ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเปลี่ยนรหัส ของ Gmail  (อ่าน 18629 ครั้ง)

lin121

• บุคคลทั่วไป
วิธีเปลี่ยนรหัส ของ Gmail
« เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2009, 22:20:04 น. »
สวัสดีค่ะ สมาชิกทุกท่าน

ในปัจจุบัน mail มีความจำสำหรับทุกท่านในชีวิตประจำวันไม่ว่าจะใช้ในการสมัครเข้าเวปต่าง ๆ หรือ ส่งข้อมูลข่าวสารที่สำคัญหรือไม่สำคัญ ถึงกัน โดยมีความสะดวกและรวดเร็ว ซึ่งมีประโยชน์กับทุกคนอย่างมาก และ gmail กำลังเป็นที่รู้จักถึงความปลอดภัยที่มีมากกว่า hotmail วันนี้จึงมาแนะนำเทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ ของ gmail ค่ะ

ดังนั้น หลินขอแนะนำเทคนิคเล็ก ๆ น้อย ๆ ในการตั้งรหัส เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเอง

วิธีเปลี่ยนรหัส ของ Gmail

1. คลิ๊ก "ตั้งค่า"

2. คลิ๊ก แท็ป "บัญชี"

3. จะเห็นหน้าต่าง ของแท็ป บัญชี คลิ๊ก "การตั้งค่าส่วนบุคคล"

4. คลิ๊ก "เปลี่ยนรหัสผ่าน

5. จะเห็นหน้าต่างสำหรับใส่ รหัส ให้ท่านใส่ ของรหัสเก่า และตั้งรหัสใหม่

6. ควรตั้งให้เป็น
"รหัสผ่านที่ปลอดภัย (password strength) : ดี"

7. เสร็จเรียบร้อย

ของให้ทุกท่าน คำถึงถึงความปลอดภัยของข้อมูลส่วนตัวของท่านนะค่ะ
 รณรงค์ เปลื่ยนรหัส ทุก 1 เดือน หรือ น้อยกว่านั้น  

ขอบคุณมากค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2009, 22:22:53 น. โดย เสี่ยว หลิน หลิน »

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: วิธีเปลี่ยนรหัส ของ Gmail
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 มิถุนายน 2009, 18:46:24 น. »
เปลี่ยน ไปแล้ว ครับ 

เปลี่ยนแปลกไปเกือบลืม  ดีที่จดไว้

เหอ ๆ ๆ