ผู้เขียน หัวข้อ: "รบกวนสอบถามเรื่องสายสัญญาณที่ต่อจากเครื่องเล่นไปหาที่ตัวมิกเซอร์หน่อยครับผม"  (อ่าน 1314 ครั้ง)

ออฟไลน์ painting

• ระดับ 1
  • **
"รบกวนสอบถามเรื่องสายสัญญาณที่ต่อจากเครื่องเล่นไปหาที่ตัวมิกเซอร์หน่อยครับผม"
ปกที่ผมเห็นที่ขายกันหรือทำขึ้นมาใช้งานเอง...เห็นแต่ที่เป็นสายแบบแจ็คมินิ 3.5mm.ST...เป็นแจ็ค TR MONO 2 ข้าง R/L..หรือ RCA สองข้าง R/L....ผมเลยอยากตั้งคำถามว่า...แล้วเราสามารถทำสายสายลักษณะนี้ให้มันเป็นแบบสายสัญญาณ BALANCED แบบ STEREO R/L ทั้งสองข้างได้หรือไม่ครับ?....มันสามารถทำได้มั๊ยครับ?....และจะมีผลดีและผลเสียอย่างไรบ้างครับผม.

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ต้นทาง เป็น unbalance  แล้วจะแปลงให้เป็น balance เพื่ออะไรครับ

ใช้ jack 3.5  to Phone TR 6.3 หรือ RCA  ดีอยู่แล้วครับ

• ระดับ 1
  • **
@คุณขวัญ..ครับผม...พอดีผมได้ดูคลิปการแนะสินค้าจำพวกอุปกรณ์ Vl-BOX และ DI-BOX เลยเกิดข้อสงสัยนี้ขึ้นมาครับผม...ที่มันเป็นตัวแปลงสัญญาณ UNBALANCED ให้เป็นสัญญาณ BALANCED ที่มีขายกันในท้องตลาดนะตอนนี้ครับ.

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
@คุณขวัญ..ครับผม...พอดีผมได้ดูคลิปการแนะสินค้าจำพวกอุปกรณ์ Vl-BOX และ DI-BOX เลยเกิดข้อสงสัยนี้ขึ้นมาครับผม...ที่มันเป็นตัวแปลงสัญญาณ UNBALANCED ให้เป็นสัญญาณ BALANCED ที่มีขายกันในท้องตลาดนะตอนนี้ครับ.

Balance ดีสำหรับใช้กับสายที่ยาวๆครับ      ถ้าสายสั้นๆ  unbalance ก็เพียงพอครับ   เน้นที่คุณภาพของสายและหัวดีกว่าครับ

• ระดับ 1
  • **
@คุณขวัญ...ขอบคุณมากครับผม!.