ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่ฉีดวัคซีน covid-19 แล้ว มาแชร์กันหน่อยครับ  (อ่าน 4320 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
ใครที่ฉีดวัคซีน covid-19 แล้ว มาแชร์กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2021, 09:14:38 น. »
ด้วยเป็นบุคคลากรด่านหน้า จึงได้ฉีด SiNovac 2 เข็มครับ...(บังคับทุกอย่าง จนสุดท้าย คือ ต้องเสียใจ ตอนนี้ วัคซีนหมด ถ้าไม่ฉีด ก็ต้องรออีกสองถึงสามเดือน 555 เอ้า ฉีดก็ฉีด พอฉีด ปุ๊บ แอสตร้า ก็มา เฮ้อออออ....ประจำอยูบางซื่อ พาญาติ เพื่อน มิตรสหาย ได้ฉีด astra กันหมด แต่ตัวเอง sv
แอบตรวจภูมิ เนื่องจากดูแลห้องแล็ปเอง...เอ้อ ขอบอกว่า ก่อนฉีด มีมากกว่าครับ..ไม่รู้ทำไม....
ผู้ฉีด แอสตร้า 1 เข็ม ขึ้น 97% เข็มสองก็ใกล้เคียงกัน ถือว่าดีครับ..
รอไฟเซอร์ เนี่ย...ผมลงชื่อเข็ม 3 ไว้ ไฟเซอร์ มีการขู่เหมือนตอนแรกครับ ถ้าไม่รีบฉีด จะไม่มี ไม่ได้ (แอสตร้า) ตอนนี้ มีหลายคนเปลี่ยนในไปฉีดแอสตร้า เข็มสามกัน..ผมก็ก่ะว่า จะรอ โมเดอน่า นะ...แต่ลงไฟเซอร์ รุ่น อเมริกาบริจาคไป ถ้าได้ ก็ โอเคร จะมาเล่า ภูมิให้ฟังอีทีนะ...

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
ใครที่ฉีดวัคซีน covid-19 แล้ว มาแชร์กันหน่อยครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 2 สิงหาคม 2021, 16:06:11 น. »
วัคซีนตาย
กับวัคซีนเป็น
วัคซีนตาย ก็จะไปกระตุ้น B cell  ซึ่งจะทำหน้าที่ จับเชื้อที่มีลักษณะเดียวกัน เท่านั้น…
ส่วนเชื้อเป็น จะไปกระตุ้น T cell ซึ่งจะทำหน้าที่ จับเชื้อที่มีพฤติกรรมแปลกๆ เข้ามาในร่างกาย…และสามารถกระตุ้น B cell ได้ด้วย
วัคซีนเชื้อตาย จึงป้องกันได้เฉพาะเชื้อที่ฉีดเท่านั้น
ส่วนเชื้อเป็น จะสามารถป้องกัน การกลายพันธ์ได้ เพราะดูจากพฤติกรรม
mRNA กระตุ้นทั้งสองตัว
Sinopharm กับ sinovac เป็นเชื้อตาย ที่มีการผลิตต่างเทคโนโลยีกัน..
sp ผลิตจากสถาบันวิจัยของจีน ถูกฉีดให้ประชาชนจีนทั้งหมด
ส่วน sv ถูกบริษัทในประเทศจีน ผลิตเพื่อการค้า ยังไม่มีผลสรุป ใดๆ