ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำเสียงmixธรรมดาเป็นHiระดับ PRO ได้จริง โดย sound Card  (อ่าน 48521 ครั้ง)

taketchaisri

• บุคคลทั่วไป
วิธีทำเสียงจาก MIXธรรมดาเป็น Hi ระดับ Proได้จริง เทียบแพงๆได้เลย ด้วย Sound Card  ปัญหา เช่น ไม่มีเงินซื้อ mix ดีๆ แพงๆ  ต้องเสียเงินซื้อเครื่องปรุงแต่งมากมาย แต่เสียง ยังไม่ OK. เครื่องดนตรี เสียงไม่พุ่ง โดยเฉพาะตระกูล Roland เจอ เครื่องเสียงไม่ดีเสียงออกไม่ครบ (นักดนตรีเขาปนว่ากันมานะครับ) หรือ ลำโพงไม่ค่อยดี สัญญาณออกไม่ครบ เสียงไม่ครบ ปรับจนมึน !  ปัญหาทั้งหมดจะหมดไป ด้วย Sound Card Cative Audigi 7.1 วิธีการ คือ วิธีที่1 1.นำสัญญาณเสียงจาก OUT MIX ลง IN - Line Sound Card Cative Audigi 7.1 แล้วนำ OUT จาก Sound Card Cative Audigi 7.1 ไปลง แอมป์ขาย หรือจะ เอาไปผ่าน Eq หรือ Cross ก็ได้ เสียงจะออกมา ครบสมบูรร์มาก แทบไม่ต้องปรับอะไรอีกเลยครับ Sound Card Cative Audigi 7.1จะปรุงแต่งเสียงสัญญาณ เอง ให้ สมบูรณ์ ครบ บาราน ดีมาก ไม่ต้องปรับแต่งโปรแกรมในcomใดๆทั้งสิ้น แม้ลำโพงจะไม่ดี ก็ตาม สัญญาณออกมาเสียงจะดีครบหมด ครับ   วธีที่2   1. นำสัญญาณออก OUT จากเครื่องดนตรี(Keybord ฯลฯ)ลงin-line Sound Card Cative Audigi 7.1 2.นำ สัญญาณขาอออก OUTSound Card Cative Audigi 7.1 ไปลง mix อีกที หรือแอมป์ขยายเลยก็ได้ เสียงเครื่องดนตรี ชิ้นนั้น จะออกครบสมบูรณ์ เสียง ออกมาระดับ Pro ไม่ต้อง ไปซื้อ Mix หรือ เครื่องเสียง ราคาแพงๆเลยครับ ประยัดตังไปเป็นหมืน ลองทำดู ครับ ผมลองแล้ว เยี่ยมเลย ครับ ลองทำดูแล้วเทียบเสียงกับ Mix หรือเครื่องเสียงแพงๆ ดู ครับ ว่า วิธีนี้ เจ๋ง หรือไม่ เสียงดีไหมSound card ประมาณ 1100 เอง ครับ

เมื่อคืนนี้ 29/04/53 ผม ลองตามที่ลงไว้อีกครัง เช็คอีกครั้งว่า มันได้ผลจริง ครับ ตอนนี้ใช้ mix music sound 12ช่องเต็ม อยู่ ครับ mix นี้ มีข้อเสียคือ เสียงออกไม่บาร้าน ต้องปรับทุกครั้งที่ เปิดเล่น ครับ ปรับทั้งภาคขยายและตัวmix เสียงออกคมและแข็ง แต่ไม่เพี้ยน ผมก็เอา out line จาก mix ต่อลง sound card Audigiy 7.1 แล้วออกขยาย เปิดเล่นครั้งแรก ทุกครั้งต้องปรับจนมึน คราวนี้ไม่ต้องปรับอะไรเลย ครับ ออกบารานดีมากครับ ทุกความถี่
ทั้งเบส เป็นลูก เลย ครับ เสียงกลางโดยเฉพาะเสียงเครื่องดนตรี เดิมไม่ผ่านจะออกมาไม่ค่อยดังครับ แต่พอผ่านแล้วมันซูดโด่งออกมาครบเลยครับ เสียงแหลมก็บารานดีมากครับ ดีพอๆกับ mix ดังๆ เลยครับ ออกทุกเม็ดไม่ขาดเสียงดีมากครับ ลำโพงผมไม่คอ่ยดี เสียงออกมาดีเลยครับ ซึ่งก่อนหน้าต้องไปเทส ภาคขยายและลำโพงทั้งสองข้างให้ออกเสียงเท่ากันครับทุกครั้ง ตอนนี้ผมมั่นใจ 10000% วิธีนี้ได้ผล จริงๆ ครับ ใครจะว่าอะไรก็ตามใจ ครับผมทดลองหลายครั้งแล้ว มันออกมาอย่างนี้ ครับ และจะพก computer เอา out จาก mix  ผ่าน sound card ทุกครัง ครับ ซึ่งความรู้นี้กว่าได้มาผมก็หมดตังลองผิดถูก ซื้อ mix มาก็หลายตัว ครับ  หมดเงินไปหลายพัน ครับล่าสุดขาย บาเรนเจอ 1202fx ไป ครับ สู้วิธีผ่าน sound card ไม่ได้เลยครับ จึงบอกต่อเพื่อนสมาชิกลองไปทำดูครับ ถ้าได้ผลก็บอกต่อกันไปนะครับ

ปล. ลืมบอกไป ใช้สำหรับแก้ทวนสัญญาณ อีกครั้ง เข้า sound Card audigy 7.1 ขึ้นไป สำหรับ mix ที่ราคาถูกๆ ที่คุณภาพไม่ดี เพี้ยนๆ ให้ดีได้ ....โดยไม่ต้องเสียเงินไปซื้อ mix แพง ๆครับ สำหรับ
     Mix แพง ๆ มีระบบทวนสัญญาณแบบนี้ อยู่ในวงจรของเขาอยู่แล้วครับ เสียงดีอยู่แล้วก็ไม่ต้องทำวิธีนี้ นะครับ  ( กรณีตังก์ไม่พอซื้อราคาแพงๆ ยังงัยครับ..ใช้วิธีนี้แก้ปัญหาได้ นะครับ ลองทดลองเองครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:59:59 น. โดย taketchaisri »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: วิธีทำเสียงmixธรรมดาเป็นHiระดับ PRO ได้จริง โดย sound Card
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:03:03 น. »
เอามะพร้าวมาขายสวนหรือเปล่าน้อ...

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: วิธีทำเสียงmixธรรมดาเป็นHiระดับ PRO ได้จริง โดย sound Card
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:06:06 น. »
อืมมม  จะลองดูครับ  แต่ยังไม่มีซาวด์การ์ดครับ

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:13:20 น. »
อืมมม  จะลองดูครับ  แต่ยังไม่มีซาวด์การ์ดครับ

ผมกับไม่มีมิกช์ กรรมแต้ๆๆๆ อย่างลองบ้างครับ :thank1:

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:14:56 น. »
ขอบคุณครับ
 :devil: :devil: :devil:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:18:14 น. »
ปัญหาทั้งหมดจะหมดไป ด้วย Sound Card Cative Audigi 7.1 วิธีการ คือ วิธีที่1 1.นำสัญญาณเสียงจาก OUT MIX ลง IN - Line Sound Card Cative Audigi 7.1 แล้วนำ OUT จาก Sound Card Cative Audigi 7.1 ไปลง แอมป์ขาย หรือจะ เอาไปผ่าน Eq หรือ Cross ก็ได้ เสียงจะออกมา ครบสมบูรร์มาก แทบไม่ต้องปรับอะไรอีกเลยครับ Sound Card Cative Audigi 7.1จะปรุงแต่งเสียงสัญญาณ เอง ให้ สมบูรณ์ ครบ บาราน ดีมาก ไม่ต้องปรับแต่งโปรแกรมในcomใดๆทั้งสิ้น แม้ลำโพงจะไม่ดี ก็ตาม สัญญาณออกมาเสียงจะดีครบหมด ครับ   วธีที่2   1. นำสัญญาณออก OUT จากเครื่องดนตรี(Keybord ฯลฯ)ลงin-line Sound Card Cative Audigi 7.1 2.นำ สัญญาณขาอออก OUTSound Card Cative Audigi 7.1 ไปลง mix อีกที หรือแอมป์ขยายเลยก็ได้ เสียงเครื่องดนตรี ชิ้นนั้น จะออกครบสมบูรณ์ เสียง ออกมาระดับ Pro ไม่ต้อง ไปซื้อ Mix หรือ เครื่องเสียง ราคาแพงๆเลยครับ ประยัดตังไปเป็นหมืน ลองทำดู ครับ ผมลองแล้ว เยี่ยมเลย ครับ ลองทำดูแล้วเทียบเสียงกับ Mix หรือเครื่องเสียงแพงๆ ดู ครับ ว่า วิธีนี้ เจ๋ง หรือไม่ เสียงดีไหมSound card ประมาณ 1100 เอง ครับ

ขอถามหน่อยครับ  เล่นคาราโอเกะจากคอม ผ่าน Sound Card Cative Audigi 7.1

อยากถามว่าจะเอา Output จากการ์ดไหนไปเข้า Mix  ในเมื่อท่านเอา Output จากการ์ดไปเข้า Amp

ออกจาก ออนบอร์ด หรือว่า ใช้การ์ด 2ใบ ครับ    :thank1:                                                  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:22:56 น. โดย ขวัญ »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:27:10 น. »
รอ หน่อยนึ่ง เดี๋ยวตอบที่ละ คำถาม รูปวิธี ต่อครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:28:41 น. »

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:34:22 น. »
ขอบคุณครับ...
ชื่นชมความตั้งใจ และความมีน้ำใจครับ ผมเชื่อมั่นว่าเจ้าของกระทู้มีความตั้งใจจริง ที่จะแบ่งปัน know how ที่ท่านลงทุนลงแรงค้นหาพบเจอมาด้วยความยากลำบาก จนเจอสิ่งดีๆ จึงมาแนะนำ

แต่..ถ้าเป็นผม การจะแรกเริ่มเหยียบย่างเข้าไปในเหล่าชนใด ผมจะใช้เวลาศึกษาพื้นฐานดูก่อนสักนิด ว่าที่นั่นเขาทำอะไรกันอยู่
พอได้พื้นฐานที่จะเริ่มคุยภาษาเดียวกันรู้เรื่องแล้ว...ทีนี้ก็เริ่มแจมครับ...

มีอะไรดีๆ ก็มาให้ความรู้กันเรื่อยๆนะครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 09:13:43 น. โดย เสธ.รุณ »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:36:14 น. »
มองเห็นไหมครับ เอา out จาก mix (stereo)   ลงที่ line-in ของรู sound   แล้วเอา  out จาก sound Caed ไป ภาคขยาย EQ  amp ขยาย ครับ    หรือเข้า cross แล้วลง map ก็ได้  แล้วไปลำโพง เหมือนปกติ ส่วนเสียง sound front จะใช้ mix ในคอมตรงวามือล่าง รูปลำโพง ตรง wave เป็นตัวปรับ วอลลุ่ม ของเสียง คารา ส่วน สัญญาณเข้าที่มาจาก mix ปรับวอลลุ่มที่ line -in ครับ แต่ต้องกดปุ่มเลื่อน line in ไปมา กับ ช่อง mic ด้วยคือ เปิด  ปิด เลือก ว่า ช่อง in จะให้เป็นสัญญาณของอะไร เพราะ sound card 7.1 คลิกเลือกก่อน มิฉะนั้นมันจะไม่ดัง นะครับ หรือดังเสียงแตก เป็นของ mic แทน เพราะใช้รูเสียบรูเดียวกัน แต่ต้องคลิกเลือก ว่าจะเป็นสัญญาณอะไรครับ
เดียวดูรูป ระ.....กำเดียว(ประเดี๋ยวหนึ่ง) แปลเมืองเหนือเป็นไทยครับ....

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:47:25 น. »

ผมก็งงครับ  คืออยากทราบว่าสัญญาณจากมิกเอาสัญญาณคาราโอเกะมาจากแหล่งไหนมาเข้าที่มิกครับ  ผมมองหาไลน์อินเข้ามิกไม่มีน่ะครับ  ขออภัยนะครับ อยากทำมั่งแต่ผมงงจริงๆครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 20:55:47 น. »
เดี๋ยวตอบคุณขวัญ ก่อน ครับ .....mix ตัวที่1 .....ลง line in sound card  out จาก sound card ไปขยายเลย กรณ๊ ออก L/R  สองรู  แต่ ถ้าท่านเล่นมากกว่า 2 รู คือ เอาออกหลายๆลำโพง ว่างั้นนะครับ แน่นอน  เช่น ออกซัก 7 ลำโพง โดยปรับที่ ตัวโปรแรกมเป็นต้น ต้องใช้ mix ช่วยรวมเสียงอีกตัว ครับ แล้วจึงออกขยาย  คือ ที่ผ่านมาผม ใช้ Mix ตัวที่ 1ไว้เล่นกับเคร่องดนตรี แต่ mix ไม่คอยมีคุณภาพ เสียงดนตรีเพี้ยนจากต้นกำเนิด ครับ จึงเอาผ่าน sound Card เสียงจึงถูกปรับสัญญาณให้ครบอีกครั้งด้วย sound card ส่วน คาราโกะ ผมเล่น ออกแค่ L/R จึง วิ่งออกที่ out sound Card ไปขยายเลยไม่ต้องผ่าน mix อีกครับ แต่ถ้าออกมากกว่า 2 ช่อง ก็ต้องหา mix อีกตัวแน่ๆครับ
กรณี มี port midi หลายตัว เช่น สั่งงาน ในตัวโปรแกรมคาราให้ สะแนร์ ออก หรือสั่ง เฉพาะกลอง ไปออก บ๊อก เช่น r5 r8 .... ฯลฯ สัญญาณ ออกของ บ๊อก นั้นๆก็ ลงช่องที่ mix ตัวแรก ตัวที่1 กรณี ใช้ 1 mix ครับ แล้ว ก็ลงไป line in sound card  ตามปกติ เสียงเครื่องดนตรี โดยฌฉพาะ กลองจะแน่นดีมากโดยทันที ลองฟังดู ครับ แต่ใช้ sound front ก็ ปรับ วอลลุ่มที่ mix ในคอม ครับ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 21:01:39 น. »
ขอถามหน่อยครับ  เล่นคาราโอเกะจากคอม ผ่าน Sound Card Cative Audigi 7.1

อยากถามว่าจะเอา Output จากการ์ดไหนไปเข้า Mix ในเมื่อท่านเอา Output จากการ์ดไปเข้า Amp

ออกจาก ออนบอร์ด หรือว่า ใช้การ์ด 2ใบ ครับ    :thank1:                                                  

เอาง่ายๆ สั้นๆครับ  เอาสัญญาณเสียงคาราโอเกะ 2ไลน์ Ster จากไหนไปเข้า  Mix  ครับ  :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:16:55 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 21:06:27 น. »
แล้วโน๊ตนุ๊คล่ะครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 21:10:45 น. »
เคยใช้อยู่พักหนึ่งครับ  ตอนใช้ PC กับ sb 220

พอมาใช้สมุดโน๊ต  ใช้แต่ในมิกซ์ก็สะดวกดีครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 21:53:24 น. »
เดี๋ยวแยกที่ละกรณี
1. กรณี ใช้ com สองตัว  comตัวที่ 1 สัญญาณ คารา ออก รู sound card ตัวที่1 comที่1 ซึ่งอาจออก หลายสัญญาณ(หลายลำโพงกรณีเล่นหลายลำโพง) ลง mix แล้ว ออกจาก mix (กรณีนี้สมมติให้ mix คุณภาพเลวทำให้สัญญาณเสียง drop ลงไป)แก้โดยเอาสัญญาณ ออก จาก mix นี้ ลง line in Sound card คอมอีกตัว คือ com ตัวที่2 ก่อนไป ขยาย = ใช้คอม 2 ตัว mix 1 ตัว
2. กรณี ใช้ com 1 ตัว เล่นคารา และ out เพียง 2 line L/R ไม ร้องหรือ พวก บ๊อกที่ พ่วง ระบบ midi ลง mix 1 แล้วออก ไป เข้า in sound card com 1 ออกคอม1 ไป ขยายเลย เพราะเล่น 2 ลำโพง (2 line) คาราก็ออกตรงจากsoundcard ไม่ต้องลง mix อีก ผสมสัญญาณ วอลลุ่มที่ mix ในคอมพิวเตอร์ ขวามือ ล่างรูปลำโพงครับ = ใช้ com 1 ตัว Mix 1 ตัว
3. สรุปละกัน นะครับ  คือว่า  หากสัณญาณ out จาก ไหนก็แล้วแต่ คุณภาพไม่ดี หรืออยากทดสอบ ว่า ลงsound card แล้วเสียงดีแค่ไหน
   โดยไม่ต้องเสียเงินซื้อ mix แพง ๆ ก็ เอามาผ่าน sound Card ให้มันปรุงแต่งเติมสัญญาณ ให้สมบูรณ์อีกครั้ง เสียงแหลมจะไม่แหลมจนเกินไป จนบาดรูหู จะออกพอดี นุ่ม  เสียงกลางที่ drop จะขับขึ้นมาโดดเด่นพอดี โดยเฉพาะเสียงเบส จะเป็นลูก แยกชัดเจนเป็นลำ สิ่งที่ค้นพบมาด้วยความลำบากลำบน ก็มาแจ้งให้ทราบนะครับ ก็มีเพื่อนๆ ไปลองทำดู ก็ สำเร็จ ทุกรายครับ ส่วนmix ผมเปลี่ยนไป 3 ตัว ที่แรกนึกว่าเครื่องดนตรี ไม่ดี เสียงไม่ดี ที่แท้ mix นั้นเอง บางยี่ห้อปรับโทนไม่เหมือนกัน คือ ไม่ตรงกับสัญญาณ ต้นกำเนิด แบรงเจอร์ ก็ซื้อมาแล้ว และรีบขายทิ้งทันที เพราะ เทียบกับ ผ่านsound Card แล้ว เสียงดีกว่า

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:16:08 น. »
2. กรณี ใช้ com 1 ตัว เล่นคารา และ out เพียง 2 line L/R ไม ร้องหรือ พวก บ๊อกที่ พ่วง ระบบ midi ลง mix 1 แล้วออก ไป เข้า in sound card com 1 ออกคอม1 ไป ขยายเลย เพราะเล่น 2 ลำโพง (2 line) คาราก็ออกตรงจากsoundcard ไม่ต้องลง mix อีก ผสมสัญญาณ วอลลุ่มที่ mix ในคอมพิวเตอร์ ขวามือ ล่างรูปลำโพงครับ = ใช้ com 1 ตัว Mix 1 ตัว

อยากถามว่าจะเอา Output จากการ์ดไหนไปเข้า Mix ในเมื่อท่านเอา Output จากการ์ดไปเข้า Amp

[blink]เอาง่ายๆ สั้นๆครับ  เอาสัญญาณเสียงคาราโอเกะ 2ไลน์ Ster จากไหนไปเข้า  Mix  ครับ[/blink][/color]   :thank1:

ก็ยังไม่ได้คำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:25:00 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:24:53 น. »
 :happy: ขอบคุณครับ ที่ทำให้เกิดไอเดีย ผมขอชื่นชมท่าน taketchaisri อย่างมาก ที่กล้าคิดและกล้าทำและทดลองและเอาผลที่ได้มาบอกกล่าว ผมมีความรู้สึกทึ่งเพราะบ้างครั้งส่วนตัวผมคิดได้แต่ไม่กล้าทำ ใช้งานอยู่ตลอดแต่ไม่กล้าฉีกแนวทดลองทดสอบ ผมไม่อยากบอกครับว่าบางครั้ง เอฟแฟ็กผมเสีย ผมเอาคอมทั้งเครื่องไปทำเอฟแฟ็ก  คนที่เห็นส่วนใหญ่เขามองว่าสงสัย อ้าย..หมอนี้บ้าพลัง เอาคอมฯมาตั้งไม่รู้กี่ตัว ยังมีความคิดว่าสักพักถ้าเป็นไปได้ คอมฯตัวเดียวเป็นได้ทุกอย่างรวมอุปกรณ์ปรุ่งแต่ง(เหมือนไดเร็กราคาเทพ)และ ฯลฯ ครบ   สุดยอดเลย  ;D  :thank1:

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:31:17 น. »
ไม่ทราบว่า พอจะหาย งง ไหม หนอ รีบลง ไปหน่อยลืมไปว่าสมาชิกส่วนใหญ่เล่น คารา .....ส่วนผมนักดนตรี ครับ........เพราะมีปัญหาจริง
กับเสียงเครื่องดนตรี ออกไม่ครบ ที่แท้เจ้า mix นี้เอง  ..เก็บขยยกเครื่องดนตรีแล้วครับ พวดคีบอร์ด ที่แรกคิดว่า เสียงคีบอร์ดไม่ได้ เผลอขายไปตั้ง 2 ตัว ที่แท้เจ้า mix นี้เองตัวปัญหา ตอนนี้ ขาย mix ทิ้งไป 3 ตัวแล้วครับ ใช้ของธรรมดา 4500 เอง Music sound เอาผ่าน Sound Card อีกที แล้วไปขยายเพราะใช้ 2 line  เสียงดีมากครับ ขนาดลำโพงที่ผมใช้ เสียงแตกๆ พอผ่าน Sound Card แล้ว สัญญาณเสียงดีมากเลยครับ ก็น่าแปลกอยู่ครับ ส่วนเวลาเล่นคาราแล้วเล่นแจมด้วย ก็จะเปิดคาราจากคอม ปล่อยออก รู out Sound Card  ออก 2 line ไปลงขยายเลยครับ สัญญาณจะถูกผสมกันที่ รูปต่อไปนี้ ผม ต่อพ่วงบ๊อก2 ตัว คือ boss 670 กับ 660    670 เล่นแต่ สะแนร์ โดยใช้คำสั่งที่ โปรแกรมคารา สั่งงาน  ใช้เสียงเครื่องดนตรีอื่นๆ จาก soundfornt จะใช้งานดังรูป ครับ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:50:12 น. »
เหอๆผมเข้าใจว่า ใช้ซาวการ์ด สักสองตัวถ้าจะได้ เสียงคาราและ อื่นๆ ไมค์เอยอะไรเอยก็จะได้อานิสงค์ไปด้วยใช่ไหมครับ  อิอิอิซาวตัวแรกเอามาทำสัญญาณ เข้าออก ตัวที่สองใช้ เป็นเกะ
กรณีที่ ไม่มีมิกดีๆใช้ อันนี้ก็ถือว่าเป็นการ เซฟๆๆๆ แต่ผมกลัวคอมจะแฮงซะก่อน

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:52:18 น. »
เหอๆผมเข้าใจว่า ใช้ซาวการ์ด สักสองตัวถ้าจะได้ เสียงคาราและ อื่นๆ ไมค์เอยอะไรเอยก็จะได้อานิสงค์ไปด้วยใช่ไหมครับ  อิอิอิซาวตัวแรกเอามาทำสัญญาณ เข้าออก ตัวที่สองใช้ เป็นเกะ
กรณีที่ ไม่มีมิกดีๆใช้ อันนี้ก็ถือว่าเป็นการ เซฟๆๆๆ แต่ผมกลัวคอมจะแฮงซะก่อน

ถ้าต้องใช้คอมถึงสองตัว  พี่ว่าซื้อมิกเถอะ ดูจะไม่เปลืองกว่ากันเท่าไหร่  เผลอๆจะถูกกว่า  ง่ายๆ  ไม่ปวดหัว  ไม่กลัวแฮ๊งค์  ไม่กินแรง  ไม่เกะกะ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:53:34 น. »
เดี๋ยวขอตอบคุณขวัญก่อนนะครับ ...กรณี ที่ ใช้คอม 1 mix1  vvd 2 line L/R เสียงคารา จะออกมาที่ รู out ของ sound card  อยู่แล้ว จะถูกผสมกับเสียงจาก mix ที่เราต่อเข้า line in (โดยสัญญาณจะถูกผสมกันโดย Mix ในคอมพิวเตอร์นั้นแหละ ตรงมุมขวามือล่างจอ ที่เป็นรูปลำโพง ครับ คงต้องขยายรูป ที่ผมลง ให้ใหญ่คงเข้าใจครับ) ที่ sound card นั่นเองครับ  ตามนี้ ครับ  out ที่รู sound Card
   สัญญาณ จาก mix เข้า Line in Sound Card   +  สัญญาณ คาราในคอม = ผสมกันโดย mix ในคอม = ออกที่รู out sound card
   ดังนั้น สัญญาณ คารา ไม่ต่อลง mix อีก เพราะคอมจะส่งสัญญาณ ไปให้ soun Card ปรุงแต่งอยู่แล้ว แล้ว Sound card จะผสมทุก  
   สัญญาณ ตามช่อง mix ในคอม ออกที่ out Sound card นั่นเอง ครับ

T-E-E-R-A-P-O-T

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:55:31 น. »
อ๋อเข้าใจเเล้วครับคิอการเอาเสียงไปแต่งกะ ซาวด์การดของคอมพิวเตอร์นั้นเองครับ
 เป็นการเอาเสียงของดนตรีสด เพราะท่าน taketchaisri เล่นดนตรีสดแล้วใช้ซาวด์การดคอมพิวเตอร์เเต่งเสียง;D ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 22:55:58 น. »

ขอเรียบเรียงใหม่ครับ   น่าจะประมาณนี้

1.  ต่อ ไมค์ร้องหรือ พวก บ๊อกที่พ่วงระบบ midi เข้า Mixer แล้วออก ไป เข้า Line in sound card  

เพื่อไปเข้ารวม(ผสม)กับสัญญาณ คาราโอเกะ  ที่ Mix ใน Windows  เพื่อปล่อยออกที่  Line out Soundcard   ไปยัง  Amp  ออก ลำโพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 23:02:31 น. โดย ขวัญ »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 23:00:39 น. »
เวียนหัวแล้วคร๊าบ....โพสส่วนกัน ตอบแทบไม่ทันครับ ....สมาชิกเยอาะจริงๆครับ web นี้ ......ก็เสนอกันไป...อันไหนดี ก็เลือกใช้นะครับ....
แต่ผม
          มี วิจัยอีกชุด  คือ..... จับโน๊ตลงจอ 23 นิ้ว เก็บเหมือน คารา ครับ แต่ เวลาค้นชื่อเพลง จะแสดงออกมาเป็นโน๊ตแทน ครับ.......
เหมาะกับ นักดนตรีเล่นโน๊ต ที่ต้องแบกโน๊ต เป็นกระสอบ เวลาเล่นก็เปิดไม่ทัน ครับ....แต่ไม่ทราบอยากดูไหม ....ครับ จะได้ลงไว้ให้ครับ...ก็เกรงใจ เจ้าของ web เหมือนกันครับ.....