ผู้เขียน หัวข้อ: Compressor : Channal Insert ??  (อ่าน 34380 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Compressor : Channal Insert ??
« เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 12:49:39 น. »
รบกวนเกจิ.. ทุกท่านช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ.. ว่าการต่อ Compressor แบบ Channel Insert นี้
เขาต่อกันยังงัย..

คือ.. เท่าที่ใช้น้องกูเกิ้ลหาให้เข้าใจว่าถ้าต่อสำเร็จจะสามารถแยก Ch A, B ออกจากกันแล้วเลือกได้ว่าจะให้ Ch ไหน
คุมเสียงร้อง Ch ไหนคุมเสียงดนตรี..

รบกวนด้วยครับ..

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
Re: Compressor : Channal Insert ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 12:58:30 น. »
คงไม่ใช่แบบที่ท่าน พ.พล เข้าใจนะครับ เท่าที่ศึกษามา การต่อแบบ Insert คือการ รวมทั้ง I/P และ O/P ของ Compressor ไว้ในสายเส้นเดียวกัน และนำปลายอีกด้านหนึ่งไปต่อที่ ช่อง Insert ของ Line ที่เราต้องการ Compress บน Mixer (เช่น ต่อเข้าช่อง Insert ที่ Line ที่ 1 เพื่อ Compress ไมค์ตัวที่ต่อไว้ที่ Line ที่ 1 เท่านั้นครับ) มันไม่ได้เป็นการแยก Line อย่างที่ท่านเข้าใจ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
Re: Compressor : Channal Insert ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 13:07:09 น. »

ด้านที่เป็น Stereo ต่อที่ชอง I/O insert ของ Mixer ปลายด้าน Mono ต่อเข้าที่ I/P ,O/P ของ Compressor ก็สามารถ Compress ได้แค่ Ch นั้นๆครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 13:16:32 น. »

คือทำความเข้าใจทิศทางการไหลของสัญญาณก่อนนะครับ

ปกติแล้ว มิกซ์ทั่วๆ ไป จะเป็นแบบนี้

สัญญาณจากต้นกำเนิดเสียง ==> สายสัญญาณ ==> ต่อสายเข้ามิกซ์

จากจุดที่ต่อสายเข้ามิกซ์  มองทะลุลงไปในมิกซ์ เราจะเห็นสัญญาณวิ่งผ่านอะไรหลายๆ อย่างแบบนี้ครับ

ณ จุดสัญญาณเข้า ==> Amp ขยายสัญญาณขึ้น (เร่ง gain) ==> XXXXXX ==> ปรับทุ้มกลางแหลม ===> ก๊อปปี้สัญญาณออก AUX ==> วอลุ่ม

ประมาณนี้ครับ

คราวนี้มาตีความคำว่า Insert

หากท่านใดเคยใช้โปรแกรม เวิร์ดจุฬา  มันจะมีบอกว่า พิมพ์ทับ/พิมพ์แทรก  สลับกันด้วยปุ่ม Insert
ครับ จะบอกเฉยๆ ครับ ว่า มันแปลว่า "แทรก"

แล้วในเรื่องนี้ มันไป "แทรก" ตรงไหน

ย้อนกลับไปดูทิศทางเสียงอีกครับ
ณ จุดสัญญาณเข้า ==> Amp ขยายสัญญาณขึ้น (เร่ง gain) ==> XXXXXX ==> ปรับทุ้มกลางแหลม ===> ก๊อปปี้สัญญาณออก AUX ==> วอลุ่ม

ตรงที่ XXXX สีแดง  นั่นล่ะ ครับ  คือการ "แทรก"  หรือแถวบ้านผมก็จะเรียกว่า "ลัด"
ถ้าไม่มีการต่ออะไร มันก็จะข้ามไปปรับทุ้มกลางแหลม

แล้วจะลัดหรือแทรกเอาสัญญาณออกไปทำอะไร
แล้วแต่การออกแบบระบบครับ

สมมุติว่า จะเอาไปใช้กับคอมเพรสเซอร์

ก็ลัดเอาสัญญาณออกไปหาคอมเพรสเซอร์  จากนั้น ก็เอาสัญญาณจากคอมเพรสเซอร์กลับเข้ามาหามิกซ์ เหมือนเดิม

คราวนี้ สัญญาณมันก็จะวิ่งแบบนี้ครับ

ณ จุดสัญญาณเข้า ==> Amp ขยายสัญญาณขึ้น (เร่ง gain) ==> compressor ==> ปรับทุ้มกลางแหลม ===> ก๊อปปี้สัญญาณออก AUX ==> วอลุ่ม

นี่ล่ะครับ  Channel Insert

ส่วน แจ็คที่ใช้เป็นตัวอินเสิร์ท  จะเป็น TRS (หรือนิยมเรียกกันว่า แจ๊คสเตอ)  ตรงปลาย จะเป็น send และตรงกลางจะเป็น return ครับ

;D ;D ;D ;D

ส่วน รายละเอียดเรื่อง compressor ลองหาดูกระทู้เก่าๆ ดูครับ

ส่วนเรื่อง 2ch นั้น

คือ ส่วนใหญ่ คอมเพรสเซอร์ที่วางขายๆ กัน  มันจะมี 2 ช่องครับ
บางรุ่นก็จะ 4 ช่อง 6 8 ตามสเปคและราคา

:)

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 13:20:12 น. »
ตามความที่ผมอ่านเข้าใจว่าน่าจะต่อแบบแยกกรุ๊ปนะครับ แต่มิกซ์ต้องแยกกรุ๊ปได้นะ ถึงจะโอเค

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 13:30:03 น. »
ตามความที่ผมอ่านเข้าใจว่าน่าจะต่อแบบแยกกรุ๊ปนะครับ แต่มิกซ์ต้องแยกกรุ๊ปได้นะ ถึงจะโอเค

ถ้าเป็นแบบนั้น

1. มิกซ์ต้องแบ่งกรุ๊ปได้ อย่างน้อย 2 กรุ๊ป  (4กรุ๊ป เพราะมิกซ์ส่วนใหญ่ มันบังคับให้กรุ๊ปเป็นสเตอริโอ)
2. แต่ละกรุ๊ป ต้องมี ช่อง insert
ถ้าไม่มีช่องอินเสริท ต้องเอาสัญญาณ output จากกรุ๊ป ส่งออกไปหาคอมเพรสเซอร์
แล้วต่อกลับมา เข้ามิกซ์ โดยให้ออกมาสเตอร์ อย่าให้ไปออกกรุ๊ป

ยกตัวอย่าง เช่น
มิกซ์ยี่ห้อ มุ่นอุ้ยปุ้ย  มี กรุ๊ป 1-2 3-4 แล้วก็ มาสเตอร์เอาท์  (สรุปว่า มันมี 6 บัส  ไม่นับบัส AUX)
แต่มันไม่มีช่อง group insert  มีแต่ channel insert

ให้เสียงไมค์ทุกตัว  ออกไปที่ 1-2
แล้วต่อสัญญาณเสียงจาก 1-2 ไปเข้าคอมพ์   แล้วจากคอมพ์ ต่อกลับมาเข้า channel ว่างๆ ซักช่องนึง
แต่กดมันให้ออก มาสเตอร์ไปเลย  ไม่ให้ออก 12 เด็ดขาด ไม่งั้นก็ หอนนนนนบรู๊วววว

แบบนี้  ก็เรียกว่า Group Insert ครับ

:D :D

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 13:45:07 น. »
555+เข้าทางเราแย้ว ถามท่านเด็กบางมดต่อครับ พอดีผมใช้มิกอัลโต้ รุ่น L12 ช่วยบอกวิธีต่อแบบแยกกรุ๊ปหน่อยได้มั๊ย อิอิอิ (ใช้อยู่จนจะพังแล้วต่อแบบแยกกรุ๊ปไม่เป็นครับ)

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 14:16:30 น. »
ขอบคุณทุกท่าน..

ตอนนี้. "..มึนตึ๊บ.."

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 14:32:22 น. »
ขอบคุณทุกท่าน..

