ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ sound font ร่วมกับ sound module และ drum machine  (อ่าน 7251 ครั้ง)

ออฟไลน์ sucheep1897

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL>8E55C085 [ป๊อกมิวสิคโปร]
ใช้ sound font ร่วมกับ sound module และ drum machine
« เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2013, 18:47:09 น. »
ตามหัวข้อละครับ ไม่ทราบว่า xtreme จะสามารถทำได้หรือเปล่า เพราะเดิมผมเล่นโดยใช้ sound module + drum machine พอดีไปซื้อ 2nx usb มาลองเล่นแยก 8 ไลน์ แต่ฟังแล้วผมไม่ชอบเสียงกลองจาก
sound font โดยเฉพาะเสียง สแนร์ มันป๊องๆๆ  ส่วนเสียงอื่นก็ยอมรับได้  ข้อดีของการใช้ sound usb ตัวนี้ก็คือหอบหิ้วไปเล่นนอกสถานที่ได้ง่ายไม่ต้องหอบของไปเยอะ
    ผมลองหาดูกระทู้เก่าดูมันก็ไม่เจอแบบที่ต้องการทราบ  เลยต้องมาตั้งคำถามในนี้ละครับ  ขอบคุณครับ
ลืมรายละเอียดอุปกรณ์
1.mixer  mackie vlz pro 1602
2.alesis midiverb4
3.boss dr660
4.roland sonic cell  , roland sc88 pro , roland sc88 vl
5.pre mic  art studio v3 , presonus tube pre
6.mic sennhieser md431-II , sennhieser 846
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 เมษายน 2013, 18:58:57 น. โดย sucheep1897 »

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: Re: ใช้ sound font ร่วมกับ sound module และ drum machine
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2013, 21:29:45 น. »
ได้ครับ

Sent from my GT-N7000 using Tapatalk 2

ออฟไลน์ tharachdx

• ระดับ 3
  • *
  • 7C04BEF7 (X-men)
Re: ใช้ sound font ร่วมกับ sound module และ drum machine
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 08:53:43 น. »
ท่านเล่นแบบนี้ใช่ไหม
1.Soundfont
2.Drum Boss660
3.Sound Module

ท่านก็ตั้งเสียงที่ SF เช่น เบส กะต้า ออแกน ฯลฯ แยกไลด์ด้วย
ส่วน SM ท่านก็ตั้งเสียงที่เหลือ ยกเว้นเสียงกลอง
ตั้งเสียงกลอง Dr.660 ยกเว้น Miss.... .ให้ไปเอาที่ SM เพราะ ตัว Dr.660 มันไม่มี

ทดลองเพลงช้าๆ ปรับให้มันเข้ากัน โดยปรับที่ Latency....ประมาณนั้น...

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
Re: Re: ใช้ sound font ร่วมกับ sound module และ drum machine
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 08:56:21 น. »
ให้ลองไงท่าน คือของที่บอกมามีครับ แต่ที่ที่เล่นได้คือถ้าเล่นsound module ก็ไม่ได้เล่นด้วย sound font คือเล่นคนละที
ความต้องการคือหาวิธีเล่นได้พร้อมกัน
ถ้าผมรู้คงไม่ต้องมาถาม

:cheer: :beer: เข้าไปที่เมนู ตารางแยกเสียงมิดิหรือ Midi mapper แล้วเข้าไปกำหนดไปรายตัวกันไปเลยว่าจะให้ตัวไหนเครื่องดนตรีชิ้นไหนไปออกกับอุปกรณ์เสียงตัวไหน เช่นจะเป็น Soundfont หรือ Sound module แล้วแต่เราจะต้องการครับผม  :cheer: :beer:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: ใช้ sound font ร่วมกับ sound module และ drum machine
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 09:12:13 น. »
หลายท่านที่ได้ hl ไปจากผมทุกวันนี้ยังใช้ Sound Module
เพลงเริ่มแรกมาจาก sound module ซะเป็นส่วนใหญ่
เอา soundfont มาเล่นเขาบอกมันไม่ใช่

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 09:20:59 น. »
ตามหัวข้อละครับ ไม่ทราบว่า xtreme จะสามารถทำได้หรือเปล่า เพราะเดิมผมเล่นโดยใช้ sound module + drum machine พอดีไปซื้อ 2nx usb มาลองเล่นแยก 8 ไลน์ แต่ฟังแล้วผมไม่ชอบเสียงกลองจาก
sound font โดยเฉพาะเสียง สแนร์ มันป๊องๆๆ  ส่วนเสียงอื่นก็ยอมรับได้  ข้อดีของการใช้ sound usb ตัวนี้ก็คือหอบหิ้วไปเล่นนอกสถานที่ได้ง่ายไม่ต้องหอบของไปเยอะ
    ผมลองหาดูกระทู้เก่าดูมันก็ไม่เจอแบบที่ต้องการทราบ  เลยงคำถามในนี้ละครับ  ขอบคุณครับ
ลืมรายละเอียดอุปกรณ์
1.mixer  mackie vlz pro 1602
2.alesis midiverb4
3.boss dr660
4.roland sonic cell  , roland sc88 pro , roland sc88 vl
5.pre mic  art studio v3 , presonus tube pre
6.mic sennhieser md431-II , sennhieser 846

ขออภัยครับ ขับรถไม่เก่งอย่าไปโทษว่ารถไม่ดี

ไอ้ที่ว่าใช้ซาวด์ฟ้อน แล้วเสียงมันป๊องๆ  เพราะท่านดันไปเลือกซาวด์ตัวนั้นมาใช้เองต่างหาก  ยิ่งถ้าท่านตั้งค่าโปรแกรมไม่เป็น  ชาตินี้ทั้งชาติ  มันก็ป๊อง

สมัยก่อนผมโคตรเกลียดรถเกียร์ออโต้  แต่ตอนนี้ถ้าให้ซื้อรถเกียร์ธรรมดา  ผมคงไม่เอา

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 10:04:52 น. »
หลายท่านที่ได้ hl ไปจากผมทุกวันนี้ยังใช้ Sound Module
เพลงเริ่มแรกมาจาก sound module ซะเป็นส่วนใหญ่
เอา soundfont มาเล่นเขาบอกมันไม่ใช่

เล่นSMดีกว่าเยอะไม่ต้องมามัวปวดกระโหลก
เหอ...ๆ.ๆ..ๆ.ๆ...

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 10:21:23 น. »
ถูกต้องครับท่าน  ความชอบของคนเรามันไม่เหมือนกัน  ดีของเราอาจไม่ดีสำหรับคนอื่นได้  ทางใครทางมัน  เดิมผมก็เล่นจาก  sound module+drum machine พอดีไปซื้อ sound card usb มาลองเล่นแต่ผมเซ็ตมันไม่เป็นก็เลยเข้ามาถาม
ส่วนเสียงสแนร์จาก sound font ที่หลายท่านว่ามันสุดยอดต่างๆนั้นมันทำขายทั้งนั้น ไม่มีฟรีและผมก็ไม่ต้องการซื้อ
ส่วนท่านที่ว่าผมปรับไม่เป็นนั้น ใช่ครับผมปรับไม่เป็นไม่มีความรู้ด้านดนตรีเล่นดนตรีไม่เป็น ผมแค่ซื้อมาร้องเล่นที่บ้านไม่ได้รับจ้าง
ปล.ท่านจะไม่ลองบอกวิธีปรับให้เสียงมันสุดยอดให้เป็นวิทยาทานสักหน่อยหรือครับ  

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 10:32:48 น. »
ถูกต้องครับท่าน  ความชอบของคนเรามันไม่เหมือนกัน  ดีของเราอาจไม่ดีสำหรับคนอื่นได้  ทางใครทางมัน  เดิมผมก็เล่นจาก  sound module+drum machine พอดีไปซื้อ sound card usb มาลองเล่นแต่ผมเซ็ตมันไม่เป็นก็เลยเข้ามาถาม
ส่วนเสียงสแนร์จาก sound font ที่หลายท่านว่ามันสุดยอดต่างๆนั้นมันทำขายทั้งนั้น ไม่มีฟรีและผมก็ไม่ต้องการซื้อ
ส่วนท่านที่ว่าผมปรับไม่เป็นนั้น ใช่ครับผมปรับไม่เป็นไม่มีความรู้ด้านดนตรีเล่นดนตรีไม่เป็น ผมแค่ซื้อมาร้องเล่นที่บ้านไม่ได้รับจ้าง
ปล.ท่านจะไม่ลองบอกวิธีปรับให้เสียงมันสุดยอดให้เป็นวิทยาทานสักหน่อยหรือครับ  

ถูกต้องแล้วครับ ทางWhoทางIt ใครชอบอะไรก็เชิญเลือกกันเอาเอ๋งง.ง.ง.ง.ง...

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 10:32:55 น. »
   :cheer: :beer: เข้าไปที่เมนู ตารางแยกเสียงมิดิหรือ Midi mapper แล้วเข้าไปกำหนดไปรายตัวกันไปเลยว่าจะให้ตัวไหนเครื่องดนตรีชิ้นไหนไปออกกับอุปกรณ์เสียงตัวไหน เช่นจะเป็น Soundfont หรือ Sound module แล้วแต่เราจะต้องการครับผม  :cheer: :beer:
ขอบคุณในน้ำใจครับท่าน

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2013, 14:08:32 น. »
 :beer: :cheer: เรื่องนี้ต้องลองถามน้องเอก(ไม้เอกมิวสิค)กับพี่พันแสน เห็นว่าย้อนกลับไปเล่น Sound module บอกมาว่าคนแก่ชอบครับ   :th2: :th2:

:cheer: เรื่องว่าด่ากัน อย่าไปถือสาเลย เพราะจริงๆแล้วไม่ได้ด่าเลยครับ  :th2: :th2: