ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเรื่อง วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)  (อ่าน 187505 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL740E3299
Re: วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:42:35 น. »
ิอ.ภู  ซื้อไมค์ RTA มาใช้กับอะไรครับ 
- โปรแกรม Smaartlive
- dbx driverrack

:cheer:

dbx driverrack 260 ครับ

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
Re: วิธีการตัดความถี่ครอสให้กับตู้ลำโพงแต่ละย่าน (เบื้องต้น)
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:44:21 น. »
dbx driverrack 260 ครับ

ป๊าดด....  สงสัยต้องเลี้ยงเหล้าผมสักมื้อแล้วครับ   พาน้าโก้ แซกแมนมาด้วยนะครับไม่เจอกันนานแระ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:46:47 น. »
ป๊าดด....  สงสัยต้องเลี้ยงเหล้าผมสักมื้อแล้วครับ   ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

เจอกันตัวเป็น ๆ เมื่อไร  ไม่ใครก็ใครคงหมอบกันไปข้างแระครับ

เสียดายมาก ๆ ตอนจัดอบรม  ผมดันติดงานเล่นดนตรี

ทั้ง ๆ ที่เตรียมตัวไว้แล้ว  กำ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:48:12 น. »
AJ DxDrive 260  ต้องลองเล่น ลองปรับนั่นปรับนี่ด้วยตัวเอง แล้วลองฟังเสียงดูครับ เดี๋ยวก็เป็นเอง

แต่....ผมใช้ไม่คุ้มกับราคาที่ซื้อมา เพราะใช้แค่ปรับ Cross over อย่างเดียว เล่น 2 ทางอีกต่างหาก เหลืออีก 2 ช่องไว้ต่อแบบ Full range
Delay ,Compressor ไม่เคยใช้ ใช้ EQ นิดหน่อย

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดว่า Cross digital น่าจะไม่สะดวกใช้เหมือน Cross Analog แต่พอใช้เข้าจริง ๆ มันดีกว่าเยอะเลย

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:50:43 น. »
AJ DxDrive 260  ต้องลองเล่น ลองปรับนั่นปรับนี่ด้วยตัวเอง แล้วลองฟังเสียงดูครับ เดี๋ยวก็เป็นเอง

แต่....ผมใช้ไม่คุ้มกับราคาที่ซื้อมา เพราะใช้แค่ปรับ Cross over อย่างเดียว เล่น 2 ทางอีกต่างหาก เหลืออีก 2 ช่องไว้ต่อแบบ Full range
Delay ,Compressor ไม่เคยใช้ ใช้ EQ นิดหน่อย

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดว่า Cross digital น่าจะไม่สะดวกใช้เหมือน Cross Analog แต่พอใช้เข้าจริง ๆ มันดีกว่าเยอะเลย

ผมก็ใช้ยังไม่คุ้มเหมือนกัน  ปัญหาของผมคือมันไม่มีเวลาจะมานั่งทดลองได้บ่อย ๆ

เพราะงานประจำมันค่อนข้างหนัก   ยิ่งช่วงสอบด้วยแล้ว ไปกันใหญ่

ยกเครื่องเสียงเข้า ออก บ้านตัวเอง ก็แย่แล้ว  ยกบ่อย ๆ ก็ไม่ไหว

เจ็บบั้นเด้าหมด   เดี๋ยวเมียบ่น  เอิ๊ก ๆๆๆๆๆ

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:53:00 น. »
AJ DxDrive 260  ต้องลองเล่น ลองปรับนั่นปรับนี่ด้วยตัวเอง แล้วลองฟังเสียงดูครับ เดี๋ยวก็เป็นเอง

งั้นน้าอนันต์  ต้องลองครับ เริ่มจากตั้งค่า Delay ให้กับตู้ กลาง- แหลม ก่อนเลยครับ แล้วจะรู้ว่า
เฮ้ย ระบบเสียงของเรามันก็สุดยอดเหมือนกันนี่หว่า   ;D ;D ;D ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 15:59:23 น. »
ป๊าดด....  สงสัยต้องเลี้ยงเหล้าผมสักมื้อแล้วครับ   พาน้าโก้ แซกแมนมาด้วยนะครับไม่เจอกันนานแระ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ตาโก้ ผมก็ไม่ค่อยได้เจอเหมือนกันครับ

