ผู้เขียน หัวข้อ: Mixing Station ชอบแบบไหนก็ปรับแต่งได้ดั่งใจ (ใช้ดีจึงบอกต่อครับ)  (อ่าน 1941 ครั้ง)

ออฟไลน์ peerasit

• ลงทะเบียน HL
  • กำเนิดใหม่
  • *
  • รหัส 870E4E35 ป๊อกมิวสิคโปร
Mixing Station แอพพลีเคชั่น ใช้สำหรับควบคุมมิกซ์ดิจิตอล หลายรุ่น ที่รองรับ OSC protocol (Open Sound Control) ที่ใช้กันในดิจิตอลมิกซ์เซอร์ หลายยี่ห้อ ที่ใช้กันมากในปัจจุบัน แอพนี้สามารถปรับแต่ง Layouts หน้ามิกซ์ได้ตามชอบและตามสะดวกใช้งานลดความจำเจ น่าเบื่อกับแอพควบคุมเดิมๆที่มาจากผู้ผลิต มีทั้ง ios แอนดรอย Pc Linux และ ราสเบอรี่ pi เลยทีเดียว ที่สำคัญรองรับ Midi Controler Surfact ต่างๆ ผ่าน USB port ด้วย เช่น X touch Compact , Icon ฯลฯ ผมใช้งานควบคุม X32 Rack กับ Xair A&H QU มาเป็นปีแล้วครับ เท่าที่ใช้งานมาไม่มีอาการหน่วงเลย ดีกว่าแอพเดิมๆ ที่ใช้กับ iOS ซะอีก เหมาะสำหรับผู้มีงบน้อยเพื่อใช้กับแท็บเล็ตราคาเบาๆ เพราะ Ipad มันแพง555... แอพนี้มีการอัพเดทแอพตลอด เพราะผู้พัฒนาแอพนี้ เปิดให้ผู้ใช้งานสามารถแจ้งถึงความต้องการและปัญหาที่พบในการใช้งานแอพ พูดคุยในกลุ่มเฟสบุ๊ค Mixing Station Users และเว็บไซต์ https://bugs.dev-core.org/ (เป็นภาษาอังกฤษ) ผมใช้ดีจึงมาบอกต่อครับ มีทุกคำสั่งในการควบคุมตั้งค่ามิกเซอร์ และลูกเล่นเยอะดี  :cool: มีทั้งเวอร์ชั่นฟรีและเสียตังค์     ถูกมากๆ แค่หลักร้อย (ถูกกว่าเบียร์ 5 ขวด)  :2:

ลองเข้าไปชมได้ที่นี่...ครับ

https://dev-core.org/mixing-station

แบบเดิมๆ Default Layouts

หน้ามิกซ์ ออกแบบเอง Custom Layouts

ตัวอย่างหน้ามิกซ์ Config Current Channel

หน้ามิกซ์ SoF (Send of Fader) ส่ง Channel ไปยัง Output หรือ Aux Out

สามารถเปลี่ยน Theme ได้ เวลาใช้งานแสงมาก แสงน้อย แดดจัดบางทีมองไม่ค่อยเห็นจอ บางที่มืดแสบตา ก็เลือกปรับเอานะ 555

ปล.อันนี้ภาพหน้ามิกซ์ Layouts ที่ผมสร้างเอง (เวอร์ชั่น PC win7) ตามที่ผมต้องการเพื่อให้ใช้งานได้ง่ายที่สุด (ถ้าเบื่อก็เปลี่ยนใหม่ อิอิ..) พี่ๆน้องๆ ท่านใดเคยโหลดมาใช้แล้ว หรือจะลองโหลดมาใช้ ก็ลองออกแบบเอามาโชว์กันหน่อยนะ...  :95: :D

มีท่านสมาชิกถามว่า.....

ถ้าจะใช้แบบเสียตังต้องทำไงครับ

ตามนี้ครับ..... :**:

เลือกใช้ได้เลย บน google play
https://play.google.com/store/search?q=mixing%20station%20pro&c=apps

แอพสโตร์ สำหรับ iOS
https://apps.apple.com/us/app/mixing-station/id1438352631#?platform=ipad

เวอร์ชั่น PC - winsdows / Linux / OSX / Jar
https://dev-core.org/mixing-station/pc.html

:D ปล.ทุกระบบปฏิบัติการ สามารถดาวน์โหลดมาติดตั้งในเวอร์ชั่นฟรี เพื่อทดลองใช้งานก่อนได้ (ใช้ได้ทั้ง Conect กับ มิกซ์ หรือ Offline ไม่เชื่อมกับมิกซ์)

แต่เวอร์ชั่นหฟรี...  1.จะใช้ได้ไม่ครบทุกฟังชั่นท์ แล้วแต่ มิกเซอร์รุ่นนั้นๆ
                        2.ไม่สามารถสร้าง Custom Layouts ได้แบบตามใจเรา....

:ซุบซิบ: เดี๋ยวๆๆ......เวอร์ชั่นฟรีนี้>>>ยังดีที่สามารถทำซีนแล้วเซฟเก็บไฟล์ไว้ก่อนได้ตามปกติ ในขณะที่เราออฟไลน์หรือไม่ได้เชื่อต่อกับมิกเซอร์ ชอบตรงนี้แหล่ะ เพราะถ้าเวลาอยู่หน้างานจะได้ไม่วุ่นวาย  :30: คือเหมือนนั่งทำการบ้านไว้ก่อน

ทิ้งท้ายนะครับ....ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆ กับแอพพลีเคชั่นตัวนี้นะครับ เพียงเห็นว่ามีประโยชน์และสามารถใช้ได้จริงจึงแนะนำให้ พี่ๆน้องๆ ที่มีอาชีพเครื่องเสียงหรือรักในระบบเสียง ไม่ว่าจะคาราโอเกะ ร้องเพลง บันทึกเสียง รับงานPA ฯลฯ อะไรก็กันว่าไป... ที่สำคัญอย่างน้อยช่วยประหยัดเงินในกระเป๋าของพวกเราๆ ได้ไม่มากก็น้อยครับ เข้าใจสมัยนี้เงินหายาก แต่อยากได้ของดี 5555 ขอบคุณทุกท่านๆครับ อย่าลืมลองแล้วนำมาแบ่งกันชม หรือพูดคุยกันได้ครับ  :95:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2020, 11:31:42 น. โดย peerasit »

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
Mixing Station ชอบแบบไหนก็ปรับแต่งได้ดั่งใจ (ใช้ดีจึงบอกต่อครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2020, 17:36:45 น. »
ชื่นชมครับ  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ chatchai123

• ระดับ 4
  • *
  • HL#9F61109D จากท่านอนันตชัย
Mixing Station ชอบแบบไหนก็ปรับแต่งได้ดั่งใจ (ใช้ดีจึงบอกต่อครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2020, 15:54:49 น. »
ถ้าจะใช้แบบเสียตังต้องทำไงครับ

ออฟไลน์ mixmas

• *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2020, 07:39:01 น. »
 :95: :thank1:

ออฟไลน์ sanya

• ระดับ 3
  • *
  • HL;9C004AB2 / noi 1960 - HL;5D12658B
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2020, 09:58:47 น. »
น่าสนใจครับ :95:

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2020, 10:18:28 น. »
 :95: เยี่ยมอย่างนี้นี่ดอง  มิน่าท่านแทบไม่ต้องใช้ X-touch 

ขายได้แล้วนะครับ ป่านนี้ X-Touch หนะ   :30: 

ออฟไลน์ peerasit

• กำเนิดใหม่
  • *
  • รหัส 870E4E35 ป๊อกมิวสิคโปร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2020, 15:19:17 น. »
:95: เยี่ยมอย่างนี้นี่ดอง  มิน่าท่านแทบไม่ต้องใช้ X-touch 

ขายได้แล้วนะครับ ป่านนี้ X-Touch หนะ   :30:
ขายไปนานแล้วครับ คงเหลือ x-touch compact เอาไว้ประดับฐานันดรครับ 555 ...พอมีแอพนี้แล้ว x-touch compact ทำได้หมด ทุกฟังชั่นเลย จึง ลาก่อน x-touch
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มกราคม 2020, 18:36:46 น. โดย peerasit »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2020, 14:19:41 น. »
 :95: :95: ปัญหาคือยังไม่มีมิกซ์ดิจิตอลให้เล่นเลยนิ ตัวที่เคยมีก็ขายกินเสียแล้วนิครับ   :82: :82: :82: :82: