ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำ Web Server และกระดานสนทนาบน Windows เรากันเถอะ  (อ่าน 66448 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิตกร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
Re: มาทำ Web Server และกระดานสนทนาบน Windows เรากันเถอะ
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 19:29:02 น. »
รอแบบฝึกหัดบทต่อไปครับ
โอ้...ไปเร็วกว่าผมเสียอีก ผมยังไม่ได้ add ห้องเลยฮิ...ท่านไก่ทำเสร็จแล้วนิ...อิอิอิ... :em01:

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: มาทำ Web Server และกระดานสนทนาบน Windows เรากันเถอะ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 19:29:20 น. »
รัน localhost ได้เปล่าครับ

ได้หมดทุกอย่างครับ...  แต่พอจะติดตั้ง SMF ไม่ได้ซะงั้น..

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 19:37:40 น. »
โหลดมาแล้วทำยังไงครับตัวนี้..แหะ ๆ
ติดตั้งเลยครับตามนี้

tukae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 19:39:10 น. »
โอ้...ไปเร็วกว่าผมเสียอีก ผมยังไม่ได้ add ห้องเลยฮิ...ท่านไก่ทำเสร็จแล้วนิ...อิอิอิ... :em01:
อ่า... ฝากทุกท่านตรวจการบ้านด้วยครับ
http://localhost/ponpin/forum/index.php

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 19:47:05 น. »
ได้หมดทุกอย่างครับ...  แต่พอจะติดตั้ง SMF ไม่ได้ซะงั้น..
เอางี้ครับท่านพล ท่านลองตั้ง Foder ใหม่ใน Appserv ใน www นะ แล้วนำไฟล์ทั้งหมดขั้นตอนนี้มาใส่ สมมุติเป็น board แล้วท่านลองรันด้วยคำสั่งนี้ครับ http://localhost/board/install.php ครับ (ยังไม่ต้องสร้างด้าต้าเบสล่วงหน้านะครับ)

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 19:51:12 น. »
อ้าว..คุณครูมาแย้ววววครับ นักเรียนเข้าแถวเรียงหน้ากระดาน ตั้งใจเรียนครับ

mp

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 19:58:28 น. »
รอเพื่อนก่อนครับ

อีกนิดนึงนะครับ ที่ผมใช้จะเป็น THAI-UTF8 ไม่ใช่ THAI (TIS-620)
เมื่อเราเริ่มต้น เริ่มจาก Unicode เลยครับเพื่ออนาคต  :em17: :em17: :em17: :em17: (ทดสอบบน Windows 7 7100 x86 ใช้ไทยได้ดีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:00:56 น. โดย มานพ »

tukae

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:04:15 น. »
localhost ผมวิ่งไปหาท่านไม่ได้ครับ อิอิอิ...

อั๊ยหยา.... แสดงว่ามีเราเห็นคนเดียว ถืกต้องหรือเปล่าครับท่าน...อิ ๆ

• *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:07:24 น. »
อั๊ยหยา.... แสดงว่ามีเราเห็นคนเดียว ถืกต้องหรือเปล่าครับท่าน...อิ ๆ
ครับผม แต่ถ้าอยู่ในวงแลนเดียวกัน กรุ๊ปเดียวกันเรียก ip แทน localhost ได้ครับ

tukae

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:20:12 น. »
เรื่อง ธีม ครับ ยังงม ๆ ซาว ๆ อยู่ครับผม

ไม่ต้องคลายซิปครับ เล่นทั้งดุ้น (อีกนิดนึง แนะนำให้ลง mod ให้พอใจก่อนค่อนลง theme ครับ เพราะ theme มันจะคัดลอก
ข้อมูลบางอย่างจาก theme default เดี๋ยวจะพบปัญหา)
มานพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:25:13 น. โดย มานพ »

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:21:29 น. »
เรื่อง ธีม ครับ ยังงม ๆ ซาว ๆ อยู่ครับผม
ไม่ต้องแตกไฟล์พี่

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:22:49 น. »
อย่าเพิ่งไปไหน รอท่าน พ.พลก่อน..

ได้ยังครับ..

เอ้างี้ ท่านติดตั้งใหม่นะ
Appserv ใน www ตั้งใหม่ ยก smf มาลงใหม่..

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:24:53 น. »
อย่าเพิ่งไปไหน รอท่าน พ.พลก่อน..

ได้ยังครับ..

เอ้างี้ ท่านติดตั้งใหม่นะ
Appserv ใน www ตั้งใหม่ ยก smf มาลงใหม่..

ลองหมดทุกอย่างแล้วครับ.. 4 เครื่องที่ห้องทำงาน... ไม่ได้ซักเครื่อง

ลองให้ผมแอบดูไหม  :em13: :em27:
มานพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:26:47 น. โดย มานพ »

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:32:33 น. »
ใช่ ๆต้องให้ท่านมานพ เข้าไปดู แต่อย่าเข้าหลังบ้านนะ เดี๋ยวไม่รู้ตัว..อิๆ :em15:

tukae

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:39:51 น. »
ไม่ต้องแตกไฟล์พี่

ได้แล้วครับ ไปแตกไฟล์ กระจายเลย อิ ๆ ... ใช้ไฟล์ zip นี่เอง

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:45:30 น. »
ได้แล้วครับ ไปแตกไฟล์ กระจายเลย อิ ๆ ... ใช้ไฟล์ zip นี่เอง
งั้นรอครูพี่ไก่ อิอิ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:52:00 น. »
icon .php ผมไมมันไม่เขียวๆ เหมือนท่านอื่น..

หรือว่าผมไม่ได้ลง Dream

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 20:58:16 น. »
icon .php ผมไมมันไม่เขียวๆ เหมือนท่านอื่น..

หรือว่าผมไม่ได้ลง Dream

เหมือนจะใช่ครับ แต่ก็ไม่เกี่ยวนะครับ เพราะ Dream เอาไว้แก้ไข,ทำ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2009, 22:54:41 น. »
แต่ละท่านไปไกลกันแล้ว ผมยังทำอะไรไม่ได้เลย ยัง งง อยู่ครับ :em01: :em01:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2009, 01:50:06 น. »
ทำได้แล้วครบพี่น้องคร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟ... หลังจากพยายามอยู่นาน..
สรุปปัญหาอยู่ที่ Version AppServ เองครับ... ผมไล่ติดตั้งมาตั้งแต่ 2.4 จนมาจบที่ 2.5.10    ชมผลงานกันครับ...

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2009, 07:58:43 น. »
ทำได้แล้วครบพี่น้องคร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟ... หลังจากพยายามอยู่นาน..
สรุปปัญหาอยู่ที่ Version AppServ เองครับ... ผมไล่ติดตั้งมาตั้งแต่ 2.4 จนมาจบที่ 2.5.10   

อ่ะ..อ้า...ขอแสดงความยินดีด้วยครับผม...อย่าลืมตกแต่ง mod นะครับ เดี๋ยวรอครูมานพมาสอนต่อครับ

mp

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2009, 08:04:52 น. »
หมั่นตรวจสอบข้อผิดพลาด หลังจากเราปรับแต่งบอร์ด

สำหรับ Member Color Link ให้เปิดไฟล์ Modifications.thai-utf8.php

ให้เพิ่มข้อความเหล่านี้ลงไป (อาจแปลเป็นไทยก็ได้ครับหลังเครื่องหมายเท่ากับ)
แล้ว save file แบบ UTF-8 นะครับถ้าแปลเป็นไทยแล้วไม่งั้นการแสดงผลจะเกิดปัญหา

โค๊ด: [Select]
<?php
// Version: 1.1; Modifications

//Member Color Link
$txt['MemberColorLinkHeadline'] = 'Member Color Link';
$txt['MemberColorLink'] = 'The display of the threadindex';
$txt['MemberColorLinkOldSpanStyle'] = 'Use a span html tag for the color (Old Style of the Mod)';
$txt['MemberColorThreadOwner'] = 'The thread owner at the boardindex';
$txt['MemberColorThreadLastPost'] = 'The last post member at the messageindex';
$txt['MemberColorThreadChild'] = 'The last post member at the childboard';
$txt['MemberColorModeratorLinks'] = 'Color the Moderator Links';
$txt['MemberColorBoardindex'] = 'The last post member at the boardindex';
$txt['MemberColorBirthday'] = 'The Birthday Links of the Members (Calendar and Boardindex)';
$txt['MemberColorRecentOwner'] = 'Recent posts, threadowner';
$txt['MemberColorRecentLastPost'] = 'Recent posts, the last poster';
$txt['MemberColorInbox'] = 'Change colors in the Instant Messages Inbox';
$txt['MemberColorOutbox'] = 'Change colors in the Instant Messages Outbox';
$txt['MemberColorLatestMember'] = 'Color the Latest Member';
$txt['MemberColorStats'] = 'Change color in the Boardstats.';
$txt['MemberColorWhoIsOnline'] = 'Color the Who is Online (Messagesindex and Threadindex)';
$txt['MemberColorGuests'] = 'Color for Guest nicknames<br /><span class="smalltext">Boradindex, Messageindex and Theaddisplay</span>';
$txt['MemberColorBanned'] = 'Color for Banned nicknames';
$txt['MemberColorBirthdayColor'] = 'Color for Brithday nicknames';
$txt['MemberColorModCenter'] = 'Color links for the Moderation Center';
$txt['MemberColorIssuePList'] = 'Color links of the profile issued warning list';
$txt['MemberColorAllSearch'] = 'Extend Color in Search to all Field (Heavy load needed)';
?>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2009, 08:14:23 น. โดย มานพ »

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2009, 08:12:08 น. »
ท่านมานพขอวิธีที่ชัดหน่อยนิ ขอรูปไฟล์ Modifications.thai-utf8.php และวิธีการเติม code ดังกล่าวลงไป แล้วก็วิธี save ด้วยครับ ไม่งั้นเดี๋ยวต้องงมๆๆอีกครับ อิอิอิ...

mp

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2009, 08:21:35 น. »
ได้ครับ หา UltraEdit (ตัวนี้แนะนำครับแจ่ม แต่..บางครั้งมีปัญหากับภาษาไทยที่ไม่ใช่ UTF-8 หาเวอร์ชั่น 9.0 มาเล่นครับ
ผมขอพี่เด็กร้อยเอ็ดมา หรือใช้ version ใหม่ support unicode) หรือ Text Editor แจ่ม ๆ ซักตัว ในตัวอย่างนี้
จะใช้ EditPlus ตามรูปเลยครับใส่ code ตามกระทู้ด้านบน ท่านใดแปลเป็นไทยขอด้วยนะครับ&nbsp; :em19:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2009, 08:23:57 น. โดย มานพ »

• *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2009, 08:30:50 น. »
หรือใช้ตัวนี้ก็ได้ครับ ดี เบาเครื่อง..

http://www.filehippo.com/download_notepad/

มาช่วยๆ กัน ..

เอ้า รอบทต่อไปจาก ครูมานพ เลยครับ..