ผู้เขียน หัวข้อ: ID BOX จำเป็นกับมิกซ์เซอร์ใหม ถ้าไม่ใส่อะไรจะเกิดขึ้นกับมิกซ์  (อ่าน 4245 ครั้ง)

ออฟไลน์ supat1

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 6DDA0483 ชา
ประเภท active  isolete passive สอบถามว่ามันสำคัญอย่างไรครับ ขอความกระจ่างครับในการเลือกและตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ID BOX จำเป็นกับมิกซ์เซอร์ใหม ถ้าไม่ใส่อะไรจะเกิดขึ้นกับมิกซ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2018, 12:21:30 น. »
ถามว่าจำเป็นไหม ผมไม่ตอบแล้วกันนะครับ เพราะมีมากเลยที่ไม่เห็นใช้

สำหรับ DI Box ท่านต้องควรรู้ว่า เมื่อไหร่ควรใช้แบบ active เมื่อไหร่ควรใช้แบบ passive

ตัวอย่างลูกผมใช้ yamaha moxf8 ผมต่อเข้า mixer ผมจะใช้ passive dual channels DI
และลูกสาวผมเล่น กีต้าร์ที่ไม่ใช่ไฟฟ้าแต่มีคอนแทคต่อใช้ mixer ผมจะใช้ Active DI เครื่องดนตรี
พวกนี้สัญญาณต่ำกว่าไมค์อีกนะครับ

ส่วน isolation di มีไว้ก็ดีครับพึงระวังไว้อุปกรณ์พวกนี้คุณภาพดีๆ เริ่มจากห้าพันยันหมื่นเลยครับ
อยากซื้อเพราะถูกและไม่เช้าใจวัตถุประสงค์การใช้งาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มิถุนายน 2018, 12:31:34 น. โดย E22NP »

ออฟไลน์ tuolek

• ระดับ 5
  • *
  • 4F0D78F8 จากครูภูมิ
ID BOX จำเป็นกับมิกซ์เซอร์ใหม ถ้าไม่ใส่อะไรจะเกิดขึ้นกับมิกซ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2018, 13:30:49 น. »
เล่นคนเดียวเพียวๆเตยเล่นแล้วดีโอเคก็ไม่จำเป็น แต่หากมีการต่อพ่วงกับคนอื่น เครื่องอย่างอื่น พึ่งเจอกันนะตอนนั้น อันนี้แล้วแต่ดวงละครับ
มิ๊กซ์ราคาถูกก็ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย แต่หากของแพงละซ่อมก็แพง ส่งซ่อมกว่าจะกลับมา อันนี้ต้องพิจารณาเอาครับ
ผมเองเคยเจอมาแล้ว ลงงานประกวดร้องเพลงเราเล่นคารา มันก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่วันนั้น กรรมการดันเอาวงเล่นสดของนักเรียนมาเล่นโชว์ก่อนเวลา ช่องมิ๊กเราไม่พอ จึงพ่วงมิ๊กของวง ทีแรกดังดีนะตอนลองเครื่อง โอเคปิดระบบรอถึงเวลาเล่นมาเปิดใหม่ เสียงไม่เหมือนเดิมบางลง
วันถัดมาช่องนั้นไม่ดังเลย ส่งซ่อมแพงมากรออะไหล่สามเดือน จึงไม่ได้ซ่อมจนเดี๋ยวนี้
ศึกษาให้ดี จะใช้งานแบบไหนหน้าที่IDมีหลายอย่าง หลายชนิด

ออฟไลน์ supat1

• ระดับ 3
  • *
  • 6DDA0483 ชา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2018, 13:32:20 น. »
ขอบคุณครับ กระจ่างแล้วครับ