ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้เน็ตเวิร์ดแหลมตัวเดียวต่อพ่วงยูนิตแหลม 3 ยูนิตไหวหรือเปล่า  (อ่าน 6785 ครั้ง)

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :beer: :beer: เนื่องจากว่าอยากจะทำตู้เสียงแหลมอย่างเดียวโดยใช้เน็ตเวิร์ดแหลมตัวเดียวต่อพ่วงยูนิตแหลม 3 ยูนิตไหวหรือเปล่า หรือว่าต้องใช้แยกยูนิตใครยูนิตมันไปเลยครับ  :th2: :th2:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
:beer: :beer: เนื่องจากว่าอยากจะทำตู้เสียงแหลมอย่างเดียวโดยใช้เน็ตเวิร์ดแหลมตัวเดียวต่อพ่วงยูนิตแหลม 3 ยูนิตไหวหรือเปล่า หรือว่าต้องใช้แยกยูนิตใครยูนิตมันไปเลยครับ  :th2: :th2:

(....)

ระวังเน็ตเวอร์คใหม้  แหลมขาดเพราะวามต้านทานต่ำ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

เน็ทเวิร์ค  ออกแบบมาเฉพาะตรงกับค่า อิมพีแด๊นซ์ลำโพง
เช่น  8 โอห์ม

ถ้าต่อ  แหลม  3  ตัว  ต้องดูว่า ต่อแบบไหน
ขนาน หรือ อนุกรม

แต่เชื่อเถอะ  3 ตัว อย่างไร ค่าอิมพีแด๊นซ์ไม่มีทางได้ 8 โอห์ม

ซึ่งมีผลทำให้ จุดตัดพาสสีพ เปลี่ยนไป

เสียงแหลม 16 โอห์ม 2 ตัว ต่อขนานกัน เหลือ  8  โอห์ม เอามาต่อได้ครับ

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :beer: :beer:  อ่อ กระจ่างเลย ผมก็ลืมนึกไปถึงค่าอิมพิแดนซ์ซึ่งถ้าเรานำมาพ่วงกันมันก็จะเหลือแค่ 2.666 โอห์ม ซึ่งทำให้ค่าจุดตัดเปลี่ยนไปด้วยและทำให้กระแสไหลผ่านวงจรมากด้วยทำให้เน็ตเวิร์กพังได้  :thank1: :thank1: :thank1:

งั้นก็ต้องต่อเน็ตเวิร์ค 1 ตัวต่อแหลม 1 ยูนิตครับ

:cheer: :beer: :beer: :beer:

• *

ค่า  C  ที่เอามาใช้ส่วนใหญ่  250-600V  ทนได้อยู่แล้ว

ที่เจ๊งคือ  เอ้าท์พุตทรานซิสเตอร์ของพาวเวอร์แอมป์

แล้วอาจลามไปถึงลำโพงในที่สุด

ออฟไลน์ werasak

• ระดับ 3
  • *
  • 7F626B04 พ พล

ค่า  C  ที่เอามาใช้ส่วนใหญ่  250-600V  ทนได้อยู่แล้ว

ที่เจ๊งคือ  เอ้าท์พุตทรานซิสเตอร์ของพาวเวอร์แอมป์

แล้วอาจลามไปถึงลำโพงในที่สุด
ถามต่อหน่อยครับท่าน  ตอนนี้ผมใช้ยูนิตเสียงแหลม 120 w rms/300 w max  ดอกเสียงกลาง 15 นิ้ว 300 watt  ผมต้องใช้เน๊ตเวิร์คค่ากี่วัตต์ดีครับถึงจะเหมาะสมกัน เล่นสองทางแบบฟูลเร้นท์  ขอบพระคุณมากครับ

• *

ถามต่อหน่อยครับท่าน  
ตอนนี้ผมใช้ยูนิตเสียงแหลม 120 w rms/300 w max  ดอกเสียงกลาง 15 นิ้ว 300 watt  

ผมต้องใช้เน๊ตเวิร์ค   ค่ากี่วัตต์    ดีครับถึงจะเหมาะสมกัน เล่นสองทางแบบฟูลเร้นท์  ขอบพระคุณมากครับ

เน็ทเวิร์ค  หรือ  พาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค  
เป็นตัวแบ่งย่านความถี่เสียง โดยอาศัยวงจรทางไฟฟ้า
ซึ่งมี C และ ขดลวด ( L  )  เป็นองค์ประกอบ

