ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา คาราโอเกะ เสียง วูบๆวาปๆ เหมือนคอมเพลเซอร์ตัดอยู่รับ  (อ่าน 2927 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 7EE7A84D สุรี มิ่งเชื้อ
ตามหัวข้อเลยนะครับ คาราโอเกะ  เสียงซาวด์มัน  วูบๆวาปๆ ครับ  เสียงประมาณว่า เหมือนเราเอาคอมเพลเซอร์ ใส่ตัดไมร้องอ่ะครับ  เสียงประมาณนั้นเลยครับ (ฟังในหูฟังไม่ค่อยออก เวลาออกงาน ชัดเลยครับ)  :77:

หาสาเหตุไม่เจอว่า มันเป็นที่ ตัวโปรแกรม หรือว่า ซาวฟ้อน  หรือว่า คอมผม  ท่านไดเป็นบ้างครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
ขอคำปรึกษา คาราโอเกะ เสียง วูบๆวาปๆ เหมือนคอมเพลเซอร์ตัดอยู่รับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2021, 10:50:47 น. »
เครื่อง 100% ครับ.. เพราะถ้าเป็นโปรแกรมป่านนี้มีแจ้งปัญหามาแล้วครับ

ที่เครื่อง
ลองตั้ง Volumn ที่ Notebook ซัก 60-70% ดูครับ.
ถ้าไม่หายลอง Update Driver SoundCard

ที่ SoundFont
ลองเปลี่ยน SoundFont ดูครับ..หรือโหลด Xsf ที่ทางทีม XMK ทำไว้ให้ Load free ก็ได้ครับ ลองดู

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ขอคำปรึกษา คาราโอเกะ เสียง วูบๆวาปๆ เหมือนคอมเพลเซอร์ตัดอยู่รับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2021, 10:52:04 น. »
1.ลองเปิดเพลง ยังไม่ต่อ PA ใช้ลำโพงหรือหูฟัง
2.ต่อคอม-> MIXER-> ลำโพง แค่นี้ตัดทุกอย่างออก

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2021, 12:19:59 น. »
เครื่อง 100% ครับ.. เพราะถ้าเป็นโปรแกรมป่านนี้มีแจ้งปัญหามาแล้วครับ

ที่เครื่อง
ลองตั้ง Volumn ที่ Notebook ซัก 60-70% ดูครับ.
ถ้าไม่หายลอง Update Driver SoundCard

ที่ SoundFont
ลองเปลี่ยน SoundFont ดูครับ..หรือโหลด Xsf ที่ทางทีม XMK ทำไว้ให้ Load free ก็ได้ครับ ลองดู

สเป็ก i7 แรม 8 จิก ฮาร๋ดดิจ SSD   
ซาวด์การ์ด Creative Surround 5.1pro Blaster X-Fi Surround 5.1 USB ( เวลาต่อออนบอร์ด วูปๆบาวๆ มาก  แต่ใส่ซาวด์การ์ด ก็พอใช้ได้ แต่ไม่หาย 100% ครับ)

ซาวด์ฟ้อน  ยำเองครับ  (สงสัยว่า พอเอาลองกับเวอร์ชั่น 2.0 ไม่มีฮาร์ล๊อก ไม่วูบวาบ  พอเอามาใช้กับตัว 3.0 วูปวาบครับ งงมากครับ)

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2021, 12:21:38 น. »
1.ลองเปิดเพลง ยังไม่ต่อ PA ใช้ลำโพงหรือหูฟัง
2.ต่อคอม-> MIXER-> ลำโพง แค่นี้ตัดทุกอย่างออก

ตอนเปิดเพลง (ออกเครื่องเสียงกลางแจ้งตอนออกงาน) เสียงก็ปกติ ไม่วูปบาบครับ พอเล่น คาราโอเกะ ถึงจะเป็นครับ :77:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2021, 12:25:25 น. »
ลองติดตั้ง extreme ใหม่เลือก bass (Old)

ใช้ soundfont กี่ตัว

ให้ผมรีโมตไหมครับ ผมคิดค่าแรง 80 บาท
ถ้าไม่หายไม่ต้องจ่าย เอาเงินไปหยอดตู้บริจาค
ให้เด็กนักเรียนที่ไหนก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2021, 12:39:14 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2021, 12:53:04 น. »
สเป็ก i7 แรม 8 จิก ฮาร๋ดดิจ SSD   
ซาวด์การ์ด Creative Surround 5.1pro Blaster X-Fi Surround 5.1 USB ( เวลาต่อออนบอร์ด วูปๆบาวๆ มาก  แต่ใส่ซาวด์การ์ด ก็พอใช้ได้ แต่ไม่หาย 100% ครับ)

ซาวด์ฟ้อน  ยำเองครับ  (สงสัยว่า พอเอาลองกับเวอร์ชั่น 2.0 ไม่มีฮาร์ล๊อก ไม่วูบวาบ  พอเอามาใช้กับตัว 3.0 วูปวาบครับ งงมากครับ)

ขออภัยครับ..เหมารวม "เครื่อง" แฮะๆๆ ผมน่าจะบอกว่า SoundCard
เพราะผมก็เจอมา (นานมาแล้ว) เคยโพสต์ถามในบ้านด้วย. อาการหายตอนไหมไม่รู้ 55

- Update Driver SoundCard
- Uninstall ออก
- ติดตั้งใหม่แบบ Full เลย (ตาม admin บอก)

มันต้องหายหล่ะ.. เพราะก็คุ้นๆ ว่าทำอยู่แค่นี้..

ออฟไลน์ กบนรก ลูกเจ้าแม่กาลี

• ระดับ 1
  • *
  • 5E614E57 x-men
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2021, 14:02:41 น. »
ขอเล่าถึงวงที่ผมไปเจออาการเสียงวูบวาบนะครับ
ซาวด์ ออดิจี้ 7.1 ต่อเข้ามิกซ์ดิจิตอล M32r live
เขาแยกเสียงไว้ 8 ไลน์ โดยใช้สาย 8 เส้น ไม่ใช้ USB
อาการวูบวาบ เป็นเฉพาะ CH กระเดื่อง ถ้าตั้งให้ออก 2 ไลน์ ไม่เป็นไร
หลังจากเช็คคอม เช็คการตั้งค่าอยู่หลายชั่วโมง พบว่า ไม่เกี่ยวกับคอม
มือมิกซ์ได้ใส่ gate ไว้ใน CH กระเดื่อง และตั้งค่า่ไว้ไม่ถูกต้อง
พอปิด gate ก็หายทันทีครับ สรุปว่า เป็นที่มิกเซอร์
อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้ ลองเช็คดู โดยเฉพาะอุปกรณ์ดิจิตอล
บางทีอาจเกิดจากปัจจัยภายนอกเหมือนกรณีของผมครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2021, 15:05:43 น. »
ขอเล่าถึงวงที่ผมไปเจออาการเสียงวูบวาบนะครับ
ซาวด์ ออดิจี้ 7.1 ต่อเข้ามิกซ์ดิจิตอล M32r live
เขาแยกเสียงไว้ 8 ไลน์ โดยใช้สาย 8 เส้น ไม่ใช้ USB
อาการวูบวาบ เป็นเฉพาะ CH กระเดื่อง ถ้าตั้งให้ออก 2 ไลน์ ไม่เป็นไร
หลังจากเช็คคอม เช็คการตั้งค่าอยู่หลายชั่วโมง พบว่า ไม่เกี่ยวกับคอม
มือมิกซ์ได้ใส่ gate ไว้ใน CH กระเดื่อง และตั้งค่า่ไว้ไม่ถูกต้อง
พอปิด gate ก็หายทันทีครับ สรุปว่า เป็นที่มิกเซอร์
อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้ ลองเช็คดู โดยเฉพาะอุปกรณ์ดิจิตอล
บางทีอาจเกิดจากปัจจัยภายนอกเหมือนกรณีของผมครับ

ส่วนมากเป็นชุดกลองกับเบส  แต่ ชัดเจนสุด ก็ กระเดื่องครับ  แต่ผมไม่ได้แยกไลครับ ใส้สเตอร์ L+R ธรรมดาครับ  ส่วนมิกส์ ใช้ อะเลน ริมแรง22FX อ่ะครับ   เอ้.. หรือว่า เป็นที่เราตั้งค่าซาวดการ์ด  หรือว่า ซาวฟ้อนผมไม่ค่อยดี(จากการทดลอง ซาวฟ้อนที่มากับโปรแกรม ก็เป็นครับ แต่ไม่มากต้องตั้งใจฟังดีๆถึงจะได้ยิน  แต่ซาวฟ้อนผม ค่อนข้างชัดเลยครับ )

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2021, 16:35:38 น. »
การตั้งค่าน้ำหนักเสียงในโปรแกรม
หรือเปล่า ครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร
พอมั่วๆ กับเขา ลองดูครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ tuolek

• ระดับ 5
  • *
  • 4F0D78F8 จากครูภูมิ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2021, 22:17:52 น. »
ตามหัวข้อเลยนะครับ คาราโอเกะ  เสียงซาวด์มัน  วูบๆวาปๆ ครับ  เสียงประมาณว่า เหมือนเราเอาคอมเพลเซอร์ ใส่ตัดไมร้องอ่ะครับ  เสียงประมาณนั้นเลยครับ (ฟังในหูฟังไม่ค่อยออก เวลาออกงาน ชัดเลยครับ)  :77:

หาสาเหตุไม่เจอว่า มันเป็นที่ ตัวโปรแกรม หรือว่า ซาวฟ้อน  หรือว่า คอมผม  ท่านไดเป็นบ้างครับ

Windows อะไรครับ
หาก win7 ให้ลองถอยไปเล่น extreme v 211 ดูครับ
Win10 ให้ลง windows ใหม่ตัวที่ดีๆ และลง driver sound card ตัวเต็ม
ลองดูครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2021, 20:36:56 น. »
Windows อะไรครับ
หาก win7 ให้ลองถอยไปเล่น extreme v 211 ดูครับ
Win10 ให้ลง windows ใหม่ตัวที่ดีๆ และลง driver sound card ตัวเต็ม
ลองดูครับ

ผมใช้ WIN7 64BIT  ครับ   เดี๋ยวลองถอยไป 211 ดู ได้ผลยังไงจะมารายงานนะครับ