ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยเรื่องหนัง hidef กันดีกว่า  (อ่าน 221671 ครั้ง)

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: มาคุยเรื่องหนัง hidef กันดีกว่า
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2011, 20:19:57 น. »
[/b]มันจะดีไปกว่าได้งัยครับ  ผมว่าbox ดีกว่าน่ะครับ สำหรับคนที่มีTv Full HD  คุ้มกว่า Blueray Disk ตั้งเยอะ  
และผมก็ซื้อที่ ร้าน Incom 2000 นี่แหละครับ พนักงานที่ร้านก็แนะนำดี มีอยู่ 2 คน ครับผู้ชาย ส่วนราคา ติดต่อกับพี่ ผู้ ญ เจ้าของร้านครับ
ราคาโดนเว่อร์ครับ  Dune Duo 11400   เหลือ . . . .  ขอบอกว่าโดนเว่อร์ ครับ  
มีสินค้าให้ เลือกมากมายเว่อร์ ครับ  

ผทซื้อ dune prime มาเกือบหมื่นแปดพัน ปัจจุบันยังใช้คอมพิวเตอร์ใส่ drive lg blu ray เลยครับ  :flower:

SAMSUNG D6600 LED Smart TV 40" เดี๋ยวนี้ไม่แพงมาก แถมเครื่องเล่น blu-ray ด้วย จ่ายเต็มประมาณ 30350 บาทที่ power buy

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: มาคุยเรื่องหนัง hidef กันดีกว่า
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 02:28:32 น. »
[/b]มันจะดีไปกว่าได้งัยครับ  ผมว่าbox ดีกว่าน่ะครับ สำหรับคนที่มีTv Full HD  คุ้มกว่า Blueray Disk ตั้งเยอะ   
และผมก็ซื้อที่ ร้าน Incom 2000 นี่แหละครับ พนักงานที่ร้านก็แนะนำดี มีอยู่ 2 คน ครับผู้ชาย ส่วนราคา ติดต่อกับพี่ ผู้ ญ เจ้าของร้านครับ
ราคาโดนเว่อร์ครับ  Dune Duo 11400   เหลือ . . . .  ขอบอกว่าโดนเว่อร์ ครับ 
มีสินค้าให้ เลือกมากมายเว่อร์ ครับ   

BOX เจอหนังฟูลริปที่บิทเรทสูง ๆ  ส่ออาการตื้อ ๆ บางทีหนักขนาดรีบูทตัวเอง
แต่ถ้า PC ลื่นปริด ๆๆ   ดูเล่น ๆ ผมดูจาก BOX หรือ จาก STB รีเซิฟเวอร์ได้ (720P)
แต่ถ้าตั้งใจดูแบบสวยงามจับใจฟูลริป 1080P ผมก็ไม่วายกดปุ่มเพาเวอร์เครื่อง PC ที่วางไว้ใกล้ ๆ
จอ 40 นิ้วคู่ใจของผม แล้วหาความบันเทิงไม่จบสิ้นจาก PC คู่ใจละครับ..

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2011, 08:24:46 น. »
                Box เหมาะสำหรับผู้เล่นที่ใช้งบประมาณการลงทุนไม่สูงมากนัก หากต้องการคุณภาพจริง ๆ ยังมีสิ่งที่ต้องคำนึงอยู่อีกมากเช่นชิปที่ใช้ประมวลผลก็มีผลต่อภาพและเสียง อีกอย่างหนึ่งค่าตัวของ Box ที่เล่น Full 3D ได้ ราคายังซื้อการ์ดภาพพีซี 3D ยังไม่ได้เลย สิ่งที่ตามมาหากจะเล่นพีซี Full 3D สาย HDMI ต้องเป็น 1.4 อย่างเดียวเท่านั้น ส่วน Box จะใช้ 1.3 ก็เล่นได้ ด้วยข้อจำกัดเกี่ยวกับงบประมาณรวมทั้งการอัพเกรดของ Box (ซึ่งทำได้ด้วยการพัฒนาเฟิร์มแวร์และภาคจ่ายไฟเท่านั้น) การยกระดับด้านคุณภาพของภาพและเสียงจึงไม่สามารถยืดหยุ่นได้เหมือนพีซี แต่หากเริ่มต้นจากศูนย์ (ไม่มีอะไรเลย) และต้องการดู Full 3D ได้ ผมมีความเห็นว่าลงทุนด้วย Box คุ้มกว่าพีซีแน่นอน หากจะเล่นคุณภาพให้สุดยอดจริง ๆ แล้ว ก็ควรเล่นเครื่องบลูเรย์รุ่นสูง ๆ และแผ่นแท้ไปเลย เพราะความสมบูรณ์ของไฟล์ที่โหลดมาดูกันปัจจุบัน อย่างไรเสียก็ยังมีคุณภาพไม่เท่ากับแผ่นบลูเรย์ซึ่งผลิตมาจากมาสเตอร์แน่นอน
                 การเปรียบเทียบโดยเฉพาะด้านภาพนั้น ขนาดของจอที่ใช้เปรียบเทียบก็มีส่วนสำคัญอย่างยิ่ง ทั้งนี้เพราะการแสดงผลรายละเอียดต่าง ๆ ของภาพขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วย หากจะเปรียบเทียบความแตกต่างของภาพควรจะมีขนาดตั้งแต่ 60 นิ้วขึ้นไป จึงจะมองเห็นความแตกต่างได้ชัดเจนขึ้น หากขนาดของจอเล็กก็สังเกตความแตกต่างได้ค่อนข้างยาก แต่ทั้งนี้มิได้หมายความว่าเน้นขนาดจออย่างเดียวเท่านั้น คุณภาพของจอต้องมีด้วย หากสามารถลงทุนได้พอก็กัดฟันเล่นรุ่นสูงสุดไปเลยเพราะเทคโนโลยีรวมทั้งอุปกรณ์ที่ใช้ในการผลิตจะแตกต่างกว่ารุ่นรองลงมาเป็นอย่างมาก คงไม่มีผู้ผลิตสินค้าใดผลิตรุ่นสูงสุดราคาแพงสุดแต่มีคุณภาพใกล้เคียงกับรุ่นที่มีราคาต่ำกว่าเป็นแน่

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #503 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2012, 17:54:19 น. »
จากการดูหนังซีรีส์เกาหลีมาได้ประมาณ 2-3 เรื่อง จึงนึกขึ้นได้ว่าซีรีส์ของฝรั่งก็มี จึงได้ค้นหาหนังเก่าซึ่งเก็บไว้นานแล้วเพื่อมาดูใหม่ คือเรื่อง Spartacus มีจำนวนทั้งสิ้น 13 ตอน เป็นหนัง 1080p ขนาดไฟล์ทั้งหมด 73.2 Gb ตอนได้มาใหม่ ๆ ใส่ซับไทยเข้าไปแล้วใช้ไม่ได้เลยเพราะไม่ตรงกับหนัง จึงได้รับความกรุณาจากท่านกฤษดาช่วยดำเนินการจัดหาซับไทยให้จนสำเร็จก็เลยทำให้หนังเรื่องดังกล่าวมีความสมบูรณ์ขึ้น หนังเรื่องนี้การดำเนินเรื่องค่อนข้างละเอียด ทุกฉากทุกตอนไม่มีการเซ็นเซอร์ใด ๆ ทั้งสิ้น ตลอดเวลาที่ดูชวนให้ติดตามด้วยความระทึกใจพร้อมกับความเครียดด้วย หากท่านใดชอบหนังแนวนี้ก็น่าจะลองหามาดูกัน แต่ถ้าสนใจแต่หาไม่ได้จริง ๆ ส่ง HD ไปให้ผม ในฐานะเป็นคอหนัง HD เหมือนกัน ผมยินดีดำเนินการให้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น ยกเว้นค่าส่ง HD ไป-กลับ เท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2012, 19:39:12 น. โดย เสริม »

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2012, 21:03:26 น. »
     ผมมีความเห็นว่าลงทุนด้วย Box คุ้มกว่าพีซีแน่นอน หากจะเล่นคุณภาพให้สุดยอดจริง ๆ แล้ว ก็ควรเล่นเครื่องบลูเรย์รุ่นสูง ๆ และแผ่นแท้ไปเลย

เห็นด้วยอย่างแรง และวันนี้ ตัวบอกซ์ที่ออกใหม่ ๆ  ชิปมีคุณภาพสูงขึ้นมาก การสร้างภาพ การอัพสเกน ทำได้ดีมากเลย  มีข้อเสียอย่างเดียว
วันนี้ HDD แพงมาก เพราะน้ำท่วมโรงงาน....... ;D

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: วันที่ 6 เมษายน 2012, 16:14:31 น. »

พึ่งไปซื้อมาให้พ่อครับ เอาแบบไม่มี wifi รวมภาษี 5200 บาท ก่อนซื้อลองดู firmware ปรากฏเก่า
เลยควัก flash drive มาเสียบ up firmware เป็น 2.1.6

ขออภัยเสธ. อรุณด้วยไม่ได้เอาของไปส่งกับมือ