ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ต้องลบ ไม่ต้องย้ายรวม เล่นเพลงต่อเนื่องจากหลาย ๆ ค่ายกันดีกว่าครับ  (อ่าน 4726 ครั้ง)

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
  หลาย ๆ ท่านอาจจะมีเพลงของค่ายต่าง ๆ มาสะสมเก็บไว้ในคอมพิวเตอร์ บางท่านมีความคิดอยากจะคัดเพื่อลบเพลงซ้ำออก
แต่ติดปัญหาเพลงมีเยอะเหลือเกินเลยเกิดความขี้เกียจ วันนี้ว่าง ๆ ผมมีทางเลือกทางเลือกหนึ่งให้ท่านลองดูเผื่อมีประโยชน์
หรือนำไปประยุกต์ใช้กับท่านได้ครับกับ โปรแกรม eXtreme Karaoke ตามกันมาเลยครับ

เริ่มจากลงโปรแกรม Xtreme Karaoke v.3.0.0.63 กันก่อนนะครับ จากในตัวอย่างนี้ผมลงใหม่เลยครับโดยการ
Uninstaller โปรแกรมออกไปก่อนแล้วลงโปรแกรมที่ไดร์ฟ C:\Program Files\eXtreme Soft\eXtreme Karaoke

และลงแบบ Full installation เพื่อให้โปรแกรมคืนค่ามาตรฐานเดิม (default) กลับคืนมาก่อนครับ

ลงโปรแกรมเสร็จแล้ว ก็มาดูเพลงจากค่ายต่าง ๆ ของเราที่มีอยู่นะครับ ในตัวอย่างผมมีอยู่ 3 ค่ายยักษ์ใหญ่

ไปที่ตำแหน่งที่ติดตั้งโปรแกรม Xtreme Karaoke ให้ คัดลอก ที่ระบายสีน้ำเงินไว้ข้างขวามือครับ
(โฟดเดอร์   Data,Songs และไฟล์รูป picture,picture2)

แล้วนำโฟดเดอร์และไฟล์ที่เราคัดลองไว้นำมาวางไว้ในโฟดเดอร์ของค่ายเพลงทั้งสามค่ายเลยครับ
ในตัวอย่าง เช่น เป็นค่ายของ Music Creator ครับ

จากนั้นเราก็มาจัดวางเพลงต่าง ๆ ให้ตรงกับโฟดเดอร์ครับ เช่น ไฟล์เพลงแบบ EMK
เราก็เอาไปวางไว้ในโฟดเดอร์ Music Creator\Songs\MIDI\EMK

หรือถ้าเป็นไฟล์เพลงแบบ NCN ของค่าย CyberMusic
เราก็เอาไปวางไว้ในโฟดเดอร์ CyberMusic\Songs\MIDI\NCN

และถ้าเป็นไฟล์เพลงแบบ XMK เราก็จัดวางไว้ที่ XMK\X ให้ถูกต้องนะครับ

ขั้นตอนต่อไปเราจะไปตั้งค่าในโปรแกรมกันครับ เริ่มโดยการเปิดโปรแปรมขึ้นมาคลิกเมาส์ขวาที่หน้าจอของโปรแกรม

เลือกตัวเลือก > ตั้งค่า

ที่แท็ปทั่วไป เข้าไปตั้งค่าไปยังตำแหน่งไฟล์เพลงของค่ายต่าง ๆ ครับ ตัวอย่างเริ่มจากค่ายแรกก่อนครับ

จากนั้นทำการสร้างข้อมูลเพลงของค่ายแรกก่อน

และอีก 2 ค่ายก็ทำการตั้งค่าคล้ายกับตัวอย่างข้างบนพร้อมกับสร้างข้อมูลเช่นเดียวกันครับ

เมื่อเราทำการสร้างข้อมูลพลงเสร็จทั้งหมดแล้ว ผมจะลองตั้งค่าเพื่อเล่นเพลงของค่าย CyberMusic ดูก่อนครับ

ในขณะเพลงของค่าย CyberMusic เล่นอยู่ผมก็จะเปลี่ยนไปเล่นของค่าย XMK บ้างครับ

เราสามารถเปลี่ยนกลับ กลับมาได้ตลอดเวลา จะทดสอบไปเล่นกับเพลงของค่ายไหนก็ได้ครับ ลองทดสอบกันดูนะครับ
บางท่านอาจมีวิธีที่ต่างจากนี้ก็ได้นะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กัน  :love2: :th2:

" แล้วท่านล่ะครับ ทำกันอย่างไรบ้าง มาเล่าบอกกันบ้างก็ดีนะครับ "

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
มันจะหาเพลงช้าหรือป่าวครับท่าน
 :devil: :devil: :devil: :devil: :devil:

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
สุดยอดครับ

ไม่ช้าครับ

ผมเคยใช้  เอาเพลงที่นักร้องในวงร้องทั้งหมด 

จัดไว้ที่เดียวเอง  ผมเปิดปรแกรมมา  ก็จะไม่มีเพลงอื่นอยู่เลย  นอกจาก  เพลงที่เราตั้งไว้

งงไหมเนี่ย  เหมือนจะงง

มันจะคล้ายๆๆกับการบันทึกคิวเพลงนะครับ  แต่ ไม่เหมือนกัน

:thank1: สำหรับการทบทวนความจำ

:th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ สำหรับสมาชิก

สำหรับของผม มีเพลงอยู่ชุดเดียว คือ เพลงรายเดือนที่รับจากอาจารย์โบ

ก็เลยไม่มีปัญหาเรื่องเพลงครับ

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่ครับ แต่ใช้เวลาที่เปิดโปรแกรมทดสอบให้ลูกค้าดูครับ
โดยเฉพาะลูกค้าที่มาแปลก ๆ ใช้เพลงของท่านหนุ่มน้อยล้วน ๆ ครับ.

winit

• บุคคลทั่วไป
 :thank1:
เข้าท่าครับ  :flower: