ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้มิกซ์ ซาว์ดคราฟ fx8 อัดเสียงจากเอกตรีม มีแต่เสียงเพลงเสียงร้องไม่มา ครับ  (อ่าน 2437 ครั้ง)

ออฟไลน์ pat pat

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
แนะนำทีครับต่อจาก ข่องไหน ผมต่อถูกหรือปล่าว?  ให้ดูที่ช่องต่อน่ะครับ 

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ต่อจาก Record out  ไปเข้า Line in ที่ ซาวน์การ์ด  และต้องเซ็ท ใน Control Panel ในส่วน Record  ให้ Line in เป็น Default  Device
เซ็ทใน Xtreme  ให้เป็น Line in  ด้วยครับ

ขอดูหน้านี้ใน Extreme หน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 สิงหาคม 2011, 13:23:03 น. โดย ขวัญ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
มีแต่ดนตรี  ผมว่าท่านไม่ได้เลือกสัญญานเข้าเป็นไลน์อินแน่ๆ 
ดนตรีที่ได้ยินเป็นดนตรีที่อยู่ในเครื่องท่านเอง

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
สัญญานจากไมค์  ไม่มาครับ

• ระดับ 3
  • *
ผมแก้ค่าในเอกตรีมแล้วครับตามนั้น  แต่สงสัยเป็นที่ต่อช่องมิกซ์ถูกหรือไม่  เพราะลองอัดใหม่ก็มีแต่เสียงจากเอกตรีมเสียงสัญญานจากไมค์ไม่มี   กดf10    ลองกับไมค์อย่างเดียวไม่มีสัญญานเข้าครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ผมแก้ค่าในเอกตรีมแล้วครับตามนั้น  แต่สงสัยเป็นที่ต่อช่องมิกซ์ถูกหรือไม่  เพราะลองอัดใหม่ก็มีแต่เสียงจากเอกตรีมเสียงสัญญานจากไมค์ไม่มี   กดf10    ลองกับไมค์อย่างเดียวไม่มีสัญญานเข้าครับ

นั่นแหละครับที่สงสัย  ถ้าลองกับไมค์อย่างเดียวแล้วไม่มีสัญญานเข้าเครื่อง  สันนิษฐานได้สองอย่าง

1.ไม่มีสัญญานออกไปจากช่องที่ท่านต่อสัญญานออก  อาจต่อช่องผิด  หรือลืมกดเลือกสัญญานออกอย่างใดอย่างหนึ่ง
ผมไม่ได้ใช้มิกซ์รุ่นนี้  เล็งไม่ออกว่าสัญญานออกจากช่องใหน
2.เลือกอินพุตที่คอมไม่ถูก 

• ระดับ 3
  • *
เท่านี้ก็ขอบคุณมากๆครับ  น่าจะเป็นที่ช่องมิกซ์  ผมต่อไม่ถูกต้องรอท่านที่ใช้มิกซ์รุ่นนี้ช่วยทีครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ดูดีๆครับ  Control Panel ในส่วน Record  ตอนนี้น่าจะตั้งเป็น  Stereo Mix  อยู่

หรือไม่ลอง  กดบันทึกแล้ว  เร่ง -ลด  Volume  ที่ Mix    แล้วมาเปิดฟังส่วนที่บันทึกไว้
 ถ้าเสียงลด-เพิ่มตามก็แสดงว่า  ตั้งค่าถูกต้อง

แต่ถ้าหาก  เสียงไม่ ลด -เพิ่ม ตามตอนที่บันทึก  แสดงว่า  เสียงดนตรีที่บันทึกได้เป็นเสียงที่วนอยู่ในเครื่อง Com ครับ

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
ได้ติดตั้ง TeamViewer 6 ไหม
ถ้าติดตั้ง เปิดโปรแกรมแล้วโทรบอก ID และพาสมาครับ
ผมจะเข้าไปดูเครื่องคอมให้ท่านครับ