ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีความรู้เรื่อง การทำ karaoke เลยครับ  (อ่าน 4115 ครั้ง)

Xjunior

• บุคคลทั่วไป
ไม่มีความรู้เรื่อง การทำ karaoke เลยครับ
« เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2010, 14:34:06 น. »
ผมเป็นมือใหม่มากๆครับ ในเรื่องการทำ Karaoke คือผมกำลังจะเปิดร้าน karaoke (เล็กๆไม่ใหญ่ครับ) แต่ผมมีงบไม่มาก และก็ไม่มีความรู้เรื่องอุปกรณ์ karaoke เลย (เคยแต่ไปร้องอย่างเดียว) ไม่รู้ว่า ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้่าง ผมมี PC อยู่ 1 เครื่อง (เก่ามากประมาณ 9 ปี แต่มี sound card) ซึ่งจะลอง เช็ตระบบ karaoke ขึ้นมาลองดูก่อน รบกวนเพื่อนช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ว่าผมต้องมีอะไรบ้างในการเช็ตระบบ karaoke ขึ้นมา

ขอบคุณเพื่อนล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: ไม่มีความรู้เรื่อง การทำ karaoke เลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2010, 14:38:14 น. »
1. ติดต่อเรื่องลิขสิทธิ์ถ้าจะเปิดร้าน
2. ร้านเล็กๆ ขนาดไหน power amp + ลำโพงคู่เดียวจบไหม
3. คอม 9 ปีอาจต้องใช้ karaoke ที่ทำงานบน DOS เช่น freedom!
4. หาตู้คาราโอเกะ ตอบโจทย์ได้ทั้งหมดครับ

5. สนใจ xtreme ลองติดต่อหาฟังจากคนใกล้บ้านท่านครับ

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
Re: ไม่มีความรู้เรื่อง การทำ karaoke เลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2010, 14:43:40 น. »
แนะนำอีกโปรแกรมหนึ่ง All In One ครับ
พอใช้จนคล่องและมีรายได้พอสมควรแล้ว
ก็อัพเกรดเป็น Xtreme Karaoke ครับ. ;D

Xjunior

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2010, 14:55:52 น. »
1. ติดต่อเรื่องลิขสิทธิ์ถ้าจะเปิดร้าน
2. ร้านเล็กๆ ขนาดไหน power amp + ลำโพงคู่เดียวจบไหม
3. คอม 9 ปีอาจต้องใช้ karaoke ที่ทำงานบน DOS เช่น freedom!
4. หาตู้คาราโอเกะ ตอบโจทย์ได้ทั้งหมดครับ

5. สนใจ xtreme ลองติดต่อหาฟังจากคนใกล้บ้านท่านครับ

แล้วถ้าผมมีตัว PC เครื่องใหม่ ผมจะต่อชุดเครื่องเสียงพวก power amp ยังไงครับ ขอโทษจริงๆนะครับ ผมไม่มีความรู้พวกนี้จริงๆ อาจจะถามคำถามที่ดูโง่ๆ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2010, 15:03:26 น. »
เอาง่ายๆ สุดนะครับ ไม่ต้องมีเครื่องปรุงอย่างอื่น

จาก PC ต่อสายจากรูเขียวๆ ของ sound card -> Mixer -> Power Amplifier -> Speaker

หาไมค์สายต่อเข้า Mixer หรือใช้ ไมค์ลอยก็ให้เอาตัวรับต่อเข้ากับ Mixer

Xjunior

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2010, 15:10:59 น. »
เอาง่ายๆ สุดนะครับ ไม่ต้องมีเครื่องปรุงอย่างอื่น

จาก PC ต่อสายจากรูเขียวๆ ของ sound card -> Mixer -> Power Amplifier -> Speaker

หาไมค์สายต่อเข้า Mixer หรือใช้ ไมค์ลอยก็ให้เอาตัวรับต่อเข้ากับ Mixer

เออ ขอโทษนะครับ คือว่า ไอ้ Mixer ที่คืออะไรครับ เหอะๆๆโง่อีกแล้วครับท่าน

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2010, 15:35:39 น. »
เออ ขอโทษนะครับ คือว่า ไอ้ Mixer ที่คืออะไรครับ เหอะๆๆโง่อีกแล้วครับท่าน
ถ้าผมบอกว่า Mixer คืออุปกรณ์ผสมเสียง  ท่านก็อาจจะต้องถามต่อไปอีกว่าทำไมต้องผสมเสียง ผสมทำไม ทำวิธีอื่นได้หรือไม่
ผมว่า...ลองไปดูร้านอื่นๆเขาบ้างดีกว่าไม๊ครับว่าเขาต่อกันยังไง  เื่อนฝูงที่เล่นเครื่องเสียงของท่านก็น่าจะมี  หรือร้านขายเครื่องเสียงก็ได้  ให้เขาอธิบายแบบเห็นภาพไปเลยว่าในระบบเสียงต้องมีอะไรบ้าง  แต่ละตัวทำอะไร  ต่อกันยังไง  บอกงบเขาไป  ผมว่าร้านจัดให้ได้ครับ 

การที่จะให้อธิบายตรงนี้ทุกเรื่อง  มันไม่เห็นภาพ  อาจเข้าใจยาก ท่านก็จะถามต่อไปเรื่อยๆ  กี่วันจะรู้เรื่องละครับ
กลัวท่านจะเสียเวลานานครับ  อีกอย่าง......ถ้าท่านสามารถเข้าเวปนี้ได้  แสดงว่า...ท่านน่าจะมีความพร้อมด้านเทคโนโลยี่สมัยใหม่บ้างพอสมควร  คงเข้าใจอะไรได้ไม่ยาก   ยกเว้นตั้งใจจะ....

Xjunior

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2010, 15:55:51 น. »
ถ้าผมบอกว่า Mixer คืออุปกรณ์ผสมเสียง  ท่านก็อาจจะต้องถามต่อไปอีกว่าทำไมต้องผสมเสียง ผสมทำไม ทำวิธีอื่นได้หรือไม่
ผมว่า...ลองไปดูร้านอื่นๆเขาบ้างดีกว่าไม๊ครับว่าเขาต่อกันยังไง  เื่อนฝูงที่เล่นเครื่องเสียงของท่านก็น่าจะมี  หรือร้านขายเครื่องเสียงก็ได้  ให้เขาอธิบายแบบเห็นภาพไปเลยว่าในระบบเสียงต้องมีอะไรบ้าง  แต่ละตัวทำอะไร  ต่อกันยังไง  บอกงบเขาไป  ผมว่าร้านจัดให้ได้ครับ 

การที่จะให้อธิบายตรงนี้ทุกเรื่อง  มันไม่เห็นภาพ  อาจเข้าใจยาก ท่านก็จะถามต่อไปเรื่อยๆ  กี่วันจะรู้เรื่องละครับ
กลัวท่านจะเสียเวลานานครับ  อีกอย่าง......ถ้าท่านสามารถเข้าเวปนี้ได้  แสดงว่า...ท่านน่าจะมีความพร้อมด้านเทคโนโลยี่สมัยใหม่บ้างพอสมควร  คงเข้าใจอะไรได้ไม่ยาก   ยกเว้นตั้งใจจะ....

ขอบคุณน้านพ สุพรรณ มากครับ และก็ต้องขอโทษด้วยที่ถามมากไปครับ ไม่ได้ตั้งใจที่จะกวนหรือขี้เกียจหาคำตอบนะครับน้า สุพรรณ แต่ขอบคุณจริงๆครับ อย่างน้อยผมก็พอจะเห็นภาพขี้นมาหน่อยครับ ดีกว่าตอนแรกครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2010, 22:19:19 น. »
ถ้าท่านอยู่ห่างจากอุดรธานีรัศมีไม่เกิน200โล  ผมพร้อมไปหาท่านถึงบ้านแลจัดชุดให้ท่านเลือกได้ทุกขนาดครับ

ปล.โทรหาผมได้ครับถ้าสนใจ  ไปก่อนครับออนบนมือถือครับ

ออฟไลน์ อนุวัฒน์ นายายอาม

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#: 55DAED74 - อนันตชัย 5E624E73 น้าเอก ศรีราชา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2010, 08:55:44 น. »
ผมว่า หาภาพ มาแล้วจัด เป็นชุดให้ท่านเขาดูเป็นตัวอย่างครับ

ที่แน่ๆ ท่านต้องการงบ อยู่ระหว่างใด เฉพาะเครื่องเสียง หรือรวมมาทั้งหมดเลยครับ

แล้ว น้าๆ ในที่นี้เขาจะ จัดให้ท่านดูเอง อิอิ  :happy:

keenew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2010, 08:59:28 น. »
ผมเป็นมือใหม่มากๆครับ ในเรื่องการทำ Karaoke คือผมกำลังจะเปิดร้าน karaoke (เล็กๆไม่ใหญ่ครับ) แต่ผมมีงบไม่มาก และก็ไม่มีความรู้เรื่องอุปกรณ์ karaoke เลย (เคยแต่ไปร้องอย่างเดียว) ไม่รู้ว่า ต้องมีอุปกรณ์อะไรบ้่าง ผมมี PC อยู่ 1 เครื่อง (เก่ามากประมาณ 9 ปี แต่มี sound card) ซึ่งจะลอง เช็ตระบบ karaoke ขึ้นมาลองดูก่อน รบกวนเพื่อนช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ว่าผมต้องมีอะไรบ้างในการเช็ตระบบ karaoke ขึ้นมา

ขอบคุณเพื่อนล่วงหน้าครับ

ขั้นแรกต้องมีตังค์ก่อนครับ อิอิ  ;D