ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ ASIO เล่น คาราโอเกะ VCD ใน Extreme ASIO แล้วไม่ปกติ  (อ่าน 1781 ครั้ง)

ออฟไลน์ art1469

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 3C06C2C4 (X-MEN)
พอดี เปลี่ยน มิกซ์ เป็น MR18 เลยมาเล่น แยกไลน์ใน ASIO ครับ แล้วทีนี้ มีปัญหากับ การเล่น ไฟล์ VDO Karaoke คือ ถ้าเรากด หยุดเพื่อข้ามเพลง หรือ กำลังเล่นเพลงก่อนหน้าอยู่ แล้วเรา กด เลือกเล่นเพลงต่อไปเลย เสียงจะหายไป เลยไม่มีเสียง กับ พวก VCD อีก

แต่ถ้าเล่น ไฟล์ XMK หรือ MIDI ต่างๆ จะเล่นได้ ปกติ แต่ VDO จะเงียบ

:cool2: ซึ่งอาการนี้ ไม่เกิด กับ Extreme Ver ปกติ ครับ กดข้ามเพลง หยุดเพลง เล่นต่อได้ปกติไม่มีปัญหา แต่ MR18 มันเห็นแค่ 8 line ต้องมา ASIO ถึง 18 Line เห่อ!!!! ไม่จบไม่สิเนซะที เปลี่ยนมิกซ์ มาเจอโปรแกรม อีก  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2022, 15:07:05 น. โดย art1469 »

• ระดับ 3
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ ASIO เล่น คาราโอเกะ VCD แล้วไม่ปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2022, 14:50:46 น. »
MUTU Ultralike mk3 ก็เป็นเหมือนกันครับ ลองเอามาพ่วงแยกเล้นแค่ VDO ก็ดับ ..... เหมือนกัน ถ้ากด End หรือไป Enter เพลงถัดไปโดยที่ เพลงที่กำลังเล่นอยู่ยังไม่จบ....

👉 กำลังสงสัยว่า หรือ ASIO ทำมาไม่รองรับให้เล่น แต่ก็ไม่น่าเกี่ยว..... อยากทราบว่าเพราะอะไร หรือว่า ใครเคยเป็นไหม หรือต้องเปลี่ยน อุปกรณ์ เป็น ตัวไหนถึงจะไม่เป็น ผมจะได้ลองไปตามหามาใช้ จะได้จบๆ ซะที จะเล่นให้ครบๆ ก็อุปสรรคเยอะจัง หรือต้องกลับไปเล่น stereo 2 Line  :38:

🤟🏻 อาจจะสงสัยว่าทำไมต้องเล่น ทั้ง VCD ทั้ง XMK บางฟิลก็อยากได้ภาพครับ บางฟิลก็อยากได้ดนตรีสด เล่นกะคนแก่ คนมีอายุ เค้าก็อยากได้แบบ VCD เล่นเองก็อยากได้ สด แต่ถ้าต้องนั่ง สลับ Ver ก็ไม่ใช่เรื่องเลยครับ

✅ เลยมาลองสอบถามดู คือถ้าแก้ไม่ได้ ก็ต้องไม่ข้ามเพลง ก็พอเข้าใจ ถือว่าเสนอ บั๊ค ที่เจอ ก็แล้วกันครับ :95:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มกราคม 2022, 15:09:22 น. โดย art1469 »

ออฟไลน์ ชายเสรี

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
สอบถามเกี่ยวกับ ASIO เล่น คาราโอเกะ VCD ใน Extreme ASIO แล้วไม่ปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2022, 15:56:06 น. »
ASIO ไม่เหมาะกับการเล่นไฟล์ พวก VCD ครับ ต้องเลือกใช้เวอร์ชั่นให้เหมาะ หรือไม่ก็ต้องใช้คอม 2 เครื่องหละครับ

• ระดับ 3
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ ASIO เล่น คาราโอเกะ VCD ใน Extreme ASIO แล้วไม่ปกติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2022, 16:07:16 น. »
ASIO ไม่เหมาะกับการเล่นไฟล์ พวก VCD ครับ ต้องเลือกใช้เวอร์ชั่นให้เหมาะ หรือไม่ก็ต้องใช้คอม 2 เครื่องหละครับ

สอบถามอีกนิดครับ เป็นเพราะโปรแกรม เขียนมาให้ไม่เหมาะ กับ VCD ใช่ไหมครับ ไม่ใช่เพราะมาตราฐาน ASIO ทำไม่ได้ใช่ไหมครับ 🙏  :thank1:

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2022, 23:27:01 น. »
1.set แยกไลน์ให้ Video Player ไปอยู่ ch ที่เท่าไหร่ของ mr18
2.ตอนเล่นไฟล์ VDO ที่ extreme mixer ในช่อง Video มีสัญญาน VU ขึ้นหรือไม่ครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2022, 23:37:22 น. »
1.set แยกไลน์ให้ Video Player ไปอยู่ ch ที่เท่าไหร่ของ mr18
2.ตอนเล่นไฟล์ VDO ที่ extreme mixer ในช่อง Video มีสัญญาน VU ขึ้นหรือไม่ครับ

17-16 ครับ ใน Mr18 ใน MOTU ไป 3-4 ครับ ตอนเล่น เริ่มๆเลย ไม่ไปกด End หรือ เลือกข้ามเพลงโดยกด Enter ก็มาปกติครับ ไม่มีปัญหาอะไร แต่อย่าได้ไป End หรือ ข้ามเพลวโดยกดลงแล้วเลือกเพลงในลิส แล้ว Enter เลยครับ เสียงหาย ยาววววว ดับไปเลย แต่พวก MIDI เล่นได้ปกติ

VU ถ้าเสียงมาก็ขึ้นปกติครับ ถ้า กด End หรือ Enter เล่นเพลงอื่นในลิสส์ เลย ก็จะไม่ขึ้นครับ Base on ของโปรแกรมก็น่าจะเล่นได้ไม่น่ามี ปัญหาแบบ นี้เลย  เอาจริงมีวิธีทำได้ ผม เทสมา 3 วันละครับ มัน ข้าม ด้วย End กะ Enter เพลงข้ามไปไม่ได้ จะให้ได้ ต้องให้จบ ก็ลักไก่ กดบาร์ไปก่อนจบนิดนึง ก็เล่น 3-4 ชม ก็ไม่หายละ เอาจริงก็ Bug ละมั้ง ผมว่า  :95:

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2022, 00:15:30 น. »
17-16 ครับ ใน Mr18 ใน MOTU ไป 3-4 ครับ ตอนเล่น เริ่มๆเลย ไม่ไปกด End หรือ เลือกข้ามเพลงโดยกด Enter ก็มาปกติครับ ไม่มีปัญหาอะไร แต่อย่าได้ไป End หรือ ข้ามเพลวโดยกดลงแล้วเลือกเพลงในลิส แล้ว Enter เลยครับ เสียงหาย ยาววววว ดับไปเลย แต่พวก MIDI เล่นได้ปกติ

VU ถ้าเสียงมาก็ขึ้นปกติครับ ถ้า กด End หรือ Enter เล่นเพลงอื่นในลิสส์ เลย ก็จะไม่ขึ้นครับ Base on ของโปรแกรมก็น่าจะเล่นได้ไม่น่ามี ปัญหาแบบ นี้เลย  เอาจริงมีวิธีทำได้ ผม เทสมา 3 วันละครับ มัน ข้าม ด้วย End กะ Enter เพลงข้ามไปไม่ได้ จะให้ได้ ต้องให้จบ ก็ลักไก่ กดบาร์ไปก่อนจบนิดนึง ก็เล่น 3-4 ชม ก็ไม่หายละ เอาจริงก็ Bug ละมั้ง ผมว่า  :95:
ครับ ก็ยังดีที่สามารถแก้ปัญหาไปได้บ้าง
ปัญหานี้ต้องรอท่านที่เคยเล่นแบบนี้แล้วไม่เจอปัญหามาตอบ หรือไม่ก็ต้องท่าน X-MEN ละครับ