ผู้เขียน หัวข้อ: กดเปลี่ยนจังหวะแล้วเสียงกลองขาดช่วงครับ  (อ่าน 2249 ครั้ง)

surasangKorat

• บุคคลทั่วไป
กดเปลี่ยนจังหวะแล้วเสียงกลองขาดช่วงครับ
« เมื่อ: วันที่ 6 ธันวาคม 2007, 22:18:54 น. »
ผมลองทำเมดเล่ย์เพลงจังหวะสามช่าดูครับแต่พอจะใช้ลูกเล่นการเปลี่ยนจังหวะ ลูกส่งหัวเพลงมันขาดหายไปครับ แต่พอกดซ้ำก็มาปกติครับ ลองดูหลายเพลง ก็เป็นเหมือนกันครับ ไม่ทราบท่านใดเคยเจอปัญหาเหมือนผมรึเปล่า
 ผมใช้ Xtreme 9.0final สเป็คเครื่อง III933 RAM 256M Sound onboard 
 Soundfont 60Mครับ เวลาไปเล่นงานนอกแล้วเจอปัญหาแบบนี้ งานกร่อยเลยครับ
 ขอคำแนะนำด่วนครับ เพราะลูกเล่นนี้ถือว่าเป็นไฮไลท์สำหรับeXtreme เลยนะ!

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: กดเปลี่ยนจังหวะแล้วเสียงกลองขาดช่วงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2007, 05:13:51 น. »
ผมลองทำเมดเล่ย์เพลงจังหวะสามช่าดูครับแต่พอจะใช้ลูกเล่นการเปลี่ยนจังหวะ ลูกส่งหัวเพลงมันขาดหายไปครับ แต่พอกดซ้ำก็มาปกติครับ ลองดูหลายเพลง ก็เป็นเหมือนกันครับ ไม่ทราบท่านใดเคยเจอปัญหาเหมือนผมรึเปล่า
 ผมใช้ Xtreme 9.0final สเป็คเครื่อง III933 RAM 256M Sound onboard 
 Soundfont 60Mครับ เวลาไปเล่นงานนอกแล้วเจอปัญหาแบบนี้ งานกร่อยเลยครับ
 ขอคำแนะนำด่วนครับ เพราะลูกเล่นนี้ถือว่าเป็นไฮไลท์สำหรับeXtreme เลยนะ!

คาดว่าเครื่องคงโหลดโปรแกรมต่าง ๆ ไว้เยอะทดสอบดังนี้

1.ให้ใช้ตัว KaraPlayer_Lite จะกินแรงเครื่องต่ำกว่าตัวเต็ม
2.ตั้งค่าการ load SoundFont แบบ Load All Bank
3.ทดสอบเล่นเพลงเมดเล่ย์อีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ธันวาคม 2007, 05:16:36 น. โดย x-men »

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#9C012BFA
Re: กดเปลี่ยนจังหวะแล้วเสียงกลองขาดช่วงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2007, 09:26:42 น. »
เครื่องผมก็เป็นเหมือนกันครับ..P.4 RAM 1 G

surasangKorat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2007, 22:49:33 น. »
เครื่องลูกค้ามาลงโปรแกรมตัวเดียวกัน เวอรชั่นเดียวกันครับ สเป็ค Celleron850MHz SdRam 256 M windows XP Sound Card Sblive 5.1 เรียก ซาวน์ฟ้อนท์  ในโปรแกรม
   ไม่ปรากฎว่ามีปัญหาเลยครับ ลองกดเปลี่ยนจังหวะซ้ำๆดู เนียนครับ ไม่มีขาดช่วง
  ผมลองฟอร์แมทเครื่องผมใหม่ ลง XP SP1 เพียวๆ ดูก็เหมือนเดิมครับ ซาวน์ฟ้อนท์ก็ใช้ ตัวเดิมครับ 60M ลองขยับมาใช้ ตัวเล็กสุด 16M แล้วค่อยดีขึ้นแต่เสียงซาวน์ตัวเล็กก็อย่างว่าครับ เสียงไม่ดีเลย
เฮ้อ!! สงสัยต้องเก็บตังค์ซื้อ Sound Audigy หรือ X-fi ให้ใด้ซะแล้ว เห็นเค้าว่าเสียงดี