ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง Sound Modules หน่อยครับ  (อ่าน 15923 ครั้ง)

ออฟไลน์ teerachpol

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 6F4644FA:หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม
ขอความรู้เรื่อง Sound Modules หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 10:55:41 น. »
ผมเป็นสมาชิก Extreme Karaoke มาซักระยะแล้วครับ ได้ทดลอง Sound Font มาหลายตัวแล้วรู้สึกว่ามิติเสียงที่ออกมามันยังไม่สมจริงครับ เลยจะลองหาอะไรใหม่ๆมาทดลอง ก็เลยมองไปที่ตัว Sound Modules ไม่ทราบว่าพี่ๆ น้องๆ เพื่อนสมชิกท่านใดที่เคยทดลองมีความคิดเห็นเกี่ยวกับ Sound Modules ที่เคยทดลองใช้เป็นยังไงบ้างครับ มีตัวไหนแนะนำ หรือมีข้อชี้แนะ รบกวนแนะแนวทางด้วยครับ... :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
ขอความรู้เรื่อง Sound Modules หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 11:37:26 น. »
Roland Sc 88 Vl

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 11:38:03 น. »
ผมเป็นสมาชิก Extreme Karaoke มาซักระยะแล้วครับ ได้ทดลอง Sound Font มาหลายตัวแล้วรู้สึกว่ามิติเสียงที่ออกมามันยังไม่สมจริงครับ เลยจะลองหาอะไรใหม่ๆมาทดลอง ก็เลยมองไปที่ตัว Sound Modules ไม่ทราบว่าพี่ๆ น้องๆ เพื่อนสมชิกท่านใดที่เคยทดลองมีความคิดเห็นเกี่ยวกับ Sound Modules ที่เคยทดลองใช้เป็นยังไงบ้างครับ มีตัวไหนแนะนำ หรือมีข้อชี้แนะ รบกวนแนะแนวทางด้วยครับ... :thank1: :thank1: :thank1:

สมจริงแบบใหนครับ   ผมเองเคยใช้ก็พอจำได้ลางๆถึงความสะอาดในเนื้อเสียง

แต่ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้ว   ใช้ sound font อย่างเดียว 

ออฟไลน์ tuolek

• ระดับ 5
  • *
  • 4F0D78F8 จากครูภูมิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 11:50:25 น. »
คนที่เริ่มเล่น คาราโอเกะตั่งแต่ยุค นิค ยุคอย่างหรูเล่นกับแผ่น จะรู้จัก ซาวดูโมดูล หมดไปหลายตัง ตามที่จะเจอใครนำเสนอ ตัวเดียวไม่จบต้องประกอบโมดูลหลายๆตัวทำหน้าที่ต่างกันออกไป ปัจจุบันคนเหล่านั้นหาคนเล่นแบบนั้นไม่มีแล้ว คนที่พึ่งมาเล่นพึ่งมารู้เรื้องคาราโอเกะ มีสองอย่างที่จะพยายามหาของแบบนั้นมาใช้ 1เป็นความชอบส่วนตัวชอบแบบนี้ ใครจะยังไงก็ช่าง
2 โดนคนที่มีของแบบนี้พยายามยัดเยียดนำเสนอว่าดีที่สุดในสามโลกนี้แล้ว (หลอกขาย)
   โดยเฉพาะซาวดูฟ้อนท์ของฟรีมันไม่ดีที่สุดหลอกครับ ของที่เขาขายเขาก็ยังพัฒนาอัฟเดทให้อยู่เสมอ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 12:22:41 น. »
คนที่เริ่มเล่น คาราโอเกะตั่งแต่ยุค นิค ยุคอย่างหรูเล่นกับแผ่น จะรู้จัก ซาวดูโมดูล หมดไปหลายตัง ตามที่จะเจอใครนำเสนอ ตัวเดียวไม่จบต้องประกอบโมดูลหลายๆตัวทำหน้าที่ต่างกันออกไป ปัจจุบันคนเหล่านั้นหาคนเล่นแบบนั้นไม่มีแล้ว คนที่พึ่งมาเล่นพึ่งมารู้เรื้องคาราโอเกะ มีสองอย่างที่จะพยายามหาของแบบนั้นมาใช้ 1เป็นความชอบส่วนตัวชอบแบบนี้ ใครจะยังไงก็ช่าง
2 โดนคนที่มีของแบบนี้พยายามยัดเยียดนำเสนอว่าดีที่สุดในสามโลกนี้แล้ว (หลอกขาย)
   โดยเฉพาะซาวดูฟ้อนท์ของฟรีมันไม่ดีที่สุดหลอกครับ ของที่เขาขายเขาก็ยังพัฒนาอัฟเดทให้อยู่เสมอ