ตอนนี้. "..มึนตึ๊บ.."
เบียร์เย็นสักป๋อง หายมึนตึบครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 14:49:59 น. »
555+เข้าทางเราแย้ว ถามท่านเด็กบางมดต่อครับ พอดีผมใช้มิกอัลโต้ รุ่น L12 ช่วยบอกวิธีต่อแบบแยกกรุ๊ปหน่อยได้มั๊ย อิอิอิ (ใช้อยู่จนจะพังแล้วต่อแบบแยกกรุ๊ปไม่เป็นครับ)

มิกซ์ของท่าน  เหมือนที่ผมยกตัวอย่างเลย เหอๆๆ

แต่ละช่องของท่าน  สามารถเลือกให้เสียงออกได้ครับ
ว่าจะออกไปที่ไหน  มีตัวเลือกให้ 3 ทาง

1. ออกไปที่ BUS1+2
2. ออกไปที่ BUS3+4
3. ออกไปที่ BUS MAIN LR

เราดูกันแค่นี้ก่อนนะครับ

ถ้าท่านจะอยากจะแยกบัส ของ "ไมค์" กับ "คาราโอเกะ" ออกจากกัน ทำแบบนี้ก็ได้ครับ

สมมุติมีไมค์อยู่ 2 ตัว
ต่อไว้ที่ ch1+2

ที่ ch1 และ ch2 นิ่  ก็มี Insert นะครับ  แต่เราคงไม่อินเสิร์ททั้งสองช่อง  เปลืองคอมเพรสเซอร์ครับ
กดปุ่ม ให้ ch1 + ch2  ไปออกที่ BUS 1+2
(กดเฉพาะปุ่ม SUB12 นะครับ   ปุ่ม SUB3-4  MAIN L-R ไม่ต้องกด)

เพียงเท่านี้  เสียงไมค์ทั้งสองตัว  ก็จะถูกโยงไปให้ BUS1+2 แล้วครับ
เวลาจะปรับเสียงไมค์อิสระแยกตัว  ก็ปรับที่ ch1 และ ch2
แต่เวลา อยาก ปิดไมค์ทั้งสองตัว  ก็ลดวอลุ่ม SUB1-2 ลงครับ  ไม่ต้องมาเสียเวลาลดทั้ง ch1 และ ch2

แล้วบังเอิญ  มีสัญญาณจากคาราโอเกะ มาอีก 6 ไลน์
ก็ต่อเข้าช่อง 2-8 เลยครับ
ช่อง 3-4 จะมีจุดอินเสิร์ทให้
ส่วนช่อง 5678 ไม่มีจุดอินเสิร์ท

กดเลือกสัญญญาณให้มันไปออก ที่ SUB3-4 ครับ
ห้ามกด SUB1-2 และ MAIN L-R
เพียงเท่านี้  เสียงดนตรีจากคาราโอเกะ 6 ไลน์  ก็จะถูกโยงไปหา BUS3-4 แล้วครับ

เวลาอยากปรับเสียงดนตรีอิสระ ก็ปรับที่ ช่อง 2-8

แต่ถ้าบังเอิญอยากลดเสียงดนตรีลงทั้งหมดล่ะครับ
ถ้าไม่มีกรุ๊ป  ท่านก็คงต้องนั่งลงวอลุ่มของช่อง 2-8 ลง ทั้ง6ช่องครับ  สะดวกมั๊ยครับ 5555++

แต่อันนี้ เราโยนเสียงของช่อง 2-8  ไปที่บัส 3-4 แล้ว
อยากเร่งเสียง-ผ่อนเสียง ดนตรีทั้งหมด  ก็ปรับที่วอลุ่มบัส 3-4 ครับ

แต่ที่สำคัญคือ
อย่าลืมกดปุ่ม LR เหนือวอลุมของ SUB GROUP ทั้ง 4 ด้วยนะครับ

เพื่อให้ สัญญาณของกรุ๊ป 12  34  ไหลไปรวมที่ MAIN MIX  ก่อนที่จะส่งออกไปหาอุปกรณ์อื่นต่อไปครับ