แกไปต่างประเทศบ่อยมาก ๆ  ตอนนี้ก็ตระเวนยุโรปอยู่

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 16:02:52 น. »
แล้วจะตั้งค่าเท่าใดจึงจะเหมาะสมอีกอยูดี
 :thank1:

อิอิอิ...อันนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับผู้ใช้แล้วครับ  ;D ว่าจะให้เหมาะสมขนาดไหน ก็ว่ากันไป จะให้เป๊ะเลยเป็นไปไม่ได้ ส่วนใหญ่เครื่องเสียงระดับรากหญ้าจนถึงกลางๆ ส่วนมากตู้ลำโพงผลิตกันเอง มาตราฐานบ้างไม่มาตราฐานบ้าง ไม่สามารถที่จะเจาะจงลงไปได้ครับ ต้องอาศัยหูฟังเอา ไม่เหมือนกับตู้ที่ผลิตออกมาจากบริษัท ที่ค่อนข้างจะมาตราฐาน อันนี้ก็น่าจะเจาะจงได้ค่อนข้างแม่นยำ ยังไงเสีย การแนะแนวแบบภาพเคลื่อนไหว ก็ยังเป็นแนวทางให้ผู้ที่ไม่รู้ ปฏิบัติตามได้ครับ(ไม่ต้องถึงขนาดตามหลักวิชาการ เอาแบบคร่าวๆ ตามขั้นตอน ก็พอครับ) ;D ;D ;D :beer:

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 16:03:39 น. »
งั้นน้าอนันต์  ต้องลองครับ เริ่มจากตั้งค่า Delay ให้กับตู้ กลาง- แหลม ก่อนเลยครับ แล้วจะรู้ว่า
เฮ้ย ระบบเสียงของเรามันก็สุดยอดเหมือนกันนี่หว่า   ;D ;D ;D ;D ;D ;D
จริง ๆ แล้วผม ผมก๊อปค่า delay กลางแหลมจากไฟล์ตัวอย่างการตั้งค่าแบบ 2 ทางที่เฮียเคยส่งมาให้ ประมาณ 5.9 ms ก็ยังคงใช้อยู่
แต่ผมหมายถึงว่าการ set Delay Time เพื่อใช้งานในการต่อระยะตู้ ยังไม่เคยใช้ เพราะงานเป็นระบบเล็ก ๆ กับคาราโอเกะธรรมดา ๆ ครับ

รูปจากไฟล์ตัวอย่างที่เฮียเคยส่งให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 16:06:13 น. โดย อนันตชัย2009 »

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 16:05:25 น. »
จริง ๆ แล้วผม ผมก๊อปค่า delay กลางแหลมจากไฟล์ตัวอย่างการตั้งค่าแบบ 2 ทางที่เฮียเคยส่งมาให้ ประมาณ 5.9 ms ก็ยังคงใช้อยู่
แต่ผมหมายถึงว่าการ set Delay Time เพื่อใช้งานในการต่อระยะตู้ ยังไม่เคยใช้ เพราะงานเป็นระบบเล็ก ๆ กับคาราโอเกะธรรมดา ๆ ครับ
เชิญพี่สมโภชน์ มางานตะวันออกดีมั๊ย อิอิอิ

• **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 16:11:24 น. »
เชิญพี่สมโภชน์ มางานตะวันออกดีมั๊ย อิอิอิ
ท่าจะดี แต่ไม่มีห้องสัมนาอะดิ ต้องด้นสด ๆ กลางงาน

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 16:13:34 น. »
ผมมี Tip แบบบ้าน ๆ แนะนำถึงวิธีการตั้งค่า Delay Time ให้กับตู้ กลาง-แหลม กับ ตู้ซับ
โดยไม่ต้องใช้โปรแกรม Smaartlive แต่อย่างใด  น้าอนันต์ ลองเอาไปใช้ดูครับ  สามารถ
ลองได้จากหน้างานจริงเลยครับ ไม่ต้องยกตู้มาลองเดี๋ยวเอวจะเสีย แม่บ้านจะบ่น 5555

ก่อนอื่นให้ลองฟังเสียงจากระบบเดิมของท่านว่าเสียงคิกของกระเดื่องในจังหวะเดียวกับที่
นักดนตรีตีไฮแอท นั้นในระบบเดิมที่ยังไม่ได้ตั้งค่า Delay Time นั้นเป็นเช่นไร

ต่อจากนั้นให้ลองปรับค่า Delay Time ของ Output ย่านกลาง-แหลมขึ้นไปเรื่อย ๆ ทีละ 1ms
แล้วลองฟังดูเปรียบเทียบถึงความแตกต่าง (ค่าที่ผมทำให้ให้ในพรีเซ็ทอาจจะไม่ตรงกับระบบ
จริง ๆ ทั้งนี้อยู่ที่การจัดวางตู้ด้วยอีกส่วนหนึ่ง)

ถ้าค่า Delay Time ที่เราตั้งให้กับตู้กลาง-แหลม มันตรงกับค่า Delay ที่เกิดขึ้นจากระบบของ
เราเป๊ะ   ท่านจะได้ยินเสียงคิกของกระเดื่อง กับเสียงไม้กระทบไฮแอท ในจังหวะเดียวกัน
และประสานกันอย่างลงตัว  ซึ่งก็ควรจะเป็นเช่นนั้น  และเสียงโดยรวมทั้งระบบ จะเกิดพลังขึ้น
อีกอย่างน้อย 30% เลยทีเดียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 16:17:10 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ spk

• ระดับ 3
  • *
  • 9663645B วิชัยคนธรรพ์
ก่อนอื่นให้ลองฟังเสียงจากระบบเดิมของท่านว่าเสียงคิกของกระเดื่องในจังหวะเดียวกัยที่
นักดนตรีตีไฮแอท นั้นในระบบเดิมที่ยังไม่ได้ตั้งค่า Delay Time นั้นเป็นเช่นไร

ต่อจากนั้นให้ลองปรับค่า Delay Time ของ Output ย่านกลาง-แหลมขึ้นไปเรื่อย ๆ ทีละ 1ms
แล้วลองฟังดูเปรียบเทียบถึงความแตกต่าง (ค่าที่ผมทำให้ให้ในพรีเซ็ทอาจจะไม่ตรงกับระบบ
จริง ๆ ทั้งนี้อยู่ที่การจัดวางตู้ด้วยอีกส่วนหนึ่ง)

ถ้าค่า Delay Time ที่เราตั้งให้กับตู้กลาง-แหลม มันตรงกับค่า Delay ที่เกิดขึ้นจากระบบของ
เราเป๊ะ   ท่านจะได้ยินเสียงคิกของกระเดื่อง กับเสียงไม้กระทบไฮแอท ในจังหวะเดียวกัน
และประสานกันอย่างลงตัว  ซึ่งก็ควรจะเป็นเช่นนั้น  และเสียงโดยรวมทั้งระบบ จะเกิดพลังขึ้น
อีกอย่างน้อย 30% เลยทีเดียวครับ

น่าสนใจครับแบบนี้

• **
ผมมี Tip แบบบ้าน ๆ แนะนำถึงวิธีการตั้งค่า Delay Time ให้กับตู้ กลาง-แหลม กับ ตู้ซับ
โดยไม่ต้องใช้โปรแกรม Smaartlive แต่อย่างใด  น้าอนันต์ ลองเอาไปใช้ดูครับ  สามารถ
ลองได้จากหน้างานจริงเลยครับ ไม่ต้องยกตู้มาลองเดี๋ยวเอวจะเสีย แม่บ้านจะบ่น 5555

ก่อนอื่นให้ลองฟังเสียงจากระบบเดิมของท่านว่าเสียงคิกของกระเดื่องในจังหวะเดียวกับที่

