ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามอาจารย์ภูมิ ครับ.. เกี่ยวกับ NTFS กะ FAT32 VS License.dat  (อ่าน 2721 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
ขอสอบถามอาจารย์ภูมิ ครับ.. เกี่ยวกับ NTFS กะ FAT32 VS License.dat
« เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2007, 17:41:04 น. »
ผมเห็นกระทู้หนึ่งที่คุณ Jung ถามไปแต่ไม่มีใครตอบ.. ซึ่งผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ
คือ เดิม HDD เราเป็น FAT32 แล้วลง Extreme + ขอ License เรียบร้อย
แล้วทีนี้ เรา Convert HDD จาก FAT32 เป็น NTFS ตรงนี้ครับไม่ทราบว่า
License ตัวเดิมจะยังใช้ได้อยู่หรือเปล่าครับ.. ผมว่าจะลองทำดูแต่พอดี HDD ผมเป็น NTFS แล้ว

*** เรื่อง License นี่อาจารย์ภูมิกับคุณ x-men พอบอกได้หรือเปล่าครับว่า
        License ที่ขอไปประกอบด้วยอะไรบ้าง.. หรือว่าเป็นความลับครับ...แค่อยากรู้ครับไม่มีอะไร
       เผื่อไว้เผื่อมีใครถามจะได้ช่วยตอบครับ..

ออฟไลน์ llwswssu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4489384D
Re: ขอสอบถามอาจารย์ภูมิ ครับ.. เกี่ยวกับ NTFS กะ FAT32 VS License.dat
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2007, 18:46:04 น. »
ใช้ไม่ได้ครับผมโดนมาแล้ว ทุกอย่างเดิมๆและไม่มีการแก้ไข Partition
แต่ผมดันไปติดตั้ง Winxp แล้วมันก็ Format และ Convert
และสุดท้าย License Key ก็ใช้ไม่ได้

b39ppr

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอสอบถามอาจารย์ภูมิ ครับ.. เกี่ยวกับ NTFS กะ FAT32 VS License.dat
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2007, 21:30:19 น. »
ผมเดาเอานะ ว่าการ convert fat32<-> NTFS มันทำให้ขนาดของ partition นั้นเปลี่ยนไป ก็อาจจะคล้ายๆกับการแก้ไข partition
ซึ่งก็คงมีผลให้ license ใช้ไม่ได้ครับ
อันนี้รอท่าน x-men มายืนยันอีกทีก็ดี  ;)

poom

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2007, 21:40:53 น. »
ผมเห็นกระทู้หนึ่งที่คุณ Jung ถามไปแต่ไม่มีใครตอบ.. ซึ่งผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ
คือ เดิม HDD เราเป็น FAT32 แล้วลง Extreme + ขอ License เรียบร้อย
แล้วทีนี้ เรา Convert HDD จาก FAT32 เป็น NTFS ตรงนี้ครับไม่ทราบว่า
License ตัวเดิมจะยังใช้ได้อยู่หรือเปล่าครับ.. ผมว่าจะลองทำดูแต่พอดี HDD ผมเป็น NTFS แล้ว

*** เรื่อง License นี่อาจารย์ภูมิกับคุณ x-men พอบอกได้หรือเปล่าครับว่า
        License ที่ขอไปประกอบด้วยอะไรบ้าง.. หรือว่าเป็นความลับครับ...แค่อยากรู้ครับไม่มีอะไร
       เผื่อไว้เผื่อมีใครถามจะได้ช่วยตอบครับ..

;D ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับ เพราะยังไม่เคยลอง จาก FAT32 เป็น NTFS
 ;D License ที่ขอไปประกอบด้วยอะไรบ้าง ก็ล็อคที่เมนบอร์ด+HDD (ไม่รู้ใช้เปล่า เพราะจำได้เคยอ่านเจอในบอร์ดนี้)