ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องnetwork ตู้ลำโพง  (อ่าน 2767 ครั้ง)

ออฟไลน์ ณรงค์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#2c8c2539 , สมชาย 481AF61E,แขก 8CA9D2E6
ขอคำแนะนำเรื่องnetwork ตู้ลำโพง
« เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 10:21:36 น. »
ผมมีตู้มอนิเตอร์เก่า 1 คู่ขายก็ขายไม่ได้จึงขอคำแนะนำจากอาจารย์ด้านเครื่องเสียงทุกท่านว่าถ้าผมจะใช้ตู้เก่าลำโพงเก่าแต่จะเปลี่ยน network เพื่อให้เสียงดีขึ้นให้ใกล้เคียงกับตู้ ยูโรเทค 1530 (จะเอามาใช้คู่กัน) จะมีโอกาสทำได้หรือไม่

เสียดายของนะครับเก็บไว้ไม่ได้ใช้งาน

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
Re: ขอคำแนะนำเรื่องnetwork ตู้ลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 10:26:08 น. »
network ตัวนี้คุ้นๆมากเลย มาจากนครสวรรค์หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
Re: ขอคำแนะนำเรื่องnetwork ตู้ลำโพง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 11:10:48 น. »
การจะหาซื้อเน็ตเวิร์คแล้วนำมาใช้กับตู้และดอกลำโพงที่มีโดยให้มีแนวเสียงคล้ายกับอีกตู้หนึ่งซึ่งมีปริมาตรตู้และดอกรวมทั้งเน็ตเวิร์คคนละแบบกันนั้นคงเป็นไปได้ยากครับท่านรองฯ ยกเว้นจะนำตู้และอุปกรณ์ที่มีอยู่ไปให้ผู้เชี่ยวชาญด้านเน็ตเวิร์คจัดทำให้พร้อมทั้งนำตู้ที่ต้องการใช้งานร่วมกันไปให้ทดสอบร่วมกันด้วย อย่างไรก็ตาม เนื่องจากความแตกต่างกันของอุปกรณ์ ความคิดเห็นส่วนตัวผมคิดว่าคงจะเป็นไปได้ค่อนข้างยากที่จะทำให้น้ำเสียงของตู้ที่ทำขึ้นใหม่ใกล้เคียงกับตู้ที่มีอยู่ เรื่องเน็ตเวิร์คเป็นเรื่องที่ค่อนข้างซับซ้อน ผมเองเป็นคนหนึ่งที่ได้ลองลองผิดลองถูกโดยสั่งซื้อเน็ตเวิร์คทั้งในประเทศและต่างประเทศเพื่อมาใช้กับตู้ลำโพงที่ประกอบขึ้นใช้เอง บางชุด (ทั้ง 2 ข้าง) ลงทุนเกือบเฉียดเลขหกหลัก ก็ยังออกมาไม่ได้เรื่องเลยครับ จนมาสุดท้ายต้องกัดฟันสั่งซื้อเน็ตเวิร์คและลำโพงเสียงแหลมยี่ห้อและรุ่นใกล้เคียงกันมาใช้จึงจบลงได้ด้วยความพอใจ ทางออกของท่านรองฯ ผมจึงขอแนะนำว่าให้ขายอุปกรณ์เก่าที่มีอยู่ออกไปแล้วหาลำโพงรุ่นเดียวกับที่มีอยู่มาเพิ่ม หรืออีกทางหนึ่งก็อาจขายทั้งหมดออกไปแล้วหาตู้ลำโพงที่เขาออกแบบสำเร็จมาแล้วมาใช้ตามจำนวนที่ต้องการ แต่จากประสบการณ์ของผมเกี่ยวกับเรื่องลำโพง อย่าได้ถือเป็นกฏตายตัวว่าจำนวนมากคือข้างละ 2 หรือ 4 แล้วจะดีกว่าข้างละ 1 หรือ 2 หากท่านรองฯ ไม่ออกงานเกินกว่า 30-40 โต๊ะ แนะนำให้ใช้ลำโพงที่มีคุณภาพกลางแหลมข้างละ 1 พร้อมตู้ซับเบส 1 ก็เกินพอแล้วครับ ทำไมผมจึงยืนยันอย่างนี้ เพราะผมเคยนำลำโพงตู้ของผมที่ประกอบเองไปทดสอบความถี่ของตู้ลำโพง จึงได้มีโอกาสลองกับชุดเครื่องเสียงซึ่งจัดไว้สำหรับวงดนตรีลูกทุ่งวงใหญ่ของโรงเรียนในจังหวัดใกล้เคียง โดยชุดนั้นมีตู้กลางแหลมข้างละ 4 ใบ ตู้ซับเบสข้างละ 6 ใบ คนที่อยู่ในเหตุการณ์รวมทั้งเจ้าของเครื่องเสียงชุดนั้นยังยอมรับกันโดยเอกฉันท์ว่า 1 ใบของผม เสียงชัดกว่า 4 ใบชุดนั้น (ขอย้ำว่าชัดกว่านะครับ ไม่ใช่ดังกว่า) พอสอบถามค่าตู้ชุดนั้น 8 ใบ ราคารวมทั้งหมดเป็นสองเท่าของตู้ของผม 2 ใบ หากท่านรองฯ อยากรองฟังตู้ของผมเป็นแนวทาง มีโอกาสเข้าเมืองเมื่อใดก็แวะลองฟังได้
ผมยินดีต้อนรับคนคอเดียวกันเสมอครับ

ออฟไลน์ ณรงค์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#2c8c2539 , สมชาย 481AF61E,แขก 8CA9D2E6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 16:00:59 น. »
network ตัวนี้คุ้นๆมากเลย มาจากนครสวรรค์หรือป่าวครับ

ผมซื้อตู้ต่อจากน้องที่ทำงานนะครับเลยไม่ทราบว่า network ตัวนี้มาจากไหน
และต้องขอบคุณ อ.เสริม ที่ได้ให้คำแนะนำนะครับ เพราะตั้งแต่ซื้อตู้ลำโพงยูโรเทค CF-1530 มาจากสองหมอ ตู้ลำโพงมอนิเตอร์คู่นี้จึงไม่ค่อยได้ใช้งานเก็บไว้ในห้องอย่างเดียวเห็นแล้วก็เสียดาย วันนี้ว่างก็จึงลองสอบถามท่านอาจารย์ด้านเครื่องเสียงทุกท่านดูเผื่อจะมีวิธีทำให้เสียงดีขึ้นกว่าเก่าบ้างแต่พอได้อ่านของ อ.เสริม ทำให้ผมได้คิดว่าคำที่ผมเขียนไปมันสื่อความหมายเหมือนกับต้องการโมดิฟายตู้คู่นี้ให้มีเสียงเหมือน ยูโรเทค CF-1530 ความจริงผมเพียงแค่ต้องการให้เสียงดีขึ้นกว่าเดิมเท่านั้นเพราะผมเคยเห็นเขาประกาศขาย network และทำให้เสียงดีขึ้นจึงอยากลองเปลี่ยนดูบ้าง network ตัวเก่าก็เสียงดีนะครับผมก็ไม่ทราบว่าน้องเขาสั่งมาจากที่ไหนราคาเท่าไร  ไม่มีอะไรมากแค่เสียงเดิมๆ มันชินชาอยากลองเปลี่ยนดูบ้างก็เท่านั้น ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ช่วยตอบให้ความรู้ และถ้ามีเวลาว่างๆ จะไปทดลองฟังเสียงตู้ลำโพงที่บ้าน อ.เสริม อีกนะครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 เมษายน 2012, 23:32:32 น. »

ผมซื้อตู้ต่อจากน้องที่ทำงานนะครับเลยไม่ทราบว่า network ตัวนี้มาจากไหน
และต้องขอบคุณ อ.เสริม ที่ได้ให้คำแนะนำนะครับ เพราะตั้งแต่ซื้อตู้ลำโพงยูโรเทค CF-1530 มาจากสองหมอ ตู้ลำโพงมอนิเตอร์คู่นี้จึงไม่ค่อยได้ใช้งานเก็บไว้ในห้องอย่างเดียวเห็นแล้วก็เสียดาย วันนี้ว่างก็จึงลองสอบถามท่านอาจารย์ด้านเครื่องเสียงทุกท่านดูเผื่อจะมีวิธีทำให้เสียงดีขึ้นกว่าเก่าบ้างแต่พอได้อ่านของ อ.เสริม ทำให้ผมได้คิดว่าคำที่ผมเขียนไปมันสื่อความหมายเหมือนกับต้องการโมดิฟายตู้คู่นี้ให้มีเสียงเหมือน ยูโรเทค CF-1530 ความจริงผมเพียงแค่ต้องการให้เสียงดีขึ้นกว่าเดิมเท่านั้นเพราะผมเคยเห็นเขาประกาศขาย network และทำให้เสียงดีขึ้นจึงอยากลองเปลี่ยนดูบ้าง network ตัวเก่าก็เสียงดีนะครับผมก็ไม่ทราบว่าน้องเขาสั่งมาจากที่ไหนราคาเท่าไร  ไม่มีอะไรมากแค่เสียงเดิมๆ มันชินชาอยากลองเปลี่ยนดูบ้างก็เท่านั้น ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ช่วยตอบให้ความรู้ และถ้ามีเวลาว่างๆ จะไปทดลองฟังเสียงตู้ลำโพงที่บ้าน อ.เสริม อีกนะครับ

ว่างๆ ท่านรอง ไปบ้านอีตาหมอหนึ่งบ้านนอก....ล้างหูไปให้ดี ทำใจให้เป็นกลาง....เปิดใจให้กว้าง....พร้อมรับกับเสียงใหม่ๆ ที่ไม่เคยได้ยิน จากลำโพงคู่เดิมๆ....ไปทดลองฟังเสียง ตู้ 1530 คู่กับ DriverRack PA ที่ปรับเซ็ท กันอย่างลงตัว แล้วจะรู้ว่า ไอ้คู่ที่มีอยู่ มันให้เสียงได้ดีกว่าที่เคยฟังมาครับ ไม่เชื่อถาม กูรู มานพ หรือ ทุกๆ ท่านที่ได้ฟังเสียงแล้วที่งานมิตติ้งระยอง....ครั้งที่ผ่านมาครับ....