ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ ขอความรู้ 3 ขอครับ ในแผงมิกเซอร์แต่ละชิ้นดนตรี เราเอา Soundfont แยกเสียงเครื่องดนตรี มาใส่ได้ไหมครับ  (อ่าน 2014 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarojchod

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#752DEA18 MP
พี่ๆครับ ในแผงมิกเซอร์แต่ละชิ้นดนตรี เราเอา Soundfont แยกเสียงเครื่องดนตรี มาใส่ได้ไหมครับ เช่น
1. เสียงกีตาร์หรือเสียงอื่นๆ กดคลิกขวาจะมีคำว่าโหลด....แล้วเราเอาไฟล์ที่เซฟ .SF2 มาเปิด.ไม่มีโชว์ ไม่ขึ้น ต้องนามสกุลแบบไหนถึงเปิดได้ครับ
2  เราสามารถเล่นแยกเสียงsound fontต่ละชิ้นได้เลยไหมครับ
3. แผงมิกเซอร์ ช่อง live 1-16 มีไว้ทำอะไรเล่นแบบไหนครับ ขอความรู้จากอาจารย์นะครับมือใหม่

ออฟไลน์ Sumatethep

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ก่อนจะตอบข้อแรก ขอตอบข้อสุดท้ายก่อน
ข้อ 3 เป็นเสียงดนตรีสด 16 ช่องอิสระ  จากการเล่นเพลง XMKL  (L คือ Live เสียงสด) และ XMKC (C คือ คอรัส เสียงคนร้องประสาน)
        Live 1   =มิกซ์รวมสเตอร์ในรูปแบบเดิม  (มีเสียงร้องประสาน ที่เพลง XMKC)
        Live 2   =Overdriven 1 SoLo
        Live 3   =Overdriven 2 Solo ประสาน / muted
        Live 4   =Distortion เสียงแตก
        Live 5   =Jazz / Acoustic / Solo (Nylon , Steel)
        Live 6   =คอร์ด 1 (Steel)
        Live 7   =คอร์ด 2 (โปร่ง)
        Live 8   =เสียงประสาน
        Live 9   =ซินธิไซเซอร์ / เอฟเฟค
        Live 10  =ซอ / เครื่องสี
        Live 11  =พิณ
        Live 12  =แคน
        Live 13  =แซกโซโฟน
        Live 14  =แอคคอเดียน / ฮาร์โมนิกา
        Live 15  =ขลุ่ย / ฟลุต
        Live 16  = เครื่องเป่าทองเหลือง

ข้อ 2 มันแยกเสียงซาวด์ฟ้อนท์ได้อยู่แล้ว   ก็กล่องUSB ซาวด์ของคุณที่เซตได้นั่น ทำเอาเลยครับ

ข้อ 1 ไม่เคยทำ แต่คุณเอาไฟล์.SF2 อะไร มาเปืดใส่ตรงไหน ใส่เพื่อ....ถ้าได้ คุณจะเสียเวลามาเซตชิ้นดนตรีทำไม แล้วเพลงที่คุณเล่นมันจะฟังได้รึ ถ้าดนตรีมาตีกันนัว

ครูอยากให้คุณเอาเวลาไปเล่นเพลง XMK ทั้งXMKL  XMKCซึ่งมีชิ้นดนตรีเสียงสด(Live) ให้คุณฟังเพราะๆ แล้วเอาUSBซาวด์อะไรของคุณไปแยกไลน์เล่นซาวด์ฟ้อนท์ดีๆ  จัดทำบาล้านซ์ดนตรีแต่ละชิ้น ให้ได้ออกมาดีๆก่อนนะครับ

ไม่ได้ห้ามความคิดอยากรู้อยากเห็น  แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า ทำแล้วมันจะช่วยให้ดนตรีออกมาดีหรือเปล่า

อาจมีคนรู้ความจริงทั้งอีก 2 ข้อที่คุณอยากรู้  รอเขาเข้ามาบอกต่อไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2023, 17:06:48 น. โดย Sumatethep »

ออฟไลน์ eadkb

• ระดับ 3
  • *
  • HL: 12446AA9 :1sound pro
พี่ๆครับ ในแผงมิกเซอร์แต่ละชิ้นดนตรี เราเอา Soundfont แยกเสียงเครื่องดนตรี มาใส่ได้ไหมครับ เช่น
1. เสียงกีตาร์หรือเสียงอื่นๆ กดคลิกขวาจะมีคำว่าโหลด....แล้วเราเอาไฟล์ที่เซฟ .SF2 มาเปิด.ไม่มีโชว์ ไม่ขึ้น ต้องนามสกุลแบบไหนถึงเปิดได้ครับ
2  เราสามารถเล่นแยกเสียงsound fontต่ละชิ้นได้เลยไหมครับ
3. แผงมิกเซอร์ ช่อง live 1-16 มีไว้ทำอะไรเล่นแบบไหนครับ ขอความรู้จากอาจารย์นะครับมือใหม่
คงอยากจะทำเหมือนที่พวกทำ Project SONAR ทำกันใช่ไม๊ครับ
ถ้าอยากจะทำจริงๆก็ลองดูครับ โดยที่เอา SF ของแต่ละเสียงที่คุณมีอยู่ทั้งหมด เอาไปใส่ใน multi SoundFont ใน extreme
จากนั้นก็ไปแยกเสียงเอาตามที่ต้องการ
แต่ขอเตือนก่อนว่า มือใหม่ไม่ควรทำ เพราะคุณจะมีปัญหามาถามอีกมากมาย

• ระดับ 3
  • *
 :thank1: :ขอบคุณอาจราย์ทั้ง 2 ท่านครับ เข้าใจเลยขอเก็บข้อมูลดีๆเอาไว้ศึกษาครับ  แล้วจะมาถามเพิ่มเติมครับ ครู

ออฟไลน์ Smith

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2F6A0A (พี่ฅนคอน)
มัลติซาวนด์ฟอนด์ น่าจะประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ Smith

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2F6A0A (พี่ฅนคอน)

• ระดับ 3
  • *
 :thank1:ได้ความรู้เพิ่มครับขอบคุณครับ อาจราย์