ผู้เขียน หัวข้อ: มาจับ VISTA ลง USB FLASHDRIVE กัน  (อ่าน 4446 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
มาจับ VISTA ลง USB FLASHDRIVE กัน
« เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 21:45:13 น. »
บทความนี้ น่าจะใช้กับ Windows 7 ได้นะครับ ผมยังไม่เคยลอง (แฟลชไดร์ฟไม่พอ)

1.สิ่งที่ต้องเตรียมการก่อนลงมือ
1.1 USB Flash Drive ….ขนาดความจุไม่น้อยกว่า 4 GB…….
1.2 แผ่น vista ที่ท่านจะใช้ติดตั้งใส่ไปซะเลยครับ

2.ทำให้ USB Flash Drive เป็น “Disk 1”
2.1 เสียบ USB Flash Drive
2.2 ใช้คำสั่ง commands ดังนี้

เอาละเน้อ

Start => Run

cmd กดEnter
CD\ กดEnter
Diskpart กดEnter
list disk กดEnter

ถึงตรงนี้ ขอให้ท่านตรวจสอบให้ดีนะครับ โดยเฉพาะเพื่อนๆ ที่มี HDD 2 ลูกขึ้นไป
จริงๆแล้วขั้นตอนนี้ ทำเพื่อเช็คว่า รายละเอียดของ Disk 0,Disk 1 มีรายละเอียดอะไรบ้าง
กล่าวคือ
Disk 0 => จะแสดงตำแหน่งที่อยู่ของ OS ครับ...ลองดูด้วยครับว่าความจุถูกต้องหรือไม่
Disk 1 => ขอบอกว่า ตำแหน่งนี้ควรจะแสดงรายละเอียดของ Flash Drive จึงจะถือว่าใช้ได้...แต่บางครั้ง...อย่างที่เกิดกับผม มันดันแสดงตำแหน่งของ HDD อีกลูกหนึ่งไปซะฉิบ...ถ้าเกิดเหตการณ์นี้ขอให้ท่าน เอา HDD ลูกที่ 2 ที่ใช้เก็บข้อมูลออกไปก่อนและลองทำใหม่....คราวนี้ที่ Disk 1 ควรจะแสดงตำแหน่งของ Flash Drive ได้ถูกต้อง
เริ่มต่อเลยนะครับ

select disk 1 กดEnter
clean กดEnter
create partition primary กดEnter
select partition 1 กดEnter
active กดEnter
format fs=fat32 กดEnter
assign กดEnter
exit กดEnter

ถึงตอนนี้ท่านก็ “เตรียมการ” ในการทำ Flash Drive ให้พร้อมแล้วที่จะใช้ในการ นำ Fies ติดตั้ง ของ Windows Vista มาใส่ตามขั้นตอนที่ 3

3. ตัวอย่างนี้ผมขอสมมติ
ไดร์ DVD ของผ มD:\
ไดร์ ของ Flash Drive คือ E:\

ให้ทำตามนี้

Start => Run

xcopy D:\*.* /s/e/f E:\      กดEnter [พิมพ์ระวังเรื่องเว้นวรรคด้วยนะครับ]

ทีนี้ก็รอละครับ........

ปล.แต่เมนบอร์ดต้องสนับสนุนในการบูตแฟลชไดร์ฟนะครับ

Credit : com-th.net