โชคดีอีกอย่างนึงของมิกซ์ตัวนี้ คือ  มันมีจุดต่อ GROUP Insert ครับ
มองดูข้างหลังมิกซ์ครับ  จะมีรูอยู่ 4 รู  เขียนว่า SUB INSERT
ตรงนี้ สามารถเอาอะไรมาพ่วงต่อได้เลยครับ

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 15:44:42 น. »
ถูกต้องครับผม ;D

แต่ที่จริงถ้าเป็นไปได้ควรที่จะ insert แยกช่องใครช่องมันไปเลยอันนี้ก็น่าจะดีกว่าเพราะด้วยเหตุผลที่ว่า นอกจากจะช่วยป้องกันภาคPAแล้วยังจะช่วยป้องกันในส่วนของมอร์นิเตอร์ด้วยครับ ถ้า insert เข้ากรุ๊ปส่วนมากผมจะใช้ในกรณีที่สิ่งที่ต้องการ compress มันเยอะครับ เช่นไมค์ร้อง หรือเครื่องเป่า

ส่วนไลน์ที่เป็นคาราโอเกะหรือซาวน์อิเลคทรอนิคส์ทั้งหลายหากไม่มีความจำเป็นก็ไม่ต้องไป compress มันหรอกครับ เพราะว่าซาวน์มันถูกสังเคราะห์และปรับแต่งมาเรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากว่าเราเล่นสดมีไว้บ้างก็ดีครับมันจะช่วยเซฟเครื่องเสียงเราได้เยอะ

ข้อคิดอีกอย่างนึงคือมีแล้วต้องใช้ให้เป็นด้วยครับผมไม่ใช่ว่าซื้อตามแฟชั่นนะครับผม ;D

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 21:24:46 น. »
...ตอบได้ละเอียด ชัดเจน อยากให้สาระอย่างงี้มีในงานมิตติ้งต่าง ๆ จัง ไม่ใช่แค่สังสรรค์ดื่มกินเท่านั้น มิตติ้งคราวหน้าขอเสนอหัวข้อดังนี้
1.การใช้ MIX ,effect,compressor,crosover,EQ และอื่น ๆ แบบมืออาชีพ
2.การแยกไลน์
3.สาธิตลูกเล่นต่างของ Xtreme
4.การปรับแต่งSoundfont
5.การตัดต่อVDO
6.ฯลฯ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 22:13:39 น. »
...ตอบได้ละเอียด ชัดเจน อยากให้สาระอย่างงี้มีในงานมิตติ้งต่าง ๆ จัง ไม่ใช่แค่สังสรรค์ดื่มกินเท่านั้น มิตติ้งคราวหน้าขอเสนอหัวข้อดังนี้
1.การใช้ MIX ,effect,compressor,crosover,EQ และอื่น ๆ แบบมืออาชีพ
2.การแยกไลน์
3.สาธิตลูกเล่นต่างของ Xtreme
4.การปรับแต่งSoundfont
5.การตัดต่อVDO
6.ฯลฯ

เยี่ยมครับ ข้อ.6 การโซโลเดี่ยวกี่ตาร์ของท่าน + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี กับ พี่อู๊ด โคจร   ;D

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 22:18:10 น. »
มีประโยชน์มากเลยครับ ผมกำลังศึกษาอยู่พอดีเลยครับ
ขอถามสักข้อนะครับ คือผมใช้มิกส์SoundCraft SPIRT LIVE4
ผมจะเอาสัญญาณออกจากช่องไหน เพื่อที่จะเอาไปอัดเสียงในโปรแกรมCubase หรือNuendo
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2009, 23:05:57 น. »
เยี่ยมครับ ข้อ.6 การโซโลเดี่ยวกี่ตาร์ของท่าน + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี กับ พี่อู๊ด โคจร   ;D
..เฮ้อ...นอนดึกจังเลยนะท่าน เรื่องโซโลเดี๋ยวเหรอ อร โคจู๊ด ยังห่างผมเย๊อะ แด่ แด๊ด ๆ แด่ แด้ แด๊ด ๆ ........

ออฟไลน์ AdมึนOne

• ระดับ 3
  • *
  • No. 6D23186E (วิชัยคนธรรพ์) No.5D2DE58C (NDD Tak)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 01:10:16 น. »
สาระดีครับ..... ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 07:51:58 น. »
มีประโยชน์มากเลยครับ ผมกำลังศึกษาอยู่พอดีเลยครับ
ขอถามสักข้อนะครับ คือผมใช้มิกส์SoundCraft SPIRT LIVE4
ผมจะเอาสัญญาณออกจากช่องไหน เพื่อที่จะเอาไปอัดเสียงในโปรแกรมCubase หรือNuendo
ขอบคุณครับ :)

กรณีอัดเสียงแบบ Stereo Recording
คือเอาสัญญาณรวมจากมิกซ์ แค่สเตอริโอซ้ายขวา ต่อได้ที่จุดต่อไปนี้ครับ
1. ต่อสายจากช่อง PHONE ครับ ง่ายดี แต่อย่ากดปุ่ม PFL นะครับ
ข้อดี : สามารถควบคุมวอลุ่มได้ง่าย หมุนเอาเลย ที่ตรงวอลุ่ม Phone นั่นล่ะครับ
ข้อเสีย : เสียดายประโยชน์ของ PFL ครับ  อย่าใช้เลย  เอาเฮดโฟน ไว้เช็คสัญญาณดีกว่าครับ

2. ต่อจาก MAIN-L-R เลยครับ
แต่ว่า ช่อง XLR OUTPUT ของ mainLR ก็ต้องถูกต่ออยู่แล้วใช่มั๊ยครับ
เรามีวิธีการที่ดีกว่านั้น คือ  ต่อจากจุด Main Insert แทนครับ
แต่ทำสายแจ๊คใหม่   
ฝั่งที่เสียบมิกซ์ ใช้แจ๊ค TRS โดยช็อต Tip+Ring เข้าด้วยกัน  (Send=Return มันก็จะกลายเป็น bypass ใช่มั๊ยครับ)
วิธีนี้ ก็เรียกว่า ไป tap สัญญาณเอาที่จุด insert
ข้อเสีย คือ  คุมวอลุ่มไม่ได้ครับ  เพราะ  Master Fader มันอยู่หลังจุด insert

3. ต่อจาก Group Output ครับ
วิธีการนี้ ต้องกดปุ่มที่แต่ละแชนแนล ให้มันไปออกที่กรุ๊ปด้วย
สมมุติว่าจะต่อสายจาก Group1+2 ไปเข้าคอม เพื่ออัดเสียง
ทุกแชนแนลที่จะทำการอัด  ต้องกดให้มันออก Group1+2 และ LR ด้วย  เพื่อที่จะได้ออกทั้ง PA และ Recording
ข้อดี  สามารถคุมวอลุ่มได้จาก Group Fader ครับ

4. ต่อจาก Aux Send ครับ  กรณที่ Aux แบบ Post ( Aux 3 - 5 ) เหลือเฟือ และไม่ได้ใช้
เราจะใช้ Aux 2 ช่อง  คือ Aux4 + Aux5  แทนสัญญาณ Recording L-R
ต่อสายจาก Aux4 - Aux5 เข้าคอมได้เลยครับ

แต่ว่า  ในแต่ละช่อง ให้ตั้งวอลุ่มของ Aux4 + Aux5 แบบนี้
- อยากให้เสียงออกสองข้าง  ให้เปิด Aux4 + Aux5 เท่ากัน
- อยากให้แฟนไปทางซ้าย  ให้เปิด Aux4 อย่างเดียว Aux5 ไม่ต้อง
- อยากให้แพนไปทางขวา  ให้เปิด Aux5 อย่างเดียว Aux4 ไม่ต้อง
- หรือถ้าจะแพนแมนวล ก็ให้ปรับ Aux4 + Aux5 อย่างเหมาะสม  พูดง่ายๆว่า Aux4 เอาออก RecordingL  Aux5 เอาออก RecordingR
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  ความดังเสียงของแต่ละแชนแนล จะถูกควบคุมด้วยแชนแนลเฟดเดอร์อีกที
เนื่องจากมันเป็น Post-Fader Aux

ถ้าจะอัดแบบ โมโน
ต่อที่ช่อง MONO ได้เลยครับ

ถ้าจะอัดแบบ Multitrack Recording
ให้เอาสัญญาณออกจากช่อง Direct Out ของแต่ละแชนแนลครับ

หวังว่าข้อมูลคงจะเป็นประโยชน์นะครับ

;D

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 09:24:06 น. »
แล้ว.. ถ้าเป็นการต่อแบบ Mix to Compressor

มีมาตรฐานการปรับ.. หรือโดยทั่วไปเค้าปรับกันแบบไหน.. ให้กันได้โดยเน้นที่เสียงไมค์...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 10:12:58 น. »
แล้ว.. ถ้าเป็นการต่อแบบ Mix to Compressor

มีมาตรฐานการปรับ.. หรือโดยทั่วไปเค้าปรับกันแบบไหน.. ให้กันได้โดยเน้นที่เสียงไมค์...

ผมขออนุญาตถามถึงความหมายของ Mix to Compressor ก่อนนะครับ
ว่าท่านหมายถึงอะไร  สัญญาณรวมจากมิกซ์ไปเข้าคอมพ์ แมนบ่ครับ
จริงๆ ประโยชน์มันน้อยนะครับ ที่จะไปต่อแบบนั้น 
ถ้าต่อแบบนั้น เอาไว้ลดทอนสัญญาณมาสเตอร์ เวลามันดังเกิน  (มันจะเกินได้ยังไง ทั้งๆที่ต้นกำเนิดที่จะให้มันเกินได้ ก็มีแค่ไมค์
ซาวน์ฟอนต์มันไม่มีทางดังเกิน0 คัรบ  ยกเว้นจะไปเร่งเกนมันขึ้นอย่างโอเวอร์  อันนั้นก็ความผิดคนมิกซ์)

แต่ถ้ารู้แล้วว่า ตัวการที่จะต้องมาคอมเพรส คือ ไมค์  ก็ให้ใช้คอมพ์กับไมค์ครับ  ก็ต่อที่จุดอินเสิร์ทนั่นล่ะ
เดี๋ยวจะมาโพสหลักการคอมเพรสเซอร์ฉบับชาวบ้านอีกทีนะครับ

มีมาตรฐานการปรับ ... หรือโดยทั่วไปเค้าปรับกันแบบไหน

จริงๆ ผมอยากให้ผู้ที่ครอบครอง Rack Gear ทุกท่านเปลี่ยนแนวความคิดใหม่ครับ
ไอ้ที่บอกว่า ปรับตรงโน้นเจ็ดนาฬิกา ปรับตรงนี้สิบโมง ฯลฯ
EQ เช่นกัน ปรับแบบนี้เสียงใส ปรับแบบนี้เสียงดี ปรับแบบนี้เสียงอู้

คนอ่านก็อ่าน แล้วก็จำ แล้วก็เชื่อๆๆๆๆ กันไป ทั้งๆที่ไม่รู้ว่า จริงๆมันควรจะเป็นแบบไหน

ผมมาโพสนิ่ ก็อย่าเชื่อผมมากนะครับ ผมไม่ได้เป็นเกจิหรือครูใดๆ ผมแค่เด็ก   แต่ผมพิสูจน์ให้เห็นได้จริงๆ วาดกราฟให้ดูด้วยก็ได้

เดี๋ยวขอตัวไปประชุมก่อนนะครับ  บ่ายๆ จะมาโพสคอมพ์ฉบับชาวบ้าน

:D :D :D :D

ออฟไลน์ บุญสม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • No.55DAED71 (X-MEN)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 10:45:39 น. »
ขอบคุณท่านเด็กบางมดมากครับ มีประโยชน์มากจริงๆ กำลังรอตอนต่อไปอยู่ครับ :em08:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 10:54:14 น. »
ลองเข้าไปอ่านที่นี่ได้อีกครับมีภาพประกอบด้วย
http://www.tokaimusic.com/webboard_399102_934_th?lang=th
ที่นี่คือครูผมอีกแหล่งหนึ่งครับ

การต่อใช้งานเครื่อง COMPRESSOR

การต่อใช้งานเครื่องคอมเพรสเซอร์สามารถต่อใช้งาน ตามลักษณะประเภทของงานและตามความต้องการของผู้ใช้ได้ 4 แบบ ดังนี้

1. การต่อแบบ Channel Insert

การต่อแบบนี้เป็นการต่อใช้งานที่ดีที่สุด เพราะจะทำให้เราสามารถปรับแต่งเสียงของคอมเพรสเซอร์ แต่ละแชลแนลได้อย่างอิสระ
ทั้งเสียงจากไมโครโฟนสำหรับนักร้อง และเสียงจากเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นที่แยกจากกัน

2. การต่อแบบ Group Insert

การต่อแบบนี้จะใช้คอมเพรสเซอร์ จำนวน 2 เครื่อง [4Ch] ในกรณีที่มิกเซอร์มี 4 กรุ๊ป คือ Group 1-2-3-4
ก็ให้เราจัดกรุ๊ป 1-2 เป็น ไมค์เสียงร้องทั้งหมด และกรุ๊ป 3-4 เป็นเสียงดนตรีทั้งหมด

3. การต่อแบบ Mix Insert

การต่อแบบนี้ใช้คอมเพรสเซอร์ 1เครื่อง [2Ch] ต่อที่ตำแหน่ง Mix Insert ของเครื่องมิกเซอร์
 เป็นการต่อใช้งานเพื่อควบคุมเสียงทั้งหมดที่ถูกต่อเข้าที่มิกซ์ การปรับแต่งเสียงก็จะปรับโดยรวมๆกลางๆ

4. การต่อแบบ MIXER to COMPRESSOR

การต่อแบบนี้เป็นการต่อแบบที่ง่าย สะดวก และประหยัดที่สุด เพราะเป็นการต่อที่นำเอาสัญญาณเอาท์พุทจากมิกเซอร์มาเข้าอินพุทของเครื่องคอมเพรสเซอร์
 และออกจากคอมเพรสเซอร์ไปเข้าเครื่องอีควอไลเซอร์

การปรับแต่งเสียงก็เป็นการปรับแบบรวมๆกลางๆ เพราะทุกเสียงผ่านคอมเพรสเซอร์ทั้งหมด

นายวิริยะ คงพระบาท

ครู คศ.2 แผนกอิเล็กทรอนิกส์

วิทยาลัยเทคนิคนครราชสีมา

อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

โทร 0-4424-2002 ต่อ 166

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 11:01:17 น. »
เท่าที่อ่านดู Mix to Compressor คือ

Mix => Compressor => Equalizer => Crossover

Wow.!! New Emoticon

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2009, 11:55:14 น. »
เท่าที่อ่านดู Mix to Compressor คือ

Mix => Compressor => Equalizer => Crossover

Wow.!! New Emoticon
(....)

ครับ ถูกต้องครับ
แต่นั่นเป็นเพียงวิธีการต่อ

Mix to Compressor หรือ Mix Insert  มันคือตัวเดียวกันครับ

คือสัญญาณที่จะไปเข้าไปหาคอมเพรสเซอร์ คือสัญญาณรวมจากมิกเซอร์
และสัญญาณที่ผ่านออกจากคอมเพรสเซอร์ จะถูกเอาไปป้อนเข้า PA ครับ  (จะผ่าน q cross หรือมีอุปกรณ์พิเศษอะไรอีกก็ช่าง)
นั่นคือ MASTER สำหรับ FOH  มันคืออันเดียวกันคับ

:em10: :em10:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มกราคม 2009, 14:44:52 น. โดย เด็กบางมด »

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2009, 10:58:56 น. »
มิกซ์ของท่าน  เหมือนที่ผมยกตัวอย่างเลย เหอๆๆ

แต่ละช่องของท่าน  สามารถเลือกให้เสียงออกได้ครับ
ว่าจะออกไปที่ไหน  มีตัวเลือกให้ 3 ทาง

1. ออกไปที่ BUS1+2
2. ออกไปที่ BUS3+4
3. ออกไปที่ BUS MAIN LR

เราดูกันแค่นี้ก่อนนะครับ

ถ้าท่านจะอยากจะแยกบัส ของ "ไมค์" กับ "คาราโอเกะ" ออกจากกัน ทำแบบนี้ก็ได้ครับ

สมมุติมีไมค์อยู่ 2 ตัว
ต่อไว้ที่ ch1+2

ที่ ch1 และ ch2 นิ่  ก็มี Insert นะครับ  แต่เราคงไม่อินเสิร์ททั้งสองช่อง  เปลืองคอมเพรสเซอร์ครับ
กดปุ่ม ให้ ch1 + ch2  ไปออกที่ BUS 1+2
(กดเฉพาะปุ่ม SUB12 นะครับ   ปุ่ม SUB3-4  MAIN L-R ไม่ต้องกด)

เพียงเท่านี้  เสียงไมค์ทั้งสองตัว  ก็จะถูกโยงไปให้ BUS1+2 แล้วครับ
เวลาจะปรับเสียงไมค์อิสระแยกตัว  ก็ปรับที่ ch1 และ ch2
แต่เวลา อยาก ปิดไมค์ทั้งสองตัว  ก็ลดวอลุ่ม SUB1-2 ลงครับ  ไม่ต้องมาเสียเวลาลดทั้ง ch1 และ ch2

แล้วบังเอิญ  มีสัญญาณจากคาราโอเกะ มาอีก 6 ไลน์
ก็ต่อเข้าช่อง 2-8 เลยครับ
ช่อง 3-4 จะมีจุดอินเสิร์ทให้
ส่วนช่อง 5678 ไม่มีจุดอินเสิร์ท

กดเลือกสัญญญาณให้มันไปออก ที่ SUB3-4 ครับ
ห้ามกด SUB1-2 และ MAIN L-R
เพียงเท่านี้  เสียงดนตรีจากคาราโอเกะ 6 ไลน์  ก็จะถูกโยงไปหา BUS3-4 แล้วครับ

เวลาอยากปรับเสียงดนตรีอิสระ ก็ปรับที่ ช่อง 2-8

แต่ถ้าบังเอิญอยากลดเสียงดนตรีลงทั้งหมดล่ะครับ
ถ้าไม่มีกรุ๊ป  ท่านก็คงต้องนั่งลงวอลุ่มของช่อง 2-8 ลง ทั้ง6ช่องครับ  สะดวกมั๊ยครับ 5555++

แต่อันนี้ เราโยนเสียงของช่อง 2-8  ไปที่บัส 3-4 แล้ว
อยากเร่งเสียง-ผ่อนเสียง ดนตรีทั้งหมด  ก็ปรับที่วอลุ่มบัส 3-4 ครับ

แต่ที่สำคัญคือ
อย่าลืมกดปุ่ม LR เหนือวอลุมของ SUB GROUP ทั้ง 4 ด้วยนะครับ

เพื่อให้ สัญญาณของกรุ๊ป 12  34  ไหลไปรวมที่ MAIN MIX  ก่อนที่จะส่งออกไปหาอุปกรณ์อื่นต่อไปครับ

โชคดีอีกอย่างนึงของมิกซ์ตัวนี้ คือ  มันมีจุดต่อ GROUP Insert ครับ
มองดูข้างหลังมิกซ์ครับ  จะมีรูอยู่ 4 รู  เขียนว่า SUB INSERT
ตรงนี้ สามารถเอาอะไรมาพ่วงต่อได้เลยครับ

ถามท่านเด็กบางมด ผมสนใจวิธีต่อ compressor แบบ แบ่งกรุ๊ป แต่ไปดูที่ Mix ผม (YAMAHA MX12-6) มันไม่มี I/P ของ Group มีแต่ Group Out แล้วผมจะต่ออย่างไรได้ครับ

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2009, 11:18:20 น. »
อ่านไปหลายรอบแล้ว  ยังบ่ฮู้เรื่องเลย :P