ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำอย่างไรเมื่อ Power mix กำลังน้อยเจอ เครื่องดนตรีเป็นวง  (อ่าน 5197 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
พอดีร้านผมเป็นร้าน คาราโอเกะเล็กๆ ใช้ Power mix กำลังต่อข้างก็ 300 w ที่ 4 โอหม์
ลำโพงสองทางหนึ่งคู่ กำลังก็พอสำหรับร้อง คาราโอเกะ มีอยู่วันหนึ่ง เขาเหมาร้านเพื่อจัดงานแต่งงาน
แล้วนำดนตรีเป็นวงแบบ สามชิ้นมาเล่นก็มี กลองชุด เบส กี่ตาร์ แล้วก็ใช้ Power mix ตัวนี้ในมิกช์
กระเดื่องกับสะแน และก็เสียงร้อง นอกนั้นออกสด ท่านลองคิดดูเอาเถอะ เฉพาะตู้เบส กับกลอง
ก็ดังกว่า Power mix ของผมอีกตอนลองเสียงผมเร่งเสียงร้องจนสุดก็ยังดังสู้เครื่องดนตรีไม่ได้ เร่งจนเสียง
หวิดๆๆๆ จนไฟแดงโชว์เลยงานนี้ ผมคิดว่างานนี้ไม่ลอดแน่ๆลำโพงแหลมขาดแน่ จะบอกให้นักดนตรีเล่นเบาๆ
มันก็ไม่ได้ เพราะเขาก็เล่นปกติของเขา มันเป็นเพราะ Power mix ของเราแรงไม่พอ แล้วจะทำอย่างไรดีละ
งานก็จะเริ่มแล้ว ทางวงเขาก็ไม่มี ชุดเครื่องเสียงเสียด้วย เพราะเขาเล่นประจำที่ร้านอาหารอย่างเดียว
ถึงตอนนี้วิญญาณมือมิกช์เก่าก็เข้าสิงแล้ว เพราะเมื่อก่อนผมเคยเล่นเป็นวงและเป็นคนมิกช์เองด้วย ก็เลยลองนำ
วิธีที่เคยใช้เป็นประจำตอนที่เล่นกับวง ขอให้นักดนตรีหยุดเล่นก่อน แล้วปรับมิกช์ใหม่หมดเลยโดยการลด Vol
ทุกตัวลงหมดคือปิดเสียงหมด แล้วดัน Vol Power mix จนสุดเพื่อใช้กำลังของ Power อย่างเต็มที่
แล้วค่อยๆดัน Vol ไมค์ ขึ้นโดยการดัน Vol สไลด์ไปที่ 0 แล้วหมุน Vol ตัวบน ไปประมาณเลข 7 ลองฟังเสียงดู
แล้วค่อยๆลด Vol สไลด์ลงมาในระดับฟังสบาย พอไมค์ได้แล้ว ก็มาปรับ ไมค์กลอง ก็มี กระเดื่องกับสะแน
เริ่มที่กระเดื่องก่อน ดัน Vol สไลด์ไปที่ 0 ค่อยๆหมุน Vol ตัวบนแล้วฟังเสียงโดยส่วนมากจะเร่งไม่เกินเลข 4 ในที่นี้
ผมปรับแค่เลข 3 พอ แล้วก็ต่อด้วย สะแน ก็ดันเฉพาะ Vol สไลด์อย่างเดียว ส่วน Vol ตัวบนเป็น 0 ใส่ off ให้สะแน
หน่อยหนึ่ง ปรากฎว่าใช้ได้ผลครับ เสียงทุกอย่างเริ่มมา หลังจากนั้นก็ ปรับนั้นนิดปรับนี้หน่อย เพื่อให้พอดีกัน
เป็นอันว่า งานนี้ ก็สำเร็จไปด้วยดี ซึ่งต่างจากการลองเสียงครั้งแรก เล่นเอาเครื่องแทบพังเพราะดันเสียงทุกอย่างให้ดังกว่า
เสียงดนตรีที่เล่นสด แต่ด้วยกำลังเครื่องที่น้อยนิดไม่สามารถที่จะสู้เครื่องดนตรีที่นำมาแสดงได้ หากยังใช้วิธีปรับแข่งเสียงดนตรี
เครื่องคงจะพังไปแล้วครับ
ก็ลองนำวิธีนี้มาใช้ดูครับเผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่ไปเจอเหตุการณ์อย่างผมครับ

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
Re: จะทำอย่างไรเมื่อ Power mix กำลังน้อยเจอ เครื่องดนตรีเป็นวง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 12:54:45 น. »
ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: จะทำอย่างไรเมื่อ Power mix กำลังน้อยเจอ เครื่องดนตรีเป็นวง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 12:55:29 น. »
ขอบคุณครับ..สำหรับการณ์แบ่งปันประสบการณ์..

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 12:57:27 น. »
ดีครับ
 ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 12:57:50 น. »
ขอบคุรครับป๋า  เป็นประโยชน์มากครับ  เพราะเสียงดนตรีที่ดังเกินไปกน่ารำคาญถาหากว่ามันไม่มีสมดุลยภาพของเสียง

และเสียงดนตรีที่พอดีแม้ว่าไม่ดังแต่ถ้าสามารถปรับจูนทุกอย่างได้อย่างลงตัว  มันก้ทำใหไม่รำคาญและยังคงได้ความสุข

ในการเสพอรรถรสของเสียงดนตรี  และช่วยให้ผ่อนคลายลืมเรื่องร้ายและลดความเครียดในชีวิตประจำวันได้ครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 12:58:24 น. »
สำหรับการแบ่งปันประสบการณ์....ขอบคุณครับ (พูดให้กลับกับ 2 ท่านข้างบน vb vb)  +1

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 13:01:07 น. »
ดีครับพี่ +1

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 13:02:14 น. »
แล้วน้องๆเด็กเสริฟ ยังอยู่ดีมั๊ยครับ

ออฟไลน์ lop

• ระดับ 3
  • *
  • Hard lock 348DA508
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 13:08:08 น. »
พอดีร้านผมเป็นร้าน คาราโอเกะเล็กๆ ใช้ Power mix กำลังต่อข้างก็ 300 w ที่ 4 โอหม์
ลำโพงสองทางหนึ่งคู่ กำลังก็พอสำหรับร้อง คาราโอเกะ มีอยู่วันหนึ่ง เขาเหมาร้านเพื่อจัดงานแต่งงาน
แล้วนำดนตรีเป็นวงแบบ สามชิ้นมาเล่นก็มี กลองชุด เบส กี่ตาร์ แล้วก็ใช้ Power mix ตัวนี้ในมิกช์
กระเดื่องกับสะแน และก็เสียงร้อง นอกนั้นออกสด ท่านลองคิดดูเอาเถอะ เฉพาะตู้เบส กับกลอง
ก็ดังกว่า Power mix ของผมอีกตอนลองเสียงผมเร่งเสียงร้องจนสุดก็ยังดังสู้เครื่องดนตรีไม่ได้ เร่งจนเสียง
หวิดๆๆๆ จนไฟแดงโชว์เลยงานนี้ ผมคิดว่างานนี้ไม่ลอดแน่ๆลำโพงแหลมขาดแน่ จะบอกให้นักดนตรีเล่นเบาๆ
มันก็ไม่ได้ เพราะเขาก็เล่นปกติของเขา มันเป็นเพราะ Power mix ของเราแรงไม่พอ แล้วจะทำอย่างไรดีละ
งานก็จะเริ่มแล้ว ทางวงเขาก็ไม่มี ชุดเครื่องเสียงเสียด้วย เพราะเขาเล่นประจำที่ร้านอาหารอย่างเดียว
ถึงตอนนี้วิญญาณมือมิกช์เก่าก็เข้าสิงแล้ว เพราะเมื่อก่อนผมเคยเล่นเป็นวงและเป็นคนมิกช์เองด้วย ก็เลยลองนำ
วิธีที่เคยใช้เป็นประจำตอนที่เล่นกับวง ขอให้นักดนตรีหยุดเล่นก่อน แล้วปรับมิกช์ใหม่หมดเลยโดยการลด Vol
ทุกตัวลงหมดคือปิดเสียงหมด แล้วดัน Vol Power mix จนสุดเพื่อใช้กำลังของ Power อย่างเต็มที่
แล้วค่อยๆดัน Vol ไมค์ ขึ้นโดยการดัน Vol สไลด์ไปที่ 0 แล้วหมุน Vol ตัวบน ไปประมาณเลข 7 ลองฟังเสียงดู
แล้วค่อยๆลด Vol สไลด์ลงมาในระดับฟังสบาย พอไมค์ได้แล้ว ก็มาปรับ ไมค์กลอง ก็มี กระเดื่องกับสะแน
เริ่มที่กระเดื่องก่อน ดัน Vol สไลด์ไปที่ 0 ค่อยๆหมุน Vol ตัวบนแล้วฟังเสียงโดยส่วนมากจะเร่งไม่เกินเลข 4 ในที่นี้
ผมปรับแค่เลข 3 พอ แล้วก็ต่อด้วย สะแน ก็ดันเฉพาะ Vol สไลด์อย่างเดียว ส่วน Vol ตัวบนเป็น 0 ใส่ off ให้สะแน
หน่อยหนึ่ง ปรากฎว่าใช้ได้ผลครับ เสียงทุกอย่างเริ่มมา หลังจากนั้นก็ ปรับนั้นนิดปรับนี้หน่อย เพื่อให้พอดีกัน
เป็นอันว่า งานนี้ ก็สำเร็จไปด้วยดี ซึ่งต่างจากการลองเสียงครั้งแรก เล่นเอาเครื่องแทบพังเพราะดันเสียงทุกอย่างให้ดังกว่า
เสียงดนตรีที่เล่นสด แต่ด้วยกำลังเครื่องที่น้อยนิดไม่สามารถที่จะสู้เครื่องดนตรีที่นำมาแสดงได้ หากยังใช้วิธีปรับแข่งเสียงดนตรี
เครื่องคงจะพังไปแล้วครับ
ก็ลองนำวิธีนี้มาใช้ดูครับเผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่ไปเจอเหตุการณ์อย่างผมครับ
ไม่ต้องให้เครื่องดนตรีดังมากคับ แค่ ตู้ลายของนักดนตรี บนเวทีก็ดังอยู่แล้ว ของล่างไม่ต้องดังมากคับ แค่เสียงร้องดังฟังชัดก็ฟอแล้วคับท่าน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 13:10:33 น. »
แล้วน้องๆเด็กเสริฟ ยังอยู่ดีมั๊ยครับ

ผมดูและก็แล เลี้ยงอย่างดีครับพี่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 13:18:00 น. »
ขอบคุณครับ

ปัญหามาปัญญามี เรื่องแบบนี้หาอ่านไม่ได้ในนิตยสารเครื่องเสียง

ต้องอาศัยประสบการณ์ล้วนๆครับ  ;D

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 13:22:58 น. »
ไม่ต้องให้เครื่องดนตรีดังมากคับ แค่ ตู้ลายของนักดนตรี บนเวทีก็ดังอยู่แล้ว ของล่างไม่ต้องดังมากคับ แค่เสียงร้องดังฟังชัดก็ฟอแล้วคับท่าน

ใช้ครับพี่ แต่งานนี้ พี่ท่านเล่นเอาตู้แอมป์ที่ใช้กลางแจ้งมาเล่น เฉพาะตู้เบส ลำโพง 12 นิ้ว 4 ดอก ก็ดังกว่าของผมแล้วครับ
แถมนักดนตรี ที่เล่นก็เป็นแบบ เล่นกันสดๆไม่ใช่แบบ แยกลายออกเครื่องใหญ่ เหมือนที่เล่นกันในผับ เพราะพวกนี้จะใช้ปราสาท
สัมผัสในการเล่นคือฟังที่ตู้ใหญ่ ส่วนตู้บนเทวี ให้ดังพอประมาณ แต่พี่นักดนตรีที่ผมเจอเป็นแบบเล่นกันสดๆคือใช้แอมป์ตู้ของใคร
ของมันเพื่อที่จะให้แขกที่มาร่วมในงานได้ยินกันทุกคน ลองคิดดูแขกประมาณ 500 คน  ;D ;D

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2008, 13:40:01 น. »
ถ้าไม่มีประสบการณ์ คงมึนตึ๊บ
ขอบคุณครับที่มาเล่าให้ฟัง 1 จอก

ออฟไลน์ คมคิด

• ระดับ 5
  • *
  • รักแท้คือแม่ข้า ลองลงมาคือน้องเมีย5D2FE589
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2008, 06:19:59 น. »
สุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 12:48:51 น. »
ขอบคุณครับได้ของมาเก็บในหัวอีกแล้ว

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 15:26:12 น. »
ทำถูกแล้วครับผม อิๆ...

อย่าเอาไม้ซีกไปงัดไม้ซุงครับผม ไม่คุ้มกัน ;D

ออฟไลน์ AdมึนOne

• ระดับ 3
  • *
  • No. 6D23186E (วิชัยคนธรรพ์) No.5D2DE58C (NDD Tak)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2008, 00:30:01 น. »
แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ดีเลยครับ เพราะประสบการณ์แท้ๆ สุดยอดครับ

hs3pou

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2008, 07:18:11 น. »
ยอมรับเลยนะครับ ว่าเจอปัญหาแบบนี้มาหลายงาน

และก็ได้เอา ประสบการณ์ที่พี่น้องบ้านนี้ และเพื่อนบ้านไปเป็นแนวทางในการแก้ไข

ประสบการณ์ ทุกท่านที่ให้มาล้วนมีประโยชน์ครับ