหนื่อยเห็นสัตว์สองชนิดต่อสู้กัน 
ความที่สำเร็จวิชาทำให้มองทะลุถึงเคล็ดลับที่สัตว์ใช้   นำมาพลิกแพลงเป็นเคล็ดมวยอันยอดเยี่ยม 
ที่สุดตั้งตัวเป็นเจ้าสำนัก ณ ยอดเขาบู้ตึ๊ง  มีชื่อเสียงขจรขจายถือเป็น 8 สำนักใหญ่ของวงการบู้ลิ้ม 
เรียกขานท่านเป็นปรมาจารบู้ตึ๊ง  มีลูกศิษย์มากมายทั่วแผ่นดิน 

เล่าสนุกๆ นะครับอย่าคิดมากวันนี้อากาศแจ่มใส  สมองวิ่งหน่อย
......ถึงตรงนี้ผมถึงได้เสียดายไงครับ..... 

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 17:33:03 น. »

เพราะผมเชื่อว่าทักษะนั้นเกิดจากการเรียนรู้  และสั่งสมจนกลายเป็นองค์ความรู้
การเรียนรู้ได้จากการ  ฟังครูอาจารย์
การเรียนรู้ได้จาก  การทดลองปฏิบัติ  ตรงนี้ละที่สำคัญ

เพราะการปฏิบัติในเรื่องเดียวกัน  แต่หลายคนมีความสารมารถในการเก็บเกี่ยวเอาไปต่อยอดไม่เท่ากัน
และเนื่องจากว่าผมมีความเชื่อว่าการเรียนรู้ในเรื่องงานดนตรีและการใช้งานให้เกิดทักษะเป็นความสามารถส่วนตัวที่น้านพมี 
การเล่นเครื่องตัวใหม่ที่ก้าวขึ้นไปอีกระดับหมายถึงความรู้ที่กว้างขึ้น มันจะส่งต่อไปถึงอุปกรณ์อย่างอื่นที่จะยกระดับตามมาอีก
จนสมบูรณ์แบบในสไตล์ของน้านพเอง  เป็นเทคนิคเฉพาะตน 
มันจะไม่เกิดถ้าไม่ก้าวขึ้นกระได  การก้าวขึ้นแต่ละขั้น  โพซิชั่นนิ่งของตัวตนน้านพจะสูงและกว้างขึ้นมองไปได้ไกลขึ้น 
งานที่ตกผลึกจากมันสมองจากองค์ความรู้มันมีค่าในตัวเอง  มูลค่านั้นทำให้เกิดเศรษฐีใหม่อย่างบิลเกต  หรือเจ้าของเฟสบุ๊คไงครับ

การสั่งสมความรู้ตรงนี้แหละที่ผมอยากให้เกิดขึ้นซึ่งมันมีคุณค่ามากกว่าเงินตราครับ

ก็อีกละครับที่ผมเชื่อเสมอว่า  ความรู้คือ “อำนาจ”  อำนาจนำมาซึ่ง “เครดิต” 
ส่วนเงินเมื่อมีสองสิ่งดังกล่าวมันจะตามมาเอง

สมัยที่อ่านหนังสือจีนกำลังภายใน  เรื่องมังกรหยก  กล่าวถึงหลวงจีนวัดเสี่ยวลิ้มยี้ท่านหนึ่งซึ่งมีหน้าที่ดูแลหอคัมภีร์ 
ว่างก็อ่านและฝึกตามคัมภีร์ล้ำค่า จนสำเร็จวิทยายุทธโดยไม่รู้ตัว
ภายหลังเกิดข้อพิพาทต้องหนีออกจากวัด  ขณะพักเหนื่อยเห็นสัตว์สองชนิดต่อสู้กัน 
ความที่สำเร็จวิชาทำให้มองทะลุถึงเคล็ดลับที่สัตว์ใช้   นำมาพลิกแพลงเป็นเคล็ดมวยอันยอดเยี่ยม 
ที่สุดตั้งตัวเป็นเจ้าสำนัก ณ ยอดเขาบู้ตึ๊ง  มีชื่อเสียงขจรขจายถือเป็น 8 สำนักใหญ่ของวงการบู้ลิ้ม 
เรียกขานท่านเป็นปรมาจารบู้ตึ๊ง  มีลูกศิษย์มากมายทั่วแผ่นดิน 

เล่าสนุกๆ นะครับอย่าคิดมากวันนี้อากาศแจ่มใส  สมองวิ่งหน่อย
......ถึงตรงนี้ผมถึงได้เสียดายไงครับ..... 

+ 100 ครับ

:love2:

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 17:56:52 น. »
ผมได้ความรู้ หูตา สว่างอีก เยอะเลย... :happy: :happy: :D :D :th2: :th2: :flower: :flower: :thank1:

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ ทำให้ผมได้ความรู้มาอีกหลายแง่มุมครับ :thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 18:06:36 น. »

ป๋าเชื่อไม๊  หลังจากที่อ่านข้อความของป๋ามาถึงล่าสุด  ทำให้ผมบังเกิดความเหมือนตัวมันจะลอยๆ  หน้าชาๆ  จนทำให้ผมต้อง

กลับไปเก็บของที่พึ่งแกะกล่องมาเมื่อวาน  ยังไม่แม้กระทั่งจะเสียบสายไฟเข้าไป

ลงกล่อง  ปิดฝา  เก็บ 
จะหาโอกาสสั่งใหม่ครับ  ถามพี่เรก่อน  ว่าเปลี่ยนได้ไม๊

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 18:09:54 น. »

ป๋าเชื่อไม๊  หลังจากที่อ่านข้อความของป๋ามาถึงล่าสุด  ทำให้ผมบังเกิดความเหมือนตัวมันจะลอยๆ  หน้าชาๆ  จนทำให้ผมต้อง

กลับไปเก็บของที่พึ่งแกะกล่องมาเมื่อวาน  ยังไม่แม้กระทั่งจะเสียบสายไฟเข้าไป

ลงกล่อง  ปิดฝา  เก็บ 
จะหาโอกาสสั่งใหม่ครับ  ถามพี่เรก่อน  ว่าเปลี่ยนได้ไม๊

10 บาท เอาบาทเดียวให้เปลี่ยนแน่นอน... :th2:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 18:19:49 น. »
                                                :D :D เปลี่ยนเลยครับ  น้าฯ   :D :D

:hap5: :hap3:  เรื่องเสียตังค์ และ เป็นหนี้เพิ่ม  ผมชอบเชียร์ครับ   :hap3: :hap5:

;D  เห็นด้วยกับ ป๋ามะละกอ ครับ  และเพื่อเป็นการพัฒนามือ Mix และ ซาวน์เอ็นจิเนีย ที่ปากจัดที่สุดใน คาราซอฟ   ซื้อโลดครับ   ;D

ออฟไลน์ อ๊อฟ คลองสามวา

• ระดับ 5
  • *
  • HL#->95D6532F (นิมิตรใหม่)
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 18:40:55 น. »
                                                :D :D เปลี่ยนเลยครับ  น้าฯ   :D :D

:hap5: :hap3:  เรื่องเสียตังค์ และ เป็นหนี้เพิ่ม  ผมชอบเชียร์ครับ   :hap3: :hap5:

;D  เห็นด้วยกับ ป๋ามะละกอ ครับ  และเพื่อเป็นการพัฒนามือ Mix และ ซาวน์เอ็นจิเนีย ที่ปากจัดที่สุดใน คาราซอฟ   ซื้อโลดครับ   ;D

โดนครับ กดLike... ปาบ!!!  :th2:

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 19:10:02 น. »

ป๋าเชื่อไม๊  หลังจากที่อ่านข้อความของป๋ามาถึงล่าสุด  ทำให้ผมบังเกิดความเหมือนตัวมันจะลอยๆ  หน้าชาๆ  จนทำให้ผมต้อง

กลับไปเก็บของที่พึ่งแกะกล่องมาเมื่อวาน  ยังไม่แม้กระทั่งจะเสียบสายไฟเข้าไป

ลงกล่อง  ปิดฝา  เก็บ  
จะหาโอกาสสั่งใหม่ครับ  ถามพี่เรก่อน  ว่าเปลี่ยนได้ไม๊

ถ้ามีโอกาส และปัจจัยอำนวย อยากแนะนำให้ลองมิกซ์ ดิจิตอล ไปเรยคับ  น้านพจะได้อะไร ๆ อีกเยอะในองค์ความรู้เรื่องเสียง
ถือเป็นการลงทุนเพื่อการศึกษาหาความรู้  แต่ไม่ใช่ลงทุนตรงนี้เพื่อไปรับงานนะครับ เพราะยังงัยก็ไม่คุ้มก็เหมือนที่น้านพบอกว่า
" ขี่ช้างไปช้อนกุ้ง "

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 21:30:43 น. »
ถ้ามีโอกาส และปัจจัยอำนวย อยากแนะนำให้ลองมิกซ์ ดิจิตอล ไปเรยคับ  น้านพจะได้อะไร ๆ อีกเยอะในองค์ความรู้เรื่องเสียง
ถือเป็นการลงทุนเพื่อการศึกษาหาความรู้  แต่ไม่ใช่ลงทุนตรงนี้เพื่อไปรับงานนะครับ เพราะยังงัยก็ไม่คุ้มก็เหมือนที่น้านพบอกว่า
" ขี่ช้างไปช้อนกุ้ง "

มองมานานแล้วครับตั้งแต่เริ่มออกใหม่ๆ  จนเหลือสี่หมื่นปลายๆตอนนี้
แต่...คงต้องบอกว่ายากครับ   

บอกตรงๆครับเฮีย  ตอนนี้ผมขี้เกียจถึงขี้เกียจมาก  รวมทั้งภาระในบ้านมันรุมเร้าแทบทุกด้านจนไม่มีโอกาสแม้แต่จะเปลี่ยนหลอดไฟพาร์ที่แตกอยู่สองสามดวง
จนเจ้าอ๊อด สุพรรณ  ทนรำคาญไม่ได้  หิ้วกลับบ้านมันไปทั้งหมด  แล้วบอกว่าจะไปเช็ดถูปัดกวาดให้แล้วค่อยเอามาส่งคืน

ทุกวันนี้หากไม่มีงาน  ผมไม่เคยได้แตะเครื่องเสียงทุกชิ้นแม้แต่ครั้งเดียว   ทุกอย่างเก็บอยู่ในแร๊คจะเจอกันอีกทีก็เมื่อมีงาน
ดังนั้นที่บอกว่า     ให้ซื้อแล้วนำไปศึกษาหาความรู้เพื่อพัฒนาทักษะนั้น    เห็นท่าจะยากถึงยากที่สุดครับ