ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเสียง จี่ ฮัม ออกลำโพงครับ ..  (อ่าน 10940 ครั้ง)

ออฟไลน์ จอมยุทธซาวด์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#NO. 95D75329 บั๊ค อัมพวา
สอบถามเรื่องเสียง จี่ ฮัม ออกลำโพงครับ ..
« เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 12:59:10 น. »
ตอนหมดเพลงทำไมมีเสียง จี่ หรือฮัม ออกมาจากลำโพงครับ ขนาดผมถอดสายเสียงจากคอมพ์ที่เข้ามิ๊กซ์ออกแล้วยังดังอยู่อีก ปัญหานี้เกิดจากสาเหตุอะไร และมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ ....  :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:03:52 น. โดย จอมยุทธซาวด์ »

• ระดับ 5
  • *
Re: สอบถามเรื่องเสียง จี่ ฮัม ออกลำโพงครับ ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:05:24 น. »
บางทีเสียงรบกวนก็ดัง บางทีก็หายไปเอง บางทีก็มาแบบเบาๆครับ ...    :thank1:

ออฟไลน์ อำนาจซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • 1E008FA0วิทูร สุนทร(NEW)-6dd98493 เด็กชายโสด(หาย)
Re: สอบถามเรื่องเสียง จี่ ฮัม ออกลำโพงครับ ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:09:10 น. »
ต่อสายกราวด์หรือยังครับ แท่งกราวด์ยิ่งยาวยิ่งดีครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:15:17 น. »
เคสนี้เจอมากับตัวเองครับ
1. เมื่อเป็นเพลงดังก็ไม่ได้ยินเสียงจี้ฮัม เป็นธรรมดา
2. เมื่อเพลงจบ เสียงดังเยอะมาก บางทีจนน่ารำคาญ

ตอนนี้ ระบบของผมยังมีปัญหาเรื่องจี้ฮัมอยูเล็กน้อย
อาจเป็นเพราะอุปกรณ์บางตัว แต่ก็ไม่ได้ซีเรียสมากอะไร

1. ตามท่านอื่นๆ แนะนำ คือต่อสายกราวจากตัวอุปกรณ์
2. สายสัญญาณ ควรหรือไม่ควร เป็นเป็น Balance ดูครับ
3.ลองเช็คสายสัญญาณดูครับ มีช๊อตหรืออะไรหรือเปล่า
4. (ข้อนี้เจอมากับตัวเอง) ปลั๊กที่เราเสียบอยู่ ลองสลับ
เสียบดูครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรไม่มีความรู้ ด้านไฟฟ้า
แต่ผมลองสลับแล้ว จี้กับฮัมลดน้อยลง

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:17:12 น. »
ถ้าลงกราวด์แล้วหายตอนนี้ใช้งานในบ้าน แต่ถ้ายกลงไปเล่นข้างล่างก็ต้องเอากราวด์ไปตอกด้วยเหรอครับ  ผมเข้าใจถูกต้องป่ะครับ ...   :thank1:
ต่อสายกราวด์หรือยังครับ แท่งกราวด์ยิ่งยาวยิ่งดีครับ  :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:23:18 น. »
ถ้าที่พาวเวอร์มีสวิทซ์ให้ยกกราวด์  ก็กดด้วยครับ

ปกติ ถ้าสายสัญญาณดี หม้อแปลงไม่กวน  ไฟนิ่ง อุปกรณ์เกรดดีหน่อย  ไม่บู๊ตเสียงแหลมมาก  หรือเร่งเกนมาก  ไม่น่ามีคร้บ  ถึงมีถ้าไม่ถึงขนาดเอาหูแนบหน้าตู้  ไม่น่าได้ยินจนรำคาญคร้บ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:31:27 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ลองสลับปลั๊กไฟดูแล้วครับ เสียงรบกวนลดลงเยอะเลยครับ ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ตรงไฟ led ในกรอบสีเหลือง ไฟติดแค่ 2 แถวเองครับ เปิดเพลงดังแค่ไหนก็ไม่ขึ้นกระพริบอยู่แค่นั้นครับ ลองลดปุ่มที่เพาเวอร์สุด  เร่งโวลุ่มเมนขึ้นหมดถึงขึ้นครับ  ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ...   :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:38:03 น. โดย จอมยุทธซาวด์ »

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:33:01 น. »
ต่อกราวน์ หรือสายดินหรือยังครับ
มีผลมากๆ ผมก็ทำงานในห้อง แค่อัดเสียงกีต้าร์ ใช้คอมโน๊ตบุค ยังต้องต่อกราวน์เลยครับ
หากไม่ต่อ ไม่เพียงโดนไฟดูด
ยังเจอเสียงจี่ ฮัมเป็นบางครั้ง แม้เปิดฟังเพลงเฉยๆก็เป็น
พอต่อสายดินแล้ว เงียบ มิดจี่หรี่
แม้แต่ แต่ก่อนเวลาอัดเสียงกีต้าร์ เหยีบเสียงแตกไม่ได้เลย ฮัมแรงมากกว่าเสียงกีต้าร์อีก
ตอนนี้เงียบ
ลองดูนะครับ เผื่อช่วยได้

ออฟไลน์ อำนาจซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • 1E008FA0วิทูร สุนทร(NEW)-6dd98493 เด็กชายโสด(หาย)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:34:19 น. »
ถ้าลงกราวด์แล้วหายตอนนี้ใช้งานในบ้าน แต่ถ้ายกลงไปเล่นข้างล่างก็ต้องเอากราวด์ไปตอกด้วยเหรอครับ  ผมเข้าใจถูกต้องป่ะครับ ...   :thank1:
ครับผมทำแบบนี้แหละครับ แล้วผมเอาเครื่องขึ้นรถแห่ผมเอาคุถังใส่ทรายเปียกชุ่มแล้วเสียบแท่งกราวด์ ได้ผล :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:36:13 น. »
ครับผมทำแบบนี้แหละครับ แล้วผมเอาเครื่องขึ้นรถแห่ผมเอาคุถังใส่ทรายเปียกชุ่มแล้วเสียบแท่งกราวด์ ได้ผล :thank1:

กระจ่างเลยครับ ขอจำเอาไปใช้บ้างนะครับ ...    :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 13:52:47 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ลองสลับปลั๊กไฟดูแล้วครับ เสียงรบกวนลดลงเยอะเลยครับ ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ตรงไฟ led ในกรอบสีเหลือง ไฟติดแค่ 2 แถวเองครับ เปิดเพลงดังแค่ไหนก็ไม่ขึ้นกระพริบอยู่แค่นั้นครับ ลองลดปุ่มที่เพาเวอร์สุด  เร่งโวลุ่มเมนขึ้นหมดถึงขึ้นครับ  ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ...   :thank1:

รบกวนพี่ๆช่วยตอบตรงนี้นิดนึงครับผม ...   :thank1:

ออฟไลน์ พรสิบ

• ระดับ 4
  • *
  • HL#80009D3C (เด็กชายโสด)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 14:03:30 น. »
ในช่องที่เสีบยสายสัญญาณมีปุ่มให้กดมั้ยครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 14:10:11 น. »
มีครับ แต่ลองกดแล้วไม่มีผลอะไรเลยไฟติดแค่ 2 เม็ด ทั้ง 2 แถวเหมือนเดิมครับ ...   :thank1:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 14:35:31 น. »

คราวนี้ต่อกราว์ครับ ถ้าหายผมคงต้องไปเดินสายกราว์มาลองดุแล้วละครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 15:01:27 น. »
ขอบคุณทุกท่านครับ ...   :thank1:

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 16:02:38 น. »
มิกส์ท่านใหญ่ไป ใช้งานไม่เหมาะสม กับ 2 ไลน์ครับ อิ ๆขายทิ้ง ครับ มันไม่ดี แซวเล่นๆ นะครับ ;D

ออฟไลน์ Title

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 16:08:17 น. »
ตอนหมดเพลงทำไมมีเสียง จี่ หรือฮัม ออกมาจากลำโพงครับ ขนาดผมถอดสายเสียงจากคอมพ์ที่เข้ามิ๊กซ์ออกแล้วยังดังอยู่อีก ปัญหานี้เกิดจากสาเหตุอะไร และมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ ....  :thank1:

เมื่อก่อนผมก็ปวดหัวกับเรื่องนี้แหละครับ  ผมเอาก็โง่อยู่ตั้งนานว่าเอทำไมเราถึงไม่เอาตัวนี้มาช่วยแก้ปัญหาหล่ะครับ  พอได้แอบเอาเจ้า Isoclean 500  เข้าบ้าน  เท่านั้น   ทุกอย่างเป็ฯไปตามที่คาดหมายครับ    เสียงแมงวัน แมงหวี่  ออกหมดครับ   (แต่ตอนแอบอุ้มเข้าบ้านนี่  ตอนคนที่บ้านเผลอนะครับ)  ;D ;D   ไม่อย่างนั้น เสียงมันจะยิ่งจี่เข้าไปใหญ่เลย ;D ;D :drool:
http://www.magnetaudio.com/store/th/product.asp?idproduct=354&IdCategory=17

Special Features :

1. Isolation Transformer 500VA with Line Conditioner
2. 2xDuplex Receptacle (can be upgraded to Oyaide Receptacle)
3. Minimum Noise Attenuation : -30dB@20KHz : -50dB@50KHz : -80dB@100KHz
4. Eliminates RF and EMI interference from the AC Line both of common mode and differential noise
5. 960 Joules maximum surge nergy
6. 2000W High Power Output (without line conditioning)
7. Three LED indicated AC line status (power, ground and phase)
8. 10mm. anodized face plate
9. Packaged in an artistically massive steel chassis constructed of 1.5 mm thick.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2012, 16:18:58 น. โดย Title »

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2012, 16:13:36 น. »
ทำงัยดี...ของผมเงียบมากเลย
ไม่ฮัม...ไม่จี่  ไม่ล้อเล่น ครับเรื่องจริง
มีแต่เสียงที่เราเร่ง สไลด์มาสเตอร์..ดัง ซีส!!!!!
   สายบ้านหม้อ ต่อเองเข้าหัว มั่วๆบ้าง

[ ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 มีนาคม 2012, 16:31:57 น. โดย ปานชนกมิวสิค »

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2012, 16:44:39 น. »

รบกวนพี่ๆช่วยตอบตรงนี้นิดนึงครับผม ...   :thank1:

ผมดูรูปแล้ว  ดูไม่ค่อยชัด  ว่ากดปุ่มไหนบ้าง   (ถ้ามิกซ์แบบว่าปุ่มไหนกดแล้วมีไฟขึ้นคงจะดีเนอะ เหมือนอุปกรณ์ในงานวิดีโอแพงๆ)

ผมลองไล่ดู signal routing  จากรูปแล้ว
สัญญาณจากคอม  ถูกสั่งให้ไปออกที่บัส 3/4  อย่างเดียว

คำถาม
ตอนหมดเพลงทำไมเสียงจี่

ผมว่า มันจี่ตลอดล่ะครับ  แต่ตอนมีเพลง ท่านไม่ได้ยินเฉยๆ

ลองถอดสายคอมออกแล้ว  ก็มีเสียงจี่เหมือนเดิม
ชัดเลย  นั่นคือ noise Floor ครับ

ดูจากรูปแล้ว  สัญญาณเข้า  มีการถูกขยาย หรือ เร่ง gain อยู่ สามที่ครับ

ที่แรก  ที่ช่อง gain ของ channel นั้น
opamp มันก็จะทำการขยายสัญญาณขึ้น  รับรองว่า noise มันก็โตขึ้นแล้วครับ

จากนั้น ก็วิ่งผ่าน EQ อีก  ซึ่งดูจากรูป  มีการ boost ย่านแหลมนิดๆ  เสียงจี่ ชัดเจนขึ้นแน่ๆ  (มิกซ์ตระกูลนี้ EQ Hi เป็นแบบ shelf  ตัดที่ความถี่ 12KHz   boost/cut ได้ถึง +-15dB ครับ)
ท้ายสุดผ่าน  Volume   อันนี้ไม่น่ามีผลอะไร  แค่ปรับวอลุมเฉยๆ  ยังไม่ได้เร่งเกิน 0

(เฟดเดอร์ทุกตัวของมิกซ์รุ่นนี้  ถ้าปรับไม่เกิน 0  มันคือ unity gain ครับ   แต่ถ้าเกิน ขึ้นไป  มันมีโอกาสถูกขยายขึ้นถึง 10dB เลยนะครับ)

จากนั้น  สัญญาณถูกส่งไปเข้า Bus 3/4
ณ จุดนี้เอง  มีการ เร่ง วอลุมของบัส  จนเกิน  (มีการขยายเกิดขึ้น)
ไอ้ noisefloor ทั้งหลาย  เลยถูกเร่งขึ้นไปอีก   

ท้ายสุด  ยิงสัญญาณ จาก bus3 ไปเข้า mainL  และ bus4  ไปเข้า mainR
แต่เห็นได้ชัดว่าวอลุมที่ main LR   ในรูป  ปรับไว้นิดเดียว

ลองดูจาก block diagram ดีๆ ครับ  ว่า สัญญาณที่เอามาป้อนเข้า VU MEter มันเอามาจากไหน
http://www.mackie.com/pdf/CFXMKIISeries_OM.pdf
ถ้าไม่กด PFL  มันก็จะเอาสัญญาณจาก MAIN LR แบบ post fader มาแสดงครับ   (แล้ว จากรูป fader ของ main ปรับอยู่แค่นั้น  แน่นอนว่า VU คงไม่เด้งขึ้นสูงแน่นอนครับ)
แต่ถ้า กด PFL มันก็จะเอา สัญญาณของช่องนั้นๆ มาโชว์   แบบ pre-fader

พอจะนึกออกยังครับ  ว่าสาเหตุของการจี่ มาจากไหน

และทำไม VU Meter ถึงวิ่งขึ้นแค่นั้น

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

:thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 2 มีนาคม 2012, 18:55:22 น. »
หลังจากที่อ่านกลับไปกลับมา 3 รอบ กระจ่างใจเลยครับดีขึ้นเยอะเลย ขอบพระคุณมากครับ ....   :thank1: