ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านอาจารย์มีจังหวะ ดนตรีลงศูนย์ ไหมครับกับจังหวะ ดนตรีลำเพลิน และลำเดิน นะครับ  (อ่าน 21416 ครั้ง)

frame007

• บุคคลทั่วไป
ท่านอาจารย์มีจังหวะ  ดนตรีลงศูนย์ ไหมครับกับจังหวะ ดนตรีลำเพลิน และลำเดิน นะครับ

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#9C012BFA
ก็โหมดอิเลคโทนนั่นเด.. :)  พ่อหนุ่ม..สิเอาลงทางตะแคงทางตั้งกะได้ครับ...ฮิฮิ..

kin

มีอยู่ในเพลงตระกูล J ครับผม.

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
จังแม่นลาวหลาย ลงศุนย์ ลำเพลิน ลำเดิน เป็นจังได๋หนอบัดทีนี่

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมไม่รู้จักเลยครับ  จังหวะลงศูนย์  คืออะไรครับ

ออฟไลน์ สมชายทุมอาริยะ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#:740CB299
นั่นซิครับไทยเหนือไม่เข้าใจคือกัน ว่าลงศูนย์มันคืออีหยั่ง

• *
ฮ่วย.. ;D..ลงศูนย์..กะคือลงบ่มี..123...นั่นตั่วละ..หมอลำซิ่ง.มักใซ้หลาย..555

frame007

โป๊ะ ตึ่ง โป๊ะ ประมาณนี้ครับ

kin

ลองตัดเอาในเพลง แอบมักสาวฟังลำ ของ ไหมไทย ดูครับเห็นมีตอนขึ้นเพลงครับ......

• *
ยังบ่เข้าใจจ๋าแจ้งครับ..อั่นจังหวะที่ว่านี่..สินำไปใส่ในอิเลคโทนบ้อ..หรือว่าเล่นมิดี้ใน xtreme
ขั่นเล่น ในextreme กะพิมพ์หาว่า เกริ่น..หรืองโอ่..หมอลำ..หรือลำซิ่ง...ถ้าเป็นอิเลคโทน..ผมเซาเล่นเล้ว..ตั้งแต่ได้มาเจอ xtreme..หม่วนหลาย..

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
อ้างถึง
ฮ่วย.. ..ลงศูนย์..กะคือลงบ่มี..123...นั่นตั่วละ..หมอลำซิ่ง.มักใซ้หลาย..555

อ๋อ...ฮ่านะครับท่านผู้ใหญ่ ฮิฮิ ลงบ่มี..123...

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
ผมไม่รู้จักเลยครับ จังหวะลงศูนย์ คืออะไรครับ

ไม่น่าเชื่อว่าหัวหัวหน้าแก๊งค์เราไม่รู้จังหวะ ลง 0  .. เอ้าคะซั่นกะ.. ฟังเบิ่ง

อันนี้เป็นตัวอย่าง..
ตึ๊ม..ตึ๊ม..โป๊ะ..ตึ๊ม..ตึ๊ม..    ตึ๊ม

ยกตัวอย่างเฉพาะกลอง...
ซึ่งจริงๆ แล้วก็แล้วแต่มือกลองว่าจะโซโล่จะตีกันยังงัย.. แต่จังหวะสุดท้ายจะต้องลง 0 คือ ตึ๊ม ตัวสุดท้าย (ส่วนมากใช้ กระเดื่องกับแฉ)
หลังจากลง 0 แล้ว นักร้อง(หมอลำ) ก็จะลำ..

เอาไว้เดี๋ยวว่างๆ จะรวมมาให้ฟังแต่ละแบบครับ.. แต่บอกไว้ก่อนว่ารูปแบบจะไม่ตายตัว.. แต่สุดท้ายจะต้อง ตึ๊ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2008, 20:36:04 น. โดย พ.พล »

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
บอกเพลงมาเลยดีกว่า  จะได้ฟัง จังหวะในอีเล็คโทนก้ได้

ออฟไลน์ NoiMusic

• ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
เอาเป็นแบบไฟล์ MIDI แมะคับ มีบ่ อยากได้ กะอยากได๋อยากได้.....ตึ้ม...โป๊ะ...ตึ้ม..ตึ้ม........แช่.......

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
บอกเพลงมาเลยดีกว่า  จะได้ฟัง จังหวะในอีเล็คโทนก้ได้

Why don't you know "Down Zero" rhythm?   ;D ;D ;D

• คณะบริหาร
Why don't you know "Down Zero" rhythm?   ;D ;D ;D

จังหวะลาวซีโร่  เหรอครับพี่  อิอิ

ออฟไลน์ NoiMusic

• ระดับ 3
  • *
  • HDL:57E0D0E3
เห็นตัวอย่างในเพลง ค่าดองน้องติ๋ม  (ลงศูนย์ ส่งกลอง ก่อน เกริ่น หรือ โอ่)..เขาใช้โปรแกรมอะไรตัดเสียง ไฟล์ midi ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
เบิ่งอยู่โดนแล้ว พอจะเข้าใจละ ของดนตรีสากล จังหวะลงหัวห้อง 4/4 3/4 2/4 2/2 6/8 3/8 5/8 ฯลฯ
ของดนตรีไทย ลงท้ายห้อง ได้แก่พวกหน้าทับ ต่างๆ เช่น หน้าทับลาว หน้าทับปรบไก่ 2ไม้ฯลฯ มีตัวสำคัญคื่อ ฉิ่ง จะเป็นตัวบอกจังหวะ กี่ชั้น
ดนตรีลงศูนย์ ไม่มีห้องตายตัวอยู่ที่ผู้เกริ่น เสียงกลองตัวสุดท้าย เป็นการบอกอาณัตสัณญานให้ผู้ร้อง ร้องนำเข้าจังหะโดยกลองจะตามอีกครั้งเป็น รำซิ่ง 3 ช่าฯลฯ อย่างเช่นเพลงของ เฉลิมพล  สาธิต สมจิตร ฯ จังซั่นบ่อ้าย ข่อยยังมีความฮู่น่อยยู้

ออฟไลน์ สมชายทุมอาริยะ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#:740CB299
เริ่มอยากจะไปเรียนต่อเป็นครูสอนดนตรีแล้วครับ อีกนิดแน่ะอ้ายๆครับ ข่อยลาวเหนือคือมาปัญญาเรื่องนี้น้อยแท้ล่ะฮึ เอาเอาออกมาอีกมีไรใส่เข้ามาอีกครับ ดีดีดี

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
เริ่มอยากจะไปเรียนต่อเป็นครูสอนดนตรีแล้วครับ อีกนิดแน่ะอ้ายๆครับ ข่อยลาวเหนือคือมาปัญญาเรื่องนี้น้อยแท้ล่ะฮึ เอาเอาออกมาอีกมีไรใส่เข้ามาอีกครับ ดีดีดี
จะอั้นก๊า ผมกะเป๋นคนเมียงเหมือนกั๋น เกยเฮียน-ใหญ่ มาตี้ละปาง บะเด๋วมาอยู่ตี้ปิ๊ดโลก ครูพักฮักจำนะ สำหับความฮู้ กับตี้เกยได้ฮับมาตางตรง จ่นโดนบังกับฮื่อไปสอนละอ่อน

• *
ลองเบิ่ง..มักบ่.. ;D ลงแบบ..บ่มี123......เหอ..เหอ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
แบบนี้แหละครับ.. ถ้าเอาไปใส่ใน Mode Electone ได้หล่ะก้อ.. คั๊กขนาด... ฮิฮิ..

• *
อ่อย.. ???..พ่อใหญ่ว่า..ลงบ่มี 123...ในโหมดอิเลคโทน..กะคักขนาดคือกัน... :laugh:

chachaval

ลองเบิ่ง..มักบ่.. ;D ลงแบบ..บ่มี123......เหอ..เหอ
พ่อใหญ่เอ้ย..! มี MIDI ลงศูนย์แล้ว ต่อด้วยลำซื่งหย่าวจัก 5 นาที เอาไว้เล่นใน Extreme ให้หมอลำสมัครเล่นลำเทิงเวทีงานเลี้ยง แหน่ครับพ่อใหญ่   ผมเล่นลีเล็คโทนบ่เป็น ..ขอ..สิได้บ่
..อั่นลงศูนย์2 มักหลายเด้อ..

• *
พ่อใหญ่เอ้ย..! มี MIDI ลงศูนย์แล้ว ต่อด้วยลำซื่งหย่าวจัก 5 นาที เอาไว้เล่นใน Extreme ให้หมอลำสมัครเล่นลำเทิงเวทีงานเลี้ยง แหน่ครับพ่อใหญ่   ผมเล่นลีเล็คโทนบ่เป็น ..ขอ..สิได้บ่
..อั่นลงศูนย์2 มักหลายเด้อ..
..พ่อใหญ่ว่า..ในคอมพ์กะหลายอยู่เดอ. ;D.ลองๆหาเบิ่ง...ท่านพ่อใหญ่ริมมูล..พ่อใหญ่หน้าวัด+หลายๆท่าน..เพิ่นกะเอามาแจกหลายอยู่ตั่ว..นี่ท่านริมมูลน้อย..กะเอามาแจกอีกแล้ว.. ;D..หาเบิ่งในกระทู้ โหมด ELECTONE..เดอ..มันส์หลาย.. ;D  เอาไปใส่ในโหมดอิเลคโทน..ป่นพิณ  ปะทะ ลำซิ่ง โจ๊ะ.โจ๊ะ 3..+ xtreme V 3 บ่..อยากเว้า.. ;D.555..ขั่นหาบ่ได้..เด๋วพ่อใหญ่..สิ..ค่อยหาให้..เดอ..ขอโทษ..
เดอพ่อใหญ่ทั้งหลายแหล่..ที่เอ่ยนาม..ขั่นบ่เอ่ย..กะคึดฮอด..นอนบ่หลับ. ;D ;D.5555