ผู้เขียน หัวข้อ: คอม ฯ เก่า เล่น eXtreme Karaoke กระตุกแล้วค้าง สั่งงานอะไรไม่ได้ ต้องรีสตาร์ท  (อ่าน 22557 ครั้ง)

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#648948B1 (x-men)
ไม่หาย ยกไปหาหมอชาติ...ท่านจะได้ SoundFont For Mia มาใช้ฟรีๆ อีก 1 ตัว..555 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ supet

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • #4DE72CF1 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
สงสัยผมพูดไม่ชัดเจน.....ฟังอีกครั้งครับ....เมื่อผมเล่นแบบมีฮาร์ดล็อก...ผมเอาฮาร์ดดิสตัวใหม่สุดตัวเดียวเป็น SATA เสียบกับคอมฯแล้วก็เล่น.....อีกครั้ง....มีฮาร์ดิสตัวเดี่ยวอยู่ในคอมฯครับผม   พูดง่าย ๆ  ว่าฮาร์ดดิสตัวนี่เล่นคาราโอเกะอย่างเดียวครับ  การ์ดจอ ATI 9250  ลงไดร์เวอร์ให้แล้ว...เสียงออนบอร์ดครับ......ไดร์เวอร์ต่าง ๆ  ซิปเซ็ต แลนก็ลงหมดแล้วครับ  ผมต้องการแก้ปัญหาโดยมิต้องเสียตังค์....ช่วยชี้แนะด้วยครับ.....กราบขอบพระคุณมาก ๆ ล่วงหน้าด้วยครับ

• คณะบริหาร
ลองทำดูก่อนครับ....ลงใหม่เลย เสร็จแล้วถ้าท่านจะเอาโปรแกรมยัดใส่ HDD หรือ FlashDrive ไปเล่นที่อื่น หรือเครื่องอื่น หรือที่ไหนๆ ก็ให้เอาไอ้ตัวที่ว่าไปใส่ไว้ใน ตัวโปรแกรมติดไปด้วยครับ... ;D

ลองดูที่ครูภูมทำไว้ครับ...

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=8067.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 15:41:21 น. โดย สไปเดอร์แมน »

ออฟไลน์ ส-สำราญศิลป์ อุดร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#9E8CDCC6 ชายเคยโสด

• คณะบริหาร
ยังไม่ได้....ยกไปหาป๋าสมใจนึก..555 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ลองลบไฟล์ที่ C:\Windows\x-karaoke.cfg หรือ ไฟล์อื่น ๆ ที่ขึ้นต้นด้วย  x- ที่ C:\Windows ออกให้หมดครับ
แล้วเปิดโปรแกรม xtreme ใหม่

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ถ้ายังไม่ได้กลับไปจะไปเยี่ยมครับ  ผมคนบ้านดุงครับ  แต่ไม่เคยไปอยู่  อิอิ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
ลงโปรแกรม แอนตี้ไวรัสไว้ไหมครับ ถ้าลงไว้ลองปิดแอนตี้ไวรัสหรือยังครับ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
สงสัยผมพูดไม่ชัดเจน.....ฟังอีกครั้งครับ....เมื่อผมเล่นแบบมีฮาร์ดล็อก...ผมเอาฮาร์ดดิสตัวใหม่สุดตัวเดียวเป็น SATA เสียบกับคอมฯแล้วก็เล่น.....อีกครั้ง....มีฮาร์ดิสตัวเดี่ยวอยู่ในคอมฯครับผม   พูดง่าย ๆ  ว่าฮาร์ดดิสตัวนี่เล่นคาราโอเกะอย่างเดียวครับ  การ์ดจอ ATI 9250  ลงไดร์เวอร์ให้แล้ว...เสียงออนบอร์ดครับ......ไดร์เวอร์ต่าง ๆ  ซิปเซ็ต แลนก็ลงหมดแล้วครับ  ผมต้องการแก้ปัญหาโดยมิต้องเสียตังค์....ช่วยชี้แนะด้วยครับ.....กราบขอบพระคุณมาก ๆ ล่วงหน้าด้วยครับ
อาจเป็นที่วินโดว์ครับ
บางทีอุปกรณ์ในเครื่องของท่าน ไม่ลงตัวกันกับไดร์เวอร์ กับวินโดว์
โดยเฉพาะพวกวินโดว์ที่มันลงไดรเวอร์ให้ด้วยนั้น
ถ้ามันเข้ากันกับอุปกร์ทุกชิ้นของเครื่องท่านก็ดีไป
แต่ถ้ามีบางตัวมันเถียงกัน
ทำงานด้วยกันไม่ได้ก็   ให้หาวินโดว์ตัวอื่นมาลงครับ