เราเป๊ะ   ท่านจะได้ยินเสียงคิกของกระเดื่อง กับเสียงไม้กระทบไฮแอท ในจังหวะเดียวกัน
และประสานกันอย่างลงตัว  ซึ่งก็ควรจะเป็นเช่นนั้น  และเสียงโดยรวมทั้งระบบ จะเกิดพลังขึ้น

ขอบคุณครับ
เดี๋ยวต้องลองสังเกตุ แล้วลองทำดูครับ

• ระดับ 5
  • *
สำหรับท่านที่ไม่มีครอสดิจิตอลใช้  ก็สามารถลองได้เช่นกัน โดยเริ่มจากการวางตำแหน่งตู้ซับให้อยู่ในระนาบ
เดียวกันกับตู้กลาง - แหลม แล้วฟังเสียงอย่างที่ผมบอก

ต่อจากนั้นให้ขยับตู้ซับ ขึ้นมาอยู่หน้าตู้กลาง - แหลม ทีละ 20 ซม. แล้วฟังเสียงเปรียบเทียบดูในลักษณะเดียวกัน
ถ้าท่านขยับจนได้จุดที่ถูกต้อง ก็จะได้รับผลลัพธ์ เช่นเดียวกัน (อาจจะต้องขยับขึ้นหน้ามาโดยประมาณ 2-3 เมตร
ขึ้นอยู่กับระบบของท่าน)

ออฟไลน์ noknoimusickku

• ระดับ 2
  • *
  • HL#: 768C19E3 จาก ท่านชาว๊อคแมน
ขอบคุณมากครับ  ได้ความรู้มาประดับสมองน้อยๆ อีกเยอะเลยครับท่าน   :happy: :happy: :happy:

• ระดับ 5
  • *
ผมอยากจะแนะนำหนังสือเสริมความรู้ดี ๆ สักเล่ม สำหรับสมาิชิกที่ภาษาปะกิตพอไหว
ลองหามาอ่านกันดูครับ

ชื่อหนังสือ HANDBOOK FOR SOUND ENGINEERS FOURTH EDITION

มีจำหน่ายที่ร้าน Kinokuniya  สั่งซื้อออนไลน์ก็ได้ครับตามลิงค์นี้

http://www.kinokuniya.com/th/index.php/tha/fbs003?common_param=9780240809694
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 16:44:09 น. โดย AJ-AUDIO »

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
สำหรับท่านที่ไม่มีครอสดิจิตอลใช้  ก็สามารถลองได้เช่นกัน โดยเริ่มจากการวางตำแหน่งตู้ซับให้อยู่ในระนาบ
เดียวกันกับตู้กลาง - แหลม แล้วฟังเสียงอย่างที่ผมบอก

ต่อจากนั้นให้ขยับตู้ซับ ขึ้นมาอยู่หน้าตู้กลาง - แหลม ทีละ 20 ซม. แล้วฟังเสียงเปรียบเทียบดูในลักษณะเดียวกัน
ถ้าท่านขยับจนได้จุดที่ถูกต้อง ก็จะได้รับผลลัพธ์ เช่นเดียวกัน (อาจจะต้องขยับขึ้นหน้ามาโดยประมาณ 2-3 เมตร
ขึ้นอยู่กับระบบของท่าน)

กรณีนี้ถ้าเราลองยก กลางแหลมให้สูงขึ้น มีผลไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 17:23:57 น. โดย AJ-AUDIO »

• ระดับ 5
  • *
กรณีนี้ถ้าเราลองยก กลางแหลมให้สูงขึ้น มีผลไหมครับ

ก็มีผลแต่แก้ไม่ได้ทั้งหมดครับเพราะเรายกสูงอย่างเก่งก็ไม่เกิน 3-4 เมตร ในขณะที่หูของเราสูงจากพื้นก็ประมาณ
1~1.5 เมตรแล้วครับ  พอจะนึกภาพออกมั้ยครับ

;D ;D ;D

ก็มีผลแต่แก้ไม่ได้ทั้งหมดครับเพราะเรายกสูงอย่างเก่งก็ไม่เกิน 3-4 เมตร ในขณะที่หูของเราสูงจากพื้นก็ประมาณ
1~1.5 เมตรแล้วครับ  พอจะนึกภาพออกมั้ยครับ การยกสูงระยะทางมันไม่เปลี่ยนเท่าใด

;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 17:24:49 น. โดย AJ-AUDIO »

• *
ผมอยากจะแนะนำหนังสือเสริมความรู้ดี ๆ สักเล่ม สำหรับสมาิชิกที่ภาษาปะกิตพอไหว
ลองหามาอ่านกันดูครับ

ชื่อหนังสือ HANDBOOK FOR SOUND ENGINEERS FOURTH EDITION

มีจำหน่ายที่ร้าน Kinokuniya  สั่งซื้อออนไลน์ก็ได้ครับตามลิงค์นี้

http://www.kinokuniya.com/th/index.php/tha/fbs003?common_param=9780240809694

ภาษาประกิต ทั้งน้านนนนนนน

สำหรับคนที่ไม่มีความรู้อย่างผม

ลำพังภาษาไทย ก็ยังต้องแปล ต้องตีความหมาย  

สรุป ก็ไม่รู้เรื่องเหมือนเดิม  เอิ๊ก ๆๆๆๆๆ

อาศัยเฮียดีกว่า   555555555555555

เจอตัวเป็น ๆ จะหลอกถามซะให้เข็ด   จับมอมเหล้า มอมเบียร์ ให้ฟุบกันไปข้างเรยยยยยยยยยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 17:18:24 น. โดย ภูวดิษฐ์ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 17:22:04 น. »
อ่อ ครับ  จัดไปอย่าให้เสีย

ก่อนที่จะไปถึงเรื่องฟังก์ชั่น Limitter ในครอสดิจิตอล  คงจะข้ามเรื่อง Gain Input และ Gain Output
ไปไม่ได้ เพราะเป็นเรื่องที่จะมาก่อนการตั้งค่า Limitter ให้ถูกต้องเหมาะสม

เราคงทราบดีว่า Gain ขยายของสัญญาณก่อนเข้าแอมป์ที่กำหนดเป็นมาตรฐานนั้นคือที่ 0dB เพื่อให้
ระบบยังมีกำลังสำรองเหลืออยู่บ้าง   และพาวเวอร์แอมป์ที่ออกแบบมาตามมาตรฐานสากล ก็จะทำงาน
ขยายสัญญาณจนถึงจุดสูงสูดก่อนที่จะคลิปสัญญาณ  ที่ความแรงสัญญาณ Input ของพาวเวอร์แอมป์
ที่ 0dB เช่นกัน

ดังนั้นเพื่อเป็นรักษาระดับความแรงสัญญาณให้อยู่ในเกณฑ์ที่กำหนด  และไม่เป็นปัญหากับการทำงาน
ของพาวเวอร์แอมป์  จึงเป็นที่รู้กันว่า การควบคุมระดับความแรงของสัญญาณที่เริ่มจากมิกซ์ ตั้งแต่ภาค
Input ของแต่ละ Ch. ไล่มาจนถึง ภาค Main Output ของมิกซ์ จะควบคุมระดับความแรงของสัญญาณ
ไว้ไม่ให้เกิน 0dB  รวมตลอดไปจนถึงอุปกรณ์ต่อพ่วงต่าง ๆ จากมิกซ์ ไม่ว่าจะเป็น อีคิว  ครอส หรือ
อื่น ๆ ก่อนเข้าพาวเวอร์แอมป์ ก็จะกำหนดความแรงของสัญญาณ Output จากตัวอุปกรณ์ไว้สูงสุดที่
ไม่เกิน 0dB เช่นกัน

ทีนี้ถ้ามาพูดกันถึงเรื่อง Gain Input  และ Gain Output ของครอส ไม่ว่าจะเป็นดิจิตอล หรือ อนาล็อก
ในส่วนของ Gain Input ก็คงตั้งไว้ที่ 0dB  เพื่อคงรักษาระดับความแรงสัญญาณที่มาจากอุปกรณ์ตัวก่อน
หน้า   แต่สำหรับ Gain Output ในแต่ละย่านความถี่ (Low - Mid - High) จะให้แรงมากหรือน้อยเท่าใดนั้น
จะถูกกำหนดโดยสเปค, ประเภท และจำนวนของตู้ลำโพงที่เราใช้ในแต่ละย่านความถี่เป็นหลัก  แต่  
Gain Output  ของย่านที่แรงสุด  ก็จะตั้งไว้ไม่เกิน 0dB เป็นมาตรฐาน

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า Gain Output ของแต่ละย่านความถี่ควรกำหนดไว้เท่าไหร่?

มาต่อกันดีกว่าครับ

อย่างที่ผมกล่าวไว้แล้วว่า Gain Output ของแต่ละย่านความถี่ ขึ้นอยู่กับปัจจัยในเรื่องของสเปคตู้ลำโพง
จำนวน และอีกเรื่องที่สำคัญคือ กำลังขยายของพาวเวอร์แอมป์ที่เราเลือกมาใช้ในระบบ  ดังนั้นเมื่อมีตัวแปร
เยอะขนาดนี้  ให้เราลองตั้ง Gain Output ของทุกย่านความถี่ไว้ที่  0dB  โดยที่เราจะอ้างอิงเสียงจากย่าน
ความถี่ตำ หรือตู้ซับเป็นหลัก  แล้วเปิดฟังเพลงดู ไม่ต้องดังมาก  ให้เราพิจารณาว่าเสียงย่านต่ำ เมื่อเทียบ
กับย่านกลาง - แหลม เป็นเช่นไร  (ใช้จำนวนตู้ซับ กับตู้เสียงกลาง - แหลม ในจำนวนที่เท่ากัน)

ถ้าย่านต่ำ หรือ ตู้ซับดังล้นเกิน ย่านเสียงกลางแหลม  ให้พิจาณาว่าท่านใช้แอมป์ที่มีกำลังขับน้อยกว่าแอมป์
ที่ใช้ขับตู้ซับหรือไม่  (เพราะถ้าหากเป็นแอมป์ที่กำลังขับเท่า ๆ กัน ปกติเสียงตู้กลาง - แหลมจะดังกว่า)
ซึ่งวิธีการแก้ไข เนื่องจากเราจะไม่ปรับเพิ่ม Gain Output ให้มากกว่า 0dB ก็คือต้องเพิ่มปริมาณตู้กลาง - แหลม
ให้มากขึ้น

แต่ถ้าหากย่านเสียงต่ำ หรือ ตู้ซับดังน้อยกว่า ตู้เสียงกลาง - แหลม  ก็ให้ท่านปรับลด Gain Output ของตู้
กลาง - แหลมลง จนเสียงเกิดความสมดุลย์กัน  ก็เหมือนกับท่านกำลังบาลานซ์ ซาวด์ดนตรีนั่นเอง  แต่จะไม่
ใช้วิธีเพิ่ม  Gain Output ของย่านเสียงต่ำให้มากเกิน 0dB เป็นอันขาด

เพลงที่ใช้ทดสอบควรเป็นเพลงที่มีเสียงในทุกย่านครบถ้วน และควรเป็นเพลงที่เราฟังจากเฮดโฟน จนจำบุคคลิก
ของเสียงเพลงนั้น ๆ ได้เป็นอย่างดีแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 17:32:14 น. โดย AJ-AUDIO »

• **
ภาษาประกิต ทั้งน้านนนนนนน

สำหรับคนที่ไม่มีความรู้อย่างผม

ลำพังภาษาไทย ก็ยังต้องแปล ต้องตีความหมาย 

สรุป ก็ไม่รู้เรื่องเหมือนเดิม  เอิ๊ก ๆๆๆๆๆ

อาศัยเฮียดีกว่า   555555555555555

เจอตัวเป็น ๆ จะหลอกถามซะให้เข็ด   จับมอมเหล้า มอมเบียร์ ให้ฟุบกันไปข้างเรยยยยยยยยยย

ผมมีตัว illegal ที่เป็น PDF อยู่ สนไหมครับ

• *

• **

• ระดับ 5
  • *
ขอ

น่าน ซะงั้น  คริ ๆ  ของท่านอนันต์ เป็น Handbook ของ Yamaha รึเปล่า