โดนหลอกขายโมดูลเก่าๆก็เยอะครับ  :2: :2:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 12:27:12 น. »

ทุกวันนี้ก็ยังใช้ sound module อยู่และใช้เล่นเป็นบางครั้ง เหลือแต่ยี่ห้อ YAMAHA แล้ว ชอบมากกว่า Roland ครับ Sound Module
ต่างคนต่างจิตต่างใจ ไม่เชื่อถาม อ. ภูวดิษฐ์ อิ อิ อย่าเอาตนเป็นบรรทัดฐาน Sound Module รุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ใช้ USB Interface เยอะแล้ว

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 12:36:31 น. »
ใช้มา​ 4​ ปีแล้วและจะใช้อีกต่อไป

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 12:57:19 น. »
เดี๋ยวมืด ๆ จะมาตอบเรื่องซาวด์นะครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 13:00:57 น. »
โดยความเห็นส่วนตัวของผม
1.ซาวด์ฟ้อนต์ ให้เสียงเหมือนจริงที่สุด แต่ขาดเรื่องของ ไดนามิค และมาตรฐาน เพราสร้างขึ้นตามความชอบของเจ้าของเป็นหลัก ราคาถูก
2.ซาวด์โมดูล ให้เสียงที่มี ไดนามิค และมีความมาตรฐานของเสียง ราคาแพง
3.VSTi ให้เสียงที่ดีที่สุด สมจริงสมจัง แต่ใช้ยาก วุ่นวาย ราคาแล้วแต่ว่าใช้แท้หรือเถื่อน

ด้วยข้อติดขัดบางประการของแต่ละอุปกรณ์ จึงทำให้เกิดเพลง XMK ขึ้นมา และใช้ร่วมกับอุปกรณ์ข้างต้นที่กล่าวมา

จะทำให้ตอบโจทย์ ได้ดีที่สุด ณ เวลานี้ แต่ก็มีค่าใช้จ่ายพอสมควรเช่นกัน

:95: :95: :95:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 13:45:20 น. »
ถ้าอย่างนั้นอย่าเสียเวลา เอาตัวนีมาใช้เลยต่อกับคาราโอเกะ มีช่อง midi in uot ก็เป็นอันใช้ได้แน่
หากเสียงไม่ถูกใจอีกก็คงจบละซาวด์บนโลกใบนี้ อยากได้เสียงอะไรเพิ่มก็จ้างเขาทำเพิ่ม
มั่นใจคนทำมิดิ หน่อยนะ ที่ทำมามีมิติ มีความชัน ความกว้าง ความสูงตื้นลึกหนักเบา ไล่โทนมิดิ ดีพอหรือยัง

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 13:57:24 น. »
ใช้ sound motif ซื้อมาจากท่านอู๊ด ..ตอนแรก ใช้ไม่เป็นปรับไม่ได้..
พอเป็น ปรับได้..หันมาลอง SF หลายตัว ก็หันกลับมาอยู่ กับ motif เหมือนเดิม ครับ..ใช้อยู่ และใช้ต่อไป..

ออฟไลน์ มร สุวรรณภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 14:05:58 น. »
1. สัมผัสแรกที่รู้จัก MIDI ผมเล่นเกมส์ เกมส์สมัยก่อนจะใช้ ไฟล์ที่เล่นก็ของ Windows 3

2. เริ่มรัก MIDI ตอนไปงานใหญ่งานหนึ่ง Sound Engineer เขาใช้ Roland Wave Table Sound Card ISA bus ออกลำโพง P.A. เสียงเหมือนจริงมากเมื่อเทียบกับของ Windows

3. ผมพยายามเสาะหาและเก็บเงินเพื่อจะซื้อหามาใช้ แต่หลังจากนั้นก็เริ่มมี Sound Blaster เข้ามาแทนด้วยไฟล์ SoundFont ไม่ใช้ Wave Table ROM แต่เป็น RAM

4. ต่อมาด้วย SoundFont ที่ยังไม่เข้าหูนัก เพราะยังไม่มีการพัฒนาเท่าที่ควร ผมจึงหันไปคบ Sound Module ของ Roland รุ่น SC-88 Pro เสียงมีเพี้ยนบ้างบางชิ้นดนตรีหากเล่นกับโปรแกรม Karaoke

5. ยอมตัดใจขายทิ้ง มาคบ Wave Table Extension Card 32 MB เสียบบน Sound Card อีกที ก็ยังไม่เป็นที่พอใจนัก ครั้นจะซื้อ Roland หรือ Yamaha Sound Module รุ่นความจุสูงๆ ก็กลัวขายทิ้งอีก

6. จึงหันมาพึ่ง Keyboard Synth ด้วย Wave Table ROM ก็ไม่ต่างจากเดิม แถมมีปัญหาเวลาเล่นผ่าน USB port อีก

7. กลับมาเล่น SoundFont 2.0 อีกครั้งหลังจากมีคนนำมาอัดดนตรีสดกับชิ้นดนตรีหลักแล้วปรุงให้ออกแนวเสียงดนตรีสด ผมเองก็เคยยำเล่นเองอยู่พักหนึ่ง แต่รู้สึกยังไม่สุดอยู่ดี

8. หันไปเล่น VST, VSTi เสียงดีขึ้นเยอะ แต่ขนาดไฟล์ใหญ่จึงต้อง upgrade computer ตามไปด้วย และมีหน่วงเยอะพอสมควร บางครั้งหน่วงมากเสียงก็กระโดดไปเลย ร้องเพลงแล้วขัดอารมณ์ตลอด

9. ปัจจุบันมาจบที่ XMK Demo ยังไม่มีงบซื้อตัวเต็ม ส่วนเพลงที่ไม่มีใน XMK Demo ก็พึ่งพา ExtremeSoundFont เสียงดีๆบวก FX แจ่มๆ ก็พอรับงานแบบกันเองๆ ได้แล้ว

10. อนาคตก็ยังคบ SoundFont อยู่ แต่ก็ยังติดตาม VSTi ดูว่าไปถึงไหนแล้วโดยเฉพาะความหน่วงมันหายไปแล้วหรือยัง และน้ำเสียงดนตรีสดๆ (Live) มีพอให้ใช้งานได้แล้วหรือยัง เป็นต้นครับ

เพิ่มเติม

- เห็นบางท่านใช้ Sound Module ช่วยเล่นบางชิ้นดนตรี ควบคู่กับ SoundFont ผมก็ไม่แน่ใจว่าปัจจุบัน Note เพลงมันจะทันกันมั้ย เวลาเล่นผ่าน Karaoke player
- ข้อสังเกตุ SoundFont บางชิ้นดนตรีก็ถูกถอดมาจาก Wav file บ้าง Wave Table บ้าง VSTi บ้าง ดนตรีสดบ้าง ก่อนซื้อก็ลองฟังจากไฟล์เพลงตัวอย่างดูก่อนละกันครับว่าตรงกับจริตเรามั้ย
- ส่วนตัวผมชอบแนวดนตรีสด จึงชอบ XMKL XMKC และ SoundFont ที่ทำจากดนตรีสด แม้ character จะไม่ตรงเป็ะเวิอร์แบบ Studio แต่มันได้ความรู้สึกเหมือนเรานั่งฟังเพลงตามลานเบียร์ก็โอละ :happy: :68:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 เมษายน 2019, 08:36:41 น. โดย มร สุวรรณภูมิ »

ออฟไลน์ jaky

• ระดับ 5
  • *
  • 8628F960 และ 55E76D53 นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 15:19:29 น. »
ถ้ามีงบประมาณพอ...หามามาลองเลยครับ..
ไม่งั้น..จะคิดวนเวียน..ไม่จบ..
เคยคิดอยากลองอยู่เหมือนกัน..
ปัจจุบัน XMK กับซาวด์ฟ้อนท์ก็เจ๋งแล้ว.. :**:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 15:20:29 น. »

:D :D ก็อยากจะถามกลับว่า ความสมจริงในที่นี้หมายถึงสมจริงขนาดไหน เพราะว่าเพลงที่เล่นจากไฟล์เพลงแบบ MIDI นั้น ยังไงมันก็ให้เหมือนเสียงแบบเพลงต้นฉบับไม่ได้ เว้นแต่ว่าเพลงนั้นจะสร้างมาจากเพลงมิดิเหมือนกันหรือเพลงที่สร้างมาจากอีเลคโทน ไม่ว่าจะ Sound module หรือ Soundfont หรือ Sound GS wave table ก็ล้วนแล้วแต่เล่นเพลงตามคำสั่งแบบมิดิ เพียงแต่ว่าละแบบจะมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันออกไป เช่นถ้าเราเล่น Sound module ข้อดีเสียงค่อนข้างชัด คม ไม่ฟุ้ง ถ้าได้เล่นเพลงแบบแนวลูกทุ่งเก่าๆหรือเพลงที่ทำมาจากอีเลคโทนเสียงจะเพราะน่าฟังมาก ข้อเสียคือเสียงจากเครื่องดนตรีสมัยใหม่เช่นกีตาร์ มันจะไม่สมจริงเท่าไหร่ ส่วน Soundfont นั้น ข้อดีคือเล่นง่าย ใช้งานง่าย ราคาไม่สูงมาก เสียงดีพอสมควร เสียงสมจริงพอสมควร แต่ต้องขึ้นอยู่กับซาวด์ฟอนท์ที่ใช้ด้วย (มีเพลง แบบ XMKL ออกแบบมาเพื่ออุดช่องว่างที่เสียงกีตาร์ไม่สมจริง) หรือใครที่อยากจะเล่นให้มันดูยากๆหน่อย ดูอลังการ ก็ไปเล่นพวกปลั๊กอินต่างๆ มีหลายรุ่น หลายเจ้าให้เลือกใช้ครับ...  :D :D :D

ปล. เห็นระยะหลังๆมานี่ Sound module ก็ค่อยๆเลือนหายไปเรื่อยๆ ครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 15:44:00 น. »
:D :D ก็อยากจะถามกลับว่า ความสมจริงในที่นี้หมายถึงสมจริงขนาดไหน เพราะว่าเพลงที่เล่นจากไฟล์เพลงแบบ MIDI นั้น ยังไงมันก็ให้เหมือนเสียงแบบเพลงต้นฉบับไม่ได้ เว้นแต่ว่าเพลงนั้นจะสร้างมาจากเพลงมิดิเหมือนกันหรือเพลงที่สร้างมาจากอีเลคโทน ไม่ว่าจะ Sound module หรือ Soundfont หรือ Sound GS wave table ก็ล้วนแล้วแต่เล่นเพลงตามคำสั่งแบบมิดิ เพียงแต่ว่าละแบบจะมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันออกไป เช่นถ้าเราเล่น Sound module ข้อดีเสียงค่อนข้างชัด คม ไม่ฟุ้ง ถ้าได้เล่นเพลงแบบแนวลูกทุ่งเก่าๆหรือเพลงที่ทำมาจากอีเลคโทนเสียงจะเพราะน่าฟังมาก ข้อเสียคือเสียงจากเครื่องดนตรีสมัยใหม่เช่นกีตาร์ มันจะไม่สมจริงเท่าไหร่ ส่วน Soundfont นั้น ข้อดีคือเล่นง่าย ใช้งานง่าย ราคาไม่สูงมาก เสียงดีพอสมควร เสียงสมจริงพอสมควร แต่ต้องขึ้นอยู่กับซาวด์ฟอนท์ที่ใช้ด้วย (มีเพลง แบบ XMKL ออกแบบมาเพื่ออุดช่องว่างที่เสียงกีตาร์ไม่สมจริง) หรือใครที่อยากจะเล่นให้มันดูยากๆหน่อย ดูอลังการ ก็ไปเล่นพวกปลั๊กอินต่างๆ มีหลายรุ่น หลายเจ้าให้เลือกใช้ครับ...  :D :D :D

ปล. เห็นระยะหลังๆมานี่ Sound module ก็ค่อยๆเลือนหายไปเรื่อยๆ ครับ

มันมีพวก bank และพวก plugin ครับกุ้ง คนทำ midi ถ้าไม่รู้จักการเรียก patch มาใช้งานก็ใช้ประโยชน์พวกนี้ไม่คุ้มครับ
ที่เล่นกันกับ extreme ส่วนมากเห็นเล่นกัน 0-127 เท่านั้น

และ เดี๋ยวนี้ไม่ต้องใช้ midi cable ก็ใช้ sound module ได้ พวกรุ่นใหม่ๆ มี usb interface เหมือนกัน

ผมใช้เพื่อศึกษาและสุนทรียภาพส่วนตัวทั้งนั้น ไม่ว่าจะ SM หรือ SF  :95:

• ระดับ 3
  • *
  • 6F4644FA:หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 15:47:45 น. »
ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่กรุณาแนะนำความรู้ครับ... :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:
 ส่วนตัวผมแล้วเป็นสมาชิก XMKL น่าจะเกือบทุกชุดแล้ว ที่ติดจริงๆน่าจะเป็นเสียงกลองที่ออกจะขัดๆหูหน่อย เช่นเสียงกระเดื่องและสแนร์เข็งและห้วนไป ส่วนจำพวก Hihat Crash Ride เสียงไม่ใส ออกแนวแตกๆครับ
ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 15:53:41 น. »
ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่กรุณาแนะนำความรู้ครับ... :thank1: :thank1: :thank1: :thank1:
 ส่วนตัวผมแล้วเป็นสมาชิก XMKL น่าจะเกือบทุกชุดแล้ว ที่ติดจริงๆน่าจะเป็นเสียงกลองที่ออกจะขัดๆหูหน่อย เช่นเสียงกระเดื่องและสแนร์เข็งและห้วนไป ส่วนจำพวก Hihat Crash Ride เสียงไม่ใส ออกแนวแตกๆครับ

DM PRO แบบอาจารย์ภูวดิษฐ์เลยครับ หรือไม่ก็ VSTi เฉพาะกลอง ถ้า SF ที่ใช้ไม่ถูกใจ
บางทีของฟรีๆ ราคาถูกอาจโดนหูเรามากกว่า SF ซื้อมาแพงๆ ก็ได้นะครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 15:59:26 น. »
DM PRO แบบอาจารย์ภูวดิษฐ์เลยครับ หรือไม่ก็ VSTi เฉพาะกลอง ถ้า SF ที่ใช้ไม่ถูกใจ
บางทีของฟรีๆ ราคาถูกอาจโดนหูเรามากกว่า SF ซื้อมาแพงๆ ก็ได้นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม... :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 16:00:43 น. »
เดี๋ยวมืด ๆ จะมาตอบเรื่องซาวด์นะครับ

ขอบคุณครับอาจารย์ สำหรับความรู้เพิ่มเติมครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 16:09:57 น. »

ถ้าเน้นจริงจัง    กลองผมจะใช้จาก ADD DRUM ครับ 
กลองก็ตามในคลิปนี้แหละ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2019, 16:12:50 น. โดย นพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ มร สุวรรณภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 16:19:22 น. »

ดูๆ แล้วท่านน่าจะลอง VSTi ดูครับ มี bank file ให้เลือกจนพอใจในระดับหนึ่งแน่ๆ โดยเฉพาะหางกลองยาวๆ ทองเหลืองไหลๆ ใสๆ (SM, SF ก็มีวิธีปรับ แต่อาจยุ่งยากสักหน่อยเท่านั้นเอง) :58:

ออฟไลน์ นุ้ย

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE684AE (ขลุ่ย)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2019, 22:05:22 น. »

ทดสอบ Sound Module Roland SC-88VL , Roland R-8 (กลอง ) Roland XV-5080 และ Korg (ใช้เฉพาะเสียงเบส) จากไฟล์เพลง XMKL
ลองฟังดูว่าชอบหรือไม่.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2019, 22:08:24 น. โดย นุ้ย »

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2019, 16:50:12 น. »
(....)

มันมีพวก bank และพวก plugin ครับกุ้ง คนทำ midi ถ้าไม่รู้จักการเรียก patch มาใช้งานก็ใช้ประโยชน์พวกนี้ไม่คุ้มครับ
ที่เล่นกันกับ extreme ส่วนมากเห็นเล่นกัน 0-127 เท่านั้น

และ เดี๋ยวนี้ไม่ต้องใช้ midi cable ก็ใช้ sound module ได้ พวกรุ่นใหม่ๆ มี usb interface เหมือนกัน

ผมใช้เพื่อศึกษาและสุนทรียภาพส่วนตัวทั้งนั้น ไม่ว่าจะ SM หรือ SF  :95:

:D :D ดีจัง มี usb interface มาด้วย น่าเป็นเป็นรุ่นใหม่ๆ แพงๆๆ ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ  :D :D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2019, 18:29:21 น. »

SF+XMK no เครื่องปรุงทุกชนิด NO busgrup
คอม+แอ็ม+ตู้ 12นิ้ว
ตู้ลำโพง12นิ้ว ดอก P120 -500 mb ดอกแหลม pst888
แอ็มประกอบ ใช้ของรากหญ้าที่สุด เพราะทีมที่ใช้ซาวด์ตัวนี้เครื่องเสียง ตู้ลำโพง ก็แบบรากหญ้าเช่นกัน
แนวไทยๆและอีสาน เพราะความยากของชิ้นดนตรี xmk ช่วยกลบจุดบอดให้ได้
จนเดี๋ยวนี้แทบจะไม่ค่อยได้ยุ่งกับการพัฒนาซาวด์ XMK เขาทำให้หมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 เมษายน 2019, 14:36:10 น. โดย tuolek »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2019, 19:21:52 น. »

ถ้าเน้นจริงจัง    กลองผมจะใช้จาก ADD DRUM ครับ 
กลองก็ตามในคลิปนี้แหละ 

หัดเล่นบ้าง