C  มีคุณสมบัติ  กั้นความถี่ต่ำไม่ให้ผ่าน
L  มีคุณสมบัติ  กั้นความถี่สูงไม่ให้ผ่าน

การกั้นที่ว่านั้นมากน้อยขึ้นอยู่กับค่าของ C และ L

ดังนั้น เน็ทเวิร์คที่เราเข้าใจกัน มันไม่มีค่าเป็น หน่วย ไม่ว่าจะเป็น วัตต์ เป็นโอห์ม ฯลฯ  นะครับ

กับคำถาม ก่อนอื่น ผมอยากให้ลืมเรื่องของวัตต์ ลำโพงให้หมดก่อนนะครับ
ทุกวันนี้คุยกันเรื่องกำลังวัตต์ลำโพงผมว่า มันล้าหลังมากถึงมากที่สุด

ลำโพงใช้งานกลางแจ้ง  มันต้องการความทนทานเนื่องจากการใช้งานต่อเนื่องยาวนาน
สัญญาญไฟฟ้าที่ผ่านเน็ทเวิร์คไปลำโพง เป็นไฟ เอซี
ตัว C  ที่ใช้ในเน็ทเวิร์ค ส่วนใหญ่ค่าทนแรงดันได้ 250V  มันรองรับได้อยู่แล้วครับ
เสียงดนตรี มันมีเบา ดัง สลับกัน

ส่วน ลวดทองแดงที่นำมาพันเป็นคอยล์ขดลวดนั้น
มันก็มีสเปค ระบุว่าทนแรงดันไฟไฟเท่าไร เช่น  300V  , 600V

ถ้ามีปัญญาเปิดให้มันดังก็อัดเข้าไปเถอะ  ที่จะพังคือ หูคนฟังครับ

อย่าลืมว่า นั่งห่างแค่ 1 เมตร  ใส่ไฟเข้าไป 2 โวลท์กว่า  ความดังลำโพงบางตัว =  98 dB  
ฟังในบ้าน  มะลิ ร้องลั่นแล้ว

วันนี้นอนช้าหน่อย 
ตอนเที่ยงดื่มไวน์ขวดละ 200 บาทซื้อจาก เซเว่น กับส้มตำไทยใส่ปูพริกหนึ่งเม็ด
เมาจนบัดนี้ครับ นอนทีไรบ้านหมุน
เลยต้อง ทนนั่งซึมอยู่นี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2015, 21:23:02 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
ความรู้ทั้งนั้นเลย
 :thank1:

• คณะก่อการ
ถามต่อหน่อยครับท่าน  ตอนนี้ผมใช้ยูนิตเสียงแหลม 120 w rms/300 w max  ดอกเสียงกลาง 15 นิ้ว 300 watt  ผมต้องใช้เน๊ตเวิร์คค่ากี่วัตต์ดีครับถึงจะเหมาะสมกัน เล่นสองทางแบบฟูลเร้นท์  ขอบพระคุณมากครับ

ขี้เกียจยุ่งยากคำนวน. ซื้อสำเร็จก็เป็นอีกทางเลือกครับ. ตัวนี้ติดต่อผมได้.  ตัวละ xxx บาทครับ.  สองทางแท้ๆ ติดต่อหลังไมค์

Sent from my iPad using Tapatalk

• คณะก่อการ
 :beer: :beer: ขอบคุณป๋ามะละกอมากที่เข้ามาแนะนำ เข้ามาให้ความรู้มากๆเลยครับ  :beer: :cheer:

ส่วนตัวนี้ตัดความถี่เท่าไหร่ครับพี่หมอนะ

• คณะก่อการ
:beer: :beer: ขอบคุณป๋ามะละกอมากที่เข้ามาแนะนำ เข้ามาให้ความรู้มากๆเลยครับ  :beer: :cheer:

ส่วนตัวนี้ตัดความถี่เท่าไหร่ครับพี่หมอนะ

(....)

ลืมถาม.  เอามาลองใส่คู่หนึ่งแจ่มดี แต่ที่ไม่โปรโมทเพราะราคาค่อนข้างสูง c ตัวดำๆเขาว่ามันแพง

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747

ลืมถาม.  เอามาลองใส่คู่หนึ่งแจ่มดี แต่ที่ไม่โปรโมทเพราะราคาค่อนข้างสูง c ตัวดำๆเขาว่ามันแพง

ตัวละจักบาทครับ