อย่าไปเชื่อคนโน้นคนนี้ว่า วินโดว์ตัวนี้ ผมใช้แล้ว ดี  เร็ว  สเตเบิลมาก
แต่พอมาลงเครื่องตัวเราแล้ว
อะไรกันนี่
เปิดหยังกะบ่ได้
ผมเจอมาหลายตัวแล้วครับ แบบนี้

ปล.  ขอให้แก้ไขได้ไวๆนะครับ
ผมออกไปเป็นเด็กเสร์ฟร้านเนื่อย่างก่อนครับ  อิอิ

m sound

• บุคคลทั่วไป
จริง ๆ  หรอ......ตัวเก่าที่ไม่มี (H\L)....อยู่ฮาร์ดดิสอีกตัวครับ....เล่นได้ทั้งคืนเคยเล่นมาแล้วครับ....ก็ต้องการให้ดีกว่าเดิมและมีลิขสิทธิ์ด้วย  เพลงและโปรแกรมเวอร์ชั่นใหม่สุดอยู่ฮาร์ดดิสอีกตัวครับ....รับรองว่าไม่ชนกันแน่นอน....SF  ก็เปลี่ยนหลายตัวแล้ว...ก็ยังสะดุดและค้างสั่งงานอะไรไม่ได้  ต้องรีสตาร์ทเครื่องคอมฯใหม่จึงสั่งงานได้  ขณะนี้ใช้ SF ตัวเล็กเสียดี  16 เม็ก  ก็ยังเหมือนเดิม....ถ้าไม่เพราะแรมท่านสไปเดอร์แมนช่วยชี้แนะหน่อยครับ   จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
ใจเย็น ๆครับ...จะโทษว่าคอมเก่า.ฯ รึ..ของผมที่ใช้งานอยู่ในบ้าน(เครื่องนี้ไม่รับกิจนิมนต์เพราะชราภาพมาก) cerelon 1.8 / ram 1.128 / ซาวด์ audigy 7.1 /การ์ดจอนอก จำรุ่นไม่ได้ /win xp เก่ามากตัวไหนไม่ทราบ..ตอนนี้ยังใช้ร้อง ใช้บันทึกเสียงให้พี่น้องเราได้ฟังอยู่นี่ครับ.(แถมเล่น แคนคำ อินคอนเสิร์ต ของ อ.ไก่.ฯได้สบาย) / ในอดีตใช้แยกไลน์ 8-10 ไลน์ รับงานมานับไม่ถ้วน ที่โปรแกรมยิ่ง เลิกคิดเลยครับ..ตอนผมรับฮาร์ดล๊อคมาจากท่าน สไปเดอร์แมน มาวันแรก ความรู้สึกผมยิ่งกว่าท่านเป็นตอนนี้เสียอีก บอกไม่ถูก  มัน ผิดหวัง กับสิ่งที่เราได้มามาก ๆเลยครับ.ในวันแรกที่ใช้แล้วเกิดปัญหา แก้ไม่ได้ ต่อมาก็พี่น้องเราในนี้แหละครับ.ให้คำแนะนำที่ถูกต้อง อีกทั้งเจ้าอาวาส ก็ได้แก้ไขปรับปรุงข้อบกพร่องที่สมาชิก เอาไปใช้งานจริงแล้วประสบด้วยตัวเอง ให้ข้อบกพร่องเหล่านั้นหายไป...ปัจจุบัน ผมไม่มอง โปรแกรมไหนๆอีกเลยครับ.... ;) ;) ;)

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
การ์ดจอ  ATI  ลองลงตัว  Xtreme ngine  แทนดูนะครับ  ผมวาบางทีไดรเวอร์จออาจไม่สมบูรณ์ก็เป็นได้ครับ  ปัญหามีไว้แก้ครับ  ถ้าแก้ไม่ได้มันคงจะไม่ใช่ปัญหาครับ  อิอิ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
คอมพิวเตอร์ท่าน.. Spec เดียวกันกับผมเลยนะ แต่ CPU ผมเยอะหว่าหน่อย (3.0Ghz)
การ์ดจอก็ตัวเดียวกันอีก.. ผมยืนยันว่าเล่นได้ปกติครับ... ไม่ว่า HDD จะเป็นแบบไหนกี่ GB หรือว่ากี่ตัว
แต่ตัวนี้สำัคัญที่ Main Bus ของ Xtreme Karaoke อย่าให้เกิน 4 ไม่งั้นเพลงที่ 3 ที่ 4 จะมีอาการกระตุกเป็นบางลีลา... ;D

ผมแนะนำให้ท่านลงวินโดว์ที่เป็น Original ดูครับ (Original ไม่จำเป็นต้องเป็นของแท้.. ของคนไทยมีเยอะ...)

• คณะบริหาร
คอมพิวเตอร์ท่าน.. Spec เดียวกันกับผมเลยนะ แต่ CPU ผมเยอะหว่าหน่อย (3.0Ghz)
การ์ดจอก็ตัวเดียวกันอีก.. ผมยืนยันว่าเล่นได้ปกติครับ... ไม่ว่า HDD จะเป็นแบบไหนกี่ GB หรือว่ากี่ตัว
แต่ตัวนี้สำัคัญที่ Main Bus ของ Xtreme Karaoke อย่าให้เกิน 4 ไม่งั้นเพลงที่ 3 ที่ 4 จะมีอาการกระตุกเป็นบางลีลา... ;D

ผมแนะนำให้ท่านลงวินโดว์ที่เป็น Original ดูครับ (Original ไม่จำเป็นต้องเป็นของแท้.. ของคนไทยมีเยอะ...)

ส่วนผมแนะนำให้ลง  windows  virgin  ดูครับ  อิอิ

• ระดับ 3
  • *
   กราบขอบพระคุณมาก ๆ  ทุกท่านนะครับ.....ที่ให้คำชี้แนะ.....ผมกำลังแก้ไขปัญหาตามกำลังปัญญาที่มีอยู่  เพราะคำพูดบางคำผมเองไม่เข้าใจครับ  อย่างเช่น ท่าน พ.พล บอก ( Main  Bus ของ Xtreme  Karaoke  อย่าให้เกิน 4  ไม่งั้นเพลงที่ 3 ที่ 4 จะมีอาการกระตุก)  ขณะนี้ผมก็หยุดเล่นไปก่อน  ที่จะทำอีกอย่างคือจะเปลี่ยนเมนบอร์ดและลงวินด์โดว์ใหม่  (เมนบอร์ดมีอยู่แล้ว)แก้แบบไม่เสียตังค์ก่อน  ส่วนที่อาจารย์บอกให้ซื้อแรมเพิ่มก็ยังไม่ได้ซื้อ  ส่วนวินโดว์ XP  ก็มี  V.6  v.7  v.9  2006 (ปัจจุบันใช้ V.9  service pack 2)ส่วนที่ท่านแนะนำ  windows   Original  หรือ  virgin  ไม่มีครับ  ปัญหามีไว้ให้แก้....ดีเหมือนกันครับ...ผมเปิดร้านซ่อมทีวี  มีลูกค้าหลายคนมาติดต่อว่าอยากได้คาราโอเกะไปร้อง  แต่ผมก็ไม่มีปัญญาช่วยเหลือเขาได้  ถ้าผมแก้ปัญหาได้ผมจะให้เขาซื้อ Xtreme Karaoke  ไปร้องกัน.....ขอบคุณมากจริงนะครับ  ขออภัยที่รบกวนท่านอาจารย์  ท่านพี่  และเพื่อนๆ  ทุกคนครับ

• คณะบริหาร
Re: คอม ฯ เก่า เล่น eXtreme Karaoke กระตุกแล้วค้าง สั่งงา$
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 18:02:27 น. »
คำพูดบางคำผมเองไม่เข้าใจครับ  อย่างเช่น ท่าน พ.พล บอก ( Main  Bus ของ Xtreme  Karaoke  อย่าให้เกิน 4  ไม่งั้นเพลงที่ 3 ที่ 4 จะมีอาการกระตุก)

Main Bus หรือ ช่องหลัก ใน Xtreme Karaoke

แผ่น Original ผมมีครับ.. ถ้าสะดวกมารับได้ที่ซีใหญ่อุดรฯ มาได้เลยครับผม.. แต่โทรบอกล่วงหน้าหน่อยเด้อ...จะได้ Write ไว้รอ..

แต่ไม่สะดวกแต่เน็ตแรง.. ผมส่งลิงค์ให้ทางหลังบ้านแล้วนะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2010, 18:12:28 น. โดย พ.พล »

• ระดับ 3
  • *
   กราบขอบพระคุณท่าน พ.พล  มาก ๆ  นะครับ  ที่กรุณา   ถ้าผมได้เข้าอุดรฯจะแวะไปเยียมแวะไปคารวะครับ....ขอความรู้เรื่องการเล่นคาราโอเกะบ้างนะครับ  ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยแล้วกัน  ขณะนี่ผมกำลังโหลด Win XP  ที่ท่านฝากมาให้ครับ   จะลองดูได้ผลเป็นเช่นไรจะรายงานให้ทราบนะครับ  วันเสาร์ที่ผ่านมาผมได้ไปเป็นพิธีกรงานแต่งหลานเขาจ้างคาราโอเกะมาเล่นในงาน  ใช้ได้เลยถ้าผมเล่นเป็นเสร็จผมแน่  ตอนนี่กำลังศึกษาการเล่นอยู่แถมคอมฯก็ค้างแก้ยังไม่หายอีก....ปล่อยเขาไปก่อน...ทีหลังดังกว่าใช่ป่าว........

• ระดับ 3
  • *
มารายงานผลครับ....ผมฟอร์แมทและลง win xp  ที่ท่าน พ.พล ส่งมาให้  ผลปรากฏว่า  ดีขึ้นมากกว่าเดิมครับ  แต่ไม่หายขาด  ก่อนนี้เล่นไป 2-3 เพลงก็ค้าง  ตอนนี้เล่นอยู่สิบกว่าเพลงจึงค้าง  ไม่ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่แต่ออกจากโปรแกรม Xtreme Karaoke แล้วเข้าใหม่ก็เล่นได้อีกครับ ก็ยังไม่กล้าออกงานอยู๋ดีครับ  ต้องหยูดไว้ก่อน  กำลังหาเงินซื้อคอม ฯ  ใหม่อยู่ครับ  คิดว่าคงหมดปัญหาครับ  กราบขอบพระคุณทุก ๆ ท่านนะครับที่ให้ความกรุณาชี้แนะ  ไว้โอกาสหน้าจะรบกวนใหม่ครับ  ขอบคุณจริง ๆๆๆๆๆ   ครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
ตอนผมขับรถไม่แข็ง ...(รถก็ใหม่)

ผมโดนอีแต๋น แซง เอา แซงเอา ....

เครื่องแรงใหม่จริง หากระบบต่าง ๆ ไม่ลงตัว ก็ไม่ได้ไวหรือลื่นอย่างที่ต้องการ
เครื่องเก่า ๆ ฝุ่นจับ อ่อนแรง  ปรับจูนเครื่องดี ๆ   (แบบอีแต๋นที่เขาฟิต ๆ)
ก็แรงแซงทางโค้งนะขอรับ....

วินโดว ไม่ว่าเวอร์ชั่นไหนก็ต้องปรับจูน รีดแรงม้าด้วยกันทั้งนั้น ครับ
ค่อยปรับจูนไป เดี๋ยวก็แรงสมตัว...

• คณะบริหาร
มารายงานผลครับ....ผมฟอร์แมทและลง win xp  ที่ท่าน พ.พล ส่งมาให้  ผลปรากฏว่า  ดีขึ้นมากกว่าเดิมครับ  แต่ไม่หายขาด  ก่อนนี้เล่นไป 2-3 เพลงก็ค้าง  ตอนนี้เล่นอยู่สิบกว่าเพลงจึงค้าง  ไม่ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่แต่ออกจากโปรแกรม Xtreme Karaoke แล้วเข้าใหม่ก็เล่นได้อีกครับ ก็ยังไม่กล้าออกงานอยู๋ดีครับ  ต้องหยูดไว้ก่อน  กำลังหาเงินซื้อคอม ฯ  ใหม่อยู่ครับ  คิดว่าคงหมดปัญหาครับ  กราบขอบพระคุณทุก ๆ ท่านนะครับที่ให้ความกรุณาชี้แนะ  ไว้โอกาสหน้าจะรบกวนใหม่ครับ  ขอบคุณจริง ๆๆๆๆๆ   ครับ

ลองเปลี่ยน Main Bus เป็น 1 ดูครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

ว่าจะไม่เข้ามาเสนอความเห็นแล้ว  เนื่องจากหลายๆท่านได้ให้ข้อแนะนำมาแล้ว   และท่่านก็ได้ทำตามแล้ว  แต่ก็ยังไม่หาย

ก็เลยขอเสนอข้อคิดเห็นบ้างน๊ะครับ  

ฮาร์ดแวร์ก็มีผลน๊ะครับ  ดูจากสเปคแล้วเครื่องท่านน่าจะผ่านการใช้งานมานานพอสมควร   ชิ้นส่วน  อุปกรณ์ที่เป็นอิเล็คทรอนิคส์  มันก็น่าจะเริ่มเสื่อมสภาพไปบ้าง
โดยเฉพาะเมนบอร์ดรุ่นถูกๆ  แรมยี่ห้อแปลกๆ  เคสที่มาพร้อมกับภาคจ่ายไฟหน่อมแน๊ม

ลองเปิดเครื่องมาดูเมนบอร์ด    มีอะไรผิดปกติหรือปล่าว   เคยเจอเหมือนกัน  บอร์ดบางตัว C (ตัวเก็บปะจุ)  มันบวม  เนื่องจากใช้งานมาพอสมควร หรือไม่ก็ทรานซิสเตอร์ในภาคจ่ายไฟใช้ของเกรดต่ำไปหน่อย ทำให้ค่าแรงดันไฟในระบบเพี้ยน   พอรีดกำลังมากๆ  หรือให้มันทำงานหนักๆ   ก็เลยแฮ้งค์ไปเฉยๆ  

แรมก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่ไม่ควรมองข้าม   เวลามันเสื่อมมันก็รวนเอาเรื่องครับ  ลองเช็คบอร์ด   ขัดๆถูๆหน้าสัมผัสทั้งที่ตัวแรม  และที่ซอคเก๊ต  หรือลองเปลี่ยนแรม หยิบยืมมาจากเครื่องอื่นก็ได้ เอาที่เสปคแบบเดียวกัน  

พาวเวอร์ซัพพลายก็อีกสาเหตุ   พาวเวอร์ที่จ่ายไฟไม่เต็ม  หรือเสื่อมสภาพ  เวลาใช้งานธรรมดา  มันก็พอจะจ่ายไฟให้ได้พอใช้อยู่   พอใช้งานหนักๆ  อุปกรณ์ก็ต้องการกำลังไฟมากขึ้น  แต่ภาคจ่ายไฟจ่ายให้ไม่พอ  มันก็น๊อคครับ

เครื่องเพื่อนผม Pentium Dual core บอร์ด ECS แรม Rambo ภาคจ่ายไฟมากับเคส Cheela ตัวละ 690 บาท พอเจอการ์ดจอแยก GF 6500 128 เมก ซาวด์ออดิจี้  Modem CD-RW ,DVD -RW อย่างละตัวเข้าไป   อาการแบบนี้เป๊ะ   เล่นได้สองสามเพลงค้างคืนทันทีไม่มีชั่วคราว

ผมเลยเปลี่ยนบอร์ด   เปลี่ยนแรม  เปลี่ยนซัพพลายให้ หมดไปอีกหลายพัน    จบครับไม่เคยรวนอีกเลยจนถึงวนนี้   ทุกวันนี้บอร์ดกับแรมป้ายแดงของมันยังทิ้งไว้ที่บ้านผมเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มิถุนายน 2010, 09:01:27 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
การแก้ปัญหาไปถึงไหนแล้วครับ  :o^:

ออฟไลน์ มนุษย์หิน

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2D954B หนุ่มเมืองลำดวน
อยากช่วยมาก พบกันหลังไมล์ครับ
ฝากเบอร์โทรไว้ก็ได้ ผมจะโทรไปหาเองครับ
ิbjssman@hotmail.com

• ระดับ 3
  • *
รับทราบคราบ.....ตอนนี้ก็หยุดอยู่นิ่ง ๆ  ไปก่อน....ไว้พร้อมและเล่นได้จะเข้ามารายงานตัวอีกทีครับ.... :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ทดสอบบน desktop compaq celeron 1.7 Gigs Ram 725 Megs Soundfont Xtreme Preset 1.8 ประมาณ 270 Megs
Windows XP SP2 ปรับแต่ง Windows นิดหน่อย (เครื่องโบราณมาก) เล่น Build 3.0.0.79 ล่าสุดได้ครับ

เสียดายอยู่ไกลผมไปหน่อย ไม่งั้นอาจช่วยดูให้
ขอให้ประสบความสำเร็จในการแก้ไขปัญหา

ปล. ซื้อ hardlock กับคนที่อยู่ใกล้ท่านเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับท่านที่พิจารณาซื้อ Hardlock ครับ  :flower:
เพราะท่านอาจพึ่งพาเขาได้เวลาฉุกเฉิน

• ระดับ 3
  • *
มารายงานตัวอีกครั้งครับ....วันนี้( 5ก.ค.53) ท่านมนุษย์หิน...ได้ให้คำแนะนำทางโทรศัพท์เรื่องคอมฯเล่นคาราโอเกะแล้วค้าง...ก็มีหลายปัจจัย....กราบขอบพระคุณมาก ๆ  มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ....และจะส่งโปรแกรมและวิธีแก้มาให้ด้วย...ผมจะแก้ไขตามคำชี้แนะได้ผลเป็นเช่นไรจะแจ้งให้ทราบนะครับ....เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับหลาย ๆ  ท่านบ้าง....การให้วิชาความรู้...ถือว่าให้ของมีค่ามากที่สุด.....ท่านมนุษย์หินเป็นคนหนึ่งในนั้นครับ....