ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำเสียงmixธรรมดาเป็นHiระดับ PRO ได้จริง โดย sound Card  (อ่าน 48823 ครั้ง)

taketchaisri

• บุคคลทั่วไป
Re: วิธีทำเสียงmixธรรมดาเป็นHiระดับ PRO ได้จริง โดย sound Card
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 13:24:05 น. »
เมื่อคืนไปลอง อัด
  ตามโจทย์การบ้าน..วันนี้ ..ให้อัดเสียง ที่ออกจาก mix อย่างเดียว เปรียบเทียบ กับ ที่ต่อผ่าน mix ...
1.เสียงออกจาก mix ออกมา  .......ไม่รู้จะเสียบกับอะไรที่จะอัดได้ ครับ.....เพราะจะอัดมาให้ฟังก็ต้องลง in Sound Card อยู่ดี ยังงัยก็เข้า
   SoundCard ๆ สัญญาณก็โดน SoundCard ปรุงอีก....หรืออีกอย่างกัดลง เครื่องเล่นเทป คลาสเซ็ต ที่ ตรงนี้พอได้..แต่เทปคลาสเซ็ตจะ
   หาได้ที่ไหนหนอ.....ออ้นึกออกแล้วครับ ต้องใช้เครื่องบันทึก mp3 น่าจะเข้าท่า........
2. เสียงที่ผ่านการปรุง sound card อัด เป็น files แอ้ชักงง.......เอาอะไร...มาอัดครับเนี้ย....เสียงที่ออกจากคอมแล้วออกรู out mix ....
   แล้วเข้าเครื่องบันทึก mp3 ..อย่างนี้ พอได้ไหมครับ วิธีการ

Re: วิธีทำเสียงmixธรรมดาเป็นHiระดับ PRO ได้จริง โดย sound Card
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 13:25:19 น. »
คงอาทิตย์ จะลองครับ เพระเดี๋ยวจะไปต่างจังหวัดแล้วครับ ประมาณ 5 วันใครลองทำอย่างว่า แล้ว อัด มาให้ฟังหน่อย ก็ได้นะครับ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 13:26:25 น. »
ตอบคุณแอ๊ดธรรมดา  ...คลิกตรงที่ling เลยครับ....

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 17:41:39 น. »
เอาใจช่วยครับท่าน ลองคิดเรื่องใหม่ๆ ที่ไม่เกี่ยวกับเรื่อง เสียง ก็ได้นะครับ
(เสียงที่คิดว่าดีแล้ว อาจจะยังไม่ดีพอสำหรับท่านอื่นก็ได้)สำหรับผมขอชื่นชม ท่าน ครับ

:devil: :devil: :devil: :devil: :devil:

ออฟไลน์ เหนือยอดไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL# NO.-6D23186D,6D221863 (x-men)
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 18:06:30 น. »
ยังฟังยิ่งงง  เดี๋ยวผมไปดูที่บ้านเลยดีมะ  หมู่ 4 ต.ป่าตึง(ป่าบงบ้านถ้ำ)  ไม่ไกลอย่างที่คิด  ได้ผมไงแล้ว จะกลับมาแจ้งให้พี่น้องทราบครับ 

ออฟไลน์ sriAROON

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 18:42:58 น. »
แหะๆ เพิ่งได้เห็นหน้าตาตัวจริงของท่าน "ทินกรณ์"  :th1:

johntoyota5

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 23:32:09 น. »
ขอบคุณท่านที่นำเสนอ ชอบท่านที่กล้านำเสนอ แต่ท่านคงจะไม่
เป็นที่ยอมรับหรอก ถ้าท่านยังไม่มีฮาร์ดล็อค....

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 23:51:43 น. »
ขอบคุณท่านที่นำเสนอ ชอบท่านที่กล้านำเสนอ แต่ท่านคงจะไม่
เป็นที่ยอมรับหรอก ถ้าท่านยังไม่มีฮาร์ดล็อค....

ไม่เกี่ยวครับ  สมาชิกกว่าครึ่ง  ก็ไม่มีฮาร์ดล๊อค 

การมี  ไม่มี  ไม่ได้บังคับครับ   เพียงแต่นำเสนอสิ่งที่ดีกว่าสำหรับผู้ที่จำเป็นต้องใช้เท่านั้น

คนที่ไม่มีฮาร์ดล๊อค    หากมีเรื่องดีๆเสนอก็ยอมรับได้ครับ 

ออฟไลน์ ครูสมศรี

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 800971A5 (มานพ)
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 00:11:10 น. »
อัดจาก sound Card Audigy 7.1 ลองฟังดูว่า มันน่าจะปรับเสียงได้ประมาณนี้ เพราะยิงอัดผ่านเข้า line-in ของ sound Card
 แต่ยังไม่ออก ขยาย เบสเป็นงัย กลองเป็นงัย ชัดดีไหม พอน่าจะสู้ mix ดังๆได้ไหม
 load เอง นะครับ นามสกุล wave ชัดแจ๋วแต่ files ใหญ่มากครับ mp3 ไม่ค่อยเพราะครับ ใช้
เพลงที่ 1 ครับ http://file.uploadfile.biz/i/IWIEMEIEIHIIDX
เพลงที่ 2 ครับ http://file.uploadfile.biz/i/IWIEMEIEIHIHMZ
เพลงที่ 3 ครับ http://file.uploadfile.biz/i/IWIEMEIEIHINWE
เพลงที่ 4 ครับ http://file.uploadfile.biz/i/IWIEMEIEIHIZWW
เพลงที่ 5 ครับ http://file.uploadfile.biz/i/IWIEMEIEIHIVDD
เพลงที่ 6 ครับ http://file.uploadfile.biz/i/IWIEMEIEIHMIME
เพลงที่ 7 ครับ http://file.uploadfile.biz/i/IWIEMEIEIHMMIN
เพลงที่ 8 ครับ http://file.uploadfile.biz/i/IWIEMEIEIHMXIV

โหลดไม่เป็นครับ ทำแบบเปิดฟังได้เลย ได้ใหม อยากฟัง

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 11:39:34 น. »
ตอบ อ.สมศรี ครับ เข้าไปกดที่ ling เลยครับ ใส่รหัสรอแล้ว save load ครับ พอดีfiles ใหญ่มากครับ วางไม่ได้เลยครับ ทำแบบเปิดเลย ก็load ลง web ไม่ได้ครับ เลยต้องแบบนี้แหละครับ files แรกเป็น เพลง แนว อิสาน ซึ่งผม solo เอง แบบธรรมชาติตามใจนึกนะครับ เป็นทำนองส่วนอื่นๆ เพลงฝาหร่งครับ จาก solton ms60 ล้วนๆครับ ยังไม่พ่วง บ๊อกกลองเสริมครับ หลังๆผมใช่บ๊อกกลองเสริม ช่วยถึง 4 ตัวครับ คือ aleses sr16 + boss 660 = แต่งกลองให้ใช้ร่วมกันแล้ว sr 16 จะใช้เพียงสะแนร์ กับ ดรัมเบส boss 660 ใช้ทุกตัวปรับบาร้านแล้ว เลือกใช้คู้กับ sr16 ตามแต่ชอบ มีหลายuse ที่ทำไว้ครับ  +กล่องในเครื่อง z1000  และแยกอีกลายเป็น roland r5 ไว้เล่นสด มันอย่าบอกใครสำหรับคาราผมใช้ของ Etreme นี้แหละครับ ยอดที่สุดแล้วครับ บางที่ก็ใช้ soundfront ที่เขาแต่งมาเหมาะก็มีนะครับ (มีแจกถ้าอยากได้แจ้งมา)แล้วกลองผมก็ทำmidi ลิ้งเข้า บ๊อกอีกทีครับ สำหรับท่านที่ไม่มีเครื่องดนตรี ผมว่าใช้ soundfront แล้วต่อ สาย midi แยก ไปใช้เสียงสะแนร์ ฯลฯของกลอง โดยใช้โปรแกรม xtreme นี้ แหละครับเป็นตัวออกคำสั่ง ใช้สะแนร์จาก sr16 หรือ boss Dr 670 ก็ได้ หรือ Dr770 ก็ได้ แต่ boss 880 ผมลองฟังแล้ว เป็นรุ่นสูงสุดของ boss เสียงไม่แน่น ครับ ม่ายดี เน้อ ...แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ....ลองดูนะครับ...จะเล่น คาราได้รสชาติดีมากทีเดียวครับ....ปัจจุบันแน้นกลองเป็นส่วนใหญ่ ส่วน D4 ผมลองแล้วใช้ได้แค่เสียง สะแนร์และดรัมเบสครับ อย่างอื่น เครื่องเคาะ ทองเหลือง ใช้ไม่ได้เลยครับ นี้หูนักดนตรี นะครับ ที่เขาใช้กันคือเอามาพ่วงใช้บางเสียงโดยการตั้งค่า note ที่ บ๊อกใหม่มตามที่เราต้องการ หรือตามสูตรที่เขา มีโปรแกรมยิงแจกกันครับ การตั้งค่าก็ตั้งที่ บ๊อกเลย หรือใช้โปรแกรมคอมตั้งก็ได้ครับ รายละเอียด
มากครับอธิบายไปผมว่า 3 วันคงครบมั้งครับ....คุยเรื่องดนตรี เรืองคาราเนี้ยผมว่าจะได้วามรู้เพิ่มอย่างมหาศาลนะครับ....บางอย่างผมก็ได้มาจากคุยกันนี้แหละครับ....แต่ที่สนับสนุนให้ใช้คือ ...คารา Extreme นี้แหละครับ...ดีที่สุดในโลกแล้วไม่ใช่เอาใจ...เจ้าของนะครับ..แต่ผมจะเลือกใช้แต่ของที่ดีมีคุณภาพเท่านั้น....ก็พิสูจน์แล้วว่า โปรแกรม นี้ สุดยอด...ที่สุดในโลกแล้วครับผม.....เพราะจะใช้เสียง จาก soundfront..จะแยกกลอง ต่อพ่วง midi ก็ได้  จะใช้ sound จาก ห้องอัดก็ได้ เช่น พวก ปลักอินต่างๆ ครับ .....เดียว...ส่วนผมตอนนี้จะไปอยู่ ราชบุรี ...แล้วไปวนเวียนที่ห้องอัดทำเพลงแถว นครศรีธรรมราช และโรงเรียนดนตรีที่ ชุมพรครับ เสา-อาทิตย์ ..ตอนนี้กำลังเจรจา....ต่อรองรายได้อยู่ครับ........พูดเรื่องเอา sound จาก ห้องอัดเพลงทำเพลงมาลงใช้ กับคาราextreme นี้ ก็เรื่องยาวและไม่จอสิ้นครับ เพราะ sound จากห้องอัด สามารถแต่งเยงชิ้นเคร่องดนตรี ได้ทุกชิ้น เช่น ดึงหนังกลองตึง  ใส่effect ให้กลอง ใส่ ffest เสียงกีต้า เปียโน ฯลฯ ...ไม่มีจบสิ้นครับ....ไว้คราวหน้ามีโอกาสจะมา....ฟอยให้ฟังอีก..แบบแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 12:33:10 น. โดย taketchaisri »

ออฟไลน์ รัฐภูมิ(PK-MUSIC)

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7C12B2A8 ซื้อจากท่าน x-men
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 12:07:58 น. »
ผมถนัดซาวด์โมดูล...อ่านรอบเดียวรู้เรื่องเลยครับ...  ขอบคุณมากครับ..  ผมยกให้เป็นอาจารย์เลย...

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 12:21:50 น. »
พูดเรื่องเอา sound จาก อัดมาลง ราคา xtreme นี้ กำลังจะทำความเข้าใจ
แต่ยิ่งอ่านก็ยิ่งงง ขอตัวไปกินพาราก่อน...
แบบว่า..Puzzle over my head หรือเปล่าครับ...ท่านสารวัตรป้อม.. ;D

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 12:30:12 น. »
สำหรับ hd โปรแกรม ตัวจริง ไม่ใช่ปัญหาครับ แต่เราคงควรเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันไว้ก่อนครับ ....สิ้นค้าบางที่เราจะซื้อไม่ใช่เพราะสิ้นค้าดีนะครับ แต่ชอบที่การมีน้ำใจ..และความใจกว้างของคนขายมากกว่าครับ....แล้วแต่สมาชิกนะครับ อยากให้อยู่ผมก็อยู่นะครับ....แต่ให้เป็นสมาชิก web ได้แล้ว แล้วมาบังคับซื้อของ ตรงนี้ ผมขอไปดีกว่านะครับ...ตรงนี้ท่านให้ผมสมัครสมาชิกได้..ก็เท่ากับทำตามกติกาแล้ว...แต่ถ้าจะให้อยู่กี่วันกี่เดือนก็แจ้งมาครับ....ถ้าจะเอาเงิน2000 บาท มาตัดสิน ความมีน้ำใจกับ ความเป็นเพื่อน เอาเงินเป็นใหญ่ ก็คงต้องขอหยุดท่อง web ท่าน ต่อไปครับ เพราะผมรู้สึกต้องทนและอึดอัดมากครับ....และก็โมโหเป็นเหมือนกัน นะครับ.... ถ้าไม่ให้ผมใช้ต่อ กรุณา ส่ง mail มาแจ้งผม นอก web นี้ก็ได้ ครับ จะดำเนินการให้ทันทีครับ ความแรงความรู้ประโยชน์อะไรก็ไม่ต้องรับรู้กันละคับ ก็คงไม่มีคำว่าเพื่อน อีกต่อไป แต่จะมี แค่ ผลประโยชน์ ...แล้วกรุณา...แจ้งว่าสมัครได้เฉพาะผู้ที่ซื้อ คาราเท่านั้น นะครับ จะได้ไม่หลง มาสมัครเข้า web ครับ และไม่ต้องเถียงกันให้เสียเวลาต่อไป ครับ....ใครคิดว่าแรงก็แรงครับ ....เพราะผมไม่ชอบใครมาบังคับขู่เข็นครับ....ถ้าบอกแต่แรกให้สมัครได้เฉพาะผู้ซื้อ โปรแกรมผมก็ไม่เข้ามาหรอกครับ เพราะ...คิดว่า ....จะได้สังคมใหม่ ..เพื่อนใหม่..ครับ.....ถ้าไม่ต้อนรับผมกรุณาแจ้งผมโดยด่วน นะครับ ผมจะได้ ลบกระทู้ทั้งหมดทันที ครับ.
....

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7C12B2A8 ซื้อจากท่าน x-men
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 12:47:41 น. »
สำหรับ hd โปรแกรม ตัวจริง ไม่ใช่ปัญหาครับ แต่เราคงควรเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันไว้ก่อนครับ ....สิ้นค้าบางที่เราจะซื้อไม่ใช่เพราะสิ้นค้าดีนะครับ แต่ชอบที่การมีน้ำใจ..และความใจกว้างของคนขายมากกว่าครับ....แล้วแต่สมาชิกนะครับ อยากให้อยู่ผมก็อยู่นะครับ....แต่ให้เป็นสมาชิก web ได้แล้ว แล้วมาบังคับซื้อของ ตรงนี้ ผมขอไปดีกว่านะครับ...ตรงนี้ท่านให้ผมสมัครสมาชิกได้..ก็เท่ากับทำตามกติกาแล้ว...แต่ถ้าจะให้อยู่กี่วันกี่เดือนก็แจ้งมาครับ....ถ้าจะเอาเงิน2000 บาท มาตัดสิน ความมีน้ำใจกับ ความเป็นเพื่อน เอาเงินเป็นใหญ่ ก็คงต้องขอหยุดท่อง web ท่าน ต่อไปครับ เพราะผมรู้สึกต้องทนและอึดอัดมากครับ....และก็โมโหเป็นเหมือนกัน นะครับ.... ถ้าไม่ให้ผมใช้ต่อ กรุณา ส่ง mail มาแจ้งผม นอก web นี้ก็ได้ ครับ จะดำเนินการให้ทันทีครับ ความแรงความรู้ประโยชน์อะไรก็ไม่ต้องรับรู้กันละคับ ก็คงไม่มีคำว่าเพื่อน อีกต่อไป แต่จะมี แค่ ผลประโยชน์ ...แล้วกรุณา...แจ้งว่าสมัครได้เฉพาะผู้ที่ซื้อ คาราเท่านั้น นะครับ จะได้ไม่หลง มาสมัครเข้า web ครับ และไม่ต้องเถียงกันให้เสียเวลาต่อไป ครับ....ใครคิดว่าแรงก็แรงครับ ....เพราะผมไม่ชอบใครมาบังคับขู่เข็นครับ....ถ้าบอกแต่แรกให้สมัครได้เฉพาะผู้ซื้อ โปรแกรมผมก็ไม่เข้ามาหรอกครับ เพราะ...คิดว่า ....จะได้สังคมใหม่ ..เพื่อนใหม่..ครับ.....ถ้าไม่ต้อนรับผมกรุณาแจ้งผมโดยด่วน นะครับ ผมจะได้ ลบกระทู้ทั้งหมดทันที ครับ.
....
ท่านพูดได้ตรงใจผมมากเลยครับ  ผมอยู่มาหลายปี  ส่วนมากก็ได้เพียงอ่านเอาความรู้จากกระทู้ต่าง ๆ  แต่ความรู้เกี่ยวกับ Sound Module ไม่ค่อยได้รับเท่าไหร่  ทั้ง ๆ ที่โปรแกรมนี้เขาก็สร้างมาให้ใช้กับ SM เหมือนกัน  มีแบบท่าน  taketchaisri หลงเข้ามา  ไม่นานก็หายไปอีก  เพราะอะไรไม่รู้..(ทั้งๆ ที่รู้)  ไม่เหมือนเมื่อ3-4 ปีก่อน  ตอนเริ่มมีเวบนี้ใหม่ ๆ  คนที่เลน SM เยอะเลย  ตอนนี้เหลือไม่กี่คน  หรือไม่ก็ต้องปรับเปลี่ยนไปเล่น Sound Font ไปเลย   ผมก็เลยเล่นมันทั้ง 2 อย่าง  .......

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 13:07:05 น. »
....
ผมอ่านมา ไม่เห็นว่าใครจะบังคับให้ท่านซื้อ Hardlock ตรงไหนนะครับ
และสมาชิกที่ไม่มี Hardlock ในบอร์ดนี้ มีมากกว่าสมาชิกที่มี Hardlock  เสียอีก ท่านไปดูสถิติจำนวน/ประเภทสมาชิกได้เลยครับ

แต่ถ้าท่านมี Hardlock และแจ้งรหัส Hardlock + ที่มา ท่านก็จะได้รับการจัดประเภทเป็นสมาชิกประเภทลูกค้า Xreme เพื่อให้มีสิทธิ์เห็นเนื้อหา และหัวข้อในบอร์ดมากขึ้นกว่าสมาชิกธรรมดา ซึ่งเป็นนโยบายของเจ้าของบอร์ดที่ท่านต้องการดูแลให้ความสะดวกแก่ลูกค้าของท่าน เพราะท่านเป็นผู้ลงทุนเช่าโฮสต์ สำหรับทำมาหากินของท่านครับ

ส่วนท่านเจ้าของกระทู้ ไม่มี Hardlock ท่านก็มีสิทธิ์เห็น และโพสต์ข้อความได้ตามที่ท่านทำมาหลายวันแล้วนี่ครับ

ส่วนจะขายของ ทางบอร์ดเพียงต้องการให้มีจำนวนกระทู้มากพอ เป็นที่รู้จักคุ้นเคย จึงจะมีสิทธิ์มองเห็นบอร์ดขายของ และโพสต์ประกาศขายของได้ ถ้าเป็นลูกค้า Hardlock ก็จะสะดวกยิ่งขึ้น เพราะจะได้รู้ว่าท่านมีตัวตน หาตัวท่านได้
เพื่อป้องกันคนเข้ามาก่อปัญหาฉ้อโกงสร้างความเดือดร้อน (ซึ่งคนแบบนี้มีอยู่จริง)

ใครบังคับท่านให้ซื้อ Hardlock ตรงไหน

ผมว่าทั้งหมดเกิดจากการสื่อสารของท่านมากกว่า ท่านสื่อสารให้คนส่วนใหญ่ในนี้ไม่เข้าใจ ตอบคำถามไม่เคลียร์ ท่านอาจเคลียร์ในตัวท่าน พอท่านมาพูดน่าสนใจ คนอื่นที่เขาสนใจเรื่องนี้อยู่แล้วก็อยากรู้ แต่ปัญหาคืออ่านอย่างไรก็ไม่สามารถรู้แจ้งเห็นจริงได้ตามที่ท่านอธิบาย ก็แค่นั้น

ถ้าท่านยังยืนยันในหลักการของท่าน ท่านก็ต้องพิสูจน์ ทำให้คนเขาเข้าใจ ก็แค่บอกเป็นขั้นๆให้ทำได้จริงๆว่าต้องทำอะไรบ้าง ไม่เชื่อไปดูกระทู้เก่าๆสิ เรื่องยากและลึกซึ้งกว่านี้ ถ้าเป็นเรื่องจริง เขายังอธิบายให้ทำตามกันได้ (อย่างเรื่องการใช้ sonar และอื่นๆที่ยากๆ) ผมโง่ขนาดนี้ยังทำตามกระทู้ครูภูมได้ แต่เรื่องของท่าน แค่ระบบเสียงในซาวน์การ์ดคอมพิวเตอร์ และมิกเซอร์แค่นี้ ยังทำให้เข้าใจและทำตามไม่ได้ ถ้าไม่เข้าใจแค่คนเดียวไม่ว่า นี่หลายๆๆๆคนไม่เข้าใจ

ขอทำความเข้าใจว่า คนในนี้เป็นแค่สมาชิก/เป็นลูกค้าเหมือนกัน ขาย Hardlock ได้เขาก็ไม่ได้อะไร แค่เอาใจช่วย และสนับสนุน/ให้กำลังใจเจ้าของบอร์ดแค่นั้น และท่านมีเวลาก็ไปลองศึกษาดูว่าท่านเจ้าของบอร์ด คนเขียนโปรแกรม Xtreme ตัวจริงมีน้ำใจกว้างขวาง เป็นคนง่ายๆ และรักคนอื่นแค่ไหน

ท่านจะหามิตร ถ้าเป็นผม ผมไม่ทำแบบนี้ ทำแบบนี้ไปหาที่ไหนก็ไม่มีใครอยากเป็นมิตรหรอกครับ ขอให้พิจารณาตัวเอง
ผมว่าท่านกำลังสับสนในตัวเอง และมีปัญหาในการสื่อสารมากกว่า

ด้วยความเคารพนะครับ ถ้าท่านยังพูดไม่รู้เรื่อง และกล่าวหาบอร์ดในทำนองนี้ ผมในฐานะสมาชิกคนหนึ่งในบอร์ดนี้ จะถือว่า

ท่านหาเรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 13:27:09 น. โดย เสธ.รุณ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 13:36:42 น. »
:no_ok: :no_ok: :no_ok:

• *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 13:43:24 น. »
:no_ok: :no_ok: :no_ok:
ด้วยความเคารพท่าน รัฐภูมิ(PK-MUSIC) ครับ
ผมก็ไม่ทราบว่า ท่าน johntoyota5 นี่เป็นใคร มาแสดงความคิดเห็นแบบนี้ใครที่ไหนก็สมัครเข้ามาและพูดแบบนี้ได้  
ดูข้อมูล ท่าน johntoyota5 เพิ่งสมัครเข้ามาเมื่อ 12 มีนาคม 2011, 23:05:28 และเพิ่งแสดงความคิดเห็นไปแค่กระทู้นี้กระทู้เดียว

ไม่น่าจะถือจากข้อความของท่าน johntoyota5 นี้ได้ว่า สมาชิกส่วนใหญ่ในนี้ไม่รับฟังความเห็นของสมาชิกที่ไม่มี hardlock

:thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 13:46:05 น. โดย เสธ.รุณ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 13:59:16 น. »
z,ly
ด้วยความเคารพท่าน รัฐภูมิ(PK-MUSIC) ครับ
ผมก็ไม่ทราบว่า ท่าน johntoyota5 นี่เป็นใคร มาแสดงความคิดเห็นแบบนี้ใครที่ไหนก็สมัครเข้ามาและพูดแบบนี้ได้ 
ดูข้อมูล ท่าน johntoyota5 เพิ่งสมัครเข้ามาเมื่อ 12 มีนาคม 2011, 23:05:28 และเพิ่งแสดงความคิดเห็นไปแค่กระทู้นี้กระทู้เดียว

ไม่น่าจะถือจากข้อความของท่าน johntoyota5 นี้ได้ว่า สมาชิกส่วนใหญ่ในนี้ไม่รับฟังความเห็นของสมาชิกที่ไม่มี hardlock

ผมสันนิษฐานว่าคงเป็นเพราะข้อความกระทู้นั้นแหละครับ  เพราะก่อนหน้านี้ท่าน taketchaisri ก็พยายามตอบคำถามและอธิบายในสิ่งที่ท่านนำเสนออยู่อย่างตั้งใจ   ใจเย็นครับทุกท่านครับ...

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 14:31:48 น. »
ผมตามอ่านมาก็ได้ความดังนี้

ไมค์ + อุปกรณ์สังคราะห์เสียง+เครื่องดนตรี +  FX ต่าง ๆ และโมดูล  >>> มิกซ์ Out >>>> line in ซาวการ์ดOut >>>>  in Power Amp

โดยหากเล่น SF ก็ใช้ในคอมนั่นเลย  เป็นวิธีการที่เจ้าของกระทู้จะสื่อสารประมาณนี้ละนะ
ส่วนถ้าจะอัดก็ใช้ Sterio Mix  ในซาวการ์ดบันทึกด้วย Jet Audio หรือโปรแกรมอื่นใดที่ เจ้าของกระทู้ถนัดแล้วบันทึกได้ นั่นย่อมทำได้

ส่วนจะอัดจาก MIX โดยใช้คอมฯ อัด แล้วเกรงจะถูกซาวการ์ดปรุง ไม่ปรุงหรอกครับ ซาวการ์ดที่เอาสัญญาณข้างนอกเข้ามาอัด
ลองเสียงมาไม่ได้ดีสิ อัดออกมาก็เสียงไม่ดีหรอก  .. ก็ตามเสียงที่เข้ามาแหละครับ
ผมต่อให้ถ้าเสียงเข้ามาไม่ดี  ต่อให้อัดแบบ 24bit 96kbps  ก็ได้โทนเสียงตามต้นฉบับ อยู่ดี
และถ้าเสียงเข้ามาดีก็ได้ตามต้นฉบับเช่นกัน ไม่ใช่ว่าเสียงจะดีมากขึ้น เมื่อผ่านการบันทึก...
แต่ถ้า จะบันทึกให้เสียงแย่กว่าต้นฉบับ ก็ปรับได้อีก (คือปรับบิทเรตต่ำ ๆ กว่ามาตรฐาน 16 bit แซมเปิ้ลเรต 44.1khz) เพื่อให้ไฟล์ ขนาด เล็กมาก ๆ  อันนี้ไม่ขอกล่าวถึง ครับ

วิธีการที่เจ้าของกระทู้แนะนำไว้ หลาย ๆ ท่านที่มีเครื่องมือก็ย่อมจะทดสอบได้ แต่จะชื่นชอบเสียงแบบไหน ก็แล้วแต่ความชอบ
สำหรับผมเอง ยามนี้ผมไม่มีมิกซ์ ... ผมมีแต่ซาวฟ้อนคุณภาพห้าดาวเกือบ ๆ 10 ตัว และก็ใช้เป็นต้นสัญญาณฟังมิดี้เปล่า ๆ...อยู่แทบทุกวันที่มีเวลา ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 14:42:45 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 15:17:38 น. »
Everybody keep cool please!!!!!! ใจเย็นๆ ครับพี่น้อง
ผมติดตามกระทู้นี้มาตลอด แต่ผมบอกตามตรงว่าท่านเจ้าของกระทู้พยามยามจะสื่อสิ่งที่ดีให้เราได้รับรู้ แต่อาจเป็นเพราะการใช้ถ้อยคำในการอธิบายให้เข้าใจยาก สมาชิกจึงเข้าใจได้ยาก จึงพยายามซักถาม ประกอบกับมีสมาชิกท่านหนึ่งให้ความเห็นในทางลบ มันจึงเป็นชนวนให้เข้าใจผิดได้
     เมื่อแรกๆ ที่ผมเป็นสมาชิกนี้ผมไม่ได้มี HL กับเขาหรอกครับแต่ผมก็ถามกระทู้มากมาย และก็ได้รับคำตอบจากสมาชิกด้วยดีเสมอมา จนปัจจุบันผมได้ความรู้มากขึ้น โปรแกรม Extreame ที่ใช้ก็ของแคร็ก
     อย่างไรก็ขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้ ขอบคุณ จขท ที่นำความรู้มาแบ่งปัน และพยายามสื่อสารให้สมาชิกได้เข้าใจ
     เอ...หรือจะให้ท่าน มะละกอ เรียบเรียงใหม่ให้เข้าใจง่ายๆ ดีใหม? (ขออนุญาตพาดพิง) 5555
     สุขา สังฆัสสะ สามัคคี. ความพร้อมเพรียงของหมู่คณะ นำสุขมาให้.

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 16:08:45 น. »
ผมพูดแทนพี่ๆน้องๆทุกคนที่เกี่ยวข้องอีกครั้ง

มีไม่มี  HL ไม่เกี่ยวครับ  ไม่ใช่เงื่อนไขที่จะต้องเลิกคบกัน  ทุกคนที่สมัครเข้ามาถือเป็นสมาชิกทั้งหมด 

มีสิทธิ์ที่จะแสดงความเห็น    แต่อย่าเอาความเห็นของเรา  หรือของคนใดคนหนึ่งมา  แล้วเหมารวมว่าเป็นความเห็นของคนส่วนใหญ

มิเช่นนั้น    คนที่จะต้องพิจารณาวุฒิภาวะทางความคิดของตัวเอง  ไม่ใช่พวกผมแน่ๆครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 18:09:29 น. »
รู้งี้เกาะล้อ กูรู เข้าป่าดีกั่ว  :hap3:

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 18:50:12 น. »
เออ...ต้องขอบคุณนะครับที่ได้อธิบายให้เข้าใจครับ.....ก็กระทู้...ที่โพสบอกว่า ...ไม่มี hl ...แล้วไม่มีใครยอมรับ ...นั่นแหละ...ครับ..ทำให้ผมที่ตั้งใจแบ่งปันอะไร...มาให้....เลยต้อง...ควันขึ้นมา...ครับ.. :strom:...คนที่ตั้งใจทำดีแบ่งปันกัน..ก็ช่วยสนับสนุนกันหน่อย... :kiss2:....ผมก็ไม่รู้ใครเป็นใครนะครับ......สรุป....ก็ขอปิดกระทู้นี้ก็แล้วกันนะครับเพราะเดี๋ยวจะ...ตีกัน...ชุลมุน...ผมก็เหนือย แล้วครับ.....ขอให้สมาชิกลองไปทำเองนะครับ ....สำหรับทำmix ที่เสียงไม่ดี..ให้ดี ลองเอาไปผ่าน sound Card ก็เท่านั้นครับ ...ไม่เห็นต้องพิสูจน์อะไร....อีกเลยครับ.....เชื่อไม่เชื่อ...แต่ mix ที่ดีอยู่แล้วจะไปผ่านอีกทำไมครับบบบ..... :ho:....ให้ลองไปทำดูเผื่อช่วยท่านได้โดยไม่เสียเงินครับ ใครจะพิสูจน์อะไรก็ตามใจก็แล้วกันนะครับ....ขออยู่ต่ออีก  3 วันแล้วจะแจ้งลบกระทู้นะครับ ส่วนกระทู้อื่นๆ ขอคงไว้ก่อนนะครับ เพราะคิดว่า น่าจะมีประโยชน์ .....ต่อ สมาชิก นะครับ.....ส่วนที่ผมโพสไว้กระทู้ที่webอื่น....ยังไม่มีการ....ตีกันครับ....ต้องขอโทษเป็นอย่างแรงนะครับที่เป็นชนวน..ให้...ทะเลอาะกัน....เอาเป็นว่าขอไปก่อนดีกว่าครับ.......แต่ผมว่า เจ้าของ web ใจดีนะครับ เพียงแต่ป้องกันการหลอกขายสินค้าเท่านั้น....น่าจะเป็นคนเมืองเหนือ...น่อ.....แต่อย่างไรเสียโปรแกรม Extreme นี้ ...สุดยอดจริงๆ. :flower: :flower:..เอนกประสงค์...จังฮู้......

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 18:54:16 น. »

เอากระทู้ที่ท่าน เสธ.รุณ  ตอบท่า่นรัฐภูมิมาให้ดูชัดๆอีกครั้ง   เข้าใจแล้วหรือยังครับ  ว่าคนที่ท่านสมควรจะไม่พอใจคือใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 18:58:34 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 19:02:06 น. »
Everybody keep cool please!!!!!! ใจเย็นๆ ครับพี่น้อง
ผมติดตามกระทู้นี้มาตลอด แต่ผมบอกตามตรงว่าท่านเจ้าของกระทู้พยามยามจะสื่อสิ่งที่ดีให้เราได้รับรู้ แต่อาจเป็นเพราะการใช้ถ้อยคำในการอธิบายให้เข้าใจยาก สมาชิกจึงเข้าใจได้ยาก จึงพยายามซักถาม ประกอบกับมีสมาชิกท่านหนึ่งให้ความเห็นในทางลบ มันจึงเป็นชนวนให้เข้าใจผิดได้
     เมื่อแรกๆ ที่ผมเป็นสมาชิกนี้ผมไม่ได้มี HL กับเขาหรอกครับแต่ผมก็ถามกระทู้มากมาย และก็ได้รับคำตอบจากสมาชิกด้วยดีเสมอมา จนปัจจุบันผมได้ความรู้มากขึ้น โปรแกรม Extreame ที่ใช้ก็ของแคร็ก
     อย่างไรก็ขออนุญาตใช้พื้นที่ตรงนี้ ขอบคุณ จขท ที่นำความรู้มาแบ่งปัน และพยายามสื่อสารให้สมาชิกได้เข้าใจ
     เอ...หรือจะให้ท่าน มะละกอ เรียบเรียงใหม่ให้เข้าใจง่ายๆ ดีใหม? (ขออนุญาตพาดพิง) 5555
     สุขา สังฆัสสะ สามัคคี. ความพร้อมเพรียงของหมู่คณะ นำสุขมาให้.
ผมเห็นด้วยกับลุงวัฒน์ (LungWATCR) ส่วนตัวผมก็ความรู้น้อยนิดบ้างครั้งเห็นเพื่อนสมาชิกถามไม่มีใครตอบเห็นเกือบจะตกหน้าแล้วก็ใช้ความรู้อันน้อยนิดตอบไป อาจจะผิดหรือถูกในความรู้สึกของท่านสมาชิกท่านอื่นๆ แต่ส่วนตัวผมเป็นประสปการณ์ส่วนตัว เพื่อนสมาชิกอาจจะลองทำตามหรือไม่ทำตามก็ไม่เสียหายแต่อย่างได บางครั้งก็ไม่เคยลองและเรียนรู้มาจริงๆ ก็มาเกิดไอเดียก็ตอนเพื่อนสมาชิกเสนอหรือบอกมา ผมได้ความรู้ต่างๆเยอะมากจากที่นี้
สุขา สังฆัสสะ สามัคคี. ความพร้อมเพรียงของหมู่คณะ นำสุขมาให้ :flower: