ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำเสียงmixธรรมดาเป็นHiระดับ PRO ได้จริง โดย sound Card  (อ่าน 48523 ครั้ง)

taketchaisri

• บุคคลทั่วไป
Re: วิธีทำเสียงmixธรรมดาเป็นHiระดับ PRO ได้จริง โดย sound Card
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 23:07:22 น. »
แม่น แล้วครับ ท่าน ขวัญ ............สัญญาณผสมกันที่ mix ในคอมแหละครับ ออกรู out Sound card ครับ

แต่ ผมยังไม่เคยลอง ใช้ sound Card สอง ตัว ในคอมเครื่องเดียวกัน ได้หรือครับ ถ้าได้แจ๋วเลยครับ ไม่ต้องเปลือง mix ขาเข้า ใช้sound Card ถูก  ๆ สัก 450 บาท ขาออก เอา ดีหน่อย สัก1500 บา ผมว่าประหยัดกว่า ซื้อ mix ใหม่ ตั้ง หลายเท่าครับ .........ต้องขอบคุณเจ้าของความคิดนะครับ ...เดียวไปถามนักคอมพิวเตอร์ก่อน ......ครับ  :drool:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: วิธีทำเสียงmixธรรมดาเป็นHiระดับ PRO ได้จริง โดย sound Card
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 23:07:47 น. »
เวียนหัวแล้วคร๊าบ....โพสส่วนกัน ตอบแทบไม่ทันครับ ....สมาชิกเยอาะจริงๆครับ web นี้ ......ก็เสนอกันไป...อันไหนดี ก็เลือกใช้นะครับ....
แต่ผม
          มี วิจัยอีกชุด  คือ..... จับโน๊ตลงจอ 23 นิ้ว เก็บเหมือน คารา ครับ แต่ เวลาค้นชื่อเพลง จะแสดงออกมาเป็นโน๊ตแทน ครับ.......
เหมาะกับ นักดนตรีเล่นโน๊ต ที่ต้องแบกโน๊ต เป็นกระสอบ เวลาเล่นก็เปิดไม่ทัน ครับ....แต่ไม่ทราบอยากดูไหม ....ครับ จะได้ลงไว้ให้ครับ...ก็เกรงใจ เจ้าของ web เหมือนกันครับ.....

อยากดูครับท่าน  อะไรที่เป็นการพัฒนาเป็นความรู้ ความสะดวก ใส่มาเลย โปรดอย่าได้เกรงใจเลยครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 23:14:35 น. »
นี่ก็เป็นอีกแบบ  เจ้าเออัดเล่นๆ  ใช้เอฟเฟคในมิกซ์  + เอฟเฟคในซาวด์การ์ด X-Fi วนไปวนมา จากเสียงร้อง และซาวดืออนบอร์ดไปเข้ามิกซ์ จากมิกซ์ไปเข้าไลน์อิน X -Fi
เติมเอฟเฟคเข้าไป  แล้วอัดออกมาได้แบบนี้

[flash=300,50]http://www.4shared.com/embed/296510755/e37308cb[/flash]

ส่วนถ้าหนักกว่านี้  ก็ไม่ต้องใช้มิกซ์  ไม่ต้องมีซาวด์หลายตัว   เล่น อัดได้ สบายๆ ก็ต้องตามกระทู้นี้

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=36960.0

[flash=300,50]http://www.4shared.com/embed/323684624/c6386497[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 23:18:05 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

m sound

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 09:05:49 น. »
แม่น แล้วครับ ท่าน ขวัญ ............สัญญาณผสมกันที่ mix ในคอมแหละครับ ออกรู out Sound card ครับ

แต่ ผมยังไม่เคยลอง ใช้ sound Card สอง ตัว ในคอมเครื่องเดียวกัน ได้หรือครับ ถ้าได้แจ๋วเลยครับ ไม่ต้องเปลือง mix ขาเข้า ใช้sound Card ถูก  ๆ สัก 450 บาท ขาออก เอา ดีหน่อย สัก1500 บา ผมว่าประหยัดกว่า ซื้อ mix ใหม่ ตั้ง หลายเท่าครับ .........ต้องขอบคุณเจ้าของความคิดนะครับ ...เดียวไปถามนักคอมพิวเตอร์ก่อน ......ครับ  :drool:
ยังไม่เชื่อครับ.จนกว่าจะได้ฟังเสียงที่บันทึกมา (แบบน้านพ.ฯ) คำว่าเสียงดีแบบที่ว่า ผมว่า อุปกรณ์พื้น ๆมันจะแจ่มจรัสปานนั้น.งานคาราโอเกะ ง่าย ๆ ตั้งแต่ใช้มาต้องพึ่งมิกซ์ (คุณภาพ)ทั้งนั้น แบบนี้ งานคอนเสิร์ท.ใหญ่ ๆ ค่ายดัง ๆ ไม่ขายมิกซ์ดี ๆ ทิ้งหมดหรือ..(ด้วยความเคารพ มิได้มีเจตนาอื่น) ;D ;D ;D :thank1:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 09:13:02 น. »
ยังไม่เชื่อครับ.จนกว่าจะได้ฟังเสียงที่บันทึกมา (แบบน้านพ.ฯ) คำว่าเสียงดีแบบที่ว่า ผมว่า อุปกรณ์พื้น ๆมันจะแจ่มจรัสปานนั้น.งานคาราโอเกะ ง่าย ๆ ตั้งแต่ใช้มาต้องพึ่งมิกซ์ (คุณภาพ)ทั้งนั้น แบบนี้ งานคอนเสิร์ท.ใหญ่ ๆ ค่ายดัง ๆ ไม่ขายมิกซ์ดี ๆ ทิ้งหมดหรือ..(ด้วยความเคารพ มิได้มีเจตนาอื่น) ;D ;D ;D :thank1:

ผมก็เชื่่อเช่นนี้ครับ  จึงเลือกซื้อของที่ดี มีคุณภาพ  เพราะไม่ต้องปรับอะไรมากมาย ก็ได้เสียงที่ดีแล้ว   :th2:

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 09:18:31 น. »
นี่ก็เป็นอีกแบบ  เจ้าเออัดเล่นๆ  ใช้เอฟเฟคในมิกซ์  + เอฟเฟคในซาวด์การ์ด X-Fi วนไปวนมา จากเสียงร้อง และซาวดืออนบอร์ดไปเข้ามิกซ์ จากมิกซ์ไปเข้าไลน์อิน X -Fi
เติมเอฟเฟคเข้าไป  แล้วอัดออกมาได้แบบนี้

[flash=300,50]http://www.4shared.com/embed/296510755/e37308cb[/flash]
เพิ่ง...ได้มีโอกาสฟังเสียงเก่าๆของเจ้าใหม่เปรียบเทียบกับปัจจุบันนี้...

เสียงเมื่อก่อนมัน ดูนุ่ม อุ่น ดูมีพลังกว่าตอนนี้เยอะเลย ไม่สงสัย ที่แพ้ชุมทางเมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา....ทั้งๆที่มีโอกาสอยู่แล้วเชียว ...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 09:45:18 น. »
ผมก็เชื่่อเช่นนี้ครับ  จึงเลือกซื้อของที่ดี มีคุณภาพ  เพราะไม่ต้องปรับอะไรมากมาย ก็ได้เสียงที่ดีแล้ว   :th2:

จริงด้วยน้าขวัญ  เืมื่อวันเสาร์ไป AI นครสวรรค์  จับๆลูบๆคลำๆ ซาวด์คราฟ รุ่นฮิต EPM8,12 EFX8,12 เทียบกับน้องเอเลน ซีด  ริมแดง
ดูแค่เนื้องาน  เทียบกันไม่ติดจริงๆครับ 
ถ้าให้ซื้อเองตอนนี้   ผมมองข้ามปลาคราฟไปแล้วครับ  ทั้งๆที่ไม่เคยลองเทียบเสียง

ตัวนี้ที่ไพศาล  13,500 ครับ รีบๆหน่อย

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 09:46:06 น. »
เดี๋ยวตอบคุณขวัญ ก่อน ครับ .....mix ตัวที่1 .....ลง line in sound card  out จาก sound card ไปขยายเลย กรณ๊ ออก L/R  สองรู  แต่ ถ้าท่านเล่นมากกว่า 2 รู คือ เอาออกหลายๆลำโพง ว่างั้นนะครับ แน่นอน  เช่น ออกซัก 7 ลำโพง โดยปรับที่ ตัวโปรแรกมเป็นต้น ต้องใช้ mix ช่วยรวมเสียงอีกตัว ครับ แล้วจึงออกขยาย  คือ ที่ผ่านมาผม ใช้ Mix ตัวที่ 1ไว้เล่นกับเคร่องดนตรี แต่ mix ไม่คอยมีคุณภาพ เสียงดนตรีเพี้ยนจากต้นกำเนิด ครับ จึงเอาผ่าน sound Card เสียงจึงถูกปรับสัญญาณให้ครบอีกครั้งด้วย sound card ส่วน คาราโกะ ผมเล่น ออกแค่ L/R จึง วิ่งออกที่ out sound Card ไปขยายเลยไม่ต้องผ่าน mix อีกครับ แต่ถ้าออกมากกว่า 2 ช่อง ก็ต้องหา mix อีกตัวแน่ๆครับ
กรณี มี port midi หลายตัว เช่น สั่งงาน ในตัวโปรแกรมคาราให้ สะแนร์ ออก หรือสั่ง เฉพาะกลอง ไปออก บ๊อก เช่น r5 r8 .... ฯลฯ สัญญาณ ออกของ บ๊อก นั้นๆก็ ลงช่องที่ mix ตัวแรก ตัวที่1 กรณี ใช้ 1 mix ครับ แล้ว ก็ลงไป line in sound card  ตามปกติ เสียงเครื่องดนตรี โดยฌฉพาะ กลองจะแน่นดีมากโดยทันที ลองฟังดู ครับ แต่ใช้ sound front ก็ ปรับ วอลลุ่มที่ mix ในคอม ครับ
...ผมต้องขอขอบคุณเป็นอย่างสูงครับที่เกิดไอเดียร์นี้ขึ้นมา..เป็นที่น่าลองเล่น ลองทดสอบดูครับ... :thank1:

yoshiji

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 09:50:18 น. »
อยากทราบลายละเอียดพอดีมีการ์ดรุ่นนี้อยู่ครับ

pramoon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 09:58:04 น. »
เข้ามาอ่านครับ  ;D :beer: :beer: แบบนี้ต้องมี mix สองโต :o^: :o^:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 10:05:45 น. »
จริงด้วยน้าขวัญ  เืมื่อวันเสาร์ไป AI นครสวรรค์  จับๆลูบๆคลำๆ ซาวด์คราฟ รุ่นฮิต EPM8,12 EFX8,12 เทียบกับน้องเอเลน ซีด  ริมแดง
ดูแค่เนื้องาน  เทียบกันไม่ติดจริงๆครับ 
ถ้าให้ซื้อเองตอนนี้   ผมมองข้ามปลาคราฟไปแล้วครับ  ทั้งๆที่ไม่เคยลองเทียบเสียง

ตัวนี้ที่ไพศาล  13,500 ครับ รีบๆหน่อย
(....)

เอาไปเข้าคู่กับ  MX200  แจ่มเลยครับ น้าฯ

ท่านใดหา Mix อยู่ เตรียมคว้า น้องยาฯ ของน้านพฯ เลยครับ   :th2: :th2:

m sound

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 10:45:33 น. »
แนวคิดแบบนี้..คล้ายกับผมตอนเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ คือไม่พอใจในภาค โทน ที่ให้มากับอินทิเกรต อยากได้เสียงที่ พุ่ง เบส กลาง แหลม ต้อง มากกว่า ที่เขาทำมา ถึงขนาดเอา ปรี มา ซ้อน ปรี เพื่อให้ได้เสียงแบบที่ต้องการ ซึ่งต่อมา พบว่า มันเป็นการ เพิ่มความเพี้ยนอย่างหาค่าไม่ได้..กว่าจะตาสว่างว่า เสียงจะดีได้ก็ต้องประกอบด้วยหลายองค์ประกอบ แต่ที่เป็นหัวใจหลัก มันมีอยู่ง่าย ๆ คือ ต้นทางดี มีชัยไปกว่าครึ่ง.(ไม่แปลกที่ หูทองทั้งหลาย ใช้แต่อุปกรณ์ระดับสุดยอด) ความสะอาด หมดจด ของเสียงคือ ยอดปรารถนาของเหล่าหูทองเหล่านั้น ผมจึง(ค่อนข้าง)ไม่เชื่อ ว่า เสียงจะดีขนาด ไฮเอ็นด์ โปร จะได้จากอุปกรณ์ที่ดูแล้ว ไม่มีอะไรพิเศษมากมาย เหมือนที่เจ้าของกระทู้กล่าวอ้างเท่านั้น (ด้วยความเคารพ เช่นเดิม) ครับ..  :thank1: :flower:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 11:08:05 น. »

ก็ยังไม่ได้คำตอบครับ
อ่านแล้วก็ยัง งงๆๆ
อยู่เหมือนกัน เดี๋ยวลองอ่านใหม่อีกสักสองรอบ..
เฮ้อ...ยังงัยว๊ะเนี่ย

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 11:43:37 น. »
จะลองทำดูนะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:30:46 น. »
คือ การทำ mix ราคา ถูก ๆ หรือที่มันเพี้ยน โทนเสียงไม่ตรงใจ  ให้สัญญาณดีขึ้น  ก็ เอา ไป ผ่าน sound Card audigi 7.1 เท่านั่นเองก่อนจะ ออกไปสู่ภาค ขยาย ครับ  ไม่แนะนำให้ทำใน mixที่มีคุณภาพอยู่แล้ว ครับ หรือที่ราคาแพงๆ ที่มันดีอยู่แล้ว ครับ เพื่อให้เราประหยัดงบประมาณ ครับ ก็ต้องไปลองทำเอาเอง นะครับ ผมทำแล้วเสียงสัญญาณมันดีขึ้นครับ แบบ ok. โดยที่ไม่ต้องเสียเงินมากขึ้น ครับ  หรือ กรณีที่ ท่าน มีเครทื่องดนตรี แล้วเวลา ลงmix แล้ว เสียงเครื่องดนตรี drop ไป ในโทนต่างๆ ก็เอาไปผ่าน sound Card วิธีนี้ ก็จะได้เสียงสัญญาณที่ครบ เหมือนต้นกำเนิดจริง ครับ
ไม่ต้อง งง มากครับ ง่ายๆ ตามที่ว่า ท่านต่ออย่างไรก็ตาม ลองผ่าน sound Card ดู แล้วฟังเปรียบเทียบ เอง ก็แล้วกันครับ ส่วนผม ไปทดลองมา ก็ออกมาดี ทุกครั้งเลย เอามาฝากกัน......เด้อ.....
ทดลองเอง...........ครับ..................... :th2:

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:34:14 น. »
mix เอแลน เฮีว   ....โออยากได้มากครับ ....แต่ตอนนี้ ลงเครื่องดนตรีไปหมดแล้วครับ .........13500 ถูกมากครับ   ...รองบหน้า.....(งวดหน้า...)... :o^: :o^:

m sound

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:38:07 น. »
คือ การทำ mix ราคา ถูก ๆ หรือที่มันเพี้ยน โทนเสียงไม่ตรงใจ  ให้สัญญาณดีขึ้น  ก็ เอา ไป ผ่าน sound Card audigi 7.1 เท่านั่นเองก่อนจะ ออกไปสู่ภาค ขยาย ครับ  ไม่แนะนำให้ทำใน mixที่มีคุณภาพอยู่แล้ว ครับ หรือที่ราคาแพงๆ ที่มันดีอยู่แล้ว ครับ เพื่อให้เราประหยัดงบประมาณ ครับ ก็ต้องไปลองทำเอาเอง นะครับ ผมทำแล้วเสียงสัญญาณมันดีขึ้นครับ แบบ ok. โดยที่ไม่ต้องเสียเงินมากขึ้น ครับ  หรือ กรณีที่ ท่าน มีเครทื่องดนตรี แล้วเวลา ลงmix แล้ว เสียงเครื่องดนตรี drop ไป ในโทนต่างๆ ก็เอาไปผ่าน sound Card วิธีนี้ ก็จะได้เสียงสัญญาณที่ครบ เหมือนต้นกำเนิดจริง ครับ
ไม่ต้อง งง มากครับ ง่ายๆ ตามที่ว่า ท่านต่ออย่างไรก็ตาม ลองผ่าน sound Card ดู แล้วฟังเปรียบเทียบ เอง ก็แล้วกันครับ ส่วนผม ไปทดลองมา ก็ออกมาดี ทุกครั้งเลย เอามาฝากกัน......เด้อ.....
ทดลองเอง...........ครับ..................... :th2:
อีกนิดดด...ครับ..ผ่านมิกซ์แล้ว ไปเข้า ซาวด์การ์ด ออดิจี้ 7.1 ถามว่า ซาวด์การ์ดตัวนี้ ถ้าจะช่วยเพิ่มคุณภาพเสียง ที่พอจะมองเห็น ก็เห็นจะมี ภาค อีควอไลเซอร์ช่วยปรับแต่งเสียง แล้วก็ ปรับ โวลลุ่มเพิ่ม-ลด เสียง  แล้วหน้าที่ก็ไม่ได้แตกต่างจาก ที่เรา ต่อ ด้วย อีควอไลเซอร์ 31 CH ต่อท้ายจากมิกซ์ เผลอ ๆ เร่งมาก เกิน เพี้ยน แตกพร่า เข้าให้อีก  แต่ก็อย่างว่า ครับ..ท่าน ลองแล้วว่า ดี ท่านสมาชิกทังหลายก็ลองไปทำดูครับ..ไม่เสียหาย..(ด้วยความเคารพในข้อคิดเห็นที่เสนอแนะอีก เช่นเคยครับ.ไม่มีเจตนาอื่น) :happy: :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:43:31 น. »
ผมเคยทำเมื่อ 3 ปีที่แล้วไง.. และก็เมื่อปลายปีที่แล้ว ผมก็ใช้วิธีนี้บันทึกเสียง ซาวด์จะออกมาชัดเพราะซาวด์จะถูกบันทึกแบบสเตริโอมิกซ์ซึ่งจะแทบไม่สูญเสียสัญญาณเลย
ในขณะที่เสียงร้องจะถูกปรับแต่ง ในไลน์อินของการ์ดซาวด์ซึ่งเอฟเฟคในการ์ดของครีเอทีฟ ถือว่าสุดยอดมากๆ..... ระบบนี้ผมยังถือว่าเวิร์คและดีที่สุด ผมเคยใช้ระบบนี้ออกพีเอด้วยเพราะเมื่อก่อน ผมไม่มีมิกซ์ที่มีเอฟเฟคดีใช้.. เมื่อใช้วิธีมันสามารถทดแทนได้ดีมากๆ...
ปัจจุบันมาเล่นโน๊ตบุ๊ค เลยไม่ได้เล่นวิธีนี้แล้ว...

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:45:06 น. »
อีกนิดดด...ครับ..ผ่านมิกซ์แล้ว ไปเข้า ซาวด์การ์ด ออดิจี้ 7.1 ถามว่า ซาวด์การ์ดตัวนี้ ถ้าจะช่วยเพิ่มคุณภาพเสียง ที่พอจะมองเห็น ก็เห็นจะมี ภาค อีควอไลเซอร์ช่วยปรับแต่งเสียง แล้วก็ ปรับ โวลลุ่มเพิ่ม-ลด เสียง  แล้วหน้าที่ก็ไม่ได้แตกต่างจาก ที่เรา ต่อ ด้วย อีควอไลเซอร์ 31 CH ต่อท้ายจากมิกซ์ เผลอ ๆ เร่งมาก เกิน เพี้ยน แตกพร่า เข้าให้อีก  แต่ก็อย่างว่า ครับ..ท่าน ลองแล้วว่า ดี ท่านสมาชิกทังหลายก็ลองไปทำดูครับ..ไม่เสียหาย..(ด้วยความเคารพในข้อคิดเห็นที่เสนอแนะอีก เช่นเคยครับ.ไม่มีเจตนาอื่น) :happy: :thank1:

น่าจะทำให้ดีขึ้นได้นิดหน่อยครับ  กับฟังค์ชั่นบางตัว   เช่นการกำจัดเสียงรบกวน  เพิ่มไดนามิคความสดกระชับของเสียง

m sound

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:47:14 น. »
ผมเคยทำเมื่อ 3 ปีที่แล้วไง.. และก็เมื่อปลายปีที่แล้ว ผมก็ใช้วิธีนี้บันทึกเสียง ซาวด์จะออกมาชัดเพราะซาวด์จะถูกบันทึกแบบสเตริโอมิกซ์ซึ่งจะแทบไม่สูญเสียสัญญาณเลย
ในขณะที่เสียงร้องจะถูกปรับแต่ง ในไลน์อินของการ์ดซาวด์ซึ่งเอฟเฟคในการ์ดของครีเอทีฟ ถือว่าสุดยอดมากๆ..... ระบบนี้ผมยังถือว่าเวิร์คและดีที่สุด ผมเคยใช้ระบบนี้ออกพีเอด้วยเพราะเมื่อก่อน ผมไม่มีมิกซ์ที่มีเอฟเฟคดีใช้.. เมื่อใช้วิธีมันสามารถทดแทนได้ดีมากๆ...
ปัจจุบันมาเล่นโน๊ตบุ๊ค เลยไม่ได้เล่นวิธีนี้แล้ว...
คืออยากทราบว่า จขกท.ใชคุณสมบัติข้อไหน ไปทำให้ได้เสียงทีดีขึ้น.. โดยต้องใช้ คอมพิวเตอร์อีกตัว.เพื่อเสียบซาวด.ออดิจี้..ไม่ใช่กรณีบันทึกเสียง.ผมว่า มัน วุ่นวาย แต่ถ้ามัน ดีจริง ก็น่าลอง ผมมีซาวด์ตัวนี้อยู่ 2  ตัว..(หรือไม่หา pre/ dac ไม่ดีกว่าหรือ) ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:49:46 น. โดย ฅนไทบ้าน »

m sound

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:51:17 น. »
น่าจะทำให้ดีขึ้นได้นิดหน่อยครับ  กับฟังค์ชั่นบางตัว   เช่นการกำจัดเสียงรบกวน  เพิ่มไดนามิคความสดกระชับของเสียง
  อย่างนี้ ถือว่า รับได้ครับ..ชัดเจน.. :th2: :thank1:

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:52:17 น. »
ตอบคุณ คนบ้านไท ครับ  เวลาเราเอาสัญญาณ มาผ่าน sound card ตัวนี้ จะไม่สามารถปรับแต่ง ปรุงเสียงเช่น q แอฟเฟค ฯลฯ ที่มากับ โปรแกรมได้ นะครับ มันจะผ่านไป ปรุงแต่งเอง เติมเต็มสัญญาณให้ครบ และพอดี แล้วยิงออกทาง out เลย ครับ เราปรับได้แต่ เกรน ความดัง ใน mix ใน คอม (Mix windos)เท่านั้นครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:53:40 น. »
คืออยากทราบว่า จขกท.ใชคุณสมบัติข้อไหน ไปทำให้ได้เสียงทีดีขึ้น.. โดยต้องใช้ คอมพิวเตอร์อีกตัว.เพื่อเสียบซาวด.ออดิจี้..ไม่ใช่กรณีบันทึกเสียง.ผมว่า มัน วุ่นวาย แต่ถ้ามัน ดีจริง ก็น่าลอง ผมมีซาวด์ตัวนี้อยู่ 2  ตัว.. ;D ;D ;D
ผมแล้วนั้น.. ใช้ อีกวิธีคือ เอฟเฟคในครีเอทีฟ เหมือนนำการ์ดซาวด์ตัวละ สมัยนั้นผมซื้อ 900กว่าบาท มาทำเอฟเฟค ต่อ Insert ในมิกซ์ แล้ว ตั้งค่าการ์ดซาวด์ให้รับสัญญาณ Fx out จากมิกซ์เข้าไลน์อิน การ์ดซาวด์
ตั้งค่าลดเสียงต้นฉบับลงทั้งหมดเหลือเพียงเอฟเฟค ออกมาทาง LineOut ของ การ์ดซาวด์ แล้วเอาไปเข้า FX return ของมิกซ์ ผสมกับเสียงในมิกซ์เร่งลด FX ที่มิกซ์เหมือนใช้ FX แยก คอมพ์จะเหลือ ซาวด์ออนบอร์ด ตั้งค่าคาราโอเกะ ให้ซาวด์ออกที่ออนบอร์ด
เข้ามิกซ์...เพื่อผสมเสียงร้องและเอฟเฟค์ของการ์ดซาวด์ในครื่องเดียวกัน....  Rec out ของมิกซ์ เอามาเข้า ไลน์อิน ออนบอร์ด เพื่อบันทึกเสียง... ในคอมพ์เครื่องเดียวกัน...  ;D

m sound

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 14:57:18 น. »
ตอบคุณ คนบ้านไท ครับ  เวลาเราเอาสัญญาณ มาผ่าน sound card ตัวนี้ จะไม่สามารถปรับแต่ง ปรุงเสียงเช่น q แอฟเฟค ฯลฯ ที่มากับ โปรแกรมได้ นะครับ มันจะผ่านไป ปรุงแต่งเอง เติมเต็มสัญญาณให้ครบ และพอดี แล้วยิงออกทาง out เลย ครับ เราปรับได้แต่ เกรน ความดัง ใน mix ใน คอม (Mix windos)เท่านั้นครับ
 ก็ยังนึกไม่ออกว่ามันจะช่วยยังไง  แค่เอาสัญญาณ ที่ ผสม ที่มิกซ์ เรียบร้อย แล้ว มาผ่าน ซาวด์ ราคา ไม่กี่บาท แล้ว ปรับแต่งอะไรไม่ได้นี่นะ..อ้าววว..ลองหาคอม.ฯอีกตัวมาลองเสียบดูให้รู้แจ้งเห็นจริงไปเลย สมาชิก..กรณี ของ นายเอ..ทำ ยัง นึกออก  แล้ว ที่น้า นพ. ว่า ใช้ปรับแต่ง กำจัดเสียงรบกวน น่ะ มันก็ต้อง ปรับ ที่ซาวด์ ได้นี่ อย่างนี้ พอมองออกครับ..แต่.แบบ จขกท..แค่ ผ่าน เฉย ๆ เนี่ยนะ.. ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 15:13:11 น. »
หา mix ที่ คิดว่า ทำให้เสียง หวย มากๆ  แล้ว....เอาสัญญาณ out จาก mix ที่ว่าแย่ๆ นั้น ผ่าน Sound Card Audigi 7.1 ขึ้นไป แล้วลอง ฟัง เปรียบเทียบ กับตอนผ่านและไม่ผ่าน จะเห็นชัดเจน ครับ
.........แต้...แต้...นา ....ท่าน.....ลองทำดู.....จะรู้เอง......ผมก็แค่...พอดี.....บังเอิญ....ทดลองแล้วมันดีครับ.....เลยบอกต่อ..........บ่อลอง...จะรู้ได้ ....จะได....ทำดูครับ ......เผื่อจะได้สัมผัส....อะไรใหม่......แบบเส้นผมบังภูเขา........บางที่เราก็อาจคิดไม่ถึง...ก็ได้ว่าที่แท้.....ก็ทำได้ครับ......กับเสียงที่ดีมีคุณภาพ ......โดยเฉพาะเมื่อเล่นกับเครื่องดนตรี ครับ.............