ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเล่น eXtreme ASIO ผ่าน ASIO แอบเหมือนกันดีกว่า  (อ่าน 27247 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ลองเล่น eXtreme ASIO ผ่าน ASIO แอบเหมือนกันดีกว่า
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 06:01:26 น. »
เจ้าของกระทู้คงไม่ได้สนใจ
ว่าเสียงดีขึ้นหรือไม่กระมังครับ
เพราะปกติท่านก็ใช้ asio แท้ๆ
และอีกตัวก็ไม่ใช่รุ่นทดลองใช้
คงเพียงอยากให้สมาชิกมีโอกาส
มดลองเล่น extreme.  Asio

ลองเปิดไปอ่านดูเล่นๆ นะครับ

https://www.hydrogenaud.io/forums/index.php?showtopic=94411

สิ่งที่ผมมองเห็นความแตกต่างของ เว็บฝรั่ง กับ เว็บบ้านเรา คือ 
การคุยกันแบบ ปุจฉาวิสัชนา  ถามตอบ ตอบถาม ซึ่งชาวพุทธ รู้จักดีมากว่าสองพันปี
เกิดองค์ความรู้ให้กับสังคมมากมาย
เว็บฝรั่งเขาทำได้ดี นะครับ

โชคดีมากๆ ที่เว็บแห่งนี้มีท่านแอ๊ดมิน  ที่พยายามให้ความรู้ หรือเปิดประเด็นให้ความรู้
ผมถือว่า เป็นหน้าที่สมาชิกควรขยายต่อในเชิงสร้าง ด้วยการหยิบยกประเด็นมาอภิปรายต่อ
ซึ่งน่าจะต่อยอดความรู้ให้กับสังคมได้ดีขึ้น ไม่มากก็น้อย

ลองย้อนกลับไปอ่านที่ผมเขียนเล่าสู่กันฟังมาตลอดจะเข้าใจถึง วิถีทางที่ผมเขียน ครับ

ป.ล. การให้ความรู้ บางครั้งต้อง ฉวยโอกาส ให้ 
       คือต้องรอจังหวะ ของการ  ได้โอกาส ถือโอกาส ฉวยโอกาส เขียน ครับ

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
Re: ลองเล่น eXtreme ASIO ผ่าน ASIO แอบเหมือนกันดีกว่า
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 06:18:29 น. »
 :happy: พูดถึงโปรแกรมเอกตรีม.. ในความรู้สึกของผมจากที่เคยฟังของเทียมไม่มีHL กับของแท้ที่มีHL...และคลุกคลีอยู่ตามบ้านนอกคอกนา....ถ้าเครื่องเสียงคุณภาพดีและคนปรับใช้เป็น..ของแท้HL เสียงดีกว่ารู้สึกได้.(เพลงธรรมดาเหมือนกัน....XMKไม่ต้องพูดถึง....)....แต่คนทั่วไป เช่น ขี้เมางานวัด  ชาวบ้านทั่วไปตามบ้านนอกคอกนา...หรือแม้แต่คนเล่นเครื่องเสียงบางคนที่สักแค่เล่นแบบหยาบๆ...ฟังไม่ออก หรือฟังออกก็ไม่สนใจเป็นสาระ(จนถึงกับต้องเปลี่ยนมาซื้อHL)....หรือที่สำคัญ .. อาจไม่เคยฟังของแท้HL เลย...........  ขอให้กำลังใจทีมงานพัฒนาต่อไปครับ....แค่อยากสะท้อนอีกมุมหนึ่งที่เป็นจริงให้ฟังครับผม  :thank1:

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 06:24:00 น. »
 :devil:  เอ็กตรีมปลอมไม่มีHL ก็มีซานด์ฟ้อนท์ประเภท .sf2 ที่เสียงเข้าขั้น(มีเอฟเฟคดนตรี) เช่น wissarut.sf2 อยู่นะครับโจ๊ะพรึมๆ  เหมือนกัน :o^:  ...พูดผิดอย่างไร ไม่ขออภัยครับ ขอให้วิจารณ์เต็มที่เลยครับ 5555. :o^:

ออฟไลน์ อนุสิทธิ์

• ระดับ 3
  • *
  • 54A37A94
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 06:51:39 น. »
ขอคนท่านมะละกอ ในวัยใกล้กลับบ้านแบบผม
ไม่ฟังเพลงเพื่อจับผิดแล้ว ฟังเพลงคือเพลง
ความรู้ด้อยมิบังอาจไปอ่านของฝรั่งผมความรู้น้อย
มีกี่คนที่เข้าใจ หรืออาจพยายามว่า
เข้าใจเพื่อให้คนรอบข้างยอมรับ
ทั้งๆที่ไม่รู้ว่า จริงๆ เป็นอย่างนั้น
หรือไม่ แค่ทรานซิสเตอร์เปิดเพลงก็มีความสุขแล้ว
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับเรื่องที่ให้อ่าน

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 08:35:03 น. »

ขอคนท่านมะละกอ ในวัยใกล้กลับบ้านแบบผม

ไม่ฟังเพลงเพื่อจับผิดแล้ว ฟังเพลงคือเพลง
ความรู้ด้อยมิบังอาจไปอ่านของฝรั่งผมความรู้น้อย

มีกี่คนที่เข้าใจ หรืออาจพยายามว่า
เข้าใจเพื่อให้คนรอบข้างยอมรับ
ทั้งๆที่ไม่รู้ว่า จริงๆ เป็นอย่างนั้น

หรือไม่ แค่ทรานซิสเตอร์เปิดเพลงก็มีความสุขแล้ว
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับเรื่องที่ให้อ่าน

ภาษาไทยเขียนให้อ่านง่าย
ในคอลั่มเดียวมี ประธาน กริยา กรรม จบเป็นประโยค เขียนยากครับ
ผมอ่านข้อเขียนวันวาน  ผมก็รู้ว่าผู้เขียนทรงความรู้ ทักษะระดับไหน
การหยิบยกขึ้นมาเพื่อ ปุจฉาวิสัชนา จึงต้องถือว่า เป็นการฉวยโอกาสอย่างหนึ่ง

ถือว่า ดึงเอา ทักษะที่ตกผลึกมานาน 
เป็นวิทยาทาน คะรับ

ผมเรียนรู้ เพื่อที่จะเรียนให้รู้บ้างเท่านั้น
พอรู้แล้วค่อยเอามาทดลองปฏิบัติ  ซ้ำแล้วซ้ำอีก เหนื่อยก็หยุด
วันนี้รู้อย่างไรก็เล่าสู่กันฟัง  เผื่อว่ามีคนถูกใจ เอาไปต่อยอด

เรื่องราวบางอย่าง ผ่านไปอีกปี หรือสองปี  เรื่องที่เคยเหนื่อย และไม่เข้าใจ
เมื่อกลับมาลองเรียนรู้ใหม่ ลองทำดูใหม่
จะบังเอิญหรือโชคดี  ที่ติดขัดกลับผ่านฉลุย ซึ่งน่าแปลกนะครับ

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 09:15:25 น. »
ยุคสมัยที่ใช้งาน  Win 98  ,  Win XP  เพื่อทำงานเกียวกับเสียง ซึ่งต้องพึ่งซาวด์การ์ด
สมัยนั้น ซาวด์การ์ดออนบอร์ด หรือทั่วไปที่ใช้ในบ้าน
มีไว้แค่ ดูหนัง ฟังเพลงเล่นเกม  
มิได้นำมา เป็นตัวเล่นหรือที่เรียกว่า ทรานสปอร์ต เพื่อเล่นเพลง ฟังเพลงอย่างจริงจัง
สมัยก่อนการพัฒนาโปรแกรม การพัฒนาฮาร์ดแวร์ขึ้นมารองรับมีทั้งสวนทางกันและไปด้วยกัน

ในห้องสตูดิโอ  สำหรับการทำเพลง กับ Audio Interface  ที่มีแค่ 2 ช่องซ้าย ขวา
ทำเพลงๆ หนึ่งช้ามากครับ  ช้าไม่ว่า ปัญหาที่ตามมาคือเรื่องของ  Latency  
ASIO  จึงเกิดมาเพื่อแก้ปัญหา
แก้ด้วยการทำให้ ฮาร์ดแวร์ ต่อ ฮาร์ดแวร์ , ฮาร์ดแวร์ กับ ซอร์แวร์  
คุยภาษาเดียวกัน และคุยโต้ตอบพร้อมกัน  การบริหารการจัดการในส่วนนี้ เป็นเรื่องของ ASIO Driver

ใน Cubase  ,  Logic  ที่ทำเพลงสมัยนั้น จึงสะดวกขึ้น
ทำมีดี้ที่  16 แทร๊ค พร้อมกับ  Wave File หลายแทร๊ค
เล่นเพื่อฟัง แก้ไข อีดิทเพลง พร้อมกับบันทึก  โดยที่ไม่มีปัญหาในเรื่อง Latency
ได้งานเร็วขึ้น  สิ่งที่ตามมาคือเรื่องของ คุณภาพเพลงที่ทำออกมาครับ
ดีขึ้นผิดหูผิดตา ฟังออกด้วยลำโพงที่แน่นอนย่อมเป็นลำโพงของคนทำเพลง

ถึงปัจจุบัน  ASIO  ไม่ใช่เรื่องใหม่  
และ  PC  ฝั่ง Windows หรือ  Mac พัฒนา OS ถึงขั้นไร้เทียมทาน
หยิบมาทำงานได้ครอบจักรวาล  

ในแง่ของการฟังเพลงแบบสเตอริโอสองทาง เล่นคาราโอเกะแบบสองทางภายในบ้านทั่วไป
กับการเล่น eXtreme เพื่อใช้มันทำงานแสดงดนตรี และเล่นแบบแยกไลน์
การทำงาน กับมีดี้ไฟล์แบบแยกไลน์ และการแยกไลน์นั้นกระบวนการทำงานในรูปแบบดิจิตอล
ซึ่งมันโปรเซสอยู่ภายในคอม  แยกเสร็จส่งออกมาด้วย USB เส้นเดียว
ตรงนี้ตะหากที่ต้องพึ่ง ASIO  และ ASIO Driver ที่ฉลาด

ผมลองและเล่น  และเชื่อว่าท่านเจ้าอาวาสเองก็ลองและเล่นอยู่เหมือนกัน
เล่นแล้วก้รู้แนวทางแก้ไขให้เสถียรขึ้น
ซึ่งผิดกับที่ผมเล่น  ผมเล่นเพื่อที่จะแสวงหาทาง
หาความเข้ากันได้ของ eXtreme ASIO  กับ ASIO Driver ต่างๆ
ซึ่งแต่ละตัวทำงานได้ไม่เท่ากัน เช่นในเรื่องของ Sampling Rate บางตัวได้แค่ 16 bit/44.1 KHz เท่านั้น
เล่นด้วยปัจจัยที่มีอยู่ในปัจจุบัน

เสียงดี หรือเสียงดีขึ้นจริงไม่จริง  เป็นเรื่องที่ผมอยากรู้ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2015, 09:19:56 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ โกเมศ

• กำเนิดใหม่
  • *
  • ครูภูมิ รหัส 74A56BD8
ลองเล่น eXtreme ASIO ผ่าน ASIO แอบเหมือนกันดีกว่า
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2016, 18:38:41 น. »
 :30:

ออฟไลน์ Kasidej

• กำเนิดใหม่
  • *
  • HL##
ลองเล่น eXtreme ASIO ผ่าน ASIO แอบเหมือนกันดีกว่า
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2019, 06:04:34 น. »
 :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ SIRIPHON

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2019, 06:44:11 น. »
สำหรับผม ทดลองเล่น eXtreme ASIO ผ่าน ASIO มาตั้งแต่เริ่มต้นแล้วครับ + ต่อยอดไปอีก โดยการปรับให้ ชิ้นดนตรี (นักดนตรี) ทุกชิ้นของแต่ละเพลง ให้มีความดังเท่ากัน (+127)
และทุก ๆ เพลงให้ดังเท่า ๆ กัน (+127) + ต่อยอดไปอีก โดยการนำไปแยก 8 ไลน์ + ต่อยอดไปอีก เพื่อปรับอัตราส่วน ความดังของชิ้นดนตรี ที่ MIXER เพื่อส่งหน้าที่ให้
ภาคขยายเสียงต่อไป (เป็นความชอบส่วนตน) และขอขอบคุณผู้ดูแลพื้นที่ด้วยครับผม  :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2019, 07:33:04 น. »
สำหรับผม ทดลองเล่น eXtreme ASIO ผ่าน ASIO มาตั้งแต่เริ่มต้นแล้วครับ + ต่อยอดไปอีก โดยการปรับให้ ชิ้นดนตรี (นักดนตรี) ทุกชิ้นของแต่ละเพลง ให้มีความดังเท่ากัน (+127)
และทุก ๆ เพลงให้ดังเท่า ๆ กัน (+127) + ต่อยอดไปอีก โดยการนำไปแยก 8 ไลน์ + ต่อยอดไปอีก เพื่อปรับอัตราส่วน ความดังของชิ้นดนตรี ที่ MIXER เพื่อส่งหน้าที่ให้
ภาคขยายเสียงต่อไป (เป็นความชอบส่วนตน) และขอขอบคุณผู้ดูแลพื้นที่ด้วยครับผม  :thank1: :thank1: :thank1:
สำหรับผม เล่น eXtreme ASIO ผ่าน ASIO MOTU 828 mk3 มาตั้งแต่เริ่มต้น แล้ว มีความชอบตรงที่รายละเอียดเนื้อเสียงมิดี้มีความคมชัด แต่ไม่ได้เล่นแยกไลน์เท่านั้น ทุกอย่างปกติดี ไม่ค่อยมีปัญหา มาตลอดครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)  :thank1:  :95:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 เมษายน 2019, 07:39:00 น. โดย จิตกร »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2019, 07:45:15 น. »
MOTU ครูเปลี่ยน opamp ตั้งสิบกว่าตัวมันก็เจ๋งอยู่แล้วดิ

ทำ rack ใส่ mixer แบบผมนี่ ถนอม mixer