ผู้เขียน หัวข้อ: Windows 7 เพิ่ม RAM พื้นที่ Drive C: ลดลง ทั้งๆที่ไม่ได้ลงอะไรเพิ่ม มาแก้ไขกัน  (อ่าน 7144 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดำรงศักดิ์ กบร.

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 55E06D70 ,5E63CE58 อนันตชัย2009
เชื่อว่าหลายท่านคงเจอปัญหานี้กันมา เอามาแบ่งปัน ซ้ำขออภัย
drive c: เป็นไดร์ฟที่ลง windows เก็บไฟล์ system ทั้งหมดของระบบจะอยู่ที่ไดร์ฟนี้
มีการถ่ายโอนข้อมูลอยู่เสมอ ทั้งลบออกเขียนใหม่ ไฟล์ตัวนี้คือ Pagefile.sys กับ hiberfil.sys มาดูทีละตัว

Page fileคือ หน่วยความจำเสมือนที่ทำหน้าที่คล้าย RAM (Random Access Memory)
แต่ใช้เนื้อที่ของฮาร์ดดิสก์แทน โดยใช้เวลาในการเข้าถึงข้อมูลช้ากว่า Page file นี้มีมาตั้งแต่สมัย  Windows 3.11 ซึ่งขนาดของมัน
ถ้าหากไม่ได้ตั้งค่าอะไรเองก็จะถูกกำหนดโดยวินโดวส์โดยคำนวณจากหน่วยความจำ (RAM) ที่เครื่องมีอยู่
ดังนั้นเพิ่มแรมเข้าไป windows ก็จะเพิ่มขนาดของ Page file เช่นกัน Ram 8G Page file ก็ 8G เหมือนกัน

ซึ่งหากท่านใดตั้งค่า Drive C: ไว้น้อยมีปัญหาแน่นอน ยังไปหาการลง windows ใหม่ซึ่งเป็นการเสียเวลา
และ สำหรับ SSD (Solid State Drives) เป็นฮาร์ดดิสก์แบบใหม่ที่เป็นการใช้ชิปหน่วยความจำเก็บข้อมูลแทนจานแม่เหล็ก
พูดง่ายๆ ก็เหมือนกับ FlashDrive ที่เราใช้กันอยู่ในทุกวันนี้นั่นเอง ที่ลงวินโดวส์ไม่ควรมี Page file เพราะจะมีการเขียนข้อมูลซ้ำบ่อย
ทำให้มีผลต่ออายุการใช้งาน สมควรย้ายออกไปอยู่ที่ไดร์ฟอื่นที่ไม่ใช่ SSD

1.คลิกขวาที่ไอคอน Computer เลือดคำสั่ง Properties

2.ที่หน้าต่าง System ให้คลิก Advanced system setting

3. เลือก Advanced แล้วคลิกที่ Settings ภายใต้หัวข้อ Performance

4.จะมาที่หน้าต่าง Performance Options ให้คลิกที่แท็บ Advanced ที่หัวข้อ Virtual memory ให้คลิกที่ Change..

5.ทำการยกเลิก Page file ในไดร์ฟ C โดยคลิกเลือกที่ C แล้วคลิกเลือกทำเครื่องหมายจุดที No paging file แล้วคลิกที่  Set

6.ทำการย้าย Page file ไปไว้ที่ไดร์ฟอื่น ที่เป็นฮาร์ดดิสก์ทั่วไป โดยคลิกเลือกไดร์ฟที่ต้องการ ในรูปจะเป็น D แล้วคลิกทำเครื่องหมายจุดที่
 System managed size แล้วคลิกที่ Set  เพื่อให้วินโดวส์กำหนดขนาดของ Page file เอง แต่ถ้าจะกำหนดเองก็ได้ โดยเลือกที่ Custom size
แล้วใส่ค่าใน Initial size และ Maximum size โดยค่าที่กำหนด ให้ดูจากหัวข้อ Total paging file size for all drives ในส่วนของ Recommended
ดูว่าวินโดวส์ต้องการไฟล์ขนาดเท่าไหร่ โดยมีหลักคำนวณคร่าว ๆ ของค่า Maximum size จะเป็น 1.5 เท่า ของแรม (RAM) ที่มีอยู่ ยกตัวอย่าง เช่น
มีแรมอยู่ 4GB ก็จะเป็น 6144  (4 x 1.5 x 1024) และค่า Initial size จะเป็นค่าแรม (4 x 1024)

8.รีบู๊ตเครื่อง เท่านี้ก็เรียบร้อย

hiberfil.sys
Hibernate เป็นฟีเจอร์ของวินโดวส์ที่จะปิดเครื่องแล้ว เมื่อเปิดมาใหม่วินโดวส์จะเรียกไฟล์หรือโปรแกรมต่างๆ
ที่เปิดค้างไว้เมื่อตอนปิดเครื่องครั้งก่อนขึ้นทำงานทันที ช่วยให้เราทำงานได้รวดเร็วขึ้น แต่ก็ต้องเสียพื้นที่ใน SSD อันมีค่าประกอบกับ SSD
มีการทำงานที่เร็วมากในการเรียกโปรแกรมมาใช้งาน เราก็ไม่จำเป็นใช้งาน Hibernate ในแบบฮาร์ดดิสก์แบบจานหมุนอีก

1.คลิกปุ่ม Start เลือก All Programs เลือกไปที่ Accessories  คลิกขวาที่ Command Prompt เลือก Run as administrator

2.หน้าต่าง Command Prompt จะเปิดออกมา ให้พิมพ์คำสั่ง powercfg -h off  แล้ว Enter
ไฟล์ hiberfil.sys (ไฟล์ของ Hibernate )ใน C จะถูกลบและการใช้งาน Hibernate จะถูกยกเลิก

ทำตามนี้เชื่อว่าท่านจะได้พื้นที่ HDD คืนมาไม่น้อยกว่า 10G แน่นอน

ขอบคุณ ข้อมูลและรูปภาพจาก http://notebookspec.com ครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
 :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ กมล

• ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
 :thank1:... :happy:

ออฟไลน์ โกโย่งพะงัน

• ระดับ 5
  • *
  • 95E75309 kung d4d
XP ทำได้ไหมครับ   :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ sirada

• ระดับ 4
  • *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
เอาออกแล้วไม่มีปัญหาใช่ไหมคะ? เผื่อจะลองดูบ้าง

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
 :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 3
  • *
  • 55E06D70 ,5E63CE58 อนันตชัย2009
เอาออกแล้วไม่มีปัญหาใช่ไหมคะ? เผื่อจะลองดูบ้าง

pagefile.sys เราไม่ได้เอาออกนะครับแค่ย้ายที่เก็บใหม่เพื่อเพิ่มไดร์ฟ c: เท่านั้น

ส่วน hiberfil.sys นั้นไม่มีปัญหาครับเป็นแค่ระบบที่ทำมาเผื่อเวลาเครื่องดับ แล้วเปิดขึ้นใหม่
อาทิแบทหมด เสียบปลั๊กบู๊ตใหม่ก็ยังคงหน้างานที่เราทำก่อนเครื่องดับ ส่วนตัวผมคิดว่าเราไม่ได้ใช้งาน
ระบบนี้ แถมยังกินพื้นที่ HDD อีกตะหาก

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ย้ายไปอยู่ ไดร์ D ก็ไปกินคือเก่า ใช่เปล่าครับ

ผลดีผมว่าน่าจะเฉพาะ  ssd   และ  เครื่องที่แบ่ง ไดร์ C ไว้น้อย   ถูกต้องมั๊ยครับ  :thank1:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
ย้ายไปอยู่ ไดร์ D ก็ไปกินคือเก่า ใช่เปล่าครับ

ผลดีผมว่าน่าจะเฉพาะ  ssd   และ  เครื่องที่แบ่ง ไดร์ C ไว้น้อย   ถูกต้องมั๊ยครับ  :thank1:

หัวไวแฮะ.. ;D :hap3: :cheer:

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง

• ระดับ 3
  • *

ถูกต้องครับและผมเชื่อว่าไดร์ c: หลายๆท่านแบ่งไม่เกิน 100 G เป็นแน่ขนาด 100 G
ยังเหลือน้อยจะลงโปรแกรมโน่นนี่ก็จะมองไดร์ c: เต็มอีกแระ เหตุผลที่ไดร์ฟ c: ไม่เกิน 100 G
ก็คงมีเหตุผลเดียวคือ เผื่อเวลา windows เจ๊ง ลบบ่อยข้อมูลเลยเก็บไดร์ฟอื่นแทนเลยเหลือไดร์ฟ c: น้อย
งัยครับ

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men

ผลดีผมว่าน่าจะเฉพาะ  ssd   และ  เครื่องที่แบ่ง ไดร์ C ไว้น้อย   ถูกต้องมั๊ยครับ  :thank1:

ssd ของผมความจุ 120 GB แบ่งเป็น Drive C: ลง OS 40 GB
ส่วนโปรแกรมผมจะลงไว้ใน Drive D:
ณ เวลานี้ เฉพาะ Drive C: คงเหลือเนื้อที่แค่ 17.3 GB
ส่วนที่เพิ่มขึ้นมาตลอด คือ Folder "winsxs" จะลบก็ไม่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ธันวาคม 2012, 09:13:53 น. โดย ฅนคอน »

• ระดับ 3
  • *
XP ทำได้ไหมครับ   :thank1: :thank1:

ทำได้ครับ คล้ายๆกันกับ win 7

นี่ขนาด ram 512 นะครับ กินพื้นที่ drive c: ไปตั้ง G กว่าๆ

• ระดับ 3
  • *
นี่ครับหลักฐานการโยกย้ายไปไว้ไดร์ฟ d: เครื่องผม ram 8 g ถ้าอยู่ไดร์ฟ c: ก็เต็มล่ะครับ

ออฟไลน์ ธนรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:: 4C9EB9AC ซื้อจาก ครูภูม
ขอบคุณมากครับ เข้าท่าดีผมจะลองเริ่มที่โน๊ตบุคก่อน

:th2:  :thank1:

* บทความข้อ 7 ไปเที่ยวไหนหนอ หรือว่ามีแค่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ธันวาคม 2012, 09:11:42 น. โดย ธนรรค์ »

• ระดับ 3
  • *
ขอบคุณมากครับ เข้าท่าดีผมจะลองเริ่มที่โน๊ตบุคก่อน

* บทความข้อ 7 ไปเที่ยวไหนหนอ หรือว่ามีแค่นี้ครับ
 :th2:  :thank1:

??? ??? ??? ??? อันไหนอ่ะครับ

ส่วนตัวเครื่องผมจะมีไฟล์ที่ลบไม่ได้อยู่คือ winsxs 6 g กว่าๆ
ถ้ารวมกับเจ้า pagefile.sys 8 g กว่าๆ hiberfil.sys อีก เกือบ 5 g
รวมกันก็ปาเข้าไปเกือบ 20 g ยังไม่รวมตัว windows นะครับ ไม่ต้องพูดถึงโปรแกรมจำเป็นอื่นๆเลย
hdd ไปแล้วเกือบครึ่ง :shoots: :shoots:
เพราะฉะนั้นจึงจำเป็นต้องย้าย และปิดในส่วนที่ไม่ได้ใช้ไปซะเพื่อเพิ่ม drive c: มาใช้งาน

ปล.สำหรับท่านที่มี ram น้อย เจ้า pagefile ตัวนี้ก็จะเล็กตามไปด้วยอาจจะไม่เห็นผลซักเท่าไร
แต่ถ้าเพิ่ม ram เมื่อไหร่ ก็จะเสียพื้นที่ hdd ไปแบบเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ ธนรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:: 4C9EB9AC ซื้อจาก ครูภูม

??? ??? ??? ??? อันไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
 :th2: เยี่ยมครับ

• ระดับ 3
  • *
(....)

อู๊ววว...โทษทีครับ นับข้อผิด ข้อมูลการทำตามนั้นครับมีเท่านี้แหละ :o^: :o^: :o^: