ผู้เขียน หัวข้อ: เน็ทเวิร์คลำโพงเสีย ซ่อมได้ไหมครับ  (อ่าน 3086 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทิวปาร์ตี้มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
เน็ทเวิร์คลำโพงเสีย ซ่อมได้ไหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 06:30:13 น. »
พอดีเน็ทเวิร์คลำโพงผม เป็นเน็ทเวิร์ค ของตู้ BMB CS-450  made in japan  มันมี อะไหลที่อยู่ในรุปใหม้ไป 1 ตัว ก็เลยจะรบกวนขอสอบถามหน่อยครับว่ามันซ่อมได้ไหมครับ เมื่อคืนลูกค้าร้องอยู่ดีๆ เสียงแหลมหายซะงั้น พอปิดร้าน แกะลำโพงออกมาดู ไอ้เจ้าตัวที่อยู่ในวงกลมสีแดงในรูประเบิดซะงั้น มันจะซ่อมได้ไหมครับ แถวบ้านหม้อซ่อมไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 เมษายน 2012, 06:46:17 น. โดย ทิวปาร์ตี้มิวสิค »

• ระดับ 4
  • *
  • 9656E450และ12973E52จากหนุ่มเมืองลำดวน
Re: เน็ทเวิร์คลำโพงเสีย ซ่อมได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 06:47:19 น. »
กว่าจะลงรูปได้ แฮะๆ รบกวนหน่อยนะครับ ถ้าซ่อมได้ จะเอาไปซ่อมวันนี้เลยครับ หรือ ไอ้เจ้าตัวอยู่ในวงกลมสีแดง ตามร้านอิเลคทรอนิค พอจะมีไหมครับ ถ้ามีจะได้ซื้อมาบักกรีเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 เมษายน 2012, 06:51:55 น. โดย ทิวปาร์ตี้มิวสิค »

• ระดับ 4
  • *
Re: เน็ทเวิร์คลำโพงเสีย ซ่อมได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 06:59:09 น. »
ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 07:16:23 น. »
ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ

โพลี่สวิทซ์ครับ   ร้านที่ขายอะไหล่เครื่องเสียงมีขายครับ  ถ้าไม่มีสั่งที่ไพศาล ลำปาง ตัวละยี่สิบ  ค่าส่ง ห้าสิบ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 07:19:50 น. »
โพลี่สวิทซ์ครับ   ร้านที่ขายอะไหล่เครื่องเสียงมีขายครับ  ถ้าไม่มีสั่งที่ไพศาล ลำปาง ตัวละยี่สิบ  ค่าส่ง ห้าสิบ
ขอบคุณมากครับน้านพ ถ้ามีตามร้านอะไหล่เครื่องเสียง เดียวผมลองไปหาดูแถว อิมพิเรียลสำโรงก่อนว่ามีไหม ถ้าไม่มีเดียวไปหาซื้อที่บ้านหม้อเอาครับ ผมนึกว่ามันราคาแพง กว่าซ่อมไมุ่คุ้ม พอดีผมไม่ทราบเรื่องวงจรจริงๆ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 08:59:09 น. »
ขอบคุณมากครับน้านพ ถ้ามีตามร้านอะไหล่เครื่องเสียง เดียวผมลองไปหาดูแถว อิมพิเรียลสำโรงก่อนว่ามีไหม ถ้าไม่มีเดียวไปหาซื้อที่บ้านหม้อเอาครับ ผมนึกว่ามันราคาแพง กว่าซ่อมไมุ่คุ้ม พอดีผมไม่ทราบเรื่องวงจรจริงๆ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำนะครับ

บ้านหม้อผมเคยถามร้านตรงแถวๆนัฐพงษ์ ขายมหาโหด ตัวละ 50

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 09:44:21 น. »

1.    ตรวจว่าทวีสเตอร์ขาดไหม?  ตรวจโดยถอดออกมาเขี่ยกับถ่านไฟฉายหนึ่งก้อน
จะมีเสียงดังแกรกกราก  ถ้ายังใช้ได้    แต่ถ้าเงียบแสดงว่าขาด
2.    ถ้าทวีสเตอร์ดังใช้ได้  ลองถอดคอนเดนเซอร์ตัวแบนเล็กที่ไหม้ออก โดยทั่วไปเค้าจะต่อคล่อมกับตัวใหญ่เรียกว่า ไบแคป เพื่อให้เสียงสูงไปได้เร็วขึ้น ใสกระจ่างขึ้น(เป็นการโมเล็กๆ เนื่องจากตัวใหญ่ราคาประหยัด)
3.   ถ้าวงจรนี้ไม่ได้ใช้ตัวที่ไหม้ในลักษณะ ไบแคป  ผมเองก็ยังงง  ลองต่อตรงที่จุดนี้ดูครับ
4.   อยู่สำโรงยกมาหาผมที่บางนา-ตราด กม.18  ได้ครับจะทำให้ฟรี  เผลอออกแบบให้ใหม่เสียงเยี่ยมกว่า  ลำโพงยี้ห้อนี้เคยใช้ครับ  เสียงร้องค่อนข้างมัวไม่เปิด
5.   เขียนเสร็จอ่านเองผมยังงง  ลองถ่ายรูปด้านลายปริ๊นมาดูอีกทีครับ  และถ่ายด้านที่ตัวอุปกรณ์วางอยู่ให้เห็นเต็มๆ ทุกตัวนะครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 22:43:50 น. »

1.    ตรวจว่าทวีสเตอร์ขาดไหม?  ตรวจโดยถอดออกมาเขี่ยกับถ่านไฟฉายหนึ่งก้อน
จะมีเสียงดังแกรกกราก  ถ้ายังใช้ได้    แต่ถ้าเงียบแสดงว่าขาด
2.    ถ้าทวีสเตอร์ดังใช้ได้  ลองถอดคอนเดนเซอร์ตัวแบนเล็กที่ไหม้ออก โดยทั่วไปเค้าจะต่อคล่อมกับตัวใหญ่เรียกว่า ไบแคป เพื่อให้เสียงสูงไปได้เร็วขึ้น ใสกระจ่างขึ้น(เป็นการโมเล็กๆ เนื่องจากตัวใหญ่ราคาประหยัด)
3.   ถ้าวงจรนี้ไม่ได้ใช้ตัวที่ไหม้ในลักษณะ ไบแคป  ผมเองก็ยังงง  ลองต่อตรงที่จุดนี้ดูครับ
4.   อยู่สำโรงยกมาหาผมที่บางนา-ตราด กม.18  ได้ครับจะทำให้ฟรี  เผลอออกแบบให้ใหม่เสียงเยี่ยมกว่า  ลำโพงยี้ห้อนี้เคยใช้ครับ  เสียงร้องค่อนข้างมัวไม่เปิด
5.   เขียนเสร็จอ่านเองผมยังงง  ลองถ่ายรูปด้านลายปริ๊นมาดูอีกทีครับ  และถ่ายด้านที่ตัวอุปกรณ์วางอยู่ให้เห็นเต็มๆ ทุกตัวนะครับ

สุดยอดของผมอาการเดียวกัน ขาดวอล์ย ราคา 900 บาท เศร้